๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 02:57:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@ FWB P70 เอาไปโมแข่ง FT @@@@  (อ่าน 30465 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:38:45 AM »

ท่านประธาน +1 เฉย ๆ ก็ได้ครับ ไม่ต้องแอบ เพราะคำว่า แอบ ทำให้ผมกลัวครับ

ผมมีอะไรที่ซ้ำกับอาจาย์หลายเรื่องโดยบังเอิญครับ

1. ผมไม่ชอบดูรายการทีวีแบบติดตามดู หรือ รอดู แม้แต่หนังเคเบิ้ล ซึ่งผมจะใช้การบันทึกไว้แล้วมาดู โดยกรอข้ามโฆษณาหรือเรื่องที่ไม่สนใจไปข้างหน้า
    มันเสียเวลาเป็นอย่างมากไปยิงปืนหน้าบ้านดีกว่า    ผมชอบทานข้าวดูทีวี  หรือ ทำงานแล้วเปิดทีวีเป็นเพื่อนไปพร้อมกัน ถ้างานต้องใช้สมาธิก็ปิดทีวี
2. โทรศัพท์ ผมจะใช้อักษร ก ไก่ นำหน้ากับคนที่โทรกันบ่อย ๆ  เช่น ภรรยา ชื่อ มด  ก็ใช้ กมด
3. การเดินทางไกลไปยังที่ไม่เคยไป ผมจะศึกษาเส้นทางและทบทวนจนขึ้นใจ เพราะการหลงทางบนถนนหลวงทำให้เสียเวลามาก
4. จ่ายกับข้าว ผมจะเป็นคนจ่ายกับข้าว เพราะภรรยาไม่ยอมทำบอกว่ากลัวบาป 
5. ถ่ายน้ำมันเครื่อง เป่ากรองอากาศ สลับล้อ ผมจัดการเองหมด ยกเว้นตรวจใหญ่ สลับล้อเลิกแล้วเพราะปวดหลังมาก ล้อขนาด 31 นิ้วหนักเกินกำลังแล้วครับ
6. เรื่องลืม เนื่องจากผมชอบลืมเป็นประจำ เลยป้องการการลืมโดยลงมือทำทันที 
    บางครั้งถ้ามีใครมาบอกว่า อีก 2 วันอย่าลืมไปซื้อของ ผมก็จะบอกว่า อีก 2 วันค่อยบอกให้ผมไปซื้อของนะ
7. ไปหาหมอ ถ้าโทรไปจองคิวไม่ได้ ผมเลือกจะไปตอนก่อนร้านปิดสัก 15 นาที
8. เรื่องสุดท้ายคือ ตอนนั่งถ่าย ผมชอบอ่านหนังสือไปด้วย หนังสือพิมพ์หุ้น หนังสือรถ  ถ้าหาไม่ได้ก็แก้ขัดด้วยใบโฆษณาสินค้าราคาถูก
    ทีวีว่าจะเอาเครื่องเล็กไว้ในห้องน้ำเหมือนกัน แต่ยกให้คนถูกน้ำท่วมไปแล้ว เลยอดดูทีวีในห้องน้ำครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:39:34 PM »

อาจารย์ครับ ผมเคยเห็นทางทีวี มีกีฬาชนิดหนึ่งที่นักกีฬาจะวิ่งแข่งกันด้วยสกี
หลังนักกีฬาจะมีปืนคาดว่าเป็นลูกกรด  พอถึงจุดนักกีฬาก็จะวางไม้เท้าสกี
แล้วก็ปลดปืนมาประทับยิงไปที่เป้า ยิงเสร็จก็เอาปืนใส่หลังเหมือนเดิมแล้วก็วิ่งสกี
ไปยังจุดยิงต่อไป  เขาเรียกว่ากีฬาอะไรครับ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 09:49:56 PM »

อาจารย์ครับ FWB ตัวนี้หลังจากAlan Zasadny โมแล้ว ความเร็วลูกอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ไหว้

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:29:44 PM »

อาจารย์ครับ ผมเคยเห็นทางทีวี มีกีฬาชนิดหนึ่งที่นักกีฬาจะวิ่งแข่งกันด้วยสกี
หลังนักกีฬาจะมีปืนคาดว่าเป็นลูกกรด  พอถึงจุดนักกีฬาก็จะวางไม้เท้าสกี
แล้วก็ปลดปืนมาประทับยิงไปที่เป้า ยิงเสร็จก็เอาปืนใส่หลังเหมือนเดิมแล้วก็วิ่งสกี
ไปยังจุดยิงต่อไป  เขาเรียกว่ากีฬาอะไรครับ

Biathlon (ไบแอ็ทซ์ล่อน) ครับ กีฬายอดฮิตของประเทศแถบสแกนดิเนเวีย  ลอง search ในวิกีดูครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Biathlon

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:35:37 PM »

Biathlon (ไบแอ็ทซ์ล่อน) ครับ กีฬายอดฮิตของประเทศแถบสแกนดิเนเวีย  ลอง search ในวิกีดูครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Biathlon
หาในyoutube เจอคลิปแรกแบบนี้เลยครับอาจารย์

Biathlon

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:41:16 PM »

แต่อันนี้น่าจะของจริง Grin

Biathlon. Ostersund 2008. Women relay coverage

ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 05:17:35 AM »

อาจารย์ครับ FWB ตัวนี้หลังจากAlan Zasadny โมแล้ว ความเร็วลูกอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ไหว้

Crosman Premier Heavy .177 Cal, 10.5 Grains 850 fps ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 08:59:50 AM »

หาในyoutube เจอคลิปแรกแบบนี้เลยครับอาจารย์

Biathlon

คุณ duck โหดมาก ๆ เลยครับ เรื่องจริงหรือเปล่าเนี่ย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:13:52 AM »

ปกติเบอร์ 1 ที่ใช้กันทั่วไปน้ำหนักกระสุนจะอยู่ 7-8 ประมาณนี้หรือเปล่าครับจำไม่ค่อยได้  ความเร็วลูกก็ 800 กว่า
แสดงว่าปืนกระบอกนี้แรงกว่าเดิม เพื่อให้ใช้กระสุนหนัก 10.5 หนักเกือบเท่าเบอร์ 2 น้ำหนักเบา แถมความเร็วก็ยังดีที่ 850

ผมคิดว่าถ้าเปลียนใช้กระสุนแบบทั่วไป ความเร็วน่าจะได้ 1000 ฟุตต่อวิ หรือเปล่าครับ
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:29:26 AM »

ปกติเบอร์ 1 ที่ใช้กันทั่วไปน้ำหนักกระสุนจะอยู่ 7-8 ประมาณนี้หรือเปล่าครับจำไม่ค่อยได้  ความเร็วลูกก็ 800 กว่า
แสดงว่าปืนกระบอกนี้แรงกว่าเดิม เพื่อให้ใช้กระสุนหนัก 10.5 หนักเกือบเท่าเบอร์ 2 น้ำหนักเบา แถมความเร็วก็ยังดีที่ 850

ผมคิดว่าถ้าเปลียนใช้กระสุนแบบทั่วไป ความเร็วน่าจะได้ 1000 ฟุตต่อวิ หรือเปล่าครับ

สำหรับน้ำหนักลูกตามไปดูที่นี่เลยครับ

http://www.airgunningatlanta.com/Assets/images/ft_qa/pellet_weight_chart.html

ความเร็วหาใช่สำคัญที่สุด สำหรับการแข่ง FT ผมว่า CPH ที่ความเร็ว 830 - 860 fps เหมาะสมที่สุด
ผมยังไม่เคยลองเอาลูกเบาไปลอง ถ้าให้เดาคงตกราว 920 fps เท่านั้นน่ะครับ  ความเร็วหาได้เป็นอัตราส่วนกลับโดยตรงกับน้ำหนักลูก
ยกตัวอย่างแปลก ๆ คือ Bugatti Veyron EB 16.4 รถที่แพงและเร็วที่สุดในโลก ต้องการจะทำลายสถิติความเร็วเดิมของตัวเองที่ทำไว้ เพิ่มอีกเพียง 5 mph แรงม้าเดิมราว 1000 แรงม้า ต้องเพิ่มแรงม้าอีกถึง 125 เพียงเพื่อให้ได้ความเร็วอีก 5 mph!!!
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 12:34:58 PM »

Crosman Premier Heavy .177 Cal, 10.5 Grains 850 fps ครับ
ขอบคุณครับอาจารย์ ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 12:59:27 PM »

สำหรับน้ำหนักลูกตามไปดูที่นี่เลยครับ

http://www.airgunningatlanta.com/Assets/images/ft_qa/pellet_weight_chart.html

ความเร็วหาใช่สำคัญที่สุด สำหรับการแข่ง FT ผมว่า CPH ที่ความเร็ว 830 - 860 fps เหมาะสมที่สุด
ผมยังไม่เคยลองเอาลูกเบาไปลอง ถ้าให้เดาคงตกราว 920 fps เท่านั้นน่ะครับ  ความเร็วหาได้เป็นอัตราส่วนกลับโดยตรงกับน้ำหนักลูก
ยกตัวอย่างแปลก ๆ คือ Bugatti Veyron EB 16.4 รถที่แพงและเร็วที่สุดในโลก ต้องการจะทำลายสถิติความเร็วเดิมของตัวเองที่ทำไว้ เพิ่มอีกเพียง 5 mph แรงม้าเดิมราว 1000 แรงม้า ต้องเพิ่มแรงม้าอีกถึง 125 เพียงเพื่อให้ได้ความเร็วอีก 5 mph!!!

เหมือนกับเราต้องเสียน้ำมันจากเดิม 10 กิโลลิตร เป็น 7 กิโลลิตร เพื่อเปลี่ยนความเร็วจาก 100 เป็น 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง
พลังงานมันหายไปกับแรงต้านอากาศ

กระสุนที่เร็วมากจะเสียพลังงานไปกับแรงต้านของอากาศ ดังนั้นต้องออกแบบให้หัวแหลมเพื่อแหวกอากาศได้ดีกว่า
เคยมีการวัดความเร็วกระสุน JSB กับ RWS ที่มีน้ำหนักเบากว่า   พบว่า JSB ที่มีน้ำหนักมากกว่ากลับเร็วกว่า
เมื่อลองพิจารณาดูพบว่า หัวกระสุน JSB เล็กกว่าไม่บานต้านลมเหมือนของ RWS
ดังนั้นในความเร็วสูงแรงต้านอากาศมีส่วนทำให้เสียความเร็วไปมากกว่าน้ำหนักกระสุนครับ

ในปืนอัดลมที่ความจุกระบอกเท่ากัน เมื่อต้องยิงเบอร์ 1 ให้มีพลังงานเท่ากับเบอร์ 2
ก็จะพบว่าต้องเร่งความเร็วกระสุนให้มากขึ้น แต่ก็พบว่าลมในกระบอกที่เท่ากันยิงได้น้อยนัดกว่าเบอร์ 2
ก็คงเป็นเพราะต้องเผื่อพลังงานให้กลับแรงต้านอากาศเมื่อตอนวิ่งด้วยความเร็วสูง

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 04:52:33 AM »

อ้างถึง....เคยมีการวัดความเร็วกระสุน JSB กับ RWS ที่มีน้ำหนักเบากว่า   พบว่า JSB ที่มีน้ำหนักมากกว่ากลับเร็วกว่า

ขึ้นอยู่กับว่า ถ้ายิงจากปืนกระบอกเดียวกัน  วัดความเร็วที่ระยะไหน   มากกว่าครับ  
เพราะถ้าวัดที่ปากลำกล้องละก็ กระสุนที่เบากว่าควรจะเร็วกว่าเสมอ เว้นเสียแต่ว่ากระสุนลูกเบานั้นฟิตลำกล้องจนเกินไป หรือว่า choke ที่ปลายลำกล้องมากเกินไป

สำหรับเรื่องแรงต้านอากาศ, พลังงาน นั้นไม่ขอตอบนะครับ เพราะมีปัจจัยมากมายกว่าที่จะพูดถึงตรงนี้ ได้แบบสั้น ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2011, 04:55:44 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 11:14:45 AM »

อ้างถึง....เคยมีการวัดความเร็วกระสุน JSB กับ RWS ที่มีน้ำหนักเบากว่า   พบว่า JSB ที่มีน้ำหนักมากกว่ากลับเร็วกว่า

ขึ้นอยู่กับว่า ถ้ายิงจากปืนกระบอกเดียวกัน  วัดความเร็วที่ระยะไหน   มากกว่าครับ 
เพราะถ้าวัดที่ปากลำกล้องละก็ กระสุนที่เบากว่าควรจะเร็วกว่าเสมอ เว้นเสียแต่ว่ากระสุนลูกเบานั้นฟิตลำกล้องจนเกินไป หรือว่า choke ที่ปลายลำกล้องมากเกินไป

สำหรับเรื่องแรงต้านอากาศ, พลังงาน นั้นไม่ขอตอบนะครับ เพราะมีปัจจัยมากมายกว่าที่จะพูดถึงตรงนี้ ได้แบบสั้น ๆ

กระสุนทั้ง 2 ยี่ห้อ ยิงจากปืนกระบอกเดียวกันครับ  ตำแหน่งกระสุนน้ำหนักมากกว่ากินสูงกว่า ในขณะที่เล็งกลางเป้าเหมือนกันครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 11:53:35 AM »

ถ้าเป็นเรื่องชายกระโปรงฟิตกว่าทำให้ช้ากว่านั้น ผมว่าคงใช้เคสนี้ครับ
เคสนี้เป็นเรื่องของ JSB กับ RWS อีกรุ่นหนึ่งที่มี น้ำหนักเท่ากันพอดี เลยเอามายิงเทียบกัน

นำหนักของ JSB

น้ำหนักของ RWS เท่ากันพอดี

วัดด้วยเวอร์เนีย

ได้ค่าเชพกระสุนทั้ง 2  อ่านค่าได้ว่า
หัวกระสุนของ JSB ใหญ่กว่า หัวกระสุนของ RWS  ดังนั้น RWS นะจะฝืดลำกล้องกว่า แต่ค่ามันห่างกัน นิด..ด...ด. เดียวจริง ๆ
แต่ผมพอจำได้ว่าส่วนโค้งของหัวกระสุน JSB โค้งกว่าน่าจะทำให้ลู่ลมดีกว่า

ชายกระโปรงกระสุนของ RWS บานกว่า อาจทำให้ฝืดในลำกล้องมากกว่า  ค่าชายโปรงห่างกันมากจนอาจทำให้เกิดความแตกต่างได้

ผลการยิงครับ ระยะ 26 เมตร ยิงหลายแผ่นโดยรวม JSB กินสูงกว่าครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์