๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 01:18:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@ FWB P70 เอาไปโมแข่ง FT @@@@  (อ่าน 29862 ครั้ง)
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 09:01:39 AM »

@@@@ FWB P70 เอาไปโมแข่ง FT @@@@

Feinwerkbau หรือเรียกย่อ ๆ ว่า FWB เป็นภาษาเยอรมัน แปลว่า "fine worksmanship" หรือฝีมือสุดยอดนั่นเอง ตอนอยู่เมืองไทยปืน FWB ถือว่าเป็นสุดยอด เพราะผมเห็นทีมชาติไทยทุกคนใช้ และก็คิดอยู่ในใจเสมอ ๆ ว่า “สักวัน”

ผมชอบไปเยี่ยมชมโรงงานผลิตสิ่งของต่าง ๆ เป็นที่สุด ทั้งนี้อาจเป็นเพราะว่าตั้งแต่ลืมตาดูโลกก็เห็นโรงงานซึ่งคือโรงงานผลิตแป้งต่าง ๆ ที่บ้าน มีถังไม้ 3 ถังขนาดใหญ่โตมโหฬาร สูงขนาดบ้าน 2 ชั้น เส้นผ่าศูนย์กลางราว 10 เมตร เป็นที่แช่แป้ง ก่อนที่จะนำไปบดและตาก  สมัยนั้นใช้เครื่องยนต์ 4 จังหวะมีสายพานขนาดยาวขับเคลื่อนกลไก  ตอนติดเครื่องต้องใช้คนงาน 5-6 คนสาวสายพานไปเรื่อย ๆ จนกว่าเครื่องจะติด ไฟฟ้าก็ใช้เครื่องปั่นเอาเอง นอกจากนี้ยังมีระบบแบตเตอรี่สำรอง อยู่ใต้ดินลึกราว 5 เมตร ถ่านแบตเตอรี่ทำเอง มีแกนดินสอขนาดใหญ่พอกด้วยสารเคมีเหนียว ๆ หลายสิบก้อนวางเรียงรายในรังไม้ มีสายไฟโยงใยเต็มไปหมด  นอกจากนี้ยังจำได้ดีว่าที่บ้านเป็นบ้านหลังเดียวที่มีทีวีซึ่งยังเป็นขาวดำเครื่องเดียวในหมู่บ้าน  พอดีตอนที่โผน กิ่งเพชรชิงแชมป์กับเปเรซ  ชาวบ้านแห่มาดูถ่ายทอดสดที่บ้าน จนบ้านทรุด กรอบหน้าต่างสี่เหลี่ยมผืนผ้า กลายเป็นสี่เหลี่ยมคางหมู เสาเรือนเอียงและยุบหลายต้น  ก็เลยต้องขนเอาทีวีมาใส่ท้ายรถกระบะ แล้วเดินสายไฟมาต่อ ส่วนชาวบ้านก็นั่งดูกันบนถนน  วันรุ่งขึ้นเขาก็มาช่วยกันซ่อมบ้าน ผมเป็นเด็กและยังจำได้ว่ามีคำร้องกันติดปากว่า “โผนกิ่งเพชร เปเรซกิ่งไผ่ โผนมือไวจับไข่เปเรซ”...555  โตขึ้นพอมีโอกาสผมก็ได้ไปเยี่ยมชมโรงงานต่าง ๆ มากมาย รวมทั้ง FWB และ BMW ตอนไปเยอรมัน  นอกจากนี้ก็มีโรงงานทำชีสที่ฮอลแลนด์ โรงทำแก้วและคริสตัล โรงงานหินอ่อนที่อิตาลี่ (ผมถามเขาว่าคริสตัลที่แพงที่สุดอันไหน เขาพาไปดู chandelier สีรุ้งขนาดมหึมาราคาหลายสิบล้านบาท แล้วก็บอกว่ามีคนจองไปแล้ว เป็นลูกค้าจากเมืองไทยครับ...)   โรงงานทำเครื่องปั้นดินเผาสีขาวหรือที่เรียกกันว่า China ที่อังกฤษ โรงงานทำไวโอลินที่ออสเตรีย แต่ที่แปลกใจมาก ๆ คือโรงงานนาฬิกา Rolex ที่สวิสฯ ซึ่งเล็กนิดเดียว แต่ห้องโชว์เป็นตึก 9 ชั้น  โรงงานเพชรที่สวีเดน ซึ่งให้เข้าชมได้ครั้งละ 3 คนเท่านั้น เพราะเขาบอกว่าตอนเอาเพชรออกมาโชว์เคยถูกโขมย คือมีผู้หญิงผมฟูแอบเอาซ่อนไปในผม...ที่อินเดียได้ไปดูโรงงานยาง Dunlop และโรงงานเครื่องบินไอพ่นที่อังกฤษปาร้างไว้  ที่เมืองจีนก็ไปหลายแห่ง เช่นโรงงานแกะสลัก ฟาร์มมุก ฯลฯ ในอเมริกาผมก็ไปมาหลายแห่ง เช่นโรงงานผลิตรถจักรยานยนต์ Harley Davidson โรงงานผลิตไม้แผ่น และโรงงานเครื่องจักรยนต์  แต่ที่อยากเล่าคือ โรงงานผลิตชิ้นส่วนคอมพิวเตอร์ เขาใช้หุ่นยนต์เป็นตัวเชื่อมขาเล็ก ๆ ของตัว CPU หรือ Central Processing Unit ซึ่งจะผ่านการตรวจและใช้งานได้เพียงราว 70% ที่เหลือทิ้งขยะหลังโรงงาน มารู้ตอนหลังว่า มีคนมาเก็บเอาไปและทำการแยกทองคำออกจากขาเล็ก ๆ ของ CPU ได้รายได้ปีละเกือบ 40,000 ดอลล่าร์  กว่าจะรู้ตัวก็ผ่านมา 3 ปี  อีกกรณีที่เราอาจไม่คาดคิดก็คือ โทรศัพท์มือถือซึ่งได้มีการคำนวณออกมาแล้วว่า ปีหนึ่ง ๆ โทรศัพท์มือถือเพียงแค่ในอเมริกาที่เสียและถูกโยนทิ้งนั้น ถ้ามนำมาถลุงเอาส่วนที่เป็นทองคำออกมา จะได้ทองคำมูลค่ากว่า 10 ล้านดอลล่าร์ทีเดียว  ปัจจุบันบริษัท Umicore ใน Belgium ได้เริ่มทำการ recycle ทั้งโทรศัพท์มือถือและอุปกรณ์ไฟฟ้า โดยเรียกกระบวนการนี้ว่า “surface-mine” หรือการทำเหมืองเหนือพื้นดิน โดยจะถลุงเอาโลหะที่มีราคาออกมา อันได้แก่ ทอง, เงิน, ทองแดง, ทองคำขาว, รวมทั้งแก้วและพลาสติคด้วย  มาถึงตรงนี้ก็อดที่จะไม่เล่าเรื่องข้างล่างนี้ไม่ได้...
ผมเคยมีลูกน้องคนหนึ่ง ซึ่งมีปู่เป็นนายพลที่เมืองจีนสมัยนานมาแล้ว แต่ยังมีบ้านมหึมาอยู่ที่เมืองจีน วันหนึ่งลูกน้องผมคนนี้ได้กลับไปเยี่ยมบ้านปู่ที่ยังมีคนเฝ้าดูแลและทำงานกสิกรรม/เกษตรกรรมอยู่ตามพื้นที่โดยรอบ เมื่อรู้ข่าวว่าจะมีลูกหลานเจ้านายมาเยี่ยม ก็แห่กันมานับสิบคน  ลูกน้องผมได้เอาเงินไปแจกจ่ายกันทั่วหน้า  ตอนนั้นเขาเล่าว่า รายได้เฉลี่ยของคนจีนในมลฑลนั้นตกปีละประมาณ 6 USD ต่อคนเท่านั้น ผมได้ดูวิดีโอที่เขาถ่ายมา เห็นชาวบ้านนุ่งขาสั้นไม่ใส้เสื้อไม่ใส่รองเท้า นั่งอยู่กับพื้น ทำท่ากราบขอบคุณรับเงินที่ลูกน้องผมนำไปแจก น่าสงสารเชียว.......แต่..พอผมสังเกตุดี ๆ ที่เอวกางเกงขาสั้นที่ขาดรุ่งริ่งนั้น มีกล่องดำ ๆ เหน็บอยู่แทบทุกคน  ก็อดถามไม่ได้ว่าเจ้ากล่องดำ ๆ ที่เห็นในคลิปนั้นคืออะไร?  หลายท่านคงเดาล่วงหน้าไปแล้วนะครับว่ามันมีชื่อต่าง ๆ กันเช่น Nokia, Motorola, ฯลฯ

ความประทับใจสิ่งแรกที่ไปโรงงาน FWB คือความสะอาดและความเป็นระเบียบ แต่ละแผนกมีการจัดระเบียบยิ่งกว่าทหารเสียอีก การวางแผนงานของสินค้าแต่ละตัวซึ่งก็คือปืนระดับแข่งขันแต่ละรุ่นนั้น เริ่มจากการออกแบบที่แยบยล โดยคำนึงถึงความสำคัญสูงสุดคือ จะทำอย่างไรให้ปืนมีความแม่นยำที่สุด และกุญแจดอกสำคัญที่ FWB ยึดเป็นแกนในการสร้างสรรผลงานก็คือ adjustability ซึ่งหมายถึง ความสามารถในการปรับเพื่อให้ผู้ใช้ได้รับความใกล้ชิดและความสะดวกสบายในการใช้ปืนให้มากที่สุด เสมือนดั่งหนังจีนที่ว่า กระบี่ที่ดีนั้น ต้องจับแล้วเหมือนกับเป็นส่วนหนึ่งของร่างกาย  ดังนั้นเราจะเห็นได้ว่าปืน FWB แต่ละรุ่นนั้น เราสามารถปรับพานท้าย ประทับแก้ม ด้ามจับ สมดุลย์ ตลอดจนระบบไกที่สามารถปรับได้ทุกรูปแบบ ไม่ว่าผู้ใช้จะมีรูปร่างแบบไหน หรือจะจุกจิกขนากไหน FWB ก็เชื่อว่าสินค้าของเขาจะไม่ทำให้ลูกค้าผิดหวัง  มาถึงแผนกทดสอบความแม่นยำ ผมสังเกตุเห็นว่า เขาหนีบปืนกลับหัวตอนทดสอบ ถามไถ่เหตุผล เขาก็บอกว่ามี  2 เหตุผลคือ..1 .....2..... เผื่อบางท่านอยากลองคิดดูเองว่าทำไม ผใขอเอาคำตอบไปไว้ข้างท้ายละกัน

สำหรับ FWB P70 กระบอกนี้ ตอนผมซื้อมานั้น สั่งตรงมาจากเยอรมัน แต่เป็นแบบแข่งขันยิงเป้าระยะ 10 เมตร  ออกแบบมาโดยใช้พานท้ายอะลูมิเนียมผสมไม้อัด เพื่อป้องกันการผิดเพี้ยนในกรณีที่อากาศเปลี่ยนแปลง โดยใช้อะลูมิเนียมติดกับตัวปืนและใช้ไม้อัดเป็นประทับแก้มและด้ามจับ เพื่อความสบายในส่วนที่จะสัมผัสกับผิว  ระบบไกบางจุดปรับได้โดยไม่ต้องใช้เครื่องมือ การขึ้นลำและบรรจุกระสุนสะดวกสบาย  และสามารถเปลี่ยนถังลมได้โดย แรงดันภายในไม่เปลี่ยนเพราะการออกแบบ regulator แบบพิเศษ
ผมส่งไปให้ AZ หรือ Alan Zasadny ทำการโมสำหรับใช้แข่ง FT โดยมีจุดเปลี่ยนแปลงดังต่อไปนี้

1.   ทำ Expansion chamber ขึ้นมาใหม่ คือจากแท่งอะลูมิเนียมสี่เหลี่ยม เจาะรูกลมที่มีปริมาตรมากกว่าของเดิมที่ทำไว้ใช้ยิงแค่ระยะ 10 เมตร ดังนั้นจึงต้องขยายไปทางความยาว เพราะจะทำให้กว้างขึ้นไม่ได้เนื่องจากเนื้อที่จำกัด  ของชิ้นนี้จึงต้องเพิ่มความยาวขึ้นมาอีกราว 1 นิ้ว ผลที่ตามมาคือ ต้องทำคานสำหรับขึ้นลำใหม่เพราะของเดิมจะสั้นเกินไป

2.   ฝาเปิดรังเพลิง หรือ loading gate เวลายกขึ้นมาจะติดกล้องด้านล่าง เพราะของเดิมไม่ได้ออกแบบสำหรับติดกล้อง งานนี้มีวิธีแก้ 2 ทางคือ ตัดส่วนที่ยาวเกินทิ้ง หรือ ตัดทิ้งแล้วทำที่กดออกมาด้านข้างที่มีลักษณะเหมือนหูกระต่าย เพื่อให้เปิดปิดง่าย ชิ้นนี้คนนิยมมาก ถึงขนาดมีบางบริษัททำออกมาขาย ผมใช้วิธีแรกกับกระบอกนี้ แต่ใช้วิธีที่ 2 กับ FWB อีกกระบอก แต่หูกระต่ายผมทำเองครับ

3.   เนื่องจากรุ่นนี้ไม่ได้ออกแบบมาให้ติดกล้อง ดังนั้นจึงต้องเซาะรางด้านหน้าลงบนลำกล้อง แต่พอทำแล้วระดับของรางติดกล้องบนลำกล้องจะ “ต่ำกว่า” รางด้านหลัง ดังนั้น จึงต้องใช้ขารัดกล้องแบบปรับระดับสูงต่ำได้ ผมเลือก B-Square เพราะมีน้อตล้อคแน่นหนาและปรับได้ละเอียด  อนึ่งไม่สามารถเซาะรางด้านหลังใหม่เพราะเนื้อที่จำกัด

4.   ตอนแรกผมให้เขาทำทั้ง flip compensator และ silencer แต่พอมาลองดูแล้ว เสียงไม่ดังเกินไป จึงใช้ flip compensator ซึ่งเดิมทีเป็นสีอะลูมิเนียม แต่ถ้าจะทำการ anodize ให้เป็นสีแดงมรกต ก็เกรงว่าจะไม่เข้ากับส่วนอื่น ๆ เพราะกำหนดสีให้ตรงเป๊ะยาก เลยตัดสินใจใช้พ่อสีเอาเอง คือสี Pearl Candy Red ซึ่งนับว่าใกล้เคียงที่สุดแล้ว

5.   ด้านซ้ายจะเห็นท่อกลมดำ ๆ ขนาดเท่าปากกายาวราว  5 นิ้ว ประกบอยู่ด้านข้างรังเพลิง ตัวนี้คือ compensator สำหรับฆ้อนกระแทกวาล์ว ซึ่งจะมีสปริงและวาล์วอยู่ด้านใน ตอนยิงจะมีลมออกมา “แก้ต่าง” ให้กับแรงที่ฆ้อนกระแทกวาล์ว เพื่อให้ลบล้างกันไป ที่จริงหลาย ๆ คนเคยลองไม่ใช้มัน ก็ไม่รู้สึกแตกต่าง ทั้งนี้อาจเป็นเพราะระบบไกไม่รุนแรง หรือฆ้อนไม่ได้เคลื่อนตัวไปไกลมาก อย่างไรก็ตาม เราได้คำนวณออกมาแล้วว่า จะต้องใช้ลม 5-10% ของลมในห้องเก็บลม มาทำงานกับตัวนี้ และคิดว่าควรจะเก็บมันไว้ ดังนั้นจึงต้องออกแบบวาล์วของมันเสียใหม่อีกทั้งเปลี่ยนสปริงให้เหมาะสมด้วย

6.   ปรับปรุง regulator เสียใหม่ งานนี้ AZ ไม่ขอบอกรายละเอียด แต่เขาได้ออกแบบและปรับปรุงมาเรื่อย ๆ จนเป็น 3Rd Generation แล้ว

7.   เพื่อเป็นการปรับ balance และรูปโฉมโดยรวม ผมตัดสินใจเอาน้ำหนักหน้าและรางศูนย์หน้า มาสลับตำแหน่งและย้ายมาติดตั้งตรงกลางลำกล้องเสียดังรูป

ข้างบนคือ แบบแข่งระยะ 10 เมตรครับ

8.   กล้องที่ใช้คือ BSA Platinum 10-50x60mm และ side wheel ขนาด 6 นิ้ว

กระทู้ที่ 2 จะมีคลิปนะครับ

9.   เนื่องจากว่าปืนกระบอกนี้ค่อนข้างหนัก ผมจึงตัดสินใจติด Micro Level ที่ eye piece ของกล้อง เพื่อช่วยเวลาเล็ง ให้ปืนอยู่ในแนวดิ่งเวลาลั่นไก ระบบมาตรไฟฟ้านี้สามารถปรับความแม่นยำ หรือ sensitivity ได้ 2 แบบคือ bench rest = 1.25 องศา หรือ field = 1.75 องศา โดยจะมีไฟเขียว เหลืองและแดง เป็นตัวบอก  ตัวนี้มีผล 2 ด้านคือ 1 สำหรับเป้าระยะไกล จะช่วยไม่ไห้เรายิงเพี้ยนเพราะถือปืนไม่ได้ระดับในแนวดิ่ง และ 2 ผลทางใจคือถ้าเราเห็นแค่ไฟเขียว เราก็จะมีความมั่นใจพร้อมที่จะกดไกได้ และในทางตรงกันข้าม ถ้าเห็นไฟเหลืองหรือไฟแดง เราก็สามารถหยุดพัก ตั้งหลักใหม่ ดีกว่ากดไกลงไป โดยไม่รู้ว่าปืนเอียง  หนัก 2.1 ออนซ์ ราคาราว 100 USD ปรับความสว่างได้ด้วย

คำถามคั่นตอน สิ่ง 2 สิ่งนี้มีอะไรที่เหมือน ๆ กัน เขื่อน กับ กระป๋องสีสเปรย์ ??

ปืนกระบอกนี้ ควรใช้ชื่อว่า FWB P70 FT ZM หลังจากทดลองยิงได้ระยะหนึ่ง พบว่า ลูกกระสุน Crosman Premier Heavy ที่ผมใช้ประจำ ให้กลุ่มกระสุนไม่เป็นที่น่าพอใจ จึงต้องหันมาลองใช้อีก 2 ชนิด คือ Beeman Kodiak Competition และ JSB Exact

เขาหนีบปืนกลับหัวตอนทดสอบ ถามไถ่เหตุผล เขาก็บอกว่ามี  2 เหตุผลคือ..1 หนีบกลับหัวเอาเข้าที่หนีบได้ง่ายกว่า และ 2 กดไกได้ง่ายกว่า

เนื่องด้วยว่า เจ้ากระบอกนี้น้ำหนักปาเข้าไป 13.6 ปอนด์ หรือราว 6.17 กก. ผมจึงมีวิธีทำให้มันเบาที่สุดเท่าที่จะทำได้ คือ อย่าใส่กระสุนจนกว่าจะพร้อมยิง...555  และเป็นการแบ่งเบาภาระในการแบก ก็เอาเจ้าพาหนะข้างล่างนี้ไปด้วย  แต่พาไปทีไร ฝรั่งก็มาขอลองขี่ จนเสียเวลาแข่งไปเสียทุกครั้ง

ธนาสิทธิ์ ศิริลักษณ์
๔ มีนาคม ๒๕๕๔

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 09:08:44 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 09:02:28 AM »

http://s7.photobucket.com/albums/y271/tanasit/AIRGUNS/FWB%20P70%20FT%20ZM/?action=view&current=P1120997.mp4

ตอนผมถ่ายคลิปนี้ เพื่อจะให้ดูว่าเจ้า Micro Level ทำงานอย่างไร พอดีมีแค่ 2 มือ ก็เลยออกมาได้แค่นี้น่ะครับ

Tanasit
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 09:10:14 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 10:56:26 AM »

สุดยอด ปืนเทวดาครับ
ขอให้มีตอนต่อไปเรื่อยๆนะครับ ...อาจารย์
ทุกเรื่องของอาจารย์มีสาระน่ารู้ มีประโยชน์
สมาชิกเข้ามาอ่านกันทุกคน

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ขออนุญาต ใจแอบ+1
circle
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 11:15:04 AM »

ขอบคุณครับอาจารย์   ไหว้ ไหว้ ไหว้

อาจารย์ช่วยเปิดโลกทัศน์ให้ชาวปืนลมในบ้านเราให้กว้างขึ้นมากจริงๆ ครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 11:32:23 AM »

ผมชอบ สักวันๆ...........
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 11:42:39 AM »

เศร้าใจตรงที่คนจีนในมณฑลนั้นที่มีรายได้เฉลี่ย 6 ยูเอสดอลลาร์  น่าสงสารมากครับ

เห็นแล้วอยากได้ก็คืออุปกรณ์วัดระดับ แบตเตอรี่ใช้ได้นานไหมครับ
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 03:28:59 AM »

ภาพแรก คือตอนที่มาใหม่ ๆ ยังไม่ได้ทำอะไร

ต่อมาเป็นการทดลองดูว่า flip compensator แบบไหนนอกจากจะดูดีกว่าและยังต้องทำงานดีด้วย

ใส่กล้องเข้าไปหลังจากโมเรียบร้อย

นำไปตั้งกล้องที่สนาม

ข้างบนคือ 2 ปีหลังจากที่ผมโมไว้แข่ง FT, FWB ก็ออกรุ่น FT มา หน้าตาอย่างที่เห็นครับ

ภาพนี้ต้องการให้เห็นว่า จากโรงงานก็ต้องใช้ขารัดกล้องที่สูงไม่เท่ากัน และเขาก็ตัดฝาเปิดรังเพลิงออกเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2011, 03:40:58 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 09:34:05 AM »

ก่อนติดตั้งเจ้า Micro Level ก็ต้องตั้งกล้องดังรูปบนก่อนน่ะครับ คือให้ได้แนวดิ่งที่ตั้งฉากกับตัวปืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2011, 09:35:47 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 09:36:41 AM »

ปืนรูปสุดท้าย ไม่ทราบว่าเป็นปืนกระบอกเดียวกันกับรูปก่อนหน้า หรือเปล่าครับ
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:02:11 AM »

ใช้กระบอกนี้ ชนะเลิศ ได้ทั้งถ้วยและเสื้อสามารถมา ผมจะใช้ที่รัดข้อมือสีเดียวกับปืน ไม่งั้นจะจำไม่ได้ว่าใช้กระบอกไหน..

Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:04:24 AM »

ปืนรูปสุดท้าย ไม่ทราบว่าเป็นปืนกระบอกเดียวกันกับรูปก่อนหน้า หรือเปล่าครับ

กระบอกเดียวกันครับ แต่ตอนนั้นยังไม่ได้ B-Square scope mount สีเงิน จึงใช้ BKL Dual strap สีดำ ไปก่อน
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:23:43 AM »

เห็นอาจารย์ในรูปแล้วทำให้สงสัยเพิ่มไปอีกว่า อาจารย์ทำฟิตเนสบ้างหรือเปล่าครับ
แล้วการฟิตเนสที่เหมาะกับการยิงปืน จะต้องฟิตเนสส่วนไหนบ้าง แล้วควรหลีกเลี่ยงฟิตเนสส่วนไหนบ้างครับ

nikonji13
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 12:14:34 PM »

อ.น่าจะหันหน้ามาชม กล้องหน่อยนะครับ

เด็ก เล่นของ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 12:28:10 PM »

เห็นพื้นสนามแล้วอยากหยิบไม้กวาดมากวาดใบไม้
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 01:48:07 PM »

ก่อนติดตั้งเจ้า Micro Level ก็ต้องตั้งกล้องดังรูปบนก่อนน่ะครับ คือให้ได้แนวดิ่งที่ตั้งฉากกับตัวปืน

สวัสดี ครับ อาจารย์ ดร.ธนาสิทธิ์
   สำหรับคำว่า"Feinwerkbau หรือเรียกย่อ ๆ ว่า FWB เป็นภาษาเยอรมัน แปลว่า "fine worksmanship" หรือฝีมือสุดยอดนั่นเอง" ..FT ตัวนี้ ผมว่าสุดยอดจริงๆ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  และค่าตัว+ค่า Modify คงจะสูงลิบ  เพราะค่าตัวปืนเอง..ก็แพงอยู่แล้ว  สำหรับพวกเราชาวชมรมฯ..คงอาจจะสุดเอื้อมแน่นอนเลย ครับ คิก คิก คิก คิก ไหว้

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์