๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 10:48:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่หลายคนพบแต่ไม่อยากเจอ  (อ่าน 67049 ครั้ง)
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #240 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 04:07:58 PM »

เป็นเรื่องมองต่างมุม ผมคิดว่าท่าน ๆ ทั้งหลายน่าจะหยุดแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างกันเสียที อยู่ในวงการเดียวกัน มีรสนิยม ความบ้า ความชอบปืน เป็นเพื่อนพี่น้องสายเลือดเดียวกันทั้งนั้น เจตนารมณ์คือผมต้องการชี้ให้เห็นว่าข้าราชการเลวมีอยู่จริง หลากหลายวงการ  แล้วแต่ว่าเราโชคไม่ดีที่จำเป็นต้องไปพบไปเจอ พยายามหลีกเลี่ยงถึงที่สุดแล้ว แต่ถ้าจำเป็นก็ต้องชน   ชั่วโมงนี้ผิดถูกยังตัดสินกันไม่ได้  รอศาลพิจารณาอย่างเดียวครับ   วิชามาร การเลือกปฎิบัติที่นี่เลวร้ายเกินกว่าที่เราคิดไว้เยอะ ไหว้ ไหว้ ไหว้
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #241 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 01:10:08 PM »

เป็นเรื่องมองต่างมุม ผมคิดว่าท่าน ๆ ทั้งหลายน่าจะหยุดแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างกันเสียที อยู่ในวงการเดียวกัน มีรสนิยม ความบ้า ความชอบปืน เป็นเพื่อนพี่น้องสายเลือดเดียวกันทั้งนั้น เจตนารมณ์คือผมต้องการชี้ให้เห็นว่าข้าราชการเลวมีอยู่จริง หลากหลายวงการ  แล้วแต่ว่าเราโชคไม่ดีที่จำเป็นต้องไปพบไปเจอ พยายามหลีกเลี่ยงถึงที่สุดแล้ว แต่ถ้าจำเป็นก็ต้องชน   ชั่วโมงนี้ผิดถูกยังตัดสินกันไม่ได้  รอศาลพิจารณาอย่างเดียวครับ   วิชามาร การเลือกปฎิบัติที่นี่เลวร้ายเกินกว่าที่เราคิดไว้เยอะ ไหว้ ไหว้ ไหว้
+1 เป็นกำลังใจให้ครับ.......... ไหว้ ไหว้
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #242 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 06:05:12 PM »

วันนี้สอบถามความเคลื่อนไหวคดี ทราบว่าฝ่ายผู้ถูกฟ้องทั้งสองได้ขอเลื่อนนัดยื่นคำให้การเป็นวันที่ 17เมษายน  2555

วันที่  16 กุมภาพันธ์  2555  ปลัดอำเภอฯ ได้โทรมาสอบถามทำนองว่า  นายคนเก่าย้ายไปแล้วทำไมไม่ลองยื่นขอกับนายอำเภอคนใหม่ คาดว่าอำเภอฯ คงได้รับหมายศาลและชี้แจงลำบากเรื่องการเลือกปฎิบัติ  ก็คงพลาดท่าเสียทีความลับถูกเปิดเผยกลางศาล  สาเหตุจากถูกบังคับให้ต้องเปิดเผยข้อมูลใบป .1 และใบป.3  ยังไม่รู้สำนึก

วันที่ 5 เมษายน 2555  กรมการปกครองได้มีหนังสือถึงแจ้งผลการสอบสวนเรื่องร้องเรียนกรณี นายอำเภอและปลัดฯ  ขัดขวางการเข้าถึงข้อมูลใบป.3 ใบป. 4 และการปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ สรุปว่าไม่ปรากฎพยานเอกสารหลักฐานหรือมีพฤติกรรมตามที่ถูกร้องเรียนและเห็นควรยุติเรื่อง 

ผ่านมาประมาณหนึ่งปีแล้วก็พอจะเข้าใจได้ว่า เป็นเรื่องปกติก็ต้องปกป้องพรรคพวกตนเอง เป็นเวรเป็นกรรมของบ้านเมืองนี้  เขายิ่งใหญ่เหนือกฎหมายจริง ๆ จะะทำอย่างไรก็ได้ ประชาชนอย่างเรา ๆ ท่านไม่มีสิทธิโต้แย้ง  เสียดายเงินภาษีจริง ๆ   ยืนยันขณะนี้ว่าท่านเหล่านี้ผ่านการตรวจสอบจากหน่วยงานเบื้องบนผ่านสารฟอกขาวแล้วว่าบริสุทธิ์จริง   ไหว้ ไหว้ ไหว้
maxmin
ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัด อดทน
Full Member

คะแนน 22

ความสำเร็จอยู่ที่การกระทำ ไม่ใช่อยู่ที่คำอธิฐาน

« ตอบ #243 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 08:24:41 PM »

น่าเศร้าใจครับ..
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #244 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:57:27 PM »

วันนี้สอบถามความเคลื่อนไหวคดี ทราบว่าฝ่ายผู้ถูกฟ้องทั้งสองได้ขอเลื่อนนัดยื่นคำให้การเป็นวันที่ 17เมษายน  2555

วันที่  16 กุมภาพันธ์  2555  ปลัดอำเภอฯ ได้โทรมาสอบถามทำนองว่า  นายคนเก่าย้ายไปแล้วทำไมไม่ลองยื่นขอกับนายอำเภอคนใหม่ คาดว่าอำเภอฯ คงได้รับหมายศาลและชี้แจงลำบากเรื่องการเลือกปฎิบัติ  ก็คงพลาดท่าเสียทีความลับถูกเปิดเผยกลางศาล  สาเหตุจากถูกบังคับให้ต้องเปิดเผยข้อมูลใบป .1 และใบป.3  ยังไม่รู้สำนึก

วันที่ 5 เมษายน 2555  กรมการปกครองได้มีหนังสือถึงแจ้งผลการสอบสวนเรื่องร้องเรียนกรณี นายอำเภอและปลัดฯ  ขัดขวางการเข้าถึงข้อมูลใบป.3 ใบป. 4 และการปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ สรุปว่าไม่ปรากฎพยานเอกสารหลักฐานหรือมีพฤติกรรมตามที่ถูกร้องเรียนและเห็นควรยุติเรื่อง 

ผ่านมาประมาณหนึ่งปีแล้วก็พอจะเข้าใจได้ว่า เป็นเรื่องปกติก็ต้องปกป้องพรรคพวกตนเอง เป็นเวรเป็นกรรมของบ้านเมืองนี้  เขายิ่งใหญ่เหนือกฎหมายจริง ๆ จะะทำอย่างไรก็ได้ ประชาชนอย่างเรา ๆ ท่านไม่มีสิทธิโต้แย้ง  เสียดายเงินภาษีจริง ๆ   ยืนยันขณะนี้ว่าท่านเหล่านี้ผ่านการตรวจสอบจากหน่วยงานเบื้องบนผ่านสารฟอกขาวแล้วว่าบริสุทธิ์จริง   ไหว้ ไหว้ ไหว้

+1เป็นกำลังใจให้แล้วครับ......... เยี่ยม   ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #245 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 07:24:48 PM »

จะทำยังต่อไปดีครับ
ปลัดโทรมา ว่าทำไมไม่ขอใหม่ คล้ายกับว่าท่านจะต้องได้ใบปอ 3 แน่นอน
แนะนำรีบไปขอ ไม่ต้องยึดติดกับความหลัง เริ่มต้นใหม่
เป้าหมายอยู่ที่ไหน  ใบปอ 3 ใช่ไหมครับ
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #246 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 09:25:11 PM »

จะทำยังต่อไปดีครับ
ปลัดโทรมา ว่าทำไมไม่ขอใหม่ คล้ายกับว่าท่านจะต้องได้ใบปอ 3 แน่นอน
แนะนำรีบไปขอ ไม่ต้องยึดติดกับความหลัง เริ่มต้นใหม่
เป้าหมายอยู่ที่ไหน  ใบปอ 3 ใช่ไหมครับ
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ตีสนิทนาย ชวนนายเป็นเพื่อน ทางสะดวก เชื่อผม
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #247 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 09:01:14 AM »

ผ่านมาประมาณหนึ่งปีแล้วก็พอจะเข้าใจได้ว่า เป็นเรื่องปกติก็ต้องปกป้องพรรคพวกตนเอง เป็นเวรเป็นกรรมของบ้านเมืองนี้  เขายิ่งใหญ่เหนือกฎหมายจริง ๆ จะะทำอย่างไรก็ได้ ประชาชนอย่างเรา ๆ ท่านไม่มีสิทธิโต้แย้ง  เสียดายเงินภาษีจริง ๆ   ยืนยันขณะนี้ว่าท่านเหล่านี้ผ่านการตรวจสอบจากหน่วยงานเบื้องบนผ่านสารฟอกขาวแล้วว่าบริสุทธิ์จริง   ไหว้ ไหว้ ไหว้

เรียน ท่านจขกท.คุณsomnuekp  ไหว้

นอภ.คนปัจจุบันและมท. น่าจะลำบากอยู่พอสมควรในการทำคำให้การต่อศาล ปลัดจึงหยั่งท่าทีมา ว่าให้ยื่นขอใหม่ ซึ่งง่ายในการให้การเพียงว่า "ประเด็นความเดือดร้อนได้หมดไปแล้ว"

ซึ่งก็ง่ายดีในการได้ ป.2
แต่ที่ไม่ง่ายทางศาล....คือการที่ผู้ฟ้องอาจถูกตกอยู่ในข่ายการฟ้องโดยมีเจตนาแอบแฝง  ผู้ฟ้องเองเบาะๆก็ต้องถูกศาลเรียกให้ชี้แจง แจงไม่ดีตกที่นั่งละเมิดอำนาจศาล

ส่วนเรื่องหนังสือกรมการปกครองแจ้งผลการสอบสวน......ผมเดาเอาว่าจดหมายจะตีตรา"ลับ" ไม่มีชื่อ/ตำแหน่งผู้ลงนาม และจะไม่ประทับตราสิงห์ .... เป็นการกั๊กและพริ้วได้ง่ายสไตล์มท.
อย่าเห็นเป็นสาระ ให้รู้สึกหดหู่ใจ   ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #248 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 09:50:47 AM »

เรียน ท่านจขกท.คุณsomnuekp  ไหว้

นอภ.คนปัจจุบันและมท. น่าจะลำบากอยู่พอสมควรในการทำคำให้การต่อศาล ปลัดจึงหยั่งท่าทีมา ว่าให้ยื่นขอใหม่ ซึ่งง่ายในการให้การเพียงว่า "ประเด็นความเดือดร้อนได้หมดไปแล้ว"

แต่ที่ไม่ง่ายทางศาล....คือการที่ผู้ฟ้องอาจถูกตกอยู่ในข่ายการฟ้องโดยมีเจตนาแอบแฝง  ผู้ฟ้องเองเบาะๆก็ต้องถูกศาลเรียกให้ชี้แจง แจงไม่ดีตกที่นั่งละเมิดอำนาจศาล

ส่วนเรื่องหนังสือกรมการปกครองแจ้งผลการสอบสวน......ผมเดาเอาว่าจดหมายจะตีตรา"ลับ" ไม่มีชื่อ/ตำแหน่งผู้ลงนาม และจะไม่ประทับตราสิงห์ .... เป็นการกั๊กและพริ้วได้ง่ายสไตล์มท.
อย่าเห็นเป็นสาระ ให้รู้สึกหดหู่ใจ   ไหว้

ผมว่าต่างจังหวัดขอใบปอ ๒ ลำบาก  หลายเดือนก่อนผมขอใบปอ ๒ คาไว้ที่อำเภอ
อำเภอแจ้งว่าอยากให้ซื้อปืนภายในประเทศหรือจากร้านปืนภายในประเทศ
ส่วนใบปอ ๓ ขอทีหลังได้มาแล้ว  ก็เลยกลายเป็นว่าใบปอ ๒ ผมคาในแฟ้มยังไม่คลอดสักที
ปืนที่ร่วมจองผมก็ยกเลิกไปแล้ว  แล้วนี้ถ้าใบปอ๒ มันออกมา ผมคงเสียดายแย่

เจ้าของกระทู้ รีบขอใบปอ ๓ ใหม่เลยครับ รอให้ใบปอ ๓ ออก ก็มาดูเรื่องที่ศาล
ถ้าเรื่องเก่ามันคาอยู่ยังไม่สรุป  ก็ไปทำเรื่องถอนฟ้อง เรื่องแบบนี้ถ้าถอนฟ้องแล้วจบง่ายมากครับ

somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #249 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 09:32:04 PM »

ท่านสมาชิกฯ ท่านธำรง  ผมไม่มีแนวคิดยื่นขอใบ ป.2  ใหม่แน่นอน  ก็เอกสารเดิมที่ยื่นรอนานเกินหนึ่งปีถุกต้องตาม พรบ.ทุกอย่าง  ไม่มีความจำเป็นใด ๆ ต้องยื่นใหม่  ทางออกก็คือเมื่อนายอำเภอคนเก่าไม่เซ็น  นายอำเภอคนใหม่ก็เซ็นอนุญาตก็จบแล้ว  เสียศักดิ์ศรีมากมายเหรอ  แล้วผมเสียโอกาส เสียค่าใข้จ่าย เสียความรู้สึกมากมาย  ด้านจิตใจเสียหายยับเยินประเมินค่าไม่ได้ เรียกร้องกับใครล่ะ  นาทีนี้จะได้อนุญาตซื้อปืนหรือไม่ได้ ผมไม่สนใจครับ  สนใจแต่ว่าฝ่ายผู้ถูกฟ้องคดีจะทำคำให้การอย่างไร   ยืนยันว่ารอผลดำเนินการศาลปกครองอย่างเดียวครับ
maxmin
ขยัน ซื่อสัตย์ ประหยัด อดทน
Full Member

คะแนน 22

ความสำเร็จอยู่ที่การกระทำ ไม่ใช่อยู่ที่คำอธิฐาน

« ตอบ #250 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 10:04:53 PM »

ใจเด็ดเดี่ยวมาก.. เยี่ยม
ขอเป็นกำลังใจครับ ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #251 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 10:51:12 PM »

เรียน คุณsomnuekp ..... รับทราบ และนับถือท่านครับ  ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #252 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 02:42:37 PM »

ท่านสมาชิกฯ ท่านธำรง  ผมไม่มีแนวคิดยื่นขอใบ ป.2  ใหม่แน่นอน  ก็เอกสารเดิมที่ยื่นรอนานเกินหนึ่งปีถุกต้องตาม พรบ.ทุกอย่าง  ไม่มีความจำเป็นใด ๆ ต้องยื่นใหม่  ทางออกก็คือเมื่อนายอำเภอคนเก่าไม่เซ็น  นายอำเภอคนใหม่ก็เซ็นอนุญาตก็จบแล้ว  เสียศักดิ์ศรีมากมายเหรอ  แล้วผมเสียโอกาส เสียค่าใข้จ่าย เสียความรู้สึกมากมาย  ด้านจิตใจเสียหายยับเยินประเมินค่าไม่ได้ เรียกร้องกับใครล่ะ  นาทีนี้จะได้อนุญาตซื้อปืนหรือไม่ได้ ผมไม่สนใจครับ  สนใจแต่ว่าฝ่ายผู้ถูกฟ้องคดีจะทำคำให้การอย่างไร   ยืนยันว่ารอผลดำเนินการศาลปกครองอย่างเดียวครับ

อ่านดูเข้าใจว่ายอมไม่ได้ งานนี้ต้องหักพร้าด้วยเข่า
ผมเข้าใจครับว่า เคยถูกนายอำเภอด่าทางโทรศัพท์แถมยังท้าทายให้ไปฟ้องด้วย
แบบนี้ต้องจัดหนัก เห็นด้วยครึ่งหนึ่ง ไม่เห็นด้วยครึ่งหนึ่ง

แม้ผมจะเป็นคนที่เอาแต่ใจตัวอย่างมาก ค่อนข้างไม่เอาไหน
ผลงานที่เคยทำไว้เมื่อก่อนคือ  เสียการเรียนเป็นเวลา 5 ปี
คือไม่เรียนหนังสือเลย ทำให้ผมรู้ว่าการเสียเวลานั้นเป็นอย่างไร
มาเข้าใจเมื่อตอนแก่ ตอนยังหนุ่มก็ยังไม่รู้ตัว

การตัดสินออกมารูปนี้ ก็ขอนั่งรอชมผลการตัดสินอยู่ห่างๆ ก็แล้วกันครับ
ผมเองก็อดเอาใจช่วยไม่ได้ คือผมชอบเชียร์ฝ่ายเสียเปรียบครับ
ยังไงก็ขอให้หาข้อมูลเพิ่มอีกสักนิดเถอะ เคสของคุณค่อยมีบ่อยไม่เหมือนใคร

คือผมสงสัยว่านายอำเภอเก่าออกจากอำเภอไปแล้ว
ยังสามารถกลับมาลงชื่ออนุมัติได้หรือไม่ในขณะที่มีนายอำเภอคนใหม่มาทำงานแล้ว
ถ้าสรุปว่าได้ ก็ยังมีหวังครับ  แต่ถ้าไม่ได้เพราะอยู่ในอำนาจหน้าที่ของนายใหม่
และนายใหม่ให้ขอใหม่ เพราะยังไม่ได้รับอนุมัติจากนายเก่า
แบบนี้หมดหวังครับ... จะเสียเวลาเปล่าๆ ยังไงลองค้นหาข้อมูลตรงนี้ดูสักนิด
เดี๋ยวจะกลายเป็นรอเก้อเพราะขั้นตอนการขอไม่สมบูรณ์ครับ

phiboon
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #253 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 06:49:07 PM »

อ่านดูเข้าใจว่ายอมไม่ได้ งานนี้ต้องหักพร้าด้วยเข่า
ผมเข้าใจครับว่า เคยถูกนายอำเภอด่าทางโทรศัพท์แถมยังท้าทายให้ไปฟ้องด้วย
แบบนี้ต้องจัดหนัก เห็นด้วยครึ่งหนึ่ง ไม่เห็นด้วยครึ่งหนึ่ง

แม้ผมจะเป็นคนที่เอาแต่ใจตัวอย่างมาก ค่อนข้างไม่เอาไหน
ผลงานที่เคยทำไว้เมื่อก่อนคือ  เสียการเรียนเป็นเวลา 5 ปี
คือไม่เรียนหนังสือเลย ทำให้ผมรู้ว่าการเสียเวลานั้นเป็นอย่างไร
มาเข้าใจเมื่อตอนแก่ ตอนยังหนุ่มก็ยังไม่รู้ตัว

การตัดสินออกมารูปนี้ ก็ขอนั่งรอชมผลการตัดสินอยู่ห่างๆ ก็แล้วกันครับ
ผมเองก็อดเอาใจช่วยไม่ได้ คือผมชอบเชียร์ฝ่ายเสียเปรียบครับ
ยังไงก็ขอให้หาข้อมูลเพิ่มอีกสักนิดเถอะ เคสของคุณค่อยมีบ่อยไม่เหมือนใคร

คือผมสงสัยว่านายอำเภอเก่าออกจากอำเภอไปแล้ว
ยังสามารถกลับมาลงชื่ออนุมัติได้หรือไม่ในขณะที่มีนายอำเภอคนใหม่มาทำงานแล้ว
ถ้าสรุปว่าได้ ก็ยังมีหวังครับ  แต่ถ้าไม่ได้เพราะอยู่ในอำนาจหน้าที่ของนายใหม่
และนายใหม่ให้ขอใหม่ เพราะยังไม่ได้รับอนุมัติจากนายเก่า
แบบนี้หมดหวังครับ... จะเสียเวลาเปล่าๆ ยังไงลองค้นหาข้อมูลตรงนี้ดูสักนิด
เดี๋ยวจะกลายเป็นรอเก้อเพราะขั้นตอนการขอไม่สมบูรณ์ครับ

เรื่องเวลาเสียมาเยอะแล้ว เป็นผมก็ไม่ถอย

ถ้าแพ้ไม่เห็นเป็นไร ขอใหม่ย้ายอำเภอ  ทางออกเยอะครับ

ถ้าขนะก็เอาเคสนี้เป็นใบเบิกทางให้ตัวเองและเพื่อนขอได้อีกหลายกระบอก 
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #254 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 11:07:05 AM »

เรียน ท่านจขกท.คุณsomnuekp 

อย่าเห็นเป็นสาระ ให้รู้สึกหดหู่ใจ   

เรื่องหนังสือกรมการปกครองแจ้งผลฯ  คุณธำรงฯ คาดคะเนได้แม่นยำและมีประสบการณ์เหนือชั้นกว่าจริง ๆ ยอมรับและนับถือครับ  ทุกวันนี้ผมมองและมีทัศนคติไม่ดีต่อคนของกรมการปกครอง แรกพบและติดต่อกับคนของหน่วยงานนี้ ประเมินด้วยตนเองก่อนครับว่าคบได้หรือไม่ได้ จะเหลือข้าราชการดี ๆ สักกี่คน  ภาพพจน์กรมการปกครองมันติดลบไปแล้วสำหรับผม

วันนี้สอบถามความเคลื่อนไหวคดีไปที่ศาลปกครองแล้วทราบว่า  ผู้ถูกฟ้องคดีทั้งสองคน ขอเลื่อนนัดทำคำให้การต่อศาลเป็นครั้งที่สอง  ต้องทำคำให้การถึงศาลฯ ภายในวันที่ 14 พฤษภาคม 2555  ถ้าเรื่องนี้ปฎิบัติหน้าที่ตรงไปตรงมาเปิดเผยโปร่งใสและสุจริตจริง  เรื่องก็จะไม่ยาว  แต่นี่มันลุแก่อำนาจ สวมหัวโขนแล้วคิดว่าตนยิ่งใหญ่กว่ากฎหมายหรือ ไม่ใช่สารฟอกขาวที่จะมาตรวจสอบกันเอง ต้องผ่านศาลปกครองก่อนถึงจะยอมรับได้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19
  พิมพ์