๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 02:31:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่หลายคนพบแต่ไม่อยากเจอ  (อ่าน 67038 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #225 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:15:42 PM »

เมื่อคืนนอนก่อนเลยไม่ได้ติดตามตอนต่อไป เรื่องนี้หากมีความตั้งใจจริงที่จะทำผมว่าเป็นเรื่องดี ตามแนวทางผมก็คืออยากขอความกรุณาท่านสมชาย(ฮา)กับท่านธำรง  ทำให้จริงจังไปเลย เพราะท่านสมชาย(ฮา)ก็เป็นคนอธิบายอะไรได้เก่ง ท่านธำรงก็มีความรู้ด้านกฎหมาย

1. อยากให้ท่านสมชาย(ฮา)กับท่านธำรง เดินทางไปให้ความรู้เรื่องการขอ ป.3 กับสมาชิกเวลาที่มีงานแข่งขันเพราะจะได้เป้าหมายชัดเจน(ผมคนหนึ่งจะไปร่วมรับฟังถ้าระยะทางไม่ไกลเกิน) จะเริ่มจากงานแข่งของชมรมคนรักปืนอัดลมแมทช์ต่อไปเลยก็ได้ครับ ผมเสียดายที่เปิดประเด็นช้าไป ไม่งั้นจะเรียนเชิญไปพบปะให้ความรู้กับสมาชิกชาวปืนในงานเลี้ยงแข่งขันยิงปืนรัฐวิสาหกิจเมื่อคืนนี้ เนื่องจากมีสมาชิกชาวปืนเดินทางมาร่วมงานเป็นจำนวนมาก

2.จัดอบรมเรื่องแนวทางการขอป.3 ตามสนามยิงปืนต่าง ๆ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผู้มีความประสงค์จะมีอาวุธปืน

3. ทำแผ่นพับเพื่อรณรงค์เรื่องนี้อย่างจริงจัง

ส่วนเรื่อวค่าใช้จ่ายผมว่าคงพอหาได้นะครับ

ผมเรียนเชิญเริ่มต้นที่งานแข่งของชมรมคนรักปืนอัดลมสิ้นเดือนหน้าเลยนะครับ  ไหว้

บอกได้เลยว่าไม่ใครกล้าหรอกครับ นอกจากมาต่อว่าปลายเหตุครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #226 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:29:10 PM »

เมื่อคืนนอนก่อนเลยไม่ได้ติดตามตอนต่อไป เรื่องนี้หากมีความตั้งใจจริงที่จะทำผมว่าเป็นเรื่องดี ตามแนวทางผมก็คืออยากขอความกรุณาท่านสมชาย(ฮา)กับท่านธำรง  ทำให้จริงจังไปเลย เพราะท่านสมชาย(ฮา)ก็เป็นคนอธิบายอะไรได้เก่ง ท่านธำรงก็มีความรู้ด้านกฎหมาย

1. อยากให้ท่านสมชาย(ฮา)กับท่านธำรง เดินทางไปให้ความรู้เรื่องการขอ ป.3 กับสมาชิกเวลาที่มีงานแข่งขันเพราะจะได้เป้าหมายชัดเจน(ผมคนหนึ่งจะไปร่วมรับฟังถ้าระยะทางไม่ไกลเกิน) จะเริ่มจากงานแข่งของชมรมคนรักปืนอัดลมแมทช์ต่อไปเลยก็ได้ครับ ผมเสียดายที่เปิดประเด็นช้าไป ไม่งั้นจะเรียนเชิญไปพบปะให้ความรู้กับสมาชิกชาวปืนในงานเลี้ยงแข่งขันยิงปืนรัฐวิสาหกิจเมื่อคืนนี้ เนื่องจากมีสมาชิกชาวปืนเดินทางมาร่วมงานเป็นจำนวนมาก

2.จัดอบรมเรื่องแนวทางการขอป.3 ตามสนามยิงปืนต่าง ๆ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผู้มีความประสงค์จะมีอาวุธปืน

3. ทำแผ่นพับเพื่อรณรงค์เรื่องนี้อย่างจริงจัง

ส่วนเรื่อวค่าใช้จ่ายผมว่าคงพอหาได้นะครับ

ผมเรียนเชิญเริ่มต้นที่งานแข่งของชมรมคนรักปืนอัดลมสิ้นเดือนหน้าเลยนะครับ  ไหว้

บอกได้เลยว่าไม่ใครกล้าหรอกครับ นอกจากมาต่อว่าปลายเหตุครับ

เรื่องนี้ผมได้ตอบคุณkonputhai ไว้ในโพส #221 แล้วครับ ว่า...

ขอบคุณคุณkonputhai ที่ให้เครดิตครับ 
ความจริงเรื่องการขอป.3เป็นเรื่องธรรมดาๆ แต่ที่ไม่ธรรมดาคือปัญหาการใช้ดุลพินิจและการเลือกปฏิบัติ
ซึ่งเรามีสพป.-ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน ช่วยแนะนำแนวทางให้อยู่แล้ว
การพิทักษ์สิทธิฯเป็นเรื่องธรรมดาๆของคนที่พร้อมต่อสู้เพื่อความเป็นธรรมให้ตัวเองและสังคม

ปัญหาคือมีคนจำนวนมาก ด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่ ไปจ่ายสินบนแลกกับการได้รับใบอนุญาตฯ
เป็นผลให้ขรก.ขี้ฉ้อสบโอกาส เรียกรับเงิน แล้วเป็นเชื้อร้ายกระจายต่อไป เป็นการปฏิบัติปกติไม่รู้สึกผิดรู้สึกละอาย
ยังได้กลุ่มคนที่เคยจ่ายสินบน มากล่าวเชิงสนับสนุน เข้าไปอีก เพื่อให้ผิดติดบาปนี้เหมือนตน
ท่านจขกท.นี้เป็นนักสู้ที่ผมนับถือน้ำใจ ว่าท่านมุ่งมั่นสู้ไม่ถอย และยิ่งขุดไปเจอขบวนการผลประโยชน์ก็ยิ่งสู้
....ไม่ใช่เพื่อเพียงป.2 ป.3 ของตัว แต่เพื่อความเท่าเทียม ยุติธรรม และสังคม+ลูกหลาน ในภายหน้า.....

ส่วนการขอป.3  ผมได้เปิดกระทู้เรื่อง จะทำอย่างไรดีกับนายทะเบียนฯ ไว้
ท่านที่สนใจก็ลองคลิกเข้าไปดูครับ 

Smiley สวัสดีนะครับ  ไหว้
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #227 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:34:44 PM »

ตามมาบวกที่ค้างไว้อีกครั้งครับ คุณสิทธา กับคุณสำราญ เยี่ยม ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #228 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:21:46 AM »

เรื่องนี้หาศึกษาได้ในงานวิจัย ของ ดร.สุพรรณีที่วิจัยเรื่องการคอรับชั่น และอีกหลายท่านที่ทำวิจัยไว้
เขาจะมีคำนิยามไว้ครับว่าคำนั้นหมายถึงอะไร ผมชอบนำงานแบบนี้มาอ้างอิงครับ
การหาคำในดิกชั่นนารีก็แปลอ้างอิงได้แต่มันไม่ละเอียดพอครับอาจเข้าใจหลงทางได้
หรือถ้าฟังคำพูดที่ฟังต่อๆกันมา บางทีความหมายหรือเนื้อหาก็เปลี่ยนไปเป็นอีกอย่างได้ครับ

ลองกลับไปอ่านดูใหม่... หากใช้ความหมายที่ไม่ปรกติเขาจะให้"คำนิยาม เฉพาะในวิทยานิพนธ์นั้น"เท่านั้น, หากใช้เหมือนกับความหมายทั่วไป เขาจะใช้ตามพจนานุกรม...

เรื่องนี้คือระเบียบวิธีการวิจัยครับ...

ถูกต้องครับ พอดีคำว่า ฉ้อราษฏร์ บังหลวง เป็นคำที่ใช้ทั่วไป
ก็หาเปิดพจนานุกรมอ่านได้ครับ ผมรับรองว่าตรงกับคำนิยามใน
งานวิจัยเล่มนั้นแน่ครับ

ลองไปค้นคำว่า ฉ้อราษฎร์ ในพจนานุกรมดูนะครับ ว่ามันตรงกับความหมาย
ในคำนิยามงานวิจัยฉบับที่ผมกล่าวถึงหรือเปล่า ผมขอเดาว่า มันควรต้องตรงกันครับ
หรือมีความหมายไปในทางเดียวกัน

ผมถึงกล้าพูดกล้านำมาอ้างไงครับ

อยู่บนโต๊ะเรียนลูกสาวผมเล่มนึงฉบับราชบัณทิตยสถาน ผมมั่นใจว่าถ้าเปิดดู
มันก็จะเป็นอย่างที่ผมเข้าใจครับ ไม่เปิดจะดีกว่า เพราะคำนี้มันรู้อยู่แล้วครับ

เบี่ยงประเด็นน่ะครับ... เราเถียงกันเรื่องคอรัปชั่นฯ, ส่วนเรื่องอื่นนั่นมันก็ตามพจนานุกรมอยู่แล้วนี่ครับ...

ว่าจะไม่คุยแล้ว เพราะคุยด้วยเหมือนกับพายเรือในอ่างครับ... ไร้สาระ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #229 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:30:47 AM »

ที่บอกว่าไร้สาระใน Post ก่อน ก็เพราะตามตัวแดงนี่ด้วยแหละครับ...

คนเล่นปืนด้วยกันต่างก็รู้อยู่ว่าเรื่องแค่นี้มันไม่ใช่เรื่องกล้าหรือไม่กล้าหรอกครับ, เหตุผลมันมีตามที่อธิบายไปแล้ว และตามที่พี่ธำรงอธิบายเอาไว้แล้ว... ไปนั่งคุยแบบนั้นคนที่เขาอยาก"สนทนาธรรม"ก็มี แต่คนที่เอาขี้หมาป้ายหน้าตัวเอง แล้วเดินมานั่งคุยมันก็มี...

คนกลุ่มหลังนี่แหละครับจะเดินมานั่งถามว่ากล้าหรือเปล่า? กล้าหรือเปล่า? กล้าเอานิ้วจิ้มขี้หมาฯ... ใครกล้าก็โง่ซิครับ เอา"นิ้วชี้กล้าหาญ"(เหมือนในการ์ตูนหนูน้อยอาราเร่ฯ) จิ้มปุ๊บ นิ้วก็เหม็นขี้หมาปั๊บ แล้วมันก็เหม็นติดมือเที่ยวป้ายโน่นป้ายนี่หวังให้มือหายเหม็น แต่ผลลัพธ์มันไม่ใช่ เพราะกลิ่นขี้หมามันจะกระจายไปทั่วครับ...

ยังไม่โง่ถึงขนาดนั้นครับ... มีอะไรก็ไป Post ในกระทู้นายทะเบียนฯ ก็แล้วกัน(แล้ว Post แบบมีสาระด้วยนะครับ)...
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #230 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:55:17 AM »

ครับ เห็นด้วยครับ มีอะไรก็ไป Post ในกระทู้นายทะเบียนฯ ก็แล้วกัน(แล้ว Post แบบมีสาระด้วยนะครับ)

แล้วจะช่วยย้ายกระทู้อันนี้ ไปไว้ที่ กระทู้นายทะเบียนด้วยได้ไหมครับ
เพราะจะได้ให้บุคคลท่านอื่นที่เข้ามาอ่าน หรือติดตามได้รับทราบด้วยครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #231 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:22:01 AM »

ครับ เห็นด้วยครับ มีอะไรก็ไป Post ในกระทู้นายทะเบียนฯ ก็แล้วกัน(แล้ว Post แบบมีสาระด้วยนะครับ)

แล้วจะช่วยย้ายกระทู้อันนี้ ไปไว้ที่ กระทู้นายทะเบียนด้วยได้ไหมครับ
เพราะจะได้ให้บุคคลท่านอื่นที่เข้ามาอ่าน หรือติดตามได้รับทราบด้วยครับ

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ เจตนาเจ้าของกระทู้คงจะต้องการให้สมาชิกชาวปืนอัดลมทราบความคืบหน้าเรื่องร้องนายทะเบียน ส่วนเรื่องขอคำปรึกษาเขาคงไปโพสขอคำปรึกษาที่กระทู้ร้องนายทะเบียนเอง ท่านธำรงกับท่านสมชาย(ฮา)ก็คอยให้คำปรึกษาที่กระทู้โน้นก็ได้ครับ เรื่องจะไปด่าว่าคนอื่นเพื่่อให้เขามาทำตามความคิดตัวเองมันคงยากครับ เพราะต่างคนต่างความคิด ลูกเมียเราเองอยู่บ้านเดียวกันแท้ ๆ ยังทำให้เขาคิดเหมือนเราไม่ได้เลยครับ

"ขอร้องเถอะครับกระทู้เกี่ยวกับปืนอัดลมมีเด็ก ๆ เข้ามาอ่านมากพอสมควรเพราะเป็นปืนที่ใช้ในการกีฬาและสันทนาการ เด็ก ๆ มาอ่านเจอเหมือนผู้ใหญ่ทะเลาะกันผมว่าจะดูไม่ค่อยดีนะครับ"     

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #232 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:37:39 AM »

เห็นด้วยครับว่าน่าเบื่อ บอกตั้งแต่ Post ก่อนแล้วว่าไม่อยากคุยต่อแล้วครับ... แต่มีท่านอื่นชวน"ถก"เรื่องความหมายภาษาไทย และชวนถกเรื่อง"ไม่กล้า"...

ห้องนี้มีเด็กและเยาวชนเข้ามาอ่านแยะนั่นแหละครับ สมควรได้รับทราบไว้ด้วยว่าเส้นแบ่งคนดีกับคนไม่ดีนั้นคือเส้นกฎหมายนะครับ ใครทำผิดกฎหมายนั้นคือคนไม่ดี โดยเฉพาะกฎหมายอาญาที่มีการกำหนดโทษไว้ด้วย... ถึงที่ผ่านมาไม่มีใครโดนฟ้อง ไม่มีใครติดคุกหรือรับโทษอื่นใดก็ตาม แต่นั่นไม่ได้หมายความว่าสิ่งทีทำไปนั้นคือสิ่งที่ถูก...

เด็กและเยาชนเข้ามาอ่านฯ จะได้รับทราบว่า"เชื้อร้าย"(ตามคำนิยามในกระทู้นี้) นั้นคือการกระทำเช่นไร และไม่ไปหลงผิดคิดว่าสิ่งที่เด็กเห็นผู้ใหญ่บางคนทำไปนั้นคือสิ่งถูกต้อง...

เรื่องที่ว่า"ไปด่าคนอื่นเพื่อให้เขาทำตามความคิดตนเองนั้น"... ไม่ได้ตั้งใจให้เป็นเช่นนั้นครับ เพราะเอาแค่ให้"รับรู้"ว่าน่าจะทำตัวเป็นตัวอย่างฯ สอนลูกสอนหลาน สอนเยาวชนให้เป็นคนดี, เอาแค่นี้แหละครับ ถึงได้มา Post เอาไว้...

ส่วนใครจะทำอย่างไรนั่น ก็แล้วแต่ใครจะกำหนดพฤติกรรมของตนเองอยู่แล้วนี่ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:45:22 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #233 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:43:45 AM »

ผมชื้นชม จขกท ที่กล้าชนกับนายทะเบียน...
ผมเข้าใจทุกท่านที่จำเป็นต้องจ่าย...
ไม่เห็นจะต้องมาด่ากันเลย.....
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #234 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:01:08 AM »

มันเป็นเรื่องการขอซื้อปืนอัดลมครับ ผมว่าน่าจะเอาไว้ที่เดิมดีแล้วครับ

ผมจำได้แม่นว่าผมเองไม่เคยสนับสนุนให้เจ้าของกระทู้มีคดีความในเรื่องนี้เลย เพราะก็คงจะรู้กันว่า
เรื่องแบบนี้มันเสียเวลาทำมาหากิน มันร้อนใจ มันเกิดความบาดหมางใจกัน ทั้งที่เรืองที่ฟ้องร้องกันมันก็ไม่ได้สำคัญ
มากมายอะไรนัก เพราะเป็นเรื่องทวงสิทธิในการขอซื้อปืนอัดลม  ไม่ใช่การโดนเพิกถอนที่ทำมาหากิน หรือการที่ที่ทำกิน
โดนรัฐเอาไปทำเป็นเขื่อน ความสำคัญในการเรียกร้องสิทธิมันคนละระดับกัน
สำหรับเรื่องการขอซื้อปืนไม่ได้ สุดท้ายก็คงจะจบด้วยการได้สิทธิซื้อปืนอัดลม
แล้วมันทำให้กระบอกต่อไปไม่ว่าจะเป็นของเราหรือของคนอื่นของ่ายขึ้นไหม
ผมว่าการชนะตรงนี้มีผลแค่ใบปอ 3 ใบนั้นเท่านั้น ไม่มีผลต่อใบปอ 3 ใบใหม่
ที่กำลังจะเกิดขึ้นในทุกอำเภอ

ผมเองก็รู้สึกเห็นใจเจ้าของกระทู้ และเป็นกำลังใจ แต่ไม่ได้สนับสนุน ไม่ได้เชียร์
เพราะถ้าเจ้าของกระทู้เดือดร้อน ผมก็ลอยตัว ผมจึงได้แต่ดูอยู่ห่างๆ เอาใจช่วย
ขอให้ได้สิทธิในใบปอ 3 ปืนอัดลมตามที่ต้องการ  ถ้าถามผมว่ามันคุ้มไหม
ผมตอบได้ว่ามันไม่คุ้มเลย แต่ถ้าเป็นเรื่องที่ดินเรื่องทำมาหากินมันคุ้มแน่นอนครับ

เรื่องขอได้ไม่ได้นั้นพูดยาก อธิบายยากครับ เป็นเรื่องมองต่างมุม จนกว่าจะต้องไปรับผิดชอบ
ได้นั่งเก้าอี้เป็นนายอำเภอในจังหวัดที่มีการขอซื้อปืนสูง
หรือ เมื่อเจอกับใบปอ 3 ที่ขอซื้อปืนโดยที่คนขอมีประวัติครอบครองปืนอยู่แล้วมากมาย

ดุลพินิจของนายต่อใบปอ 3 ใบหนึ่งจะออกมาอย่างไร มีหลายอย่างให้พิจารณาจนกว่าจะสรุปว่า ให้ หรือ ไม่ให้
อาจมีการสมมุติเหตุการณ์ว่า หากบ้านนายคนนั้นเกิดโดนโจนปล้น ก็หมายถึง
โจรอาจจะได้อาวุธไปต่อสู้กับเจ้าหน้าที่ได้อย่างทัดเทียมหรือเหนือกว่า

หรือถ้าใครขอซื้อปืนก็ให้ซะทุกราย การปกครองบ้านเมืองจะทำอย่างไร ในเมื่อประชาชนทุกคน
มีปืนอยู่ในครอบครอง หากเกิดความขัดแย้ง ก็อาจมีการตัดสินกันด้วยเอาปืนออกมาห่ำหั่นกัน
มากขึ้น ซึ่งจะไปบอกว่าเรามีกฏหมายบังคับลงโทษไว้ก็ไม่ได้ เพราะในอารมณ์โมโหมันไม่คิดถึงกฏหมาย
และคนเรานิสัยอารมณ์ไม่เหมือนกัน
คนก่อเหตุก็ต้องโดนจับ  แล้วอะไรตามมาอีกหละ รายได้ประเทศจากการเก็บภาษีก็จะน้อยลง
แถมด้วยรายจ่ายค่าข้าวแดงก็ต้องมากขึ้น  คนออกคุกมาก็ไม่มีงานทำกลายเป็นภาระไปอีก
เห็นไหมครับว่าประเทศสูญเสียมากแค่ไหน

ลองนึกถึงตัวเองว่าตัวเราเป็นเจ้าของร้านก็ได้ มีลูกจ้างมากมาย หลังร้านมีพื้นที่ห้องหอพักให้ลูกจ้างทุกคน
ลูกจ้างทุกคนย้ายสำมะโนครัวมาอยู่ในร้านของเรา (เราก็คงเปรียบเสมือนนายอำเภอดูแลพื้นที่ของเขาอยู่)
เราจะยอมไหมครับ หากลูกจ้างมาขออนุญาติขอลายเซนต์เราไปประกอบการซื้อปืน
และปืนจะอยู่ในพื้นที่ที่เราดูแลอยู่ คงจะคิดหนักหน่อย ถ้าลูกจ้างคนนั้นมีประวัติเป็นลูกคนที่น่าเชื่อถือ
ก็ไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่เรายอมได้  แต่ลูกจ้างอีกคนมันมาจากชายแดนลูกใครไม่รู้คนนี้เราคงจะต้องคิดหนักหน่อย
ก็ตั้งคำถามว่า สิทธิ 2 คนนี้ทำไมไม่เท่ากัน ทั้งที่มันควรจะต้องเท่ากัน เออ พอเราต้องรับผิดชอบด้วย
มันเริ่มมีการพิจารณาองค์ประกอบหลายอย่างมาประมวลเข้าด้วยกัน  เออ แล้วเราจะดุด่าตอนมันทำผิด
ได้ไหม คงไม่ค่อยถนัดเพราะลูกจ้างมันก็มีปืนเหมือนกัน แล้วจะไล่มันออกจะกล้าไหม
เดี๋ยวมันคิดสั้นเอาปืนออกมายิง  คิดแล้วปวดหัวมากๆ ตัดสินใจไม่ถูกครับ

หรือยกตัวอย่างสมมุติ ดุลพินิจของนายอำเภอข้อหนึ่งอาจตั้งไว้ว่าจะให้มีปืนในอำเภอนี้ไม่เกินกี่กระบอก
ทั้งนี้เพื่อให้การปกครองเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ คือจะให้ประชาชนโดยรวมมีจำนวนอาวุธทัดเทียม
กับเจ้าหน้าที่ไม่ได้   ทีนี้ก็ขอซื้อปืนกันไปเรื่อย ท่านก็อนุมัติไป  คนที่ขายปืนตนออกไป ปืนก็ยังตัดจ่ายวนอยู่ในอำเภอ
จำนวนปืนไม่ได้ลดลง จนในที่สุดวันหนึ่งก็มาถึงคือเป็นวันที่ใบขออนุญาตซื้อปืน ใบนั้นตรงกับจำนวน
ที่กำหนดไว้พอดีคือจำนวนปืนเกินแล้ว  สรุปว่า ใบปอ 3 นั้นขอไม่ผ่าน คนขอก็งงสิครับ ตนไม่เคยมีปืนกับเขาเลย
ทำไมขอไม่ได้ ทำไมไม่ทัดเทียมมีสิทธิเหมือนคนอื่น  เรืองราวก็บานปลายไปถึงศาลปกครองอย่างที่เราเห็น
อันที่จริงถ้าใจเย็นรออีกสักหลายเดือนแล้วไปขอใหม่ ตัวเลขลำดับปืนของเราก็อาจอยู่ในโควต้าที่จะอนุมัติก็ได้

ก็ถามว่า ระหว่างความมั่นคงของจังหวัดซึ่งอาจลามไปเป็นความมั่นคงของประเทศนั้น กับ สิทธิมนุษย์ชน อะไรควรมาก่อนกัน
อย่าลืมว่าหลายครั้งถ้าเป็นเรื่องความมั่นคงของประเทศก็ไม่ต้องไปถามหาเหตุผลหรือความเป็นธรรม
มันเป็นเรืองของการยอมเสียน้อยเพื่อรักษาส่วนมาก

แต่สำหรับเจ้าของกระทู้ผมเข้าใจว่าขอซื้อปืนอัดลมไม่ได้ ซึ่งผมก็ไม่เห็นด้วยที่การขอไม่ผ่าน
เพราะความร้ายแรงของปืนอัดลมมันไม่มากพอที่จะนำไปก่อเหตได้  แต่ก็พูดยากเพราะปืนอัดลม
ถือเป็นอาวุธปืน มีจำนวนเป็นกระบอก  ถ้านับเป็นจำนวนก็ถือว่าเรามีอาวุธปืนอยู่กี่กระบอก
ก็สามารถนับได้ครับ

เรื่องขอซื้อปืน ผมเองก็เคยขอซื้อแล้วสมหวังก็หลายหน แต่ที่ไม่ได้ก็หลายครั้ง เพราะดุลพินิจมันต่างเวลากัน
ทุกครั้งที่ไม่ได้ผมไม่เคยคิดอะไร เพราะปืนเป็นสิ่งไม่จำเป็น เอาไว้คราวหน้าค่อยขอใหม่ก็ได้
ถ้าจะคิดผมก็จะคิดแค่ว่าทำไมเราถึงขอไม่ได้ ลายเซนต์ที่รับรองรองก็ไม่ใช่ขี้ๆ
เราขาดอะไรไปหรือเปล่าหว่า หรือว่าก่อนไปขอ ผมลืมแวะซื้อน้ำมันเครื่องหล่อลื่น

ผมเองไม่เคยเชียร์เจ้าของกระทู้ให้ฟ้องร้อง แต่เมื่อเรืองมันเริ่มไปแล้วและไม่หยุด
ก็ทำได้แค่เอาใจช่วยขอให้ได้สิทธิที่ควรมีเหมือนคนอื่น และในความคิดผมเจ้าของกระทู้
ก็ควรมีสิทธิตามที่คนอื่นมีครับ  แต่จะให้ผมร้องเชียร์เขา ฟ้องเลย ฟ้องเลย ผมไม่ทำครับ
เพราะเวลาเดือดร้อน เสียเวลา และถ้าเกิดเสียหายด้วย เจ้าของกระทู้เสียคนเดียว
ผมทำได้แค่มีทุกข์ไปกับท่าน

แล้วพอมีความคิดเห็นแย้งกัน และทำท่าจะแตกแยก ผมก็รู้สึกทุกข์ใจ
ทำไมคนบางกลุ่มจึงคิดว่าคนที่คิดไม่เหมือนตนคือคนละพวก
แล้วทำไมพวกผมถึงไม่มองว่าการฟ้องร้องแบบนี้อาจทำให้คนอื่นขอใบปอ 3 ยากขึ้น
ผมเห็นหลายคนในกลุ่มคนรักปืนอัดลมที่ขอซื้อไม่ได้ก็ไม่เห็นเขา
ออกมาตีโพยตีพายว่าเป็นเพราะพวกที่ชอบให้ทำให้นายมีนิสัยเปลี่ยนไป
เป็นเพราะไอ้โง่คนนั้นมันทำอย่างนี้ จึงทำให้มีวัฒนาธรรมแบบนี้เกิดขึ้น
ไม่รู้เอาอะไรมาคิด ก็คนเขาจะเรียกเก็บมันก็เป็นนิสัยแย่ๆ ของเขาอยู่แล้ว
คนดีคนเลวมันก็ปะปนกันอยู่ ถึงวาระไปคนใหม่มาเจอคนดีก็ไม่ต้องจ่ายพิเศษ
เจอคนที่เรียกก็ต้องให้ไป ที่ให้ก็เพราะอยากได้ปืนมายิงเล่นกันในหมู่เพื่อนฝูง
ไม่ได้อยากสร้างวัฒนธรรมบ้าบออะไรตรงนั้นหรอก ไม่มีใครเขาบ้าอยากสร้างหรอกครับ
จุดมุ่งหมายเราคืออยากได้ปืนมายิงเป็นกีฬา ใจมันจดจ่ออยู่ตรง "อยากได้ปืน
อยากได้ปืน อยากได้ปืนอัดลม"  คิดแบบเด็กทั่วไป ใจใสสะอาดไม่มีนอกมีใน
พอไปเจอการเรียกร้องค่าหล่อลื่น ก็จำใจต้องให้ ให้ด้วยความคับแค้นใจ
แต่ภายนอกดูเหมือนยินยอม ถ้าว่าใครอยากบ้าเสียเงินฟรีๆ เล่า แต่เงินก็พอมี
ความอยากได้ปืนมันสูงกว่าความเสียดายเงิน ก็เลยต้องให้ไป นั้นคือเรืองของ
คนรักที่มีความรักปืนมากกว่ารักเงิน ดังนั้นต้องเสียเงินไปแลกก็ต้องยอมครับ..
เรื่องง่าย ๆ แบบนี้ทำไมคิดไม่ออกครับ นายเขาคิดได้เลยเรียกเก็บไงครับ
คนมันรักปืนยังไงมันก็ต้องยอม ขืนช้าปืนอาจตกไปเป็นของคนอื่นแล้วต้องรออีกนานไงครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #235 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:01:54 AM »

ผมชื้นชม จขกท ที่กล้าชนกับนายทะเบียน...
ผมเข้าใจทุกท่านที่จำเป็นต้องจ่าย...

เห็นด้วยครับ ไม่เห็นจะต้องมาด่ากันเลย
แต่ว่าผมเขียนไปซะยาวเลยแหละ ฮิ ฮิ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #236 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:32:31 AM »

เห็นด้วยครับ ไม่เห็นจะต้องมาด่ากันเลย
แต่ว่าผมเขียนไปซะยาวเลยแหละ ฮิ ฮิ

+1ให้คุณ nick357 "รักในหลวง" ครับ

ปรกติกระทู้นี้ผมเข้ามาอ่านแล้วรู้สึกเชียร์และเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะครับ เยี่ยม แต่ตอนนี้ผมอ่านแล้วรู้สึกเริ่มเครียดๆหน่อยๆเพราะมีสมาชิกบางท่านที่อยู่ๆก็เข้ามาโพสด่าโดยที่ไม่แคร์สายตาสมาชิกท่านอื่นที่เข้ามาอ่านว่าจะรู้สึกอย่างไรไม่รู้สมาชิกท่านอื่นรู้สึกแบบผมอีกบ้างมั้ยครับ บอกตรงๆผมว่ามันไม่ (ฮา) นะครับ ท้ายนี้ขออนุญาตเจ้าของกระทู้เปิดเพลงสนุกๆคลายเครียดซักหน่อยนะครับ   ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=7ktIqvu11ro

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #237 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:46:06 AM »

+1ให้คุณ nick357 "รักในหลวง" ครับ

ปรกติกระทู้นี้ผมเข้ามาอ่านแล้วรู้สึกเชียร์และเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะครับ เยี่ยม แต่ตอนนี้ผมอ่านแล้วรู้สึกเริ่มเครียดๆหน่อยๆเพราะมีสมาชิกบางท่านที่อยู่ๆก็เข้ามาโพสด่าโดยที่ไม่แคร์สายตาสมาชิกท่านอื่นที่เข้ามาอ่านว่าจะรู้สึกอย่างไรไม่รู้สมาชิกท่านอื่นรู้สึกแบบผมอีกบ้างมั้ยครับ บอกตรงๆผมว่ามันไม่ (ฮา) นะครับ ท้ายนี้ขออนุญาตเจ้าของกระทู้เปิดเพลงสนุกๆคลายเครียดซักหน่อยนะครับ   ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=7ktIqvu11ro

+1ทอนครับ

ผมว่าคนขอเลว...
ใครอยากจะโง่จ่าย...
คนที่จ่ายๆเพื่อตัดความลำคาญจ่ายด้วยความเกลียดชัง..
ใครอยากมีเรื่องขึ่นศาลกับนายอำเภอ เรื่องมันตามมาอีกมากมาย...
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #238 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 02:13:51 PM »

ผมว่าเราหยุดการถกเถียงกันไว้แต่เพียงเท่านี้เถอะครับ  ไหว้

คุณสมชายได้อธิบายไปแล้วว่าที่โพสนั้นต้องการสื่ออะไร พี่สิทธาก็แสดงความเห็นในมุมที่แตกต่างไปแล้ว
สมาชิกท่านอื่นก็มาแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมแล้ว ถือว่าเป็นข้อมูลประกอบ
เนื้อหาที่โพสกันมาผมว่ามันเพียงพอที่คนอ่านจะนำไปคิดต่อยอดกันได้ ที่เหลือขอให้เป็นวิจารณญาณของผู้อ่านที่จะตัดสินใจด้วยสติและเหตุผลของตนเอง
จะคิดเห็นไปทางใดก็เป็นสิทธิเสรีภาพของคนนั้น สำหรับผู้ที่มีความปราถณาดีแล้ว สิ่งที่ทำได้ต่อส่วนรวมคือให้ข้อมูลที่เท็จจริง ไม่ใช่เอาความคิดของเราไปยัดเยียดใส่หัวผู้อื่น

ผมไม่เคยเห็นว่าถกเถียงกันแล้วจะมีใครชนะหรือเกิดประโยชน์อย่างจริงจัง โดยเฉพาะในโลกออนไลน์ โพสกันไปมามากมายแรกๆ ก็มีสาระดี
หลังๆ เริ่มเต็มไปด้วยอารมณ์และทิฐิ สร้างความขัดแย้งกันโดยไม่จำเป็น
นอกจากคนที่เถียงกันจะเสียอารมณ์แล้ว บรรยากาศของผู้อ่านท่านอื่นๆ มันก็เสียไปด้วย  อ๋อย บู่

อะไรที่มีน้อยมันก็มีคุณค่า คนก็โหยหา แต่อะไรที่มีมากเกินไปมันก็น่าเบื่อ หมดคุณค่า

ด้วยความเคารพ  ไหว้ ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #239 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 03:30:08 PM »

เจ้าของกระทู้กลับมาจะจำกระทู้ตัวเองได้หรือเปล่าเนี่ย
ขอโทษด้วยครับ ผมเองก็มีส่วนร่วมอย่างมากที่ทำให้กระทู้เละเทะไปหมด
ผมขอหยุดแค่นี้ครับ
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19
  พิมพ์