๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 12:13:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากจะเอา Covert II ใช้แทน Team Match II  (อ่าน 6047 ครั้ง)
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 12:44:58 AM »

โดยส่วนตัวผมชอบ Custom Covert II ตัวเต็มห้านิ้วมากเพราะชอบลายที่ดิบดี มีศูนย์ต่อสู้เอาไว้เรียนยิงปืนขั้นสูง แถมมีเลเซอร์ไว้ขู่ด้วย  คิก คิก
จากการที่ศึกษาข้อมูลมาพอสมควรผมมีบางอย่างที่สงสัย และอยากจะขอความรู้หน่อยครับ

1.ดูจากข้อมูลหลักๆที่สำคัญพวก  ลำกล้อง,ค่าสปริงรีคอย,ระบบไก  ทุกอย่างระหว่าง Custom Covert II กับ Team Match II เหมือนกันหมด
ต่างกันที่วัตถุดิบผลิตตัวปืนและตัวไก อยากรู้ว่าหากผมเปลี่ยนแค่ศูนย์หลังจากศูนย์ต่อสู้เป็นยิงเป้า ก็สามารถใช้แทนกันได้หรือไม่ครับ  (หมายถึงความแม่นยำ)

2.ผมคิดสรุปเอาเองนะครับ ว่าระหว่างน้ำหนักตัวปืนที่เบากว่าของ covert กับ Team Match อาจทำให้ ยก เล็ง ยิงได้นานกว่า หากยิงไปหลายๆนัดจะทำให้ไม่เมื่อยมือมากเวลาปั้นx ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ

3.ตามอ่านมาเห็นบอกว่าโคลงอลูมินั่มของ Covert รับประกัน 20,000 นัดไม่มีปัญหา หมายความว่าถ้าหากเกินกว่านั้นอาจมีหรอครับ
ถ้าผมกะใช้ยาวๆ ยิงบ่อยๆ เพราะหลังจากเรียนยิงปืนขั้นสูงเสร็จ คาดว่าวงจรชีวิตคงไม่พ้นปั้นเอ็กซ์ หรือไม่ก็ยิงเพลทเหล็กในสนามแน่ๆ

4.จากข้อสอง ทำให้ลึกๆผมเริ่มกังวลนิดหน่อยเกี่ยวกับความทนทานของ covert กับตัวเลข 20,000 นัด แต่คิดปลอบใจตัวเองว่าผู้ผลิตคงไม่เอาอลูมินั่มเกรดห่วยๆมาทำหรอกมั๊ง หรือว่าถ้าหากมองเผื่อระยะยาวจริงๆควรเล่น team match ไปเลย  แต่ใจผมรัก covert เลยทำใจลำบากจริงๆ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

5.ผมไม่มีสิทธ์ซื้อปืนโครงการต้องจ่ายเต็ม ไปได้ร้านทางภาคเหนืออยู่ร้านนึงบอกของเข้าเดือนหน้าราคา 115,000 สำหรับโคเวิดราคานี้พอไหวไหมครับ
หรือหากท่านรู้จักร้านใดที่มีของเลยในตอนนี้รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับผม  ไหว้

6.อยากทราบราคาล่าสุด Team Match II หน้าร้านประมาณเท่าไหร่แล้วครับ

ไหว้ ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ  ไหว้

___________________________________________________________ _____________
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 09:56:06 AM »

ชอบตัวไหนก็ซื้อตัวนั้นครับ
1. ความแม่นยำคงต่างกันเล็กน้อย โคเวิท เปลี่ยนเป็นศูนย์แข่งได้ แต่เปลี่ยนกลับจะยากซักนิดเพราะต้องกัดสไลด์เพิ่ม
2. เบากว่ายิงสบายกว่าในแง่แข่งขันปืนสั้นชาวบ้านก็ยิงได้นานกว่า แต่เบากว่าก็นิ่งสู้ปืนที่ หนักกว่าไมไ่ด้ในบางกรณีนะครับ
3. ค่ากระสุน 2หมื่นนัด ๆละ 20 บาท ร่วม 4แสนแล้วถ้ามีเงินซื้อกระสุนยิงได้เท่านี้ซื้อปืนใหม่เรื่องเล็กครับ
4. ข้อ 3 คงให้คำตอบได้
5. - 6. ลองสอบถามหลายๆร้านครับ แต่ราคาดูเหมือนจะอยู่ที่ท่านได้สอบถามมาแล้ว

เพิ่มเติมอีกนิดครับ อย่าซื้อโคเวิท มาใส่โบม่าร์เลยครับ เสียของ
แต่ ผมว่าถ้าคุณซื้อโคเวิทมาเรียนต่อสู้แล้วละก็คุณคงเลิกความคิดข้อ 1 แล้วซื้อทีมแมชเพิ่มเป็นแน่ถ้าอยากยิงแข่งขันแบบยิงช้า ส่วนแข่งแบบยิงเร็วหรือเพลท ใช้โคเวิทเดิมๆได้อยู่แล้ว
smon19
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 11:56:56 AM »

ขอบคุณที่แนะนำครับ

#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 02:35:58 PM »

ชอบตัวไหนก็ซื้อตัวนั้นครับ
1. ความแม่นยำคงต่างกันเล็กน้อย โคเวิท เปลี่ยนเป็นศูนย์แข่งได้ แต่เปลี่ยนกลับจะยากซักนิดเพราะต้องกัดสไลด์เพิ่ม
2. เบากว่ายิงสบายกว่าในแง่แข่งขันปืนสั้นชาวบ้านก็ยิงได้นานกว่า แต่เบากว่าก็นิ่งสู้ปืนที่ หนักกว่าไมไ่ด้ในบางกรณีนะครับ
3. ค่ากระสุน 2หมื่นนัด ๆละ 20 บาท ร่วม 4แสนแล้วถ้ามีเงินซื้อกระสุนยิงได้เท่านี้ซื้อปืนใหม่เรื่องเล็กครับ
4. ข้อ 3 คงให้คำตอบได้
5. - 6. ลองสอบถามหลายๆร้านครับ แต่ราคาดูเหมือนจะอยู่ที่ท่านได้สอบถามมาแล้ว

เพิ่มเติมอีกนิดครับ อย่าซื้อโคเวิท มาใส่โบม่าร์เลยครับ เสียของ
แต่ ผมว่าถ้าคุณซื้อโคเวิทมาเรียนต่อสู้แล้วละก็คุณคงเลิกความคิดข้อ 1 แล้วซื้อทีมแมชเพิ่มเป็นแน่ถ้าอยากยิงแข่งขันแบบยิงช้า ส่วนแข่งแบบยิงเร็วหรือเพลท ใช้โคเวิทเดิมๆได้อยู่แล้ว

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ +1 ไหว้  สองจิตสองใจ รักพี่เสียดายน้องจริงๆ  คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 04:34:09 PM โดย GolfPTY » บันทึกการเข้า

___________________________________________________________ _____________
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 03:17:50 PM »

โดยส่วนตัวผมชอบ Custom Covert II ตัวเต็มห้านิ้วมากเพราะชอบลายที่ดิบดี มีศูนย์ต่อสู้เอาไว้เรียนยิงปืนขั้นสูง แถมมีเลเซอร์ไว้ขู่ด้วย  คิก คิก
จากการที่ศึกษาข้อมูลมาพอสมควรผมมีบางอย่างที่สงสัย และอยากจะขอความรู้หน่อยครับ

1.ดูจากข้อมูลหลักๆที่สำคัญพวก  ลำกล้อง,ค่าสปริงรีคอย,ระบบไก  ทุกอย่างระหว่าง Custom Covert II กับ Team Match II เหมือนกันหมด
ต่างกันที่วัตถุดิบผลิตตัวปืนและตัวไก อยากรู้ว่าหากผมเปลี่ยนแค่ศูนย์หลังจากศูนย์ต่อสู้เป็นยิงเป้า ก็สามารถใช้แทนกันได้หรือไม่ครับ  (หมายถึงความแม่นยำ)

การเปลี่ยนสูนย์ทำได้แน่นอนครับ แต่เปลี่ยนกลับอาจจะไม่ได้ เพราะอาจจะต้องกัดร่องบากศูนย์บนสไลด์ที่มาจากโรงงานให้พอดีกับศูนย์ใหม่ที่จะเอามาใส่

แต่เรื่องความแม่นยำจะให้เหมือนกันคงยาหครับ เพราะปืนทั้ง 2 รุ่นนี้ทำมาเพื่อคนละวัตถุประสงค์กัน Team Match II สร้างมาเพื่อแข่งขันโดยเฉพาะ

ก็จะมีการฟิตติ่งมาจากโรงงานที่ดีกว่าแน่น กว่า Covert II ที่สร้างมาเพื่อเป็นปืนใช้งานต่อสู้ครับ

2.ผมคิดสรุปเอาเองนะครับ ว่าระหว่างน้ำหนักตัวปืนที่เบากว่าของ covert กับ Team Match อาจทำให้ ยก เล็ง ยิงได้นานกว่า หากยิงไปหลายๆนัดจะทำให้ไม่เมื่อยมือมากเวลาปั้นx ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ

อันนี้ผมว่าแล้วแต่ตัวบุคคลครับ ถ้ามีกำลังแขนดี ตัวนี้ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ

3.ตามอ่านมาเห็นบอกว่าโคลงอลูมินั่มของ Covert รับประกัน 20,000 นัดไม่มีปัญหา หมายความว่าถ้าหากเกินกว่านั้นอาจมีหรอครับ
ถ้าผมกะใช้ยาวๆ ยิงบ่อยๆ เพราะหลังจากเรียนยิงปืนขั้นสูงเสร็จ คาดว่าวงจรชีวิตคงไม่พ้นปั้นเอ็กซ์ หรือไม่ก็ยิงเพลทเหล็กในสนามแน่ๆ

เรื่องนี้ผมว่าไม่น่ากังวลครับ โลหะอะไรก็ตาม มันก็ต้องมีการสึกหลอ ไปตามกาลเวลาครับ เมืองนอกส่วนมากจะยิงกันแต่ลูกแรงสูงๆ (ลูกจริงบ้านเรา)

ถ้ามาอยู่บ้านเรายิงส่วนมากจะเป็นลูกซ้อม ผมว่าไม่น่าจะมีปีญหาครับ แต่ก็อีกนั่นแหละ กว่าจะยิงครับ 20000 นัด ผมว่าถึงตอนนั้น ปืนกระบอกนี้อาจจะไปนอนเฝ้าบ้านท่านไปแล้วก็ได้ครับ

(มีเงินซื้อตัวใหม่มายิงแทน ส่วนตัวนี้เก็บ)

4.จากข้อสอง ทำให้ลึกๆผมเริ่มกังวลนิดหน่อยเกี่ยวกับความทนทานของ covert กับตัวเลข 20,000 นัด แต่คิดปลอบใจตัวเองว่าผู้ผลิตคงไม่เอาอลูมินั่มเกรดห่วยๆมาทำหรอกมั๊ง หรือว่าถ้าหากมองเผื่อระยะยาวจริงๆควรเล่น team match ไปเลย  แต่ใจผมรัก covert เลยทำใจลำบากจริงๆ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ซื้อตามใจชอบเถอะครับ ไม่งั้นอาจจะเสียเงิน 2 รอบ (ซื้อมันทั้ง 2 ตัว)

5.ผมไม่มีสิทธ์ซื้อปืนโครงการต้องจ่ายเต็ม ไปได้ร้านทางภาคเหนืออยู่ร้านนึงบอกของเข้าเดือนหน้าราคา 115,000 สำหรับโคเวิดราคานี้พอไหวไหมครับ
หรือหากท่านรู้จักร้านใดที่มีของเลยในตอนนี้รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับผม  ไหว้

Kimber สมัยนี้ก็ราคาประมาณนี้แหละครับ

6.อยากทราบราคาล่าสุด Team Match II หน้าร้านประมาณเท่าไหร่แล้วครับ

ไม่แน่ใจคครับ แต่ไม่น่าจะหนีกันไกลครับ

ไหว้ ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ  ไหว้

สีแดงครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 04:08:32 PM »

ถ้า...ห้านิ้ว ซื้อมาใช้แบบครอบคลุม เลือกทีมแมทหรือโกลด์แมทครับ ถ้าเน้นป้องกันตัวพาไปไหนด้วยบ่อย โปร คัฟเวิรท(๔.๒๕นิ้ว) ครับ Cheesy

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 04:33:36 PM »

สีแดงครับ

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำที่ดีครับผม  +1  ไหว้

#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 11:15:27 PM »

ถ้า...ห้านิ้ว ซื้อมาใช้แบบครอบคลุม เลือกทีมแมทหรือโกลด์แมทครับ ถ้าเน้นป้องกันตัวพาไปไหนด้วยบ่อย โปร คัฟเวิรท(๔.๒๕นิ้ว) ครับ Cheesy

ขอบคุณครับผม +1

rathawit21 @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 08:40:31 AM »

custom covert ii เพื่อนผมใช้อยู่ เลยมีโอกาสได้ลองยิงบ่อยๆ
สวย แปลกตา เบา ความแม่นยำในแง่ปืนใช้งาน เหลือเฟือครับ
ระยะ สิบห้าเมตร คนมือนิ่งๆ ยิงเต็มร้อยได้แน่นอน ที่สำคัญ คือ
กริปเลเซอร์ นุ่มกระชับมือดีมากครับ ศูนย์เล็งง่ายดีมาก
ถ้าชอบก็ซื้อเถอะครับ แต่อย่าเอาไปเปลี่ยนศูนย์นะครับ
ผิดวัตถุประสงค์ของปืนครับ

SPD # 17 silver
หน้า: [1]
  พิมพ์