๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:13:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำถาม – คำตอบ ปืนผิดมือ ปืนผิดบ้าน รับจำนำปืน ฯลฯ ผิด - ไม่ผิด  (อ่าน 122557 ครั้ง)
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 01:51:17 PM »

คลังความรู้สำหรับผู้มีอาวุธปืน  เข้ามารับความรู้ด้วยคนครับ ... ไหว้
betsports
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 11:14:08 AM »

ว๊าวๆๆ เป็นประโยชน์มากๆเลยคับ
captain-xx
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:54:21 AM »

ดีจังคับ ขอบคุณมากนะคับ

prawity
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 08:17:13 PM »

ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ครับ
Rose 888
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 02:08:09 PM »

ขอบคุณครับท่าน
md
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 06:04:35 PM »

ขอบคุณครับเป็นความรู้ให้กับผู้ที่ไม่เขาใจ พ.ร.บ. อาวุธปืนฯจริงๆครับ.. เยี่ยม เยี่ยม
krulong
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:26:02 AM »

มารับความรู้ครับ ขอบคุณครับ ไหว้
peyai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 12:59:35 PM »

ผมรบกวนขอความรู้เกี่ยวกับการโอนปืนที่เป็นมรดกของคุณพ่อ(ยังมีชีวิตอยู่)ให้ลูกว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ ผมอยู่คนละจังหวัดกับคุณพ่อ  ขอบคุณล่วงหน้าไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ
kook205
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 02:40:03 PM »

ผมน้องใหม่รายงานตัวและสอบถามนิดหนึ่งครับ
หากพ่อผมเองนำปืน .45 มาฝากไว้ที่บ้านผมโดยที่ท่านจะไปต่างจังหวัด พ่อมีใบอนุญาติทุกอย่าง แต่ผมยังไม่มีใบอนุญาติ
กรณีนี้ผมจะมีความผิดไหมครับ
Snow-white
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 04:55:07 PM »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากเลยครับ
prasakol
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 02:29:39 PM »

มาเพิ่มเติมความรู้ ให้หายปึกครับ Grin

สนใจพระเครื่องต้องที่ พระสกลดอทคอม
www.prasakol.com
pgpin รักพ่อหลวงยิ่งชีพ
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 01:54:24 PM »

กรณีของผมนะครับ
ปืนกระบอกที่มีอยู่ซื้อตอน อายุ 30(44) ในใบอนุญาติก็ระบุบ้านที่เคยอาศัย(บ้านแม่)ไว้ เคยไปทำเรื่องย้ายครั้งนึงเพราะไปซื้อบ้านใหม่ในใบอนุญาติเลยมีต่อท้ายว่าย้ายมาที่ใหม่แล้ว ประเด็นของผมอยู่ที่ว่าหลายปีก่อนผมจับธุรกิจบ้านมือสองและต้องย้ายชื่อตัวเองไปอยู่ในบ้านมือสองนั้นๆ โดยที่ผมไม่ได้ไปทำการแจ้งย้ายปืนตามไป จนกระทั่งผมขายบ้านมือสองนั้นไปและก็ได้ขายบ้านที่ในใบอนุญาติปืนต่อท้ายไว้(แจ้งครั้งแรก) มาซื้อบ้านใหม่จนปัจจุบัน 3 ปีกว่าแล้วยังไม่ได้ไปแจ้งย้ายปืนเข้ามาที่บ้านใหม่เลยครับ ลักษณะแบบนี้ผมจะมีโทษหรือไม่ครับ
ขอบพระคุณมากๆล่วงหน้าครับ
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:02:33 PM »

กรณีของผมนะครับ
ปืนกระบอกที่มีอยู่ซื้อตอน อายุ 30(44) ในใบอนุญาติก็ระบุบ้านที่เคยอาศัย(บ้านแม่)ไว้ เคยไปทำเรื่องย้ายครั้งนึงเพราะไปซื้อบ้านใหม่ในใบอนุญาติเลยมีต่อท้ายว่าย้ายมาที่ใหม่แล้ว ประเด็นของผมอยู่ที่ว่าหลายปีก่อนผมจับธุรกิจบ้านมือสองและต้องย้ายชื่อตัวเองไปอยู่ในบ้านมือสองนั้นๆ โดยที่ผมไม่ได้ไปทำการแจ้งย้ายปืนตามไป จนกระทั่งผมขายบ้านมือสองนั้นไปและก็ได้ขายบ้านที่ในใบอนุญาติปืนต่อท้ายไว้(แจ้งครั้งแรก) มาซื้อบ้านใหม่จนปัจจุบัน 3 ปีกว่าแล้วยังไม่ได้ไปแจ้งย้ายปืนเข้ามาที่บ้านใหม่เลยครับ ลักษณะแบบนี้ผมจะมีโทษหรือไม่ครับ
ขอบพระคุณมากๆล่วงหน้าครับ

ตามนี้ตรงตัวหนังสือสีแดงเลยครับ

ถาม  ในใบ ป.๔ ระบุเป็นบ้านเลขที่แห่งหนึ่ง  แต่เจ้าของปืนสามารถนำปืนไปใช้หรือนำ

ไปเก็บไว้ที่บ้านหลังอื่นนอกจากที่ระบุในบ้าน ป.๔  ได้หรือไม่  หรือหากนำไปฝากไว้ที่บ้านผู้อื่น 

คนรับฝากหรือเจ้าของปืนจะมีความผิดหรือไม่

ตอบ  หากนำไปฝากที่บ้านของผู้อื่นย่อมไม่มีความผิดดังที่ได้อธิบายไปแล้วข้างต้น

ส่วนกรณีที่ใบ ป.๔  ระบุบ้านเลขที่แห่งหนึ่ง  แต่เจ้าของปืนนำไปใช้หรือนำไปเก็บไว้ที่

บ้านหลังอื่นนอกจากที่ระบุในใบ ป.๔  นั้น  ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ไม่ได้บัญญัติห้ามไว้แต่อย่างใด 

ซึ่งหลักทั่วไปในกฎหมายอาญานั้นเมื่อกฎหมายไม่ห้ามย่อมสามารถทำได้  ดังนั้นในกรณีจึงไม่มี

ความผิดตามกฎหมายแต่อย่างใด 

แต่หากเป็นกรณีที่เจ้าของปืนย้ายชื่อออกจากทะเบียนบ้านตามใบ ป.๔  เจ้าของปืนมีหน้า

ที่ต้องแจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ภายในสิบห้าวันนับแต่วันย้าย และถ้าเป็นการย้ายไปอยู่

ต่างท้องที่กันก็มีหน้าที่ต้องแจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ใหม่ภายในสิบห้าวันนับแต่วันย้าย

ไปถึงอีกด้วย  ซึ่งผู้ฝ่าฝืนมีโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาทเท่านั้น  ( พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ  มาตรา  ๖๒

, ๘๓ )

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
SIERRA1
ชัยชนะที่ยิ่งใหญ่คือการชนะใจตนเอง
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 05:59:17 PM »

เข้ามาเก็บเกี่ยวหาความรู้ครับ ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ผู้ชนะสร้างผู้ชนะ
GunsAoun
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 02:09:11 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดี ๆ และมีประโยชน์อย่างมาก (โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับมือใหม่อย่างผมซึ่งกำลังจะมีปืนไว้ในครอบครองเป็นกระบอกแรก)และก็ขอกล่าวสวัสดีกับท่านอาจารย์และสมาชิกทุกท่านด้วยครับ.
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์