๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 09:54:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่หลายคนพบแต่ไม่อยากเจอ  (อ่าน 67047 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #210 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:29:26 PM »

เรื่องนี้หาศึกษาได้ในงานวิจัย ของ ดร.สุพรรณีที่วิจัยเรื่องการคอรับชั่น และอีกหลายท่านที่ทำวิจัยไว้
เขาจะมีคำนิยามไว้ครับว่าคำนั้นหมายถึงอะไร ผมชอบนำงานแบบนี้มาอ้างอิงครับ
การหาคำในดิกชั่นนารีก็แปลอ้างอิงได้แต่มันไม่ละเอียดพอครับอาจเข้าใจหลงทางได้
หรือถ้าฟังคำพูดที่ฟังต่อๆกันมา บางทีความหมายหรือเนื้อหาก็เปลี่ยนไปเป็นอีกอย่างได้ครับ

ลองกลับไปอ่านดูใหม่... หากใช้ความหมายที่ไม่ปรกติเขาจะให้"คำนิยาม เฉพาะในวิทยานิพนธ์นั้น"เท่านั้น, หากใช้เหมือนกับความหมายทั่วไป เขาจะใช้ตามพจนานุกรม...

เรื่องนี้คือระเบียบวิธีการวิจัยครับ...
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #211 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:30:29 PM »

อ้าว คิดว่าจบแล้ว อุตส่าห์กินยาแกปวดหัวแล้วนะเนี่ย คิก คิก

ความรู้น้อย อ่านกว่าจะเข้าใจ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #212 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:32:13 PM »

อ้าว คิดว่าจบแล้ว อุตส่าห์กินยาแกปวดหัวแล้วนะเนี่ย คิก คิก

เบื่อเช่นกันครับ, ว่าจะหยุดแล้ว... ที่จริงก็หยุดด่าไปนานแล้ว...
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #213 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:35:17 PM »

เบื่อเช่นกันครับ, ว่าจะหยุดแล้ว... ที่จริงก็หยุดด่าไปนานแล้ว...

ด่าเหรอครับ ผมอ่านแล้วเหมือนท่านจะอธิบาย
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #214 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:39:53 PM »

ด่าเหรอครับ ผมอ่านแล้วเหมือนท่านจะอธิบาย
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก เยี่ยม
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #215 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 07:17:40 AM »

เมื่อคืนนอนก่อนเลยไม่ได้ติดตามตอนต่อไป เรื่องนี้หากมีความตั้งใจจริงที่จะทำผมว่าเป็นเรื่องดี ตามแนวทางผมก็คืออยากขอความกรุณาท่านสมชาย(ฮา)กับท่านธำรง  ทำให้จริงจังไปเลย เพราะท่านสมชาย(ฮา)ก็เป็นคนอธิบายอะไรได้เก่ง ท่านธำรงก็มีความรู้ด้านกฎหมาย

1. อยากให้ท่านสมชาย(ฮา)กับท่านธำรง เดินทางไปให้ความรู้เรื่องการขอ ป.3 กับสมาชิกเวลาที่มีงานแข่งขันเพราะจะได้เป้าหมายชัดเจน(ผมคนหนึ่งจะไปร่วมรับฟังถ้าระยะทางไม่ไกลเกิน) จะเริ่มจากงานแข่งของชมรมคนรักปืนอัดลมแมทช์ต่อไปเลยก็ได้ครับ ผมเสียดายที่เปิดประเด็นช้าไป ไม่งั้นจะเรียนเชิญไปพบปะให้ความรู้กับสมาชิกชาวปืนในงานเลี้ยงแข่งขันยิงปืนรัฐวิสาหกิจเมื่อคืนนี้ เนื่องจากมีสมาชิกชาวปืนเดินทางมาร่วมงานเป็นจำนวนมาก

2.จัดอบรมเรื่องแนวทางการขอป.3 ตามสนามยิงปืนต่าง ๆ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผู้มีความประสงค์จะมีอาวุธปืน

3. ทำแผ่นพับเพื่อรณรงค์เรื่องนี้อย่างจริงจัง

ส่วนเรื่อวค่าใช้จ่ายผมว่าคงพอหาได้นะครับ

ผมเรียนเชิญเริ่มต้นที่งานแข่งของชมรมคนรักปืนอัดลมสิ้นเดือนหน้าเลยนะครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 10:53:25 AM โดย konputhai » บันทึกการเข้า

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #216 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 10:50:08 AM »

เคยด่าว่า"สุนัขหางด้วน"ครับ... แต่กระทู้นี้"ยัง"ไม่ได้ด่านะครับ...
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #217 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 10:58:16 AM »

เมื่อคืนนอนก่อนเลยไม่ได้ติดตามตอนต่อไป เรื่องนี้หากมีความตั้งใจจริงที่จะทำผมว่าเป็นเรื่องดี ตามแนวทางผมก็คืออยากขอความกรุณาท่านสมชาย(ฮา)กับท่านธำรง  ทำให้จริงจังไปเลย เพราะท่านสมชาย(ฮา)ก็เป็นคนอธิบายอะไรได้เก่ง ท่านธำรงก็มีความรู้ด้านกฎหมาย

1. อยากให้ท่านสมชาย(ฮา)กับท่านธำรง เดินทางไปให้ความรู้เรื่องการขอ ป.3 กับสมาชิกเวลาที่มีงานแข่งขันเพราะจะได้เป้าหมายชัดเจน(ผมคนหนึ่งจะไปร่วมรับฟังถ้าระยะทางไม่ไกลเกิน) จะเริ่มจากงานแข่งของชมรมคนรักปืนอัดลมแมทช์ต่อไปเลยก็ได้ครับ ผมเสียดายที่เปิดประเด็นช้าไป ไม่งั้นจะเรียนเชิญไปพบปะให้ความรู้กับสมาชิกชาวปืนในงานเลี้ยงแข่งขันยิงปืนรัฐวิสาหกิจเมื่อคืนนี้ เนื่องจากมีสมาชิกชาวปืนเดินทางมาร่วมงานเป็นจำนวนมาก

2.จัดอบรมเรื่องแนวทางการขอป.3 ตามสนามยิงปืนต่าง ๆ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผู้มีความประสงค์จะมีอาวุธปืน

3. ทำแผ่นพับเพื่อรณรงค์เรื่องนี้อย่างจริงจัง

ส่วนเรื่อวค่าใช้จ่ายผมว่าคงพอหาได้นะครับ

ผมเรียนเชิญเริ่มต้นที่งานแข่งของชมรมคนรักปืนอัดลมสิ้นเดือนหน้าเลยนะครับ  ไหว้

+1ความคิดดีครับ
เรียนเชิญทุกท่านร่วมงานแข่งขันนะครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #218 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:01:01 AM »

เมื่อคืนนอนก่อนเลยไม่ได้ติดตามตอนต่อไป เรื่องนี้หากมีความตั้งใจจริงที่จะทำผมว่าเป็นเรื่องดี ตามแนวทางผมก็คืออยากขอความกรุณาท่านสมชาย(ฮา)กับท่านธำรง  ทำให้จริงจังไปเลย เพราะท่านสมชาย(ฮา)ก็เป็นคนอธิบายอะไรได้เก่ง ท่านธำรงก็มีความรู้ด้านกฎหมาย

ผมเรียนเชิญเริ่มต้นที่งานแข่งของชมรมคนรักปืนอัดรมสิ้นเดือนหน้าเลยนะครับ  ไหว้

ขอบคุณครับ ที่มองเห็นจุดนี้...

เรื่องรณรงค์จริงจังนั้นประเด็นไม่ใช่เรื่องค่าใช้จ่ายหรอกครับ แต่เป็นเรื่องที่ว่าเราอยู่ในสังคมที่"นิยมคนมักง่าย"กันส่วนใหญ่ จนในที่สุดเรื่องมักง่ายทั้งหลายก็ย้อนกลับมาทำร้ายตนเอง ด้วยบริบทของสังคมเปลี่ยนไปเพราะเรื่องผิดกฎหมายกลายเป็นวัตรปฎิบัติของ"คนส่วนใหญ่"เสียจนคนบางกลุ่ม"นิ่งดูดาย"ครับ(คนเห็นแก่ตัว)...

หากทำแบบนั้นก็จะมีคนโง่กลุ่มหนึ่งเข้ามาปะทะด้วยไม่ว่าจะออกมาแสดงความคิดเห็น หรือออกมาปกป้อง"หาง"ของตนเอง... แล้วในที่สุดก็จะลามปามไปสู่เรื่องอื่น, เพราะคนโง่จะเจ้าอารมณ์ และกำหนดพฤติกรรมตนเองด้วยอารมณ์ ไม่ใช่ด้วยเหตุผล...

ซึ่งสรุปแล้วว่าจะไม่ได้ประโยชน์อะไรครับ... สู้แสดงความคิดเห็นในเว็บบอร์ดแบบนี้จะดีกว่า เพราะ 1) น้ำซึมบ่อทราย และ 2) ข้อความแสดงความเห็นจะถูกบันทึกลงฐานข้อมูลให้คนสามารถอ่านย้อนหลังผ่านกาลเวลาได้คงทนกว่าการยืนพูด(หุบปากผู้คนก็ไม่ได้ยิน) หรือแผ่นพับที่เป็นกระดาษ(จะถูกขยำทิ้งฯ)...
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #219 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:13:16 AM »

เมื่อคืนนอนก่อนเลยไม่ได้ติดตามตอนต่อไป เรื่องนี้หากมีความตั้งใจจริงที่จะทำผมว่าเป็นเรื่องดี ตามแนวทางผมก็คืออยากขอความกรุณาท่านสมชาย(ฮา)กับท่านธำรง  ทำให้จริงจังไปเลย เพราะท่านสมชาย(ฮา)ก็เป็นคนอธิบายอะไรได้เก่ง ท่านธำรงก็มีความรู้ด้านกฎหมาย

ผมเรียนเชิญเริ่มต้นที่งานแข่งของชมรมคนรักปืนอัดรมสิ้นเดือนหน้าเลยนะครับ  ไหว้

ขอบคุณครับ ที่มองเห็นจุดนี้...

เรื่องรณรงค์จริงจังนั้นประเด็นไม่ใช่เรื่องค่าใช้จ่ายหรอกครับ แต่เป็นเรื่องที่ว่าเราอยู่ในสังคมที่"นิยมคนมักง่าย"กันส่วนใหญ่ จนในที่สุดเรื่องมักง่ายทั้งหลายก็ย้อนกลับมาทำร้ายตนเอง ด้วยบริบทของสังคมเปลี่ยนไปเพราะเรื่องผิดกฎหมายกลายเป็นวัตรปฎิบัติของ"คนส่วนใหญ่"เสียจนคนบางกลุ่ม"นิ่งดูดาย"ครับ(คนเห็นแก่ตัว)...

หากทำแบบนั้นก็จะมีคนโง่กลุ่มหนึ่งเข้ามาปะทะด้วยไม่ว่าจะออกมาแสดงความคิดเห็น หรือออกมาปกป้อง"หาง"ของตนเอง... แล้วในที่สุดก็จะลามปามไปสู่เรื่องอื่น, เพราะคนโง่จะเจ้าอารมณ์ และกำหนดพฤติกรรมตนเองด้วยอารมณ์ ไม่ใช่ด้วยเหตุผล...

ซึ่งสรุปแล้วว่าจะไม่ได้ประโยชน์อะไรครับ... สู้แสดงความคิดเห็นในเว็บบอร์ดแบบนี้จะดีกว่า เพราะ 1) น้ำซึมบ่อทราย และ 2) ข้อความแสดงความเห็นจะถูกบันทึกลงฐานข้อมูลให้คนสามารถอ่านย้อนหลังผ่านกาลเวลาได้คงทนกว่าการยืนพูด(หุบปากผู้คนก็ไม่ได้ยิน) หรือแผ่นพับที่เป็นกระดาษ(จะถูกขยำทิ้งฯ)...

ถ้าไม่คิดจะมาให้ความรู้ก็มานั่งสนทนาธรรมกันก็ได้ครับ จะได้นั่งพูดคุยกันแบบตัวเป็น ๆ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ผมว่าดีกว่ามานั่งพิมพ์ ใครมีความคิดเห็นเช่นไรก็พูดออกมาได้เลย ถึงผมมีความรู้น้อยแต่ความคิดของผมก็อาจจะมีประโยชน์ต่อคนอื่นบ้าง อาจจะซักเล็กน้อยก็ยังดีครับ

magicmo
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #220 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:29:21 AM »

สู้ๆๆนะคับยังไงก็ขอให้ผ่านไวๆ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #221 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 12:23:17 PM »

ผมเรียนเชิญเริ่มต้นที่งานแข่งของชมรมคนรักปืนอัดลมสิ้นเดือนหน้าเลยนะครับ  ไหว้

ขอบคุณคุณkonputhai ที่ให้เครดิตครับ  Smiley
ความจริงเรื่องการขอป.3เป็นเรื่องธรรมดาๆ แต่ที่ไม่ธรรมดาคือปัญหาการใช้ดุลพินิจและการเลือกปฏิบัติ
ซึ่งเรามีสพป.-ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน ช่วยแนะนำแนวทางให้อยู่แล้ว
การพิทักษ์สิทธิฯเป็นเรื่องธรรมดาๆของคนที่พร้อมต่อสู้เพื่อความเป็นธรรมให้ตัวเองและสังคม

ปัญหาคือมีคนจำนวนมาก ด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่ ไปจ่ายสินบนแลกกับการได้รับใบอนุญาตฯ
เป็นผลให้ขรก.ขี้ฉ้อสบโอกาส เรียกรับเงิน แล้วเป็นเชื้อร้ายกระจายต่อไป เป็นการปฏิบัติปกติไม่รู้สึกผิดรู้สึกละอาย
ยังได้กลุ่มคนที่เคยจ่ายสินบน มากล่าวเชิงสนับสนุน เข้าไปอีก เพื่อให้ผิดติดบาปนี้เหมือนตน
ท่านจขกท.นี้เป็นนักสู้ที่ผมนับถือน้ำใจ ว่าท่านมุ่งมั่นสู้ไม่ถอย และยิ่งขุดไปเจอขบวนการผลประโยชน์ก็ยิ่งสู้
....ไม่ใช่เพื่อเพียงป.2 ป.3 ของตัว และแต่เพื่อความเท่าเทียม ยุติธรรม และสังคม+ลูกหลาน ในภายหน้า.....

ส่วนการขอป.3  ผมได้เปิดกระทู้เรื่อง จะทำอย่างไรดีกับนายทะเบียนฯ ไว้
ท่านที่สนใจก็ลองคลิกเข้าไปดูครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 04:30:13 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #222 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 12:34:55 PM »

ถ้าไม่คิดจะมาให้ความรู้ก็มานั่งสนทนาธรรมกันก็ได้ครับ จะได้นั่งพูดคุยกันแบบตัวเป็น ๆ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ผมว่าดีกว่ามานั่งพิมพ์ ใครมีความคิดเห็นเช่นไรก็พูดออกมาได้เลย ถึงผมมีความรู้น้อยแต่ความคิดของผมก็อาจจะมีประโยชน์ต่อคนอื่นบ้าง อาจจะซักเล็กน้อยก็ยังดีครับ

ขอบคุณที่ให้เครดิตครับ... แต่นายสมชายยังยืนยันตามข้อ 2 ตัวแดงครับ, ใครมีความเห็นเช่นไรก็สามารถพิมพ์มาได้เลยเหมือนกันครับ...

โดยเฉพาะกระทู้ของพี่ธำรง จะทำอย่างไรดีกับนายทะเบียนฯ ลิ้งก์นี้ครับ... http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33209.0
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #223 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 06:07:36 PM »

ถ้ายังคงยืนยันเจตนาเดิมก็ตามนั้นครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #224 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:14:44 PM »

เรื่องนี้หาศึกษาได้ในงานวิจัย ของ ดร.สุพรรณีที่วิจัยเรื่องการคอรับชั่น และอีกหลายท่านที่ทำวิจัยไว้
เขาจะมีคำนิยามไว้ครับว่าคำนั้นหมายถึงอะไร ผมชอบนำงานแบบนี้มาอ้างอิงครับ
การหาคำในดิกชั่นนารีก็แปลอ้างอิงได้แต่มันไม่ละเอียดพอครับอาจเข้าใจหลงทางได้
หรือถ้าฟังคำพูดที่ฟังต่อๆกันมา บางทีความหมายหรือเนื้อหาก็เปลี่ยนไปเป็นอีกอย่างได้ครับ

ลองกลับไปอ่านดูใหม่... หากใช้ความหมายที่ไม่ปรกติเขาจะให้"คำนิยาม เฉพาะในวิทยานิพนธ์นั้น"เท่านั้น, หากใช้เหมือนกับความหมายทั่วไป เขาจะใช้ตามพจนานุกรม...

เรื่องนี้คือระเบียบวิธีการวิจัยครับ...

ถูกต้องครับ พอดีคำว่า ฉ้อราษฏร์ บังหลวง เป็นคำที่ใช้ทั่วไป
ก็หาเปิดพจนานุกรมอ่านได้ครับ ผมรับรองว่าตรงกับคำนิยามใน
งานวิจัยเล่มนั้นแน่ครับ

ลองไปค้นคำว่า ฉ้อราษฎร์ ในพจนานุกรมดูนะครับ ว่ามันตรงกับความหมาย
ในคำนิยามงานวิจัยฉบับที่ผมกล่าวถึงหรือเปล่า ผมขอเดาว่า มันควรต้องตรงกันครับ
หรือมีความหมายไปในทางเดียวกัน

ผมถึงกล้าพูดกล้านำมาอ้างไงครับ

อยู่บนโต๊ะเรียนลูกสาวผมเล่มนึงฉบับราชบัณทิตยสถาน ผมมั่นใจว่าถ้าเปิดดู
มันก็จะเป็นอย่างที่ผมเข้าใจครับ ไม่เปิดจะดีกว่า เพราะคำนี้มันรู้อยู่แล้วครับ

หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 19
  พิมพ์