๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:22:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำถาม – คำตอบ ปืนผิดมือ ปืนผิดบ้าน รับจำนำปืน ฯลฯ ผิด - ไม่ผิด  (อ่าน 122559 ครั้ง)
pgpin รักพ่อหลวงยิ่งชีพ
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:43:30 AM »

ขอบคุณมากครับ
farmer
Jr. Member
**

คะแนน 1

รักออกแบบไม่ได้

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 06:21:09 PM »

ขอบคุณท่านจกท มากครับ ไหว้ +ให้1คะแนนเลยครับ
Moo hatyai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 10:54:01 AM »

..ได้ความรู้มากเลยครับ...มีประโยชน์มากๆ.!!!
horizon!
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 11:32:03 PM »

เยี่ยมเลยครับได้ความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับ
Lek Joker
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 09:12:04 PM »

Shockedได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นเลยครับ พอดีเป็นมือใหม่ครับ
virgin_man
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 01:08:26 PM »

ถาม  มีเพื่อนมาขอยืมเงินโดยจะนำอาวุธมาวางจำนำไว้  อย่างนี้ถ้ารับจำนำไว้จะมีความ

ผิดหรือไม่ครับ

ตอบ  ก่อนอื่นต้องขออธิบายหลักกฎหมายในเรื่องนี้ก่อนครับ  การรับจำนำปืนประกอบ

ไปด้วยสัญญาประธานคือสัญญากู้ยืมเงิน และสัญญาจำนำซึ่งเป็นสัญญาอุปกรณ์     ซึ่งตาม

กฎหมายการจำนำคือการนำทรัพย์สินมาวางไว้เพื่อเป็นประกันการชำระหนี้เงินกู้โดยส่งมอบ

การครอบครองให้แก่ผู้รับจำนำ  ซึ่งโดยส่วนตัวของผมเห็นว่าการรับจำนำนั้นถือเสมือนว่าเจ้า

ของปืนได้มอบอำนาจในการครอบครองดูแลอาวุธปืนดังกล่าวให้แก่ผู้รับจำนำแล้ว และผู้รับ

จำนำก็ได้ครอบครองไว้เพื่อเป็นประกันการชำระหนี้ของตน  ทั้งตาม ป.พ.พ. ก็ให้อำนาจผู้รับ

จำนำทรัพย์ที่จำนำออกขายทอดตลาดได้ในกรณีที่ผู้จำนำไม่มาชำระหนี้ตามกำหนด  จึงพอ

จะถือได้ว่าผู้รับจำนำยึดถือครอบครองอาวุธปืนไว้เพื่อตน  จึงมีความผิดฐานมีอาวุธปืนไว้ใน

ความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต  ซึ่งแตกต่างจากกรณีการรับฝากปืนไว้  ซึ่งเห็นได้ชัด

ว่าผู้รับฝากมิได้มีเจตนาจะยึดถืออาวุธปืนไว้เพื่อตน  นอกจากนี้ยังเคยมีคำพิพากษาศาลฎีกา

วินิจฉัยไว้ดังนี้คือ

คำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๑๒๗๙ / ๒๕๐๘  การที่จำเลยที่ ๑ รับจำนำอาวุธปืนและเครื่อง

กระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยมิได้รับอนุญาต จึงเป็นความผิดเฉพาะตัวของจำเลยที่ ๑

ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ มาตรา ๗ โดยเฉพาะความผิดตามมาตรา ๗ ผู้ฝ่าฝืนจะมีความ

ผิดก็ต่อเมื่อมีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่ เมื่อ

ปรากฏว่าจำเลยที่ ๒ เป็นผู้ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนแล้วนำไปจำนำไว้

กับจำเลยที่ ๒ ดังนี้ การกระทำของจำเลยที่ ๒ จึงไม่เป็นความผิดฐานสนับสนุนตามโจทก์ฟ้อง

ข้อสังเกต – ตามคำพิพากษานี้ได้วินิจฉัยไว้ด้วยว่าผู้จำนำไม่มีความผิดฐานใด ๆ ด้วย

คำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๗๘๐๓ / ๒๕๔๓  ตาม พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๗

บัญญัติว่า "ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะ

ได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่" การที่นาย ส. จำนำอาวุธปืนไว้แก่จำเลยที่ ๑ โดยจำเลย

ที่ ๑ รับมอบอาวุธปืนไว้ในครอบครองเพื่อเป็นประกันการชำระหนี้ ย่อมถือได้ว่าจำเลยที่ ๑ มีอาวุธ

ปืนไว้ในครอบครองแล้ว เมื่อจำเลยที่ ๑ ไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่ให้มีอาวุธปืนไว้ใน

ครอบครอง จำเลยที่ ๑ จึงมีความผิดตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๗๒ วรรคสาม

แบบนี้กรรมมันก็ตกอยู่กับผู้รับจำนำหน่ะสิ น่าสงสารเสียเงินค่าจำนำแล้วไม่พอยังต้องมาโดนคดีศาลอีก เวรกรรมแท้ ๆ

......ชีวิตมีขึ้นมีลง ถ้าขึ้นก็อย่าหลง ถ้าลงก็อย่าท้อ......
wissawa
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

จงทำในสิ่งที่ถูกต้อง มิใช่ทำในสิ่งที่ต้องทำ

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:07:36 PM »

ขอบคุณเป็นความรู้ครับ
Mr.ToN
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 11:01:00 PM »

ขอสอบถามเป็นข้อมูลครับ
ถ้าผมซื้อปืนสวัสดิการโดยใช้เอกสารของพี่เมียซื่งเป็นราชการซื้อให้
ขอคำแนะนำครับ ว่าควรหรือไม่
"ความคิด คือ ศัตรูตัวฉกาจ"
" ไม่ดูถูกคน รู้ตน ไม่ลืมตัว ไม่เอาชั่วให้คนอื่น "
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:31:54 AM »

มีประโยชน์มากๆๆครับขอบคุณครับ เยาะเย้ย

(^_^) ล้มแล้วลุกคลุกคลาน คือ จิตวิญญาณของนักสู้ [-_-]
Phas1967
Jr. Member
**

คะแนน 9

โลกทั้งผองพี่น้องกัน

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 09:27:23 PM »

ถ้าผมซื้อปืนสวัสดิการโดยใช้เอกสารของพี่เมียซื่งเป็นราชการซื้อให้

ครึ่ง ทศวรรษ แห่งการรอคอย.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

SaD LOk YoM PeN Pai tAM KAM.
Mr.ToN
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 04:25:35 PM »

ครึ่ง ทศวรรษ แห่งการรอคอย.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ใช่ครับ ครึ่งทศวรรษ
รออออออออ......ร้อ.....รอ
 เยาะเย้ย
jirawad
Jr. Member
**

คะแนน 33

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 11:57:13 PM »

ขอบคุณครับ
susan
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 03:45:52 PM »

เรียนถามครับ  ไหว้
แล้วกรณีพ่อฝากอาวุธปืนไว้กับลูกสาวเพื่อเก็บรักษาแทนจะมีความผิดมั๊ยครับโดย
1. มีการสลักหลังใบ ป.4 ให้เก็บรักษาแทน
2. ปืนอยู่ผิดบ้านเลขที่,ผิดมือ
สันต์
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 08:40:41 PM »

ได้ความรู้จริงๆครับ.. Smiley Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 08:11:28 AM โดย สันต์ » บันทึกการเข้า

ความดี   คนดีทำง่าย    คนชั่วทำยาก
ความชั่ว  คนชั่วทำง่าย  แต่คนดีทำยาก
สันต์
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 08:10:59 AM »

เนื่องจากระยะหลังผมสังเกตเห็นว่ามักมีคำถามเกี่ยวกับเรื่องปืนผิดมือ – ผิดบ้าน  ว่ามีความ

ผิดหรือไม่เพียงไร  ซึ่งทั้งผู้ฝากและผู้รับฝากต่างก็ไม่สบายใจด้วยเกรงว่าจะมีความผิดตามกฎหมาย 

วันนี้มีโอกาสดีจึงขอรวบรวมคำถาม – คำตอบเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวมาไว้ในที่เดียวกัน  รวมทั้งผมได้

พยายามรวบรวมคำพิพากษาฎีกาที่เกี่ยวข้องกับเรื่องดังกล่าวมาอ้างอิงไว้ในที่เดียวกันด้วย  หากมีข้อ

ผิดพลาดประการใดหรือสมาชิกท่านใดมีข้อคิดเห็นหรือคำถามใดเพิ่มเติม  ขอเชิญท้วงติงและร่วม

แสดงความคิดเห็นได้เต็มที่ครับ 

เรียนถามพี่ Yoshiki_Silencer - รักในหลวง ครับ
สงสัยครับ..?
ในกรณีที่ข้าราชการชื่อ นาย ก. ใช้สิทธิ์ซื้อปืนโครงมา ๒ กระบอก (ปืนโครงการจะโอน หรือ ขาย ได้ก็ต่อเมื่อครบ ๕ ปี ใช่ไหมครับ )
แล้วถ้ามี คนรู้จัก/ เพื่อสนิท หรือ  ญาติพี่น้อง มาขอซื้อต่อ โดยที่ นาย ก. ก็ขายให้ไป ซึ่งยังไม่ครบกำหนด ๕ ปี
แต่ นาย ก. ทำที่ว่า เอาปืนตัวเองไปจำนำกับบุคคลที่กล่าวมาข้างต้น
โดยทำเอกสารการจำนำไว้เรียบร้อย มีพยานเซ็นรับรอง  แบบนี้จะผิดไหมครับ 
และถ้าเกิดคนที่ซื้อปืนกับ นาย ก. ไปโดนจับ ในกรณีใดก็แล้วแต่   นาย ก. นั้นจะมีความผิดไปด้วยไหมครับ...?

ขอบคุณครับ 

ความดี   คนดีทำง่าย    คนชั่วทำยาก
ความชั่ว  คนชั่วทำง่าย  แต่คนดีทำยาก
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์