๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:41:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำถาม – คำตอบ ปืนผิดมือ ปืนผิดบ้าน รับจำนำปืน ฯลฯ ผิด - ไม่ผิด  (อ่าน 122561 ครั้ง)
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:34:06 PM »

ก่อนอื่นผมต้องย้อนถามท่าน KKnD  ก่อนครับว่าท่านได้ย้ายทะเบียนไปอยู่ที่กรุงเทพมหานครด้วยหรือไม่

หากทะเบียนบ้านท่านและใบ ป.4  ยังอยู่ที่จังหวัดเชียงใหม่     กรณีนี้ก็จะเป็นไปตามข้อสันนิษฐานของกฎหมาย

ครับที่ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าผู้ใดมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านใด ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าผู้นั้นอยู่และมีภูมิลำเนาอยู่ ณ

ที่นั้น  ( พระราชบัญญัติการทะเบียนราษฎร  พ.ศ.2534  มาตรา  29 )  ซึ่งในกรณีนี้ท่าน KKnD  ไม่จำเป็นต้องแจ้ง

การย้ายถิ่นที่อยู่ต่อนายทะเบียนครับ  นอกจากนี้จากพฤติการณ์ที่เล่ามาพอจะถือได้ว่าท่านมีถิ่นที่อยู่ทั้งกรุงเทพ

มหานครและจังหวัดเชียงใหม่ครับ  แต่หากท่านย้ายทะเบียนบ้านไปที่กรุงเทพมหานครแล้วก็จำเป็นต้องดำเนินการ

ตามมาตรา  62  หากฝ่าฝืนก็มีโทษตามมาตรา  83  ครับ  คือปรับไม่เกิน  1,000  บาท

ส่วนกรณีที่ท่านนำอาวุธไปใช้ที่บ้านแฟนนั้นไม่เป็นความผิดตามกฎหมายครับ  ส่วนเหตุผลก็เป็นไปตามที่

ผมเคยได้ยกตัวอย่างเอาไว้ในตอนต้นของกระทู้แล้ว  หากท่านได้อ่านกระทู้ทบทวนอีกรอบหนึ่งแล้วเชื่อว่าน่าจะ

ได้คำตอบที่ต้องการครับ  เพียงแต่ในการขนย้ายอาวุธปืนไปยังบ้านแฟนของท่านนั้นต้องระวังไม่ให้กลายเป็นการ

พกพาอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตครับ 

หวังว่าคงได้ความกระจ่างในระดับหนึ่งนะครับ   เยี่ยม

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
KKnD
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 11:04:52 AM »

ขอบคุณท่าน Yoshiki_Silencer - รักในหลวง ครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีฏีกามาให้ดูบ้างหรือไม่ครับ เผื่อจะได้นำไปอ้างอิงเวลาถูกท่านตำรวจตรวจพบครับ ขอบคุณมากครับ  ไหว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 12:49:01 PM »

ขอบคุณท่าน Yoshiki_Silencer - รักในหลวง ครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีฏีกามาให้ดูบ้างหรือไม่ครับ เผื่อจะได้นำไปอ้างอิงเวลาถูกท่านตำรวจตรวจพบครับ ขอบคุณมากครับ  ไหว้

เกี่ยวกับเรื่องนี้เท่าที่ค้นคว้ายังไม่ปรากฏคำพิพากษาศาลฎีกาครับ  และเชื่อว่าคงไม่มีคดีประเภทนี้ขึ้นสู่การพิจารณาของศาลฎีกา

เนื่องจากตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ  ไม่ได้กำหนดความผิดฐานเก็บอาวุธปืนผิดบ้านไว้เป็นความผิด  เข้าตามหลักกฎหมายอาญาทั่วไปว่าไม่

มีกฎหมาย  ไม่มีโทษ  ไม่มีความผิด  เมื่อไม่มีความผิดเสียแล้วพนักงานสอบสวนย่อมไม่อาจตั้งข้อหาดำเนินคดี  และพนักงานอัยการก็ย่อม

ไม่สามารถสั่งฟ้องได้  เมื่อพนักงานอัยการไม่สามารถฟ้องคดีได้ย่อมไม่มีคดีขึ้นสู่การพิจารณาของศาลฎีกาครับ

ถ้าผู้จับกุมยืนยันจะจับกุมในข้อหานี้เมื่อไปถึงพนักงานสอบสวนเชื่อว่าพนักงานสอบสวนคงจะสั่งให้ปล่อยตัวไปครับ

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
Korakot Sombuttong
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 08:49:34 PM »

ปืนผม CZ 75 P07 Duty ตัวดันเซฟด้านซ้ายหลุดทำให้สปริงเซฟหลุดด้วย  ต้องเปลี่ยนทั้งดันเซฟด้านซ้ายและด้านขวาและสปริง  ใครช่วยผมได้บ้างครับ
onionP
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 02:29:56 PM »

ได้ความรู้ครับ
KKnD
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 01:49:20 PM »

ขอบคุณท่าน Yoshiki_Silencer - รักในหลวง ครับ แบบนี้ค่อยนำมาใช้ที่ กทม. แบบสบายใจหน่อย  ไหว้ ไหว้ ไหว้
BADBOY2499
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 07:44:40 PM »

ขอบคุณครับท่าน ได้ความรู้มากครับ
*-*จากใจ_รักในหลวง_
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:16:01 AM »

น้ำยารมดำปืนยาวมีขายที่ไหนครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 03:31:13 PM »

เรียนถามท่าน Yoshiki อีกรอบครับ... ไหว้

ในกรณีที่เราโอนลอยไป และผู้ที่รับปืนสัญญาว่าจะรีบทำใบ ป.3 ให้เรียบร้อย แต่ว่าระหว่างทางโดนจับข้อหาครอบครองปืนโดยไม่ได้รับการอนุญาติ พกพาปืนมาในที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุอันควร และปืนได้ส่งพิสูจน์ทางแผนกอาวุธปืนมีชื่อผมโชว์หราอยู่...

ขอปรึกษาว่าระหว่างนี้ต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องเตรียมหลักฐานอะไรบ้าง และจะโดนข้อหาอะไรบ้างครับ... ตอนนี้ปืนอยู่กับเจ้าหน้าที่ตำรวจครับ...

Engawa
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 04:53:17 PM »

ได้ความรู้มากครับ  ไหว้
wasun.c(อ้น)
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 08:16:21 PM »

ถาม  มีเพื่อนมาขอยืมเงินโดยจะนำอาวุธมาวางจำนำไว้  อย่างนี้ถ้ารับจำนำไว้จะมีความ

ผิดหรือไม่ครับ

ตอบ  ก่อนอื่นต้องขออธิบายหลักกฎหมายในเรื่องนี้ก่อนครับ  การรับจำนำปืนประกอบ

ไปด้วยสัญญาประธานคือสัญญากู้ยืมเงิน และสัญญาจำนำซึ่งเป็นสัญญาอุปกรณ์     ซึ่งตาม

กฎหมายการจำนำคือการนำทรัพย์สินมาวางไว้เพื่อเป็นประกันการชำระหนี้เงินกู้โดยส่งมอบ

การครอบครองให้แก่ผู้รับจำนำ  ซึ่งโดยส่วนตัวของผมเห็นว่าการรับจำนำนั้นถือเสมือนว่าเจ้า

ของปืนได้มอบอำนาจในการครอบครองดูแลอาวุธปืนดังกล่าวให้แก่ผู้รับจำนำแล้ว และผู้รับ

จำนำก็ได้ครอบครองไว้เพื่อเป็นประกันการชำระหนี้ของตน  ทั้งตาม ป.พ.พ. ก็ให้อำนาจผู้รับ

จำนำทรัพย์ที่จำนำออกขายทอดตลาดได้ในกรณีที่ผู้จำนำไม่มาชำระหนี้ตามกำหนด  จึงพอ

จะถือได้ว่าผู้รับจำนำยึดถือครอบครองอาวุธปืนไว้เพื่อตน  จึงมีความผิดฐานมีอาวุธปืนไว้ใน

ความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต  ซึ่งแตกต่างจากกรณีการรับฝากปืนไว้  ซึ่งเห็นได้ชัด

ว่าผู้รับฝากมิได้มีเจตนาจะยึดถืออาวุธปืนไว้เพื่อตน  นอกจากนี้ยังเคยมีคำพิพากษาศาลฎีกา

วินิจฉัยไว้ดังนี้คือ

คำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๑๒๗๙ / ๒๕๐๘  การที่จำเลยที่ ๑ รับจำนำอาวุธปืนและเครื่อง

กระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยมิได้รับอนุญาต จึงเป็นความผิดเฉพาะตัวของจำเลยที่ ๑

ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ มาตรา ๗ โดยเฉพาะความผิดตามมาตรา ๗ ผู้ฝ่าฝืนจะมีความ

ผิดก็ต่อเมื่อมีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่ เมื่อ

ปรากฏว่าจำเลยที่ ๒ เป็นผู้ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนแล้วนำไปจำนำไว้

กับจำเลยที่ ๒ ดังนี้ การกระทำของจำเลยที่ ๒ จึงไม่เป็นความผิดฐานสนับสนุนตามโจทก์ฟ้อง

ข้อสังเกต – ตามคำพิพากษานี้ได้วินิจฉัยไว้ด้วยว่าผู้จำนำไม่มีความผิดฐานใด ๆ ด้วย

คำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๗๘๐๓ / ๒๕๔๓  ตาม พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๗

บัญญัติว่า "ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะ

ได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่" การที่นาย ส. จำนำอาวุธปืนไว้แก่จำเลยที่ ๑ โดยจำเลย

ที่ ๑ รับมอบอาวุธปืนไว้ในครอบครองเพื่อเป็นประกันการชำระหนี้ ย่อมถือได้ว่าจำเลยที่ ๑ มีอาวุธ

ปืนไว้ในครอบครองแล้ว เมื่อจำเลยที่ ๑ ไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่ให้มีอาวุธปืนไว้ใน

ครอบครอง จำเลยที่ ๑ จึงมีความผิดตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๗๒ วรรคสาม

O.K. รับทราบ ขอบคูณมากครับผม ไหว้ ไหว้ ไหว้
anunt CZ 452
Jr. Member
**

คะแนน 3

ปื๋นบ่มีลูก...ยิงถูกก่บ่เข้า

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 08:05:05 PM »

ผมมีข้อสอบถามท่านผู้รู้ดังนี้ครับ ในกรณีปืนยาวตระกูล CZ หรือปืนยาวทุกยี่ห้อ ที่มีพานท้ายเป็นไม้แท้ และยิ่งเป็นปืนยาวตระกูล CZ ด้วยแล้วที่นิยม
ตอกเลขทะเบียนลงที่พานท้ายไม้ ผมมีข้อถามดังนี้ว่า ถ้าเราเปลี่ยนพานท้ายใหม่ หรือเปลี่ยนเป็นพานท้ายแต่ง เราจะทำอย่างไรกับเลขทะเบียนปืน
ที่ตอกติดกับพานท้ายเดิมครับ เพราะว่าพานท้ายใหม่ที่เปลี่ยนไม่ได้ตอกเลขทะเบียน
 ขอบคุณครับ.............

,,,,,,ข้าฮับใจ้แผ่นดิน ยะก๋านตงฉิน บ่หมิ่นเบื้องสูง,,,,,,
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 12:06:26 PM »

ผมมีข้อสอบถามท่านผู้รู้ดังนี้ครับ ในกรณีปืนยาวตระกูล CZ หรือปืนยาวทุกยี่ห้อ ที่มีพานท้ายเป็นไม้แท้ และยิ่งเป็นปืนยาวตระกูล CZ ด้วยแล้วที่นิยม
ตอกเลขทะเบียนลงที่พานท้ายไม้ ผมมีข้อถามดังนี้ว่า ถ้าเราเปลี่ยนพานท้ายใหม่ หรือเปลี่ยนเป็นพานท้ายแต่ง เราจะทำอย่างไรกับเลขทะเบียนปืน
ที่ตอกติดกับพานท้ายเดิมครับ เพราะว่าพานท้ายใหม่ที่เปลี่ยนไม่ได้ตอกเลขทะเบียน

ตอบให้ทาง pm แล้วนะครับ

anunt CZ 452
Jr. Member
**

คะแนน 3

ปื๋นบ่มีลูก...ยิงถูกก่บ่เข้า

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 12:45:04 PM »

ตอบให้ทาง pm แล้วนะครับ

ขอบคุณมากครับ ไหว้

,,,,,,ข้าฮับใจ้แผ่นดิน ยะก๋านตงฉิน บ่หมิ่นเบื้องสูง,,,,,,
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:02:14 AM »

ขอเรียนถามคุณ Yoshiki ด้วยครับ
กรณีทายาทเพียงคนเดียวและศาลใด้มีคำสั่งดำเนินการให้เป็นผู้จัดการมรดก
ไม่ได้หรือไม่ประสงค์ไปยื่นขออนุญาติอาวุธปืน ป.3 และป.4 เพื่อรับโอนเป็นของตนเอง  
แต่ต้องการโอนสิทธิ ให้กับผู้อื่น  หรือต้องการขายอาวุธปืนได้รึไม่ครับ

แล้วผู้รับสิทธิหรือผู้ซื้ออาวุธปืนต่อ  สามารถใช้หนังสือยินยอมโอนสิทธิ
และแนบหนังสือคำสั่งศาลที่แต่งตั้ง กับเซนตสลักหลังใบ ป.4 ของผู้ตาย
ไปยื่นต่อนายทะเบียนของผู้รับสิทธิหรือผู้ซื้อเพื่อขออนุญาติให้มีใช้อาวุธปืน
ดำเนินการต่อไป   กล่าวคือข้ามขั้นตอนการขออนุญาตใช้และมีอาวุธปืนจาก
ผู้ตายเป็นผู้จัดการมรดกไปเลย  จะได้รึไม่ครับ  
รบกวนขอความรู้ด้วยครับ  ขอบคุณครับ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2011, 10:17:55 AM โดย bigbang » บันทึกการเข้า

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์