๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 05:42:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงที่หลายคนพบแต่ไม่อยากเจอ  (อ่าน 67076 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #150 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:53:42 PM »

การขอข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อประกอบการพิจารณาอุทธรณ์ของมท.1 ดูเหมือนเป็นสูตรสำเร็จไปแล้ว
1คือหน่วงเวลา 2คือให้โอกาสโต้แย้งแสดงเหคุผล....เป็นไปตามวิ.ปกครองฯ
แต่จะอย่างไร ผลก็ไปตามธงที่ชงขึ้นไปครับ.... มท.1 ยุคนี้  Tongue  ท่านงานแยะ  เยาะเย้ย

เสียดายคำตอบว่าถ่อมตัวไปนิด....... ต้องโม้เป็นบวกให้มากๆ  แต่อ้างอิงหลักฐานได้.....คนชงเขาต้องการเหตุผลประกอบจากคำของเรา ทั้ง+ และ - ดังนั้น
-ปืนใช้งานทุกกระบอก ... แต่ยังไม่ครอบคลุมทุกวัตถุประสงค์ มีแยะแล้ว แต่ก็ยังไม่พอยิง
-ยิงปืน ยิงมาก ยิงบ่อย เพื่อยิงให้ชำนาญ เพื่อให้ใช้ปืนได้มีประสิทธิภาพ ..... ใช้ชัวร์มาก ยิงแม่น ไม่เปะปะ ไม่เคยยิงขึ้นฟ้า
-มีสนาม มีที่ยิง ที่ฝึกซ้อม ที่ได้มาตรฐาน อยู่ที่...... การยิงปืนเป็นการฝึกทักษะ และนันทนาการ ที่ชอบมาก ทำอยู่สม่ำเสมอเป็นการกีฬาด้วย ฝึกแข่งขันกับตัวเอง สักวันจะไปโอลิมปิก
-การเป็นสมาชิกชมรม....มีผลการแข่งขัน....ผลคัดตัวทีมเขต ทีมชาติ
-เมื่อต้องใช้ป้องกันตัวและทรัพย์สิน ก็มั่นใจว่าสามารถทำได้ดี เพราะฝึกมาดี มีปืนดี

ห้ามตอบเด็ดขาดว่าซื้อปืนมาเก็บ นานๆยิงที เวลามีงานบวช จันทรคราส ...... หรือ ปกติไม่มีคนอยู่บ้าน ไม่มีที่เก็บรักษา  Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #151 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:57:49 PM »

ลืมไปอีกข้อ.......อย่าบอกว่ายิงนก  หัวเราะร่าน้ำตาริน
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #152 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 02:43:51 PM »

วันศุกร์ที่  9 กย.54 หลังกลับจากให้ข้อมูลเพิ่มเติมตามที่อำเภอฯ มีหนังสือเชิญมาสองครั้งแล้ว   ช่วงเย็น ได้รับหนังสือจาก สขร. แจ้งให้ไปพบที่ สขร.เพื่อให้ปากคำเพิ่มเติมหรือทำหนังสือชี้แจงถึงเหตุผลความจำเป็นการขอข้อมูลฯ  และพฤติกรรมที่อำเภอขัดขวางการเข้าถึงข้อมูลใบ ป.3 + ป.4 อย่างไร  ก่อนนำเข้าสู่การพิจารณาของคณะกรรมการอุทธรณ์ฯ ต่อไป

และวันเดียวกันนี้ศาลปกครอง มีหนังสือสอบถามและขอข้อมูลเพิ่มเติม   ดำเนินการแล้วตามที่ศาลกำหนด
 ไหว้ ไหว้
motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #153 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 08:47:31 PM »

เดินทางไกล...ย่อมเหนื่อยเป็นธรรมดา เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม สู้ๆครับ

T.  081 4390538 T. 089 0599898
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 04:11:11 PM »

ในส่วนของ สขร.   22 กย.54 ล่าสุด หลังจากทำหนังสือชี้แจงไปที่ สขร  2 ฉบับ ถึงความจำเป็นและเหตุผลการขอข้อมูลใบ ป.3+ป.4   และพฤติกรรมที่ถูกขัดขวางการเข้าถึงข้อมูลอย่างไร   ได้ผ่านที่ประชุมคณะกรรมอุทธรณ์ฯ  แล้ว  ถึงเวลาที่อำเภอฯ ต้องชี้แจงบ้าง อยู่ระหว่างรอผล

วันที่ 20 กย.54  อำเภอฯ ทำหนังสือแจ้งให้ทราบว่าคำขออนุญาตมีและใช้ฯ    ยังขาดเหตุผล ข้อเท็จจริงอันเป็นสาระสำคัญอย่างเพียงพอ ประกอบกับผมได้รับอนุญาตมีและใช้ฯ อยู่แล้วรวม  4 กระบอก  ซึ่งพอสมควรแก่ฐานานุรูปที่จะต้องมีและใช้อาวุธปืน เพื่อนใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้ว   จึงให้โอกาสได้โต้แย้งแสดงพยานหลักฐานฯ ต่อนายทะเบียน ภายใน  7 วัน

++ ได้ทำหนังสือตอบส่งถึงนายอำเภอฯ แล้ว   หนังสืออยู่ระหว่างเดินทาง  ตอบในลักษณะ 2 ประเด็นคือ

-   ปืนลมที่มีใช้ระบบอากาศแรงดันสูง ส่วนที่ขอซื้อใช้ระบบสปริงร่วมกับลูกสูบ  ระยะการยิงไม่ไกลหวังผลต่ำ กระสุนไม่แรง ....เพื่อสันทนาการ ยิงฝึกซ้อมและแข่งขันในบ้าน ขับไล่สัตว์รบกวน เช่น  ยิงหนูบ้านกัดสายไฟรถยนต์ กัดกระสอบข้าวสาร....
-   ผมมีคุณสมบัติครบถ้วน ไม่เป็นบุคคลต้องห้ามตาม พรบ อาวุธปืน พศ.2497    และได้ตรวจสอบ พรบ.อาวุธปืนฯ  กฎกระทรวง ประกาศ และคำสั่งที่เกี่ยวข้องในราชกิจจานุเบกษาแล้ว    ไม่พบว่ามีข้อกำหนดหลักเกณฑ์การพิจารณาเกี่ยวกับเรื่องฐานานุรูปแต่อย่างใด

ทั้งนี้ขอบพระคุณท่านฯ สมาชิก  ที่กรุณาให้แนวทางและคำแนะนำสนันสนุนมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ไหว้ ไหว้
juon2001
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #155 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 06:34:01 AM »

สู้ ๆ ครับพี่
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #156 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 09:07:13 AM »

สู้ สู้ นะครับ
อย่าท้อถอย
เพราะพวกเราชาวปืนลมอ่านทุกคำกระทู้ที่ท่านลงมาตลอด
และสมาชิกทุกท่านเป็นกำลังใจให้ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 06:50:02 PM »

เวลาผมขอผมมักจะบอกประมาณว่า
ผมไม่เคยใช้คำว่าเพื่อเป็นการกีฬา เพราะเกรงว่าจะโดนให้แสดงใบนักกีฬา
เพื่อสันทนาการภายในครอบครัว ใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ละเว้นอบายมุขทั้งปวง
ฝึกการยิงปืนให้ลูกสาวก็เคยบอก ยังดีที่ไม่โดนถามอายุลูกสาว
สรุปก็คือมันเป็นเรื่องภายในครอบครัว  ไม่ต้องมีบัตรสมาชิกสนามยิงปืน
ไม่ต้องมีบัตรนักกีฬา
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #158 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:30:06 PM »

วันนี้ 4 ตค.54 ได้รับใบแจ้งคำสั่งศาล (ธ.10.2) ความว่า...  ศาลปกครองกลางได้มีคำสั่งรับคำฟ้อง...........ไว้พิจารณา  เมื่อวันที่..................และคดีอยู่ระหว่างการพิจารณาของศาล

ผมเองต้องขยันดูตู้รับจดหมายทุกวัน  แปลกใจและดีใจที่ไปรษณีย์ฯ บริการส่งหนังสือให้ถึงบ้าน  นี่ขนาดถนนหน้าบ้านน้ำท่วมประมาณใกล้ๆ หัวเข่า  รถมอเตอร์ไซค์ไม่ควรลุยน้ำอย่างยิ่ง   มีความคืบหน้าประการใดจะมาอัพเดทให้เพื่อน ๆ พี่สมาชิกฯ ได้รับทราบทันทีครับ
 ไหว้ ไหว้
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #159 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:04:39 AM »

เอาใจช่วยครับ ...ผมเคยจะฟ้องนายอำเภอเหมือนกัน..แต่นายอำเภออีกอำเภอหาทางออกให้ผม ได้ก็เลยงดเรื่องฟ้องศาลปกครองไป มีเรื่องมีความกันนี่มันยากจริงๆนะ เสียเวลานานมาก อย่างนี้แหละระบบราชการ
ช้าอืดอาดผมจึงเบื่อเอามากๆ   หากเปลี่ยนได้จากงานหนังสือเป็นยกหูคุยกันคงรู้เรื่องกันเร็วกว่านี้นะ
+1 ขอให้สู้ต่อไป เอามันทุกทางเลย ให้มันรู้ซะบ้างว่าไผเป็นไผ เยี่ยม

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #160 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 02:59:22 PM »

ขอผมขอไป 2 กระบอก เป็น ปอ 2 และ ปอ 3
ได้มากระบอกเดียวครับ บอกว่าต้องการใช้ซื้อปืนจากร้านในประเทศ
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #161 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 04:15:05 PM »

หลังจากนายอำเภอ ได้รับหนังสือโต้แย้งจากกผมสรุปย่อ ๆ    2 ประเด็นคือ

1.ปืนที่ขอซื้อมีระบบการทำงานแตกต่างจากปืนเดิมที่มีคือ   ปืนที่มีอยู่แล้วใช้ระบบอากาศแรงดันสูง   ส่วนปืนที่ขอซื้อใช้ระบบลูกสูบสปริง    เพื่อกีฬา สันทนาการ ขับไล่สัตว์รบกวน ฝึกซ้อมแข่งขันภายในบ้าน
2.ผมมีคุณสมบัติครบถ้วนตาม พรบ.2497 และไม่เป็นบุคคลต้องห้าม รวมถึงได้ตรวจสอบ กฎหมาย กฎกระทรวง ประกาศฯ   พระราชกฤษฏีกาฯ  ไม่พบว่ามีข้อกำหนดให้พิจารณาจากฐานานุรูปแต่ประการใด

ประมาณ 13 ตค.54  นายอำเภอศรีธนญชัยทำหนังสือมาถึงผมแจ้งผลปฎิเสธซ้ำซากอีก เหตุผลการปฎิเสธเปลี่ยนไปเรื่อย  เช่น ตาม พรบ. ไม่พบเรื่องเพื่อสันทนาการ   คล้ายหมาป่ากับลูกแกะ   แถมในหนังสือบอกว่ายกเลิกหนังสือปฎิเสธฉบับแรก ซึ่งเป็นฉบับที่ผมอุทธรณ์ไปยัง มท.1 ผ่านนายอำเภอ  แสดงว่านายอำเภอไม่ส่งอุทธรณ์ไปยัง มท.1  แต่หนังสืออุทธรณ์+หนังสือทวงถามก่อนครบ 90 วัน+หนังสือที่นายอำเภอปฎิเสธและขอยกเลิกนี้   ขณะนี้อยู่ที่ศาลปกครองแล้ว

ตอนท้ายหนังสือยังแจ้งสิทธิว่าผมสามารถอุทธรณ์ไปยัง มท.1 ตามหนังสือฉบับใหม่นี้    หรือจะยืนยันอุทธรณ์ตามหนังสือเดิมได้
ผมได้เรียนปรึกษาพี่ ๆ ในที่นี้และศาลปกครองกลางแล้ว  แนะนำว่าเพื่อรักษาสิทธิให้ยื่นอุทธรณ์ไปก่อน    หากสมมุติศาลยกอุทธรณ์เดิมและจำหน่ายคดี   ก็ยังสามารถใช้สิทธิยื่นอุทธรณ์ใหม่ได้  ที่สำคัญควรสำเนาเรียนให้ศาลทราบด้วย 

ผมคิดว่าจะแนบเรื่องที่อยู่ระหว่างพิจารณาของคณะกรรมการข้อมูลข่าวสารของทางราชการไปด้วย  เพื่อชี้ให้ศาลเห็นถึงเจตนากลั่นแกล้ง  ปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ  หากไม่ติดเรื่องสถานการณ์น้ำท่วมกรุงเทพฯ  ผมจะสำเนาหนังสือไปถึงบ้าน มท.1 และอธิบดีกรมการปกครอง  ก่อนจะโทรศัพท์ไปเรียนฯ  หลังบ้านท่านให้ทราบก่อน  ขณะนี้เชื่อว่าเรื่องนี้ยังไปไม่ถึง และท่านคงยังไม่ทราบข้อมูล

ตอนนี้อยู่ระหว่างเรียบเรียงข้อมูลอุทธรณ์ไปยัง มท.1    และสำเนาเรียน ศาลปกครองกลาง  ต่อไป   ขอบพระคุณที่กรุณาติดตามและให้กำลังใจอยู่เบื้องหลังครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #162 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:18:18 AM »

หลังจากนายอำเภอ ได้รับหนังสือโต้แย้งจากกผมสรุปย่อ ๆ    2 ประเด็นคือ

1.ปืนที่ขอซื้อมีระบบการทำงานแตกต่างจากปืนเดิมที่มีคือ   ปืนที่มีอยู่แล้วใช้ระบบอากาศแรงดันสูง   ส่วนปืนที่ขอซื้อใช้ระบบลูกสูบสปริง    เพื่อกีฬา สันทนาการ ขับไล่สัตว์รบกวน ฝึกซ้อมแข่งขันภายในบ้าน
2.ผมมีคุณสมบัติครบถ้วนตาม พรบ.2497 และไม่เป็นบุคคลต้องห้าม รวมถึงได้ตรวจสอบ กฎหมาย กฎกระทรวง ประกาศฯ   พระราชกฤษฏีกาฯ  ไม่พบว่ามีข้อกำหนดให้พิจารณาจากฐานานุรูปแต่ประการใด

ประมาณ 13 ตค.54  นายอำเภอศรีธนญชัยทำหนังสือมาถึงผมแจ้งผลปฎิเสธซ้ำซากอีก เหตุผลการปฎิเสธเปลี่ยนไปเรื่อย  เช่น ตาม พรบ. ไม่พบเรื่องเพื่อสันทนาการ   คล้ายหมาป่ากับลูกแกะ   แถมในหนังสือบอกว่ายกเลิกหนังสือปฎิเสธฉบับแรก ซึ่งเป็นฉบับที่ผมอุทธรณ์ไปยัง มท.1 ผ่านนายอำเภอ  แสดงว่านายอำเภอไม่ส่งอุทธรณ์ไปยัง มท.1  แต่หนังสืออุทธรณ์+หนังสือทวงถามก่อนครบ 90 วัน+หนังสือที่นายอำเภอปฎิเสธและขอยกเลิกนี้   ขณะนี้อยู่ที่ศาลปกครองแล้ว

ตอนท้ายหนังสือยังแจ้งสิทธิว่าผมสามารถอุทธรณ์ไปยัง มท.1 ตามหนังสือฉบับใหม่นี้    หรือจะยืนยันอุทธรณ์ตามหนังสือเดิมได้
ผมได้เรียนปรึกษาพี่ ๆ ในที่นี้และศาลปกครองกลางแล้ว  แนะนำว่าเพื่อรักษาสิทธิให้ยื่นอุทธรณ์ไปก่อน    หากสมมุติศาลยกอุทธรณ์เดิมและจำหน่ายคดี   ก็ยังสามารถใช้สิทธิยื่นอุทธรณ์ใหม่ได้  ที่สำคัญควรสำเนาเรียนให้ศาลทราบด้วย

ผมคิดว่าจะแนบเรื่องที่อยู่ระหว่างพิจารณาของคณะกรรมการข้อมูลข่าวสารของทางราชการไปด้วย  เพื่อชี้ให้ศาลเห็นถึงเจตนากลั่นแกล้ง  ปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ  หากไม่ติดเรื่องสถานการณ์น้ำท่วมกรุงเทพฯ  ผมจะสำเนาหนังสือไปถึงบ้าน มท.1 และอธิบดีกรมการปกครอง  ก่อนจะโทรศัพท์ไปเรียนฯ  หลังบ้านท่านให้ทราบก่อน  ขณะนี้เชื่อว่าเรื่องนี้ยังไปไม่ถึง และท่านคงยังไม่ทราบข้อมูล

ตอนนี้อยู่ระหว่างเรียบเรียงข้อมูลอุทธรณ์ไปยัง มท.1    และสำเนาเรียน ศาลปกครองกลาง  ต่อไป   ขอบพระคุณที่กรุณาติดตามและให้กำลังใจอยู่เบื้องหลังครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

เป้าหมายที่แท้จริงของเราคือการได้ปืนอัดลม
ลองเจรจากับนายอำเภอ คราวนี้ไปแบบอ่อนน้อม เนื้อหาการเจรจาเป็นในแนวทางการขอคำปรึกษาว่า
ผมจะเริ่มต้นกันใหม่  (ยังไม่ทันเสร็จนิ้วไปโดนปุ่มอะไรไม่รู้สิเลยโพสส่ง เลยคลิกปุ่มแก้ไข พิมพ์ต่อครับ)

เพราะว่า วันนี้น้ำท่วมหลายพื้นที่เดือดร้อนกันถ้วนหน้า ผมอยากให้เข้าใจกันมากกว่าขัดแย้งกัน
ผมมาขอโทษขอขมาที่เคยล่วงเกินท่าน ผมอยากเป็นมิตรกับท่าน ดังนั้นผมจะยกเลิกฟ้องศาลปกครองโดยไม่ติดใจอะไร
และผมจะขอใบปอ 3 ใหม่ แล้วควรให้เหตุผลการขออย่างไรท่านถึงจะอนุญาตให้ผมซื้อปืนกระบอกนี้ครับ

สรุปถ้าหากการเจรจาไปได้ด้วยดี ใบปอ 3 ใหม่จะออกเร็วกว่า ใบปอ3 ที่ดำเนินการในชั้นศาล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2011, 09:28:52 AM โดย sitta. » บันทึกการเข้า
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #163 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 10:06:42 PM »

ชอบคุณคุณสิทธา ที่กรุณาแนะนำแบบบัวไม่ให้ช้ำน้ำไม่ให้ขุ่นครับ

แต่ผมไม่ซีเรียส ผมยอมรับตรง ๆ ว่าทำไม่ได้และจะไม่ยอมทำอย่างนั้นแน่นอน   หน้าที่ข้าราชการคือบำบัดทุกข์บำรุงสุข
กินเงินเดือนจากภาษีประชาชน ผมก็มีศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์เหมือนและเท่าเทียมกัน  จะมาด่าผมฟรี ๆ ผมไม่ได้เป็นลูกน้องหรือเป็นขี้ข้ารองรับอารมณ์นายอำเภอ สารพัดจะใช้วิชามาร     สุดท้ายผมจะได้ซื้อหรือไม่ได้ซื้อปืน   ไม่สนใจเท่าไหร่ครับ   แต่ต้องการแนวทางปฎิบัติที่ีชัดเจนโปร่งใสถูกต้องเป็นธรรม  ขอเป็นคดีตัวอย่างรอผลพิสูจน์ที่ศาลปกครองอย่างเดียวครับ  และขออภัยหากพี่ ๆ เพื่อน ๆ เห็นว่ารุนแรงเกินไปหรือไม่ นานาจิตตังครับ ไหว้ ไหว้
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #164 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 10:56:31 PM »

สีขาว  กับ  สีดำ  มันเป็นคนละสีกัน  ปนกันไม่ได้  ถูกคือถูก  ผิดคือผิด  จะผิดนิดหน่อยก็ถือว่าผิด  สู้ต่อไปครับ ผมเอาใจช่วย
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 19
  พิมพ์