๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 03:38:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่หลายคนพบแต่ไม่อยากเจอ  (อ่าน 66960 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 04:39:14 PM »

ปอสามผมไม่ได้ขอแล้วครับ
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:25:48 PM »

จากวันยื่นหนังสือทวงถามนายอำเภอ 21 มีค.54 ถึงวันนี้ 4 เมย.54     ประมาณ 15 วันแล้ว  ยังนิ่งเฉยไม่มีอะไรเกิดขึ้น
กำลังตรวจสอบถึงแนวทางปฎิบัติจากพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี  พ.ศ.2546  และหนังสือที่กรมการปกครองตอบกลับไปยังศาลปกครอง   เพื่อเปิดประเด็นนำไปสู่การร้องเรียนยัง   อธิบดีกรมการปกครอง และสำนักนายกรัฐมนตรี 
มาตรา 35 เมื่อส่วนราชการใดได้รับการติดต่อสอบถามเป็นหนังสือจากประชาชนหรือจากส่วนราชการด้วยกัน  เกี่ยวกับงานที่อยู่ในอำนาจหน้าที่ของส่วนราชการนั้น  ให้เป็นหน้าที่ของส่วนราชการนั้นที่จะต้องตอบคำถามหรือแจ้งการดำเนินการให้ทราบ ภายในสิบห้าวันหรือภายในกำหนดเวลาที่กำหนดไว้ตามมาตรา 37
หนังสือกรมการปกครองที่ มท 0307.3/6982 ลงวันที่ 5 เมษายน 2553  เรื่อง คำชี้แจงข้อเท็จจริง คดีหมายเลขดำที่ 165/2552       รายละเอียดหนังสือฉบับนี้เกี่ยวกับ มีประชาชนยื่นฟ้องนายอำเภอ..........  จังหวัด................ ต่อศาลปกครองจังหวัด...........    โดยศาลปกครองจังหวัด......... มีคำสั่งให้อธิบดีกรมการปกครองชี้แจงในประเด็นข้อกฎหมาย/ระเบียบคำสั่งที่เกี่ยวข้องกับการปฎิบัติราชการเพื่อประชาชนเกี่ยวกับงานทะเบียนอาวุธปืน ภายใน 10 วันนับแต่วันที่ได้รับคำสั่งศาล    สาระสำคัญที่กรมการปกครองตอบไปยังศาลปกครองสรุปได้ว่า
กรมการปกครองได้ตรวจสอบข้อกฎหมาย/ระเบียบ/คำสั่งที่เกี่ยวข้องกับการปฎิบัติราชการเพื่อประชาชนเกี่ยวกับงานทะเบียนอาวุธปืนแล้วปรากฏว่า  กระทรวงมหาดไทยมิได้มีการออกระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการปฎิบัติราชการเพื่อประชาชนเกี่ยวกับงานทะเบียนอาวุธปืนแต่อย่างใด   และในกรณีที่มีผู้มายื่นคำร้องขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน นายทะเบียนอาวุธปืนประจำท้องที่จะต้องถือปฎิบัติตามพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ.2546  เกี่ยวกับระยะเวลาการพิจารณาอนุญาตหรือการไม่อนญาตให้มีและใช้อาวุธปืน
ประเด็นที่จะร้องเรียนคือ 1. ปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ มีการเจรจาต่อรองเพื่ออาจเรียกร้องผลประโยชน์
                                 2. เมื่อปฎิเสธเข้าไปเจรจา  ถูกนายอำเภอด่า  ปฎิเสธการอนุญาตและท้าทายให้ร้องเรียนที่ไหนก็     
                                        ไม่กลัว และยังท้าให้ร้องเรียนไปถึงนายกรัฐมนตรี
                                 3. เป็นข้าราชการไม่ปฎิบัติตามกฎหมายหลักเกณฑ์ต้นสังกัด กรมการปกครอง
                                 4. การที่ไม่อนุญาตหรือจำต้องอนุญาตภายหลัง ทำให้ล่าช้าและเสียโอกาสจากอัตราแลกเปลี่ยน
                                      เงินดอลลาร์  จะรับผิดชอบหรือชดเชยความเสียหายแก่ผู้ขออนุญาตซื้อปืนอย่างไร

เชิญชวนเพื่อน ๆ พี่ ๆ  รบกวนแสดงความเห็นด้วยไม่เห็นด้วยประการใด หรือมีสิ่งใดแนะนำเพิ่มเติมกรุณาแนะนำและอย่ารอช้าครับ  คาดว่าจะส่งหนังสือร้องฯ วันที่ 7-8 เมย.54 นี้ครับ
 ไหว้
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 09:09:37 PM »

หนังสือร้องเรียนได้ถูกส่งไปยังสำนักนายกรัฐมนตรี ตามเลขที่จดหมายลงทะเบียน RF139073085TH วันที่ 7 เมย.54 ส่งถึงมือสำนักนายกฯ ช่วงบ่ายวันที่ 11 เมย.54

และอธิบดีกรมการปกครอง ตามเลขที่จดหมายลงทะเบียน  RF139073094TH   วันที่ 7 เมย.54  ส่งพร้อมกันและถึงมืออธิบดีกรมการปกครอง เช้าวันที่ 11 เมย.54  ทราบโดยการตรวจสอบสถานะสิ่งของฝากส่งได้ที่  www.thailandpost.co.th  และไปคลิก Track&trace  ทันสมัยดีนะไปรษณีย์สมัยนี้

วันนี้ช่วงบ่าย 12 เมย.54  มีอาการร้อนรนจากนายทะเบียนอาวุธปืน  คือให้เสมียนที่ทำเรื่องอาวุธปืน  โทรศัพท์มาสอบถามคนในบ้านว่า  ผู้ขออนุญาติซื้อปืนเป็นนักกีฬายิงปืนหรือไม่อย่างไร  ก็เลยฝากบอกไปว่าถ้ายังโทรมาถามอีกบอกว่าไม่รู้เรื่องอย่างเดียว  ให้โทรถามจากผู้ขออนุญาติซื้อปืนเอง  แต่ไม่เห็นกล้าโทรมาถาม  ทั้งที่ให้เบอร์มือถือเบอร์บ้านเบอร์ที่ทำงานก็ให้ครบถ้วนแล้ว  คาดว่าจะอยู่ระหว่างหาทางออกเรื่องนี้
maxmin
ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัด อดทน
Full Member

คะแนน 22

ความสำเร็จอยู่ที่การกระทำ ไม่ใช่อยู่ที่คำอธิฐาน

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 09:30:48 PM »

สู้ๆ ครับ.. เยี่ยม
ถ้าเป็นผมนะในใจคงคิดว่า (ทีใครทีมัน สะใจดีครับ..มันต้องเจอแบบนี้ ยิ้มีเลศนัย คิก คิกไหว้
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 10:56:56 PM »

สู้ๆ ครับ.....แต่ผมสู้ไม่ไหวแล้วครับ....ยื่นขอป.3 ไป 1 ปี .....ยังไม่ได้ครับ เพิ่งไปขอเอกสารคืนเมื่อวันอังคารที่12 นี่เองครับ...คงต้องย้ายที่อยู่ไปอีกอำเภอครับ...ยอมเค้าเลย.....
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:30:45 PM »

สู้ๆ ครับ.....แต่ผมสู้ไม่ไหวแล้วครับ....ยื่นขอป.3 ไป 1 ปี .....ยังไม่ได้ครับ เพิ่งไปขอเอกสารคืนเมื่อวันอังคารที่12 นี่เองครับ...คงต้องย้ายที่อยู่ไปอีกอำเภอครับ...ยอมเค้าเลย.....

ลองไปที่  หางดงเลยครับ ถ้าได้ดี และไม่เสียเงิน เดี๋ยวย้ายไปบ้าง  จะเอาอีกซัก 2-3 กระบอก
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 02:53:15 PM »

ย้ายอย่างเดียว
กทมไหม
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 03:22:14 PM »

อำเภอโทรมาถามผมว่าเมื่อไหร่จะมาเขียน รอนานแล้ว
ผมต้องบอกว่า นายห้างยังไม่อนุญาตให้ไปเขียนครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 04:10:52 PM »

กทมไหม

จริงๆถ้าที่กทม.ไม่ยุ่งยากก็อยากย้ายไปนะครับ..แต่กลัวว่าจะติดใจไม่ยอมย้ายกลับเชียงใหม่นี่สิครับ....

เอาว่าหลังสงกรานต์ขอย้ายไปหางดงก่อนครับ...ลองดูซักตั้ง  ถ้าเกิดเปลี่ยนนโยบาย ขอยากขึ้น ก็คงไปสันกำแพง  ถ้ายากอีก คราวนี้คงต้องรบกวนท่านสมาชิกที่มีหลายบ้าน ช่วยรับผมไว้สักคนนะครับ....555555
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 10:03:17 PM »

กทมไหม

จริงๆถ้าที่กทม.ไม่ยุ่งยากก็อยากย้ายไปนะครับ..แต่กลัวว่าจะติดใจไม่ยอมย้ายกลับเชียงใหม่นี่สิครับ....

เอาว่าหลังสงกรานต์ขอย้ายไปหางดงก่อนครับ...ลองดูซักตั้ง  ถ้าเกิดเปลี่ยนนโยบาย ขอยากขึ้น ก็คงไปสันกำแพง  ถ้ายากอีก คราวนี้คงต้องรบกวนท่านสมาชิกที่มีหลายบ้าน ช่วยรับผมไว้สักคนนะครับ....555555

ถัดจากสันกำแพง ย้ายไปกำแพงดินสิครับ ท่าจะสนุกกว่าที่อื่นครับ
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 08:36:17 PM »

คุณ tui086 ไม่เสียดายเวลาเลยหรือ ปล่อยผ่านไปได้ไงตั้ง 1 ปี  ผมเองผ่านไปเพียงสองเดือน ติดตามเรื่องถึงที่สุด  ข้าราชการมีหน้าที่ต้องรับใช้ประชาชนครับ ไม่ใช่ทำตัวเป็นเจ้านายของประชาชน ใช้สารพัดวิชามารอย่างนี้ผมยอมไม่ได้ครับ  คุณฯ อาจลืมไปแล้วว่าหากคุณฯ ย้ายทะเบียนบ้านเมื่อไรต้องย้ายทะเบียนปืนที่มีอยู่ตามด้วย  ไม่งั้นถูกปรับ 1,000 บาท  ถ้าทางอำเภออยากหารายได้จากค่าปรับฯ  ผมว่ายื่นขอที่อยู่ปัจจุบันนั่นแหละ เข้าไปตามเรื่องด้วยตนเองเลยครับ อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด  รอ ๆ ๆ ไม่ได้อะไร อย่างนี้มันเซ็งครับ   อีกอย่างคุณฯ อาจจะหนีเสือปะจรเข้ก็ได้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:20:39 AM »

คุณ tui086 ไม่เสียดายเวลาเลยหรือ ปล่อยผ่านไปได้ไงตั้ง 1 ปี  ผมเองผ่านไปเพียงสองเดือน ติดตามเรื่องถึงที่สุด  ข้าราชการมีหน้าที่ต้องรับใช้ประชาชนครับ ไม่ใช่ทำตัวเป็นเจ้านายของประชาชน ใช้สารพัดวิชามารอย่างนี้ผมยอมไม่ได้ครับ  คุณฯ อาจลืมไปแล้วว่าหากคุณฯ ย้ายทะเบียนบ้านเมื่อไรต้องย้ายทะเบียนปืนที่มีอยู่ตามด้วย  ไม่งั้นถูกปรับ 1,000 บาท  ถ้าทางอำเภออยากหารายได้จากค่าปรับฯ  ผมว่ายื่นขอที่อยู่ปัจจุบันนั่นแหละ เข้าไปตามเรื่องด้วยตนเองเลยครับ อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด  รอ ๆ ๆ ไม่ได้อะไร อย่างนี้มันเซ็งครับ   อีกอย่างคุณฯ อาจจะหนีเสือปะจรเข้ก็ได้

แอบเอาหัวหมูไปวางบนหมอนในบ้านสิครับ อะไรอาจจะดีขึ้น
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 01:38:53 PM »

ดีใจด้วยครับที่เรื่องเดินซักที และอยากเห็นบานเมืองเรามีคนอย่างพี่ซัก 40% ประเทศคงจะเจริญทางปัญญาขึ้นอีกมาก

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:45:52 PM »

วันนี้ได้คุยกับเพื่อน ๆ คนในวงการปืนฯ  พูดถึงนายทะเบียนปืนคนนี้ด้วยความเจ็บช้ำน้ำใจของพวกเราชาวชมรมคนมีปืนว่า มีทั้งกำนัน ผุ้ใหญ่บ้าน ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน อบต. ตำรวจ ทหารฯ คนในวงการราชการของเมืองลิง เมืองที่ถูกน้ำท่วมอย่างหนักทางภาคกลาง  ขออนุญาตซื้อปืนฯ ถูกสารพัดวิชามาร ถึงขนาดผู้ว่าฯ ต้องลงมาช่วยเคลียร์ให้ในบางรายจึงยอมเซ็นอนุญาตให้  แต่มีอีกแยะที่ยังสาบแช่งขับไล่จนกระทั่งถูกย้ายภายในจังหวัดจากนายอำเภอฯ มาอยู่ที่นี่ในปัจจุบัน  และมีข่าวว่าคงอีกไม่กี่วันนี้จะโดนย้ายไปทำหน้าที่อื่นสถานที่อื่น  จริงเท็จประการใด เวรกรรมเรื่องเหล่านี้จะไปเกิดกับท่านพี่น้องเราชาวอาวุธปืนที่ไหนอีก   รอสักระยะมีความชัดเจนเมื่อไรจะรายงานให้ทราบครับผม ไหว้
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:06:44 PM »

ผมยื่นขอไปเมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2554  รอ 1 สัปดาห์เข้าไปถามเจ้าหน้าที่ต้องการเอกสารเพิ่ม ผมเลยขอหนังสือรับรองจากทางชมรมฯ และได้รับในวันที่ 22 มีนาคม 2554  และรอจนผมว่างจากงานราชการตอนโรงเรียนปิดภาคเรียน  วันที่ 7 เมษายน 2554 ผมนำหนังสือรับรองและสำเนาหน้านิตยสารอาวุธปืนที่มีรูปผมลงในหน้านิตยสารไปยื่นต่อท่านปลัดอาวุโส ท่านฯก็รีบนำเอกสารไปส่งต่อให้กับเจ้าหน้าที่ปกครองที่ทำเรื่องอาวุธปืน และบอกผมไปพบเจ้าหน้าที่ เมื่อไปพบเจ้าหน้าที่ก็แจ้งให้มารับใบ ป. 3  หลังวันสงกรานต์ และตอนนี้ผมก็ไปรับมาเรียบร้อยแล้วเสียเงินค่าธรรมเนียม 5 บาท 

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 19
  พิมพ์