๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:02:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำถาม – คำตอบ ปืนผิดมือ ปืนผิดบ้าน รับจำนำปืน ฯลฯ ผิด - ไม่ผิด  (อ่าน 122556 ครั้ง)
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 09:16:34 AM »

ไหว้ ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 10:23:01 AM »

กระทู้นี้น่าปักหมุดนะครับ   เยี่ยม

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 04:19:10 PM »

ขอบคุณ วมต. ที่ช่วยปักหมุดให้แล้วครับ   ไหว้ 

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
ครูต้น (Orchid) - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 05:08:36 PM »

ขอบคุณมากครับท่าน Yoshiki_Silencer - รักในหลวง+ ไหว้
tammarat98
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 07:38:35 PM »

ขอบคุณมาครับกับความรู้ที่นำมาแบ่งปัน++
Fishing man
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 09:09:51 PM »

ขอบคุณมากครับมีประโยชน์มากครับ
ชิริว
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 01:46:04 PM »

+++ ไหว้ ไหว้ขอบคุณครับที่ให้ความรู้

jibyoshiki
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 02:33:00 PM »

ขอบคุณมากครับ ได้ประโยชน์มากครับ
c2project
คนปืนต้อง แรง!! เท่ากระสุน
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 06:39:14 PM »

ความรู้เป็นประโยชน์มากครับ

กีฬาที่ใช่  กีฬาที่ชอบ   ยิงปืน   แตะบอล   แล้วก็ยิงบอล  เข้าประตู
kai850
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 38

เรารักในหลวงครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 09:03:03 PM »

ไหว้ ไหว้

<a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">Goodnight comments" title="Goodnight comments[/url]<p><a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">comments hi5 ฮิต![/url]
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:21:46 PM »

ขอบครับคุณ....Yoshiki_Silencer - รักในหลวง ไหว้
บุญเอี๊ยง รักลูกเมีย
ปราชญ์มักติชมอยู่เพียงในใจ....ทาสจัญไรมักเผยอปากอวดดี....
Full Member

คะแนน 37

ทั้งตัวมีดีอยู่แค่ปาก

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 09:21:58 PM »

ขอบคุณครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 08:29:54 PM »

เรียนถามคุณโยชิกิครับ...

ในกรณีที่ภรรยากำลังเดินทางมาหาเราซึึ่งอยู่ต่างจังหวัด พร้อมเบิกเงินสดมาแสนนึง(มาจ่ายค่าแรงงาน)+ลูกๆ และปืนซึ่งเป็นชื่อผม(ซื้อแต่เก็บไว้ให้ภรรยาใช้ที่ กทม. ส่วนผมทำงานอยู่ต่างจังหวัด...) และที่สำคัญผมกับภรรยาได้หย่ากันไปแล้ว(เป็นเพราะอารมณ์ชั่ววูบ และยังไม่มีเวลากลับไปจดทะเบียนกันใหม่..)

ถ้าสมมุติภรรยา(ทางพฤตินัย) โดนเจ้าหน้าที่ตรวจค้นเจอ จะโดนข้อหาอะไรบ้างครับ...

kookkik
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 10:25:52 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ที่จะนำไปใช้ ตามแต่กรณีต่างๆจะเกิดขึ้น
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 01:15:21 PM »

เรียนถามคุณโยชิกิครับ...

ในกรณีที่ภรรยากำลังเดินทางมาหาเราซึึ่งอยู่ต่างจังหวัด พร้อมเบิกเงินสดมาแสนนึง(มาจ่ายค่าแรงงาน)+ลูกๆ และปืนซึ่งเป็นชื่อผม(ซื้อแต่เก็บไว้ให้ภรรยาใช้ที่ กทม. ส่วนผมทำงานอยู่ต่างจังหวัด...) และที่สำคัญผมกับภรรยาได้หย่ากันไปแล้ว(เป็นเพราะอารมณ์ชั่ววูบ และยังไม่มีเวลากลับไปจดทะเบียนกันใหม่..)

ถ้าสมมุติภรรยา(ทางพฤตินัย) โดนเจ้าหน้าที่ตรวจค้นเจอ จะโดนข้อหาอะไรบ้างครับ...

เท่าที่อ่านแล้วผมเข้าใจคำถามว่าถ้าฝากปืนไว้ที่บ้านของภริยา  ( ทางพฤตินัย )  จะมีความผิดหรือไม่ใช่ไหมครับ

กรณี่เช่นนี้ก็เหมือนกับการฝากปืนมีทะเบียนไว้ที่บ้านของคนรู้จักตามที่ผมได้อธิบายไว้ตอนต้นครับ  ซึ่งไม่มีความ

ผิดแต่อย่างใดครับ  ตามนี้เลยครับ

ถาม  หากมีญาติ  หรือคนรู้จัก  นำอาวุธปืนมีทะเบียนพร้อมเครื่องกระสุนมาฝากไว้ที่บ้าน

ของเรา  เนื่องจากเดินทางไปต่างจังหวัด  หรือด้วยความจำเป็นอย่างอื่น  หรือมีคนนำอาวุธปืน

มาให้เราทำความสะอาด  ( ไม่ใช่นำมาให้ซ่อมนะครับ )  อย่างนี้คนรับฝากจะมีความผิดหรือไม่

ตอบ  ประเด็นนี้มันก็จะย้อนไปตามหลักกฎหมายข้างต้นแหละครับ  โดยในกรณีเช่นนี้เรา

ถือว่าคนรับฝากเพียงแต่ครอบครองอาวุธปืนไว้แทนเจ้าของที่แท้จริงเท่านั้น  ยังไม่ถือว่ามีเจตนา

จะยึดถือเพื่อตน  ทั้งพอจะถือได้ว่าเป็นการครอบครองอาวุธปืนดังกล่าวเท่าที่จำเป็นเพื่อรักษามิ

ให้สูญหาย  ตาม  พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ  มาตรา  ๔  (๖)  ดังนั้นผู้รับฝากจึงไม่มีความผิดฐานมีอาวุธ

ปืนไว้ในความครอบครองโดยมิได้รับอนุญาตครับ  ซึ่งมีคำพิพากษาฎีกาที่พอเทียบเคียงได้คือ

คำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๑๔๒๘ / ๒๕๔๘  จำเลยได้รับฝากอาวุธปืน เหล็กพานท้ายปืน

และด้ามปืนของกลางไว้จาก ภ. เพื่อทำความสะอาด การที่จำเลยครอบครองอาวุธปืนของกลาง

ในลักษณะเช่นนี้ถือได้ว่าจำเลยยึดถืออาวุธปืนไว้แทน ภ. เท่านั้น ไม่ได้มีเจตนายึดถือ เพื่อตน

จึงถือไม่ได้ว่าจำเลยมีอาวุธปืนของกลางไว้ในครอบครอง ตามความหมายแห่ง พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ

มาตรา ๔ (๖)

คำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๒๒๖๔ / ๒๕๒๑  ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ คำว่า มี หมาย

ความว่า มีกรรมสิทธิ์หรือมีไว้ในครอบครอง และคำว่า ครอบครอง นั้น มิได้บัญญัติให้มีความหมาย

เป็นพิเศษ จึงต้องถือว่าต้องมีเจตนายึดถือเพื่อตน ทั้งนี้ตามหลักกฎหมายทั่วไป

การที่ปืนของกลางอยู่ที่บ้านจำเลยโดยเจ้าของปืนนำมาฝากบุตรภรรยาจำเลยไว้ชั่วคราว

และลืมทิ้งไว้โดยเจ้าของยังมิได้มารับคืนไป จำเลยเป็นแต่เพียงยึดถือไว้แทนเจ้าของเท่านั้น มิ

ได้ยึดถือเพื่อตน แม้การยึดถือปืนจะมีระยะเวลา  ๓ – ๔  วัน มิใช่เพียงชั่วขณะหนึ่ง แต่เมื่อไม่มี

พฤติการณ์พิเศษที่จะแสดงให้เห็นว่าจำเลยมีเจตนายึดถือเพื่อตน จึงถือไม่ได้ว่าจำเลยเป็นผู้ครอบ

ครองปืนของกลางอันเป็นความผิดตามฟ้อง

คำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๒๕๐๘ / ๒๕๒๕  การที่กระสุนปืนของกลางอยู่ที่บ้านจำเลยโดย

เจ้าของนำมาฝาก ธ.ไว้พร้อมด้วยถุงทะเลที่บรรจุสิ่งของต่าง ๆ และ ธ. ได้นำมาฝากจำเลยไว้อีก

ทอดหนึ่งเพราะ ธ. จะไปเที่ยวกลัวของจะหาย กระสุนปืนของกลางตั้งอยู่ที่โต๊ะจำเลยมิได้แตะต้อง

เคลื่อนย้ายเหตุที่ของกลางถูกเจ้าพนักงานพบเห็นเพราะ ธ. เที่ยวงานดึกแล้วไม่ได้มารับคืน พฤติ

การณ์ดังกล่าวไม่พอ ที่จะถือว่าจำเลยมีเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครอง

คำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๑๘๒๔ / ๒๔๙๙  ปืนของกลางเป็นของผู้มีชื่อฝากจำเลยถือไว้ชั่ว

ขณะที่ผู้มีชื่อไปซื้อบุหรี่ห่างจากที่จำเลยยืนคอยเพียง ๑๐ วา ไม่ทำให้จำเลยมีกรรมสิทธิ์หรือสิทธิ

ครอบครองในปืนนั้น เพราะจำเลยมิได้ยึดถือไว้เพื่อตน สิทธิครอบครองยังอยู่แก่เจ้าของทั้งไม่เรียก

ว่าจำเลยมีอาวุธปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์