๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 07:43:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ Weihrauch HW100T 0.22  (อ่าน 48962 ครั้ง)
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:51:42 PM »

เอ ปืนผมจะทำได้แบบอาจารย์ตุ๊ยิงหรือเปล่าหนอ

ตอนนี้ปืนนอนนิ่งอยู่ในกล่องใส่ปืนอยู่ครับ ทั้งๆที่ถัง 300 บาร์ก็มาแล้ว

ปืนผมแรงดันรั่วที่ตัวปืนครับ ท่อนี่ถอดมาอัดทิ้งไว้ แรงดันเท่าไหร่ก็อยู่เท่านั้น

ถ้าอัดเข้าปืนนี่ แค่ข้ามคืนแรงดันก็ตกเห็นๆแล้วครับ 

หมออยู่ใหน คิก คิก คิก คิก
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 01:24:14 PM »

เอ ปืนผมจะทำได้แบบอาจารย์ตุ๊ยิงหรือเปล่าหนอ

ตอนนี้ปืนนอนนิ่งอยู่ในกล่องใส่ปืนอยู่ครับ ทั้งๆที่ถัง 300 บาร์ก็มาแล้ว

ปืนผมแรงดันรั่วที่ตัวปืนครับ ท่อนี่ถอดมาอัดทิ้งไว้ แรงดันเท่าไหร่ก็อยู่เท่านั้น

ถ้าอัดเข้าปืนนี่ แค่ข้ามคืนแรงดันก็ตกเห็นๆแล้วครับ 

สมมุติฐาน อาการนี้ให้เปลี่ยนซีลตัวเล็กที่จิ้มกับท่อก่อนครับ
หัวเข็มตัวนี้จะดันวาวล์ท่อเชิญให้ลมเข้าปืน
พอเล็มเต็มปืนแรงดันจะดันย้อนกลับมาที่ท่อ
แรงดันไปไหนไม่ได้ก็จะออกทางซีลตัวน้อยๆครับ

ซีลตัวนี้จะเสียหายได้ง่ายตอนเติมลมเต็มแล้วหมุนท่อออก
แรงอัดจะบาดซีลได้  และตอนที่หมุนท่อเข้ากับปืนแรงอัดก็จะบาดซีลได้ตรงนี้
ผมว่าเป็นซีลตัวนี้ครับ  หาสำรองไว้เยอะๆหน่อย

มันไม่เหมือนของอันชูส ที่สามารถระบายแรงดันก่อนหมุนท่อออก
ปัญหานี้ควรถูกแก้ไขในรุ่นเติมลมแบบ quick fill แล้ว

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 02:17:19 PM »

ขออนุญาต  เริ่มกลับมานับ 1 ใหม่ นะครับ  คิก คิก คิก คิก ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 02:23:14 PM »

ขออนุญาต  เริ่มกลับมานับ 1 ใหม่ นะครับ  คิก คิก คิก คิก ไหว้

มีมุกอะไรที่ผมไม่รู้หรือเปล่าครับ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 03:39:10 PM »

ทำใด้อยู่แล้วครับพี่

เปลี่ยนโอริงตัวนี้ก่อนครับอันดับแรก รับรองได้ว่าถอดออกมา บี้แบนเสียรูปหมดครับ

ปืนกระบอกที่อยู่กับผม หรือปืนเก่าพี่สิทธา ตอนถอดวาล์วออกมา โอริงวาล์วขนาด7x1.5 ตัวนี้ไม่มีนะครับ ถ้าพี่Thunderถอด ช่วยดูหน่อยว่ามีมั้ย
หรือว่าปืนรุ่นใหม่ไม่มี แต่ไปใช้โอริงตามรูปข้างบนแทน

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 08:33:24 PM »

โอโห้ ถอดหมดเลย  ตอนใส่กลับต้องอัดด้วยประแจทอร์คหรือเปล่าครับ
หรือว่านับเส้นเอ็นข้อมือแทน

โอริงตรงนั้นถ้าไม่มีก็ไม่น่าจะต้องหามาใส่ เพราะปืนเดิมก็ทำงานปกติดีทุกอย่างครับ
กระบอกนี้ผมยังไม่เคยแก้ผ้ามันเลย ตอนขายเสียดายกล้องที่ติดไปด้วย
ของจีนแท้ๆ ให้ไปหมดกระเป๋าใบเสร็จรับเงิน กล่องกระดาษของปืน
จำได้ว่าคนซื้อต่อชื่อคุณยนต์ ประมาณนี้ครับ

ผมเคยยิงถ่าน AA ระยะ 80 เมตร เป็นการยิงที่ไกลที่สุดของปืนกระบอกนี้
นัดละก้อนไม่พลาดเลยครับ ในความเห็นผมถ้าเทียบกับ S410 ผมว่า HW100 แม่นกว่า
ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะมีน้ำหนักไกที่เบากว่า ทำให้ปลายลำกล้องไม่ไหว
บอกตรงๆว่า ผมไม่ค่อยได้ยิงติดต่อกันบ่อย เลยทำให้ไม่รู้ว่าไกจะลั่นเมื่อไหร่
ก็อาศัยลากมาเรื่อยๆจนลั่นเอง  ใครยิงปืนสปริงมาก่อนพอมาจับจะลั่นแทบทุกคน

ช่วงนั้นผมน่าจะได้ s410 มาแล้วนะ พอเห็นแล้วก็อดคิดถึงมันไม่ได้
เสียงปืนอัดลม hw100 ดังแทบทุกเช้า แล้วก็ต้องมีนกพิราบตายไม่เว้นแต่ละวัน
กระรอกโดนยิงกุดหางหลายตัว ผมอัดแรงดัน 70 บาร์ ยิงแม่นมากครับ
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 08:36:31 PM »

โอโห้ ถอดหมดเลย  ตอนใส่กลับต้องอัดด้วยประแจทอร์คหรือเปล่าครับ

โอริงตรงนั้นถ้าไม่มีก็ไม่น่าจะต้องหามาใส่ เพราะปืนเดิมก็ทำงานปกติดีทุกอย่างครับ
กระบอกนี้ผมยังไม่เคยแก้ผ้ามันเลย ตอนขายเสียดายกล้องที่ติดไปด้วย
ของจีนแท้ๆ ให้ไปหมดกระเป๋าใบเสร็จรับเงิน กล่องกระดาษของปืน
จำได้ว่าคนซื้อต่อชื่อคุณยนต์ ประมาณนี้ครับ

ผมเคยยิงถ่าน AA ระยะ 80 เมตร เป็นการยิงที่ไกลที่สุดของปืนกระบอกนี้
นัดละก้อนไม่พลาดเลยครับ ในความเห็นผมถ้าเทียบกับ S410 ผมว่า HW100 แม่นกว่า
ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะมีน้ำหนักไกที่เบากว่า ทำให้ปลายลำกล้องไม่ไหว
บอกตรงๆว่า ผมไม่ค่อยได้ยิงติดต่อกันบ่อย เลยทำให้ไม่รู้ว่าไกจะลั่นเมื่อไหร่
ก็อาศัยลากมาเรื่อยๆจนลั่นเอง  ใครยิงปืนสปริงมาก่อนพอมาจับจะลั่นแทบทุกคน

ช่วงนั้นผมน่าจะได้ s410 มาแล้วนะ พอเห็นแล้วก็อดคิดถึงมันไม่ได้
เสียงปืนอัดลม hw100 ดังแทบทุกเช้า แล้วก็ต้องมีนกพิราบตายไม่เว้นแต่ละวัน
กระรอกโดนยิงกุดหางหลายตัว ผมอัดแรงดัน 70 บาร์ ยิงแม่นมากครับ

เจ้าของใหม่จะขายละ..555
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 08:45:36 PM »

ปัญหาเดียวกันทั้งไทย ทั้งฝรั่ง

http://weihrauchowners.freeforums.org/valve-and-piston-removal-with-pictures-slow-leak-fix-t9349.html

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #143 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:01:06 PM »

เจ้าของใหม่จะขายละ..555

อ้าว ตัวกระผมกำลังว่าจะเสียบเอาคืนสักหน่อย
note78md32
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #144 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:28:18 PM »

เรื่องครอบลำกล้องนี้ท่าทางจะแก้ยากนะครับ เพราะครอบลำกล้องใช้การครอบลงไปเฉยๆไม่ได้ทำเกลียวมาให้
ดังนั้นแนวแกนลำกล้องกับแนวแกนของครอบลำกล้องคงทำให้ตรงกันได้ยาก เคยอ่านเจอว่าแค่เพี้ยนไปนิดเดียว
ก้อมีผลต่อความแม่นยำแล้ว ถ้าจะทำเกลียวก้อต้องมีเครื่องจักรที่ละเอียดพอ แบบในคลิปนี้
http://www.youtube.com/watch?v=Ba3_3qseCB4

บางคนว่าชั้นเป็นคนบ้า บางคนว่าสติไม่ค่อยดี บางคนว่าชั้นเป็นเช่นนี้เพราะผิดหวังในสิ่งที่ตั้งใจ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #145 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:04:12 PM »

เรื่องครอบลำกล้องนี้ท่าทางจะแก้ยากนะครับ เพราะครอบลำกล้องใช้การครอบลงไปเฉยๆไม่ได้ทำเกลียวมาให้
ดังนั้นแนวแกนลำกล้องกับแนวแกนของครอบลำกล้องคงทำให้ตรงกันได้ยาก เคยอ่านเจอว่าแค่เพี้ยนไปนิดเดียว
ก้อมีผลต่อความแม่นยำแล้ว ถ้าจะทำเกลียวก้อต้องมีเครื่องจักรที่ละเอียดพอ แบบในคลิปนี้
http://www.youtube.com/watch?v=Ba3_3qseCB4

เรื่องครอบลำกล้องตรงไม่ตรงนั้น HW100ตรงแน่นอนครับ เพราะดูจากขอบรูของครอบลำกล้องนั้นไม่มีรอยเลย
(ถ้ามีS410 ลองเอาลูกCrossman premier ยิงดูครับ จะใด้ยินเสียงโดนปลายลำกล้องดัง ปิ๊งๆๆ!!....รอยโดนขอบรูลำกล้องเป็นทาง)

แต่ปัญหาของHW100 คือถ้ายืดครอบลำกล้องออกไป มันก็จะมีห้องที่ปลายลำกล้อง ลมที่พ่นมามันก็จะม้วนอยู่ในห้องนี้แหละครับ
แก้ปัญหาด้วยการหดมันลงมาให้ชนกับปลายลำกล้อง หรือไม่ก็ถอดมันออกไปเลย อีกแบบคือเจาะรูรอบๆตัวมัน ให้กลายเป็นAir striperไปเลย

note78md32
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #146 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:54:48 AM »

เรื่องความเท่ียงของแนวลำกล้องนั้น ที่ผมอ่านในบทความของนอกเขาว่ากันที่ 0.0005นิ้ว เลยครับซึ่งมองด้วยตาเปล่าไม่ออกแน่
โดยเท่าที่อ่านมา muzzle brake, sound suppressor,silencerนั้นจะมีหลักการคิดคล้ายๆกัน โดยความแม่นยำของกลุ่มจะขึ้นอยู่กับขนาดรูซึ่งเท่าที่อ่านมาเค้าแนะนำว่าควรจะมีขนาดประมาณกว้างกว่าลูกกระสุน0.005-0.2นิ้ว ส่วนขนาดรูที่เหมาะสมของปืนลมก้อยังไม่มีใครพูดถึง แต่อาจวัดจากmuzzle brakeของLG110 แล้วมาปรับขนาดscale มาใช้พอเป็นแนวทางได้ ส่วนเรื่องความยาวนั้นไม่เป็นปัญหาขอให้แนวแกนยังตรงกัน (แต่ยิ่งยาว ยิ่งจะทำให่มันตรงกันยาก) ซึ่งจริงแล้วมีรายละเอีบดเยอะมาก เอาแบบคร่าวๆประมาณ15-20กว่าหน้าแล้ว ว่างๆจะค้นมาแปะให้ดูครับ

บางคนว่าชั้นเป็นคนบ้า บางคนว่าสติไม่ค่อยดี บางคนว่าชั้นเป็นเช่นนี้เพราะผิดหวังในสิ่งที่ตั้งใจ
note78md32
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #147 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:23:25 PM »

ลองพิจารณาดูนะครับ จริงมีอีกมากแต่ผมว่า3อันนี้ดูน่าเชื่อถือและอ่านง่ายกว่าเพื่อน
http://rvbprecision.com/shooting/adventures-with-muzzle-brakes.html.
http://www.silencerresearch.com/sound_suppressors_on_high_powered_rifles.html
http://www.silencer-plans.com/english_files/CoreTechnology.html อันนี้ให้ดุที่ coretechnology

ส่วนการเจาะรูเพิ่ม จะเป็นการเพิ่มexpansion  chamber ซึ่งอาจจะช่วยให้กลุ่มดีขึ้นได้บ้าง
หรือจะทำใหม่ไปเลย น่าจะได้ผลดีกว่า เพราะมองๆแล้วขนาดของครอบลำกล้องที่ให้มาค่อนข้างเล็ก
ซึ่งแบบที่น่าก๊อปปี้ก้อมี http://www.gunmart.net/accessories_review/daystate_airstream_mk5_silencer/
หรือของWHเองก้อไม่ได้ยุงยากมาก http://www.airgungallery.com/details.php?image_id=583
แต่ยังไงก้อต้องทำใจเรื่องกลุ่มที่แตกและเปลี่ยนPOI แน่นอน

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #148 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 04:18:42 PM »

เรื่องความเท่ียงของแนวลำกล้องนั้น ที่ผมอ่านในบทความของนอกเขาว่ากันที่ 0.0005นิ้ว เลยครับซึ่งมองด้วยตาเปล่าไม่ออกแน่
โดยเท่าที่อ่านมา muzzle brake, sound suppressor,silencerนั้นจะมีหลักการคิดคล้ายๆกัน โดยความแม่นยำของกลุ่มจะขึ้นอยู่กับขนาดรูซึ่งเท่าที่อ่านมาเค้าแนะนำว่าควรจะมีขนาดประมาณกว้างกว่าลูกกระสุน0.005-0.2นิ้ว ส่วนขนาดรูที่เหมาะสมของปืนลมก้อยังไม่มีใครพูดถึง แต่อาจวัดจากmuzzle brakeของLG110 แล้วมาปรับขนาดscale มาใช้พอเป็นแนวทางได้ ส่วนเรื่องความยาวนั้นไม่เป็นปัญหาขอให้แนวแกนยังตรงกัน (แต่ยิ่งยาว ยิ่งจะทำให่มันตรงกันยาก) ซึ่งจริงแล้วมีรายละเอีบดเยอะมาก เอาแบบคร่าวๆประมาณ15-20กว่าหน้าแล้ว ว่างๆจะค้นมาแปะให้ดูครับ

เส้นผ่าศูนย์กลางรูของ LG110 Air Stripper ประมาณ 4.8 มม. หรือ 0.189 นิ้ว ใหญ่กว่ากระสุน 4.5 มม. แค่ 0.3 มม. หรือ 0.0118 นิ้ว เล็กมากชนิดที่กระสุนแทบจะเบียดรูออกไปเลย
ทดลองแล้วพบว่าใส่ Air Stripper ทำกลุ่มได้ดีกว่าไม่ใส่ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ากลุ่มที่ดีกว่าเป็นเพราะการทำงานของ Air Stripper ทั้งหมด
มันอาจจะเป็นเพราะน้ำหนักที่มาถ่วงปลายลำกล้อง ทำงานคล้ายๆ Tuner ของปืนลูกกรดก็ได้

จากการลองผิดลองถูกมาหลายๆ อย่าง ผมคิดว่าทฤษฏีบางข้อของปืนดินขับมันขัดแย้งกับปืนอัดลม
บางอย่างใช่ บางอย่างไม่ใช่ อย่าเพิ่งปักใจเชื่อ คงต้องทดลองดูผลกันเอาเอง

KETAR.22
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 447

EDgun Matador .22Long Bullpup

« ตอบ #149 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 07:49:00 PM »

ตอบดี  ชอบ  +1 ครับคุณ Exxx

MAXIMA จัดจำหน่ายสุดยอดผลิตภัณฑ์หล่อลื่นและเชื้อเพลิง

http://www.facebook.com/media/set/?set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3#!/photo.php?fbid=3376276426168&set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3&theater
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13
  พิมพ์