๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 11:51:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง PARA CARRY LDA เปรียบเทียบกับปืนอื่น  (อ่าน 5522 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 05:40:57 PM »

Grin
พี่ๆที่เดินวังบูรพาช่วงนี้  เห็นมีวางขายที่ร้านใดบ้างครับ จะใหม่จะมือสอง ก็ได้ทั้งคู่ครับ จะไปดู
กรณีที่ไม่เห็น มีใครแนะนำยี่ห้ออื่นบ้างไหมครับ
มีกรอบนิดหน่อยคือ
- .45
- ลำกล้อง 3 นิ้ว
- มิใช่โคลท์ดีเฟนเดอร์ (ความจริงผมหลงไหลตัวนี้เลยนะครับ แต่ด้วยเหตุผลบางประการผมต้องตัดออกจากชอยส์)
ขอบคุณล่วงหน้าขอรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2008, 12:40:41 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 07:26:01 PM »

ถ้า 3" ก็คงมี Kimber ตระกูล Ultra ll ให้เลือกครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 12:59:45 AM »

พาราฯ Carry LDA คงต้องร้านปืนโยธินครับ  เพราะยังไม่เคยเห็นร้านอื่นนำพาราฯ รุ่นใหม่ ๆ เข้ามา
ถ้าชอบ Colt ดีเฟนเดอร์  ลองดูคิมเบอร์แบบคุณ g abac แนะนำก็ได้ 
ตอนนี้หลายร้าน เริ่มมีคิมเบอร์ล็อทใหม่เข้ามา ผมว่ารุ่น CDP ก็น่าสนใจ

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 12:12:25 PM »

Grin ขอบคุณทั้งคุณ g-abac และ พี่ชลธิต สำหรับคำแนะนำครับ
ความจริงคือแม้ผมจะหลงไหลรูปทรงของปืน ตระกูล โคลท์ดีเฟนเดอร์ (และยี่ห้ออื่นที่ใกล้เคียง)
แต่ไม่กล้าใช้ เพราะว่าเป็นคนออกจะลนๆ ยามคับขัน (ยังเจริญสติได้ไม่ดี)
ปัจจุบันผมใช้ลูกโม่ .38 ของสมิธอยู่ ข้อดีของลูกโม่คือชักออกจากเอวแล้วกดได้เลย
ไกดับเบิลของลูกโม่มีเซฟตี้แฝงอยู่โดยธรรมชาติคือ น้ำหนักไกและระยะเดินไก ที่มากจนไม่น่าจะลั่นหากไม่ตั้งใจจะยิงจริงๆ

ตอนนี้อยากได้ปืนกระบอกที่สอง สำรองเผื่อว่ากระบอกแรกโดนพรากไปจากตัวระหว่างถูกดำเนินคดี  Grin
เลยสนใจ .45 ด้วยเชื่อมั่นในอำนาจหยุดยั้ง ที่มากกว่า .38 หรือจะเป็น 9 มม. ก็ตาม

นี้เป็นเหตุผลที่ผมชอบ PARA CARRY LDA ด้วยได้ลองขอยิงของพี่สมาชิกที่อยู่ในเวปนี้แหละ
ไกไม่หนักเกินไปยิงให้แม่นได้แม้จะเป็นดับเบิลทุกนัด แต่ก็ไม่เบาเกินไป กำลังพอดีพอดี
แม้จะขึ้นลำมีลูกอยู่ในรังเพลิงแล้วเสียบไว้ในซองพก ก็ยังเชื่อว่าหากฝึกฝนจนเคยชิน จะชักปืนออกมาในยามคับขัน แล้วควบคุมกระสุนให้เข้าเป้า โดยไม่ลั่นออกมาก่อนเวลา
นี้รวมถึงเวลาลุกนั่งปกติก็เชื่อว่าจะไม่ลั่นโป้งป้างออกมา (จะใช้ซองที่ดีๆครับ)

ปืนที่ใช้กลไกแบบโคลท์ดีเฟนเดอร์ แม้จะตอบโจทย์ด้านขนาดกระสุน และขนาดที่เล็กเอื้อให้พกพาได้ยามจำเป็นเร่งด่วน
แต่ไม่รู้เป็นไงครับ ถ้าให้ผมพกพาขึ้นลำเอาลูกเข้ารังเพลิง แล้วใส่เซฟไว้ ผมกลับไม่กล้า (ไม่มีเหตุผลด้านวิทยาศาสตร์ เพียงแค่ไม่กล้าเท่านั้น)
มีพี่หลายท่านในเวปนี้แนะนำว่า (อาทิพี่ Ro@d) ความจริงไม่ต้องเอาลูกเข้ารังเพลิงไว้ก่อนดอก เพราะเราย่อมกระสากลิ่นอันตรายได้ก่อน ถึงตอนนั้นเรายังขึ้นลำปืนทันโดยไม่ต้องพกแบบขึ้นลำและใส่เซฟไว้ให้เสียวไส้ก็ทันถมถืด พี่บางท่านก็แนะนำว่าการขึ้นลำปืนตระกูลโคลท์แบบรวดเร็วกระทำได้หากฝึกซ้อมมากพอ
แต่ก็ย้อนกลับไปที่ธรรมชาติของตนเองที่บอกไว้แล้วว่าเป็นคนลน  มันก็หวาดไม่หาย

ถ้าเราจะเอาปืน .45 ตัวพกพา แบบชักจากซองแล้วกดได้เลย หากดูจากนิสัยของผมที่พล่ามมาเสียยาว
พี่ๆว่ามีตัวไหนเป็นตัวเลือกนอกจากพารา แครี่ LDA อีกไหมครับ
กล๊อก 36 คิดว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ (ไม่รู้ช่วงนี้มีขายหรือเปล่าก็ไม่รู้) ต้องใช้ซองพิเศษกันนิ้วโดนแล้วลั่นโดยไม่ตั้งใจด้วยใช่ไหมครับ

ต้องออกตัวว่าเป็นเด็กนักเรียนที่เลว เล่นเวป อวป มาตั้งนาน แต่ไม่ค่อยใส่ใจอ่านเรื่องเกี่ยวกับปืนออโตเลย ได้แต่อ่านผ่านๆ เลยไม่รู้เรื่องกลไกแตกฉานพอ
สิ่งที่เขียนมาข้างบนอาจปล่อยไก่ไปทั้งเล้าแล้วก็ได้  ฝากขอคำชี้แนะด้วยนะครับ Cheesy

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 08:22:09 PM »

Cheesy
แฮ่ะ แฮ่ะ ยกครับยก เผื่อมีผู้ใจดีแนะนำเพิ่ม

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 09:02:08 PM »

ผมเคยตอบโจทย์นี้..........

ปืนป้องกันตัว....ผมใช้ปืนลูกโม่ ฝึกยิงดับเบิ้ล นานจนเป็นความเคยชิน .... ใช้ S&W J-frame 2"
You can't teach an old dog new tricks ......... จะเปลี่ยนปืน เปลี่ยนรูปแบบใหม่ ขึ้นลำ ลดนก เข้าเชฟ ฯลฯ ไม่คุ้น ไม่มั่นใจ

พอกล็อก 17 ออกใหม่ๆ จับแล้วว่าใช่เลย แต่มันยาวไปหน่อยเสียบด้านหน้าไม่ได้ ต่อมาก็เอากล็อก 30 มาใช้ แต่ติดเรื่องขอป.12 ขนาด.45
เลยหากล็อก 26 มาเตรียมไว้ .... พอระงับการออกป.12    ทีนี้ก็เลยเลือกง่าย 
ใช้ควบกันสองปืน J-frame กับกล็อก 30 แบบพกใน แล้วแต่สภาพแวดล้อม
ถ้าเป็นในพื้นที่เราเองก็ใช้กล็อก21 พกซองนอกแบบแนบตัว  ใส่Jacketทับ       Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 06:24:36 PM »

นายสมชายเคยตอบโจทย์เดียวกันนี้มาแล้วสองครั้งครับ... ครั้งแรกใช้สมิธชี๊ฟสองนิ้วติดตัว ใส่ลูกเต็มห้านัดแล้วมีสปีดโหลดเดอร์สามสี่ตัวกลิ้งอยู่ในเก๊ะหน้ารถบ้าง อยู่ในกระเป๋าที่ถือเป็นประจำบ้าง อยู่ในกระเป๋ากางเกง อยู่ในทุกที่ ที่อยากให้อยู่...

ครั้งที่สองใช้ Glock19 โดยปล่อยพกรังเพลิงว่าง เพราะกระชากลำเลื่อน G19 ง่ายกว่าและเบาแรงกว่า 1911 ขนาด .45 แยะครับ...

มาครั้งล่าสุดเมื่อ 7 ปีที่แล้วนายสมชายลาออกจากราชการ และมีเวลา"เล่น"กับ 1911 เลยปล่อยให้ G19 อยู่ในกล่องมั่ง... ฮา

ใครคิดว่าขึ้นลำ 1911 ได้เร็วทันใจในเวลาฉุกเฉิน... ให้ทดลองเอามือเลอะน้ำมัน เลอะแกงจืด หรือเลอะคราบไข่เจียวแล้วขึ้นลำ 1911 ดูครับ... ไม่เหมือนสถานการณ์ที่ซ้อมเอาไว้แน่ๆ...

หรือถ้าไม่อยากให้ปืนเลอะเทอะเปรอะเปื้อน... ลองขึ้นลำเวลาล้างปืน มือเลอะน้ำมันล้างปืนแล้วเช็ดออกโดยไม่ล้างฟอกสบู่ให้เกลี้ยง จะขึ้นลำยากมากครับ... ซึ่งตามสถานการณ์จริง อาจเป็นมือเปื้อนเมือกเลือดของเราเองก็ได้ครับ... กึ๋ยส์

ตอบคำถามท่านจิ้งจอกเดียวดาย...

นายสมชายอยากให้มอง Cz75 ด้วยครับ... กระสุน 9 พาราฯ ไม่ได้ด้อยกว่า .45 เท่าใดนักหรอกครับ โดยเฉพาะใช้ติดตัวเวลาเกิดเรื่องแล้วปืนกระบอกแรกถูกพรากไป... กระสุนที่หาง่ายที่สุดทุกแห่งที่เราจะตะลอนๆ ระหว่างหลบมรสุมชีวิตจนกว่าภัยมืดจะหมดไป แล้วกลับมาขึ้นศาลคือ 9 พาราฯครับ...

ระหว่างหลบนอนตามเกสเฮ้าส์ ตามบ้านมิตรรักแฟนเพลงหรือซุ่มตามเมืองท่องเที่ยวชายทะเลน่ะ 9 พาราฯ จะหาง่ายที่สุดครับ แว่บเข้าสนามซ้อมทุกแห่งมีหมด... ปริมาณน้อย น้ำหนักเบา มีติดปืนแค่แม็กเดียวก็เตลิดได้ต่ออีกไกล... เวลายิงแล้วทิ้งปลอกเรี่ยราดข้างทางไม่ค่อยมีใครสนใจด้วย ไม่เหมือนปลอก .45 ที่เด็กวัยรุ่นหัดเล่นปืนเห็นปุ๊บแล้วก็สะกิดเพื่อนว่าโอ้โห สิบเบ็ดด้วยโว้ย... แต่คนยิงจะซวย เพราะเป็นเป้าความสนใจ...

Cz75 มีมุมด้ามเดียวกับ 1911 เป๊ะๆ หน้าตัดด้ามรูปไข่ ถ้านายสมชายจะซื้ออีกกระบอก จะเอา Cz75 Compact ครับ... แต่บังเอิญมี G19 แล้ว เลยไม่คิดจะซื้ออีกครับ...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 09:48:28 PM »

กระบอกนี้พอไหวไหมครับ...

ลำกล้อง 3 1/4 นิ้ว...

ไกดับเบิ้ล...

แต่ร้านไหนเอาเข้ามาผมไม่รู้นะครับ... คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2008, 09:51:40 PM โดย rute » บันทึกการเข้า
Firing Pin
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 10:39:20 PM »

ผมคุ้นชินถนัดใช้งาน1911แบบขึ้นลำแล้วลดนกครับ ซึ่งมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป ข้อดีข้อหนึ่งที่ผมเลือกที่จะเตรียมตัวแบบนี้ ก็คือความเงียบครับ ยิ่งมืดๆคลำๆเอามือจับด้ามแล้วก็หัวแม่มือง้างนก คลิกเดียว ปืนอยู่ในแนวยิงนิ้วชี้ทาบโกร่งไก ส่วนตัวแล้วถนัดกว่าจะกระชากลำเลื่อนขึ้นลำตอนจะใช้ เพราะว่าต้องดึงลำเลื่อนแล้วก็ปล่อยเต็มที่มันถึงจะชัวร์ ถ้าค่อยๆดึงค่อยๆผ่อนกลัวเสียงดังอาจขัดลำเสียรังวัดไปปล่าวๆ อ้อที่ผมกล้าขึ้นลำแล้วลดนกอีกข้อคือปืนเป็นคิมเบอร์รุ่น2ครับ มีสมอล็อกเข็มอีกชั้น ขอรั้งปลอกอยู่นอก(บางคนว่าเจอปัญหาเรื่องการคัดปลอกอยู่บ้าง แต่มีข้อดีตรงเอาไว้คลำในที่มืดๆ ตรวจสอบได้ง่ายดีว่ามีกระสุนอยู่หรือไม่ เผื่อหลงลืม)อีกตัวโคลท์380ตัวเล็กเตรียมพร้อมแบบเดียวกัน ตัวนี้ถนัดกว่ายิ่งมืดๆก็ง้างนกลดนกมือเดียวคล่องตัวครับ(ที่โพสก็ไม่ได้โอ้อวดหรือมีเจตนาเป็นอื่นนะครับ) แค่ถนัดแบบนี้เพราะผมชอบคลำๆในที่มืดจริงๆความเห็นส่วนตัวครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2008, 10:54:04 PM โดย Firing Pin » บันทึกการเข้า
kopchai
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 10:41:55 PM »

เห็นผ่านๆ ตรงร้านหน้าดิโอสยามครับ Wink
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 11:05:33 AM »

Cheesy
ขอบพระคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับ
สำหรับคุณ Kobchai ผมจะลองไปเดินดูแถวดิโอลด์นะครับ (คาดว่าเป็นมือสอง)

สำหรับพี่ Firing Pin ขอบคุณเรื่องเทคนิคการใช้ปืนครับ  หากท้ายสุดต้องย้อนกลับไปที่กลไกแบบ 1911 ผมจะมองหาตัวทีมีสมอล๊อกเข็มแบบที่พี่ใช้

สำหรับคุณหมอ RUTE ผมลองค้นเวป S&W ดูแล้วครับ  สวยดี  แต่คาดว่าเมืองไทยไม่มีร้านไหนสั่งเข้ามาแน่เลย

สำหรับพี่นายสมชาย (ฮา) ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่อง CZ Compact และ ภาคสวยงามของกระสุน 9 มม.ครับ  ไอ้เรื่องหนีไปตั้งหลักที่บ้านมิตรรักแฟนเพลง หรือเมืองท่องเที่ยวชายทะเล ก่อนกลับมาขึ้นศาลสู้คดี ผมเชือว่าหากต้องมีเกิดขึ้นจริงๆ กระสุนสิบเบ็ด หนึ่งกล่องที่เอาติดตัวไปก็น่าจะพอครับ อิอิ (เขียนไปก็เคาะโต๊ะแก้เคล็ดไปด้วย) ถ้าจะมีปัญหาก็คงมีแค่ญาติมิตรของอีกฝ่าย (เอ..ญาติมิตรผู้ร้ายนี่อาฆาตแรงหรือเปล่าไม่รู้เนาะ..... สาธุผมคงไม่ได้ดวลกับคนดีๆล่ะนะ)  กับตำรวจคงไม่มีปัญหาเพราะท่านก็เอาเจ้าสมิธผมไปเก็บตรวจสอบเป็นหลักฐานประกอบสำนวนแล้วนิ  เชื่อว่าพี่นายสมชาย (ฮา) แนะนำเจ้า CZ Compact ก็ด้วยความเล็ก กลไกที่เซฟพอตัวให้ลูกเข้ารังเพลิงเตรียมไว้  และกดนัดแรกด้วย DA สำคัญที่สุดคือด้ามปืนที่เป็นมิตรกับธรรมชาติการเล็งการยิงของคนเหมือนเจ้า 1911..
ขอบคุณอีกครั้งครับ  ปล. เรื่องมือเปื้อนเลือดนี่ผมก็ว่าจะลองเอาเลือดไก่ไปทามือตอนซ้อมยิงเหมือนกันครับ  เกริ่นๆกับน้าธวัชชัยที่สนามประจำไว้เหมือนกัน ตอนนี้เริ่มหัดยิงมือซ้ายแบบนั่งยองๆเอามือขวากุมพุงเอาไว้ แบบสมมติว่าโดนทั้งแขนขวา ทั้งพุง แต่ยังกัดฟันสู้  ได้เลือดไก่ทามือซ้ายอีกต้องสนุกสุดๆ ฮ่า ฮ่า ฮ่า (เคาะโต๊ะ)

สำหรับพี่ธำรง  เห็นด้วยครับ You can't teach an old dog new tricks จะหมาบ้าน หมาป่า สอนย๊ากยาก แถมเป็นหมาขี้กลัวอีก

มีพี่ท่านใดมี GLOCK 36 แล้วใจดีอยากให้หมาป่าลองได้ไหมครับ  หมาป่าจะหาลูกไปเอง  เห็นบางคนเขาบอกว่ามันสะบัดแรง ยิงต่อเนื่องไม่ค่อยง่าย
ของอย่างนี้ต้องลองด้วยตัวเอง....  ขอบพระคุณครับ Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 12:05:07 PM »

ที่นายสมชายกลัวมาก ไม่ใช่ยิงกับมิจฉาชีพกระจอกครับ... เพราะพวกนั้นคงไม่เจอกับนายสมชาย เนื่องจากนายสมชายเลือกสถานที่และเวลาไม่ให้ประจวบเหมาะสำหรับเป็นเหยื่อของคนอาชีพนั้นครับ...

คนสุจริตชนที่ไม่ใช่ข้าราชการมีหน้าที่เกี่ยวข้องกับเรื่องบู๊... มีโอกาสใช้ปืนอยู่แค่สองเรื่อง เรื่องแรกขโมยขโจรเข้าบ้าน ซึ่งเรื่องแบบนั้นถ้าเกิดในบ้านเรา เราก็ไม่ต้องหนักใจเรื่องคดี ไม่ต้องหนี เพราะยังไงก็ไม่หนักเท่าไหร่ เป็นแค่โจรกระจอก...

เรื่องที่สองที่น่ากลัวคือไปมีเรื่องมีราวกับคนมีสมัครพรรคพวก อย่างเช่นลูกน้องเจ้าพ่อ ลูกน้องกลุ่มคนมีอาชีพนอกกฏหมาย ลูกนักการเมืองฯลฯ... ลูกน้องของกลุ่มนี้มักไม่มีสมอง ทำอะไรบุ่มบ่ามไม่ได้คิด มักเกิดเรื่องด้วยความไม่คาดฝันและไม่ได้อยู่ในแผนการณ์... แปลว่าเราคาดการณ์ไม่ได้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น ทำนองเดียวกับเราขับรถตามหลัง"มือใหม่หัดขับ"อยู่บนถนน ซึ่งเดาไม่ออกว่าจะไปทางไหน...

คนกลุ่มนี้สามารถมีเรื่องกับเราง่ายมาก ขึ้นอยู่กับดวงและความซวยด้วย... ตัวอย่างเช่นขับรถไปบนถนนแล้วเกิดเฉี่ยวกับรถซึ่งคะนอง แทนที่จะขอโทษขอโพยแล้วเรียกตำรวจเรียกประกันเคลียร์ กลับออกท่านักเลงใส่ ฯลฯ เป็นต้น...

เกิดเรื่องแล้วนายสมชายไม่กลัวเรื่องความอาฆาตมาดร้ายของญาติคู่กรณีครับ แต่กลัวเรื่องถูกตามเก็บพยาน เก็บโจทก์ มากกว่า... เพราะถ้าไม่มีโจทก์ ไม่มีพยาน ก็เหลือแต่อัยการกับตำรวจให้วิ่งเรื่องครับ...

สำหรับเรื่องมือลื่นขึ้นลำปืน 1911 ไม่ต้องลองถึงขนาดเอาเลือดไก่ทามือหรอกครับ... แค่ทดลองกับปืนเปล่าๆไม่มีกระสุนหลังทานข้าวเสร็จแล้ว ทดลองเอาน้ำแกงราดมือแล้วเช็ดมือกับผ้าก่อนขึ้นลำฯ... สมมติสถานการณ์เกิดเหตุในโต๊ะอาหารแล้วทุกคนผุดลุกวิ่งกันคนละทาง โต๊ะเก้าอี้ล้มระเนระนาดกับข้าวกระจายกับข้าวเลอะมือ ไปล้างมือก็ไม่ทัน ต้องเช็ดมือกับกางเกง...

สามารถเกิดกับอาหารมื้อเย็นเพราะเหยื่อเหนี่อยทั้งวัน นั่งสบายอารมณ์ทานข้าวไม่ทันระวังตัว... เมื่อลองแล้วจะได้ความคิดที่เหมาะสมกับตนเองได้ครับ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 02:11:46 PM »

ประการสำคัญ คว้าข้อมือเมียให้ไวด้วยครับ

สำหรับ พี่ นายสมชาย (ฮา)   ลืมไม่ได้นะครับ
  ยิ้มีเลศนัย

ไม่รู้ในใจ คิดอยากจะคว้าผิดมั้ยหนอ   คิก คิก ไหว้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 02:57:44 PM »

จริงๆแล้ว ปืน .45 ไก double มีหลายยี่ห้อครับ 

Para LDA Carry ของพี่ชายผมก็มีหนึ่งกระบอก ตอนไปลองยิงก็ดีมากครับ ชัก แล้ว เหนี่ยวๆ แถมเข้าเซฟได้อีกด้วย ถือว่าปลอดภัยเลยถ้าจะพกขึ้นลำ

มิติปืนก็บางกระทัดลัดดี หาตัวเทียบได้ยากครับ

แต่ถ้าจะให้เสียอยู่อย่างเดียว คือ เรื่องสนิมครับ Para LDA Carry นี่สนิมขึ้นง่ายมาก (แต่ก็ไม่ได้ง่ายไปกว่า Kimber หรือ ยี่ห้ออื่นๆนะครับ) ถ้าจะเอามาเป็นปืนพกประจำคงมสีน้องหนึมมากแทะ กวนใจแน่ๆ

ยี่ห้อที่ทนสนิมหน่อยก็พอมีครับ ถ้าไก double มีเซฟก็ไม่พ้น SIG P220 Carry หรือ HK .45 Compact. ถ้าไก Single ก็หนีไม่พ้น Glock หรือ Kahr ครับ

ค่อนข้างเข้าใจคำถาม เพระส่วนตัวเจอมาแล้ว ได้ Kimber Ultra Carry II มาแล้วไม่ได้ใช้ ตั่งแต่น้องหนิมถามหาวันที่สองหลังเอาไปใช้งาน กลับมาหา HK USP Compact 9mm เหมือนเดิมครับ
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 07:16:25 PM »

ที่นายสมชายกลัวมาก ไม่ใช่ยิงกับมิจฉาชีพกระจอกครับ... เพราะพวกนั้นคงไม่เจอกับนายสมชาย เนื่องจากนายสมชายเลือกสถานที่และเวลาไม่ให้ประจวบเหมาะสำหรับเป็นเหยื่อของคนอาชีพนั้นครับ...

คนสุจริตชนที่ไม่ใช่ข้าราชการมีหน้าที่เกี่ยวข้องกับเรื่องบู๊... มีโอกาสใช้ปืนอยู่แค่สองเรื่อง เรื่องแรกขโมยขโจรเข้าบ้าน ซึ่งเรื่องแบบนั้นถ้าเกิดในบ้านเรา เราก็ไม่ต้องหนักใจเรื่องคดี ไม่ต้องหนี เพราะยังไงก็ไม่หนักเท่าไหร่ เป็นแค่โจรกระจอก...

เรื่องที่สองที่น่ากลัวคือไปมีเรื่องมีราวกับคนมีสมัครพรรคพวก อย่างเช่นลูกน้องเจ้าพ่อ ลูกน้องกลุ่มคนมีอาชีพนอกกฏหมาย ลูกนักการเมืองฯลฯ... ลูกน้องของกลุ่มนี้มักไม่มีสมอง ทำอะไรบุ่มบ่ามไม่ได้คิด มักเกิดเรื่องด้วยความไม่คาดฝันและไม่ได้อยู่ในแผนการณ์... แปลว่าเราคาดการณ์ไม่ได้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น ทำนองเดียวกับเราขับรถตามหลัง"มือใหม่หัดขับ"อยู่บนถนน ซึ่งเดาไม่ออกว่าจะไปทางไหน...

คนกลุ่มนี้สามารถมีเรื่องกับเราง่ายมาก ขึ้นอยู่กับดวงและความซวยด้วย... ตัวอย่างเช่นขับรถไปบนถนนแล้วเกิดเฉี่ยวกับรถซึ่งคะนอง แทนที่จะขอโทษขอโพยแล้วเรียกตำรวจเรียกประกันเคลียร์ กลับออกท่านักเลงใส่ ฯลฯ เป็นต้น...

เกิดเรื่องแล้วนายสมชายไม่กลัวเรื่องความอาฆาตมาดร้ายของญาติคู่กรณีครับ แต่กลัวเรื่องถูกตามเก็บพยาน เก็บโจทก์ มากกว่า... เพราะถ้าไม่มีโจทก์ ไม่มีพยาน ก็เหลือแต่อัยการกับตำรวจให้วิ่งเรื่องครับ...

สำหรับเรื่องมือลื่นขึ้นลำปืน 1911 ไม่ต้องลองถึงขนาดเอาเลือดไก่ทามือหรอกครับ... แค่ทดลองกับปืนเปล่าๆไม่มีกระสุนหลังทานข้าวเสร็จแล้ว ทดลองเอาน้ำแกงราดมือแล้วเช็ดมือกับผ้าก่อนขึ้นลำฯ... สมมติสถานการณ์เกิดเหตุในโต๊ะอาหารแล้วทุกคนผุดลุกวิ่งกันคนละทาง โต๊ะเก้าอี้ล้มระเนระนาดกับข้าวกระจายกับข้าวเลอะมือ ไปล้างมือก็ไม่ทัน ต้องเช็ดมือกับกางเกง...

สามารถเกิดกับอาหารมื้อเย็นเพราะเหยื่อเหนี่อยทั้งวัน นั่งสบายอารมณ์ทานข้าวไม่ทันระวังตัว... เมื่อลองแล้วจะได้ความคิดที่เหมาะสมกับตนเองได้ครับ...
น่าสนใจมากครับ เลยลองดูกับน้ำมัน S70 ยากใช้ได้เชียว ขอบคุณครับ ไหว้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
หน้า: [1]
  พิมพ์