๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 02:53:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รับจำนำปืน ต้องขาใหญ่ใช่ไหม  (อ่าน 6935 ครั้ง)
Marcuechio
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 09:51:58 PM »

แล้ว ตกลงมันคืออะไร กันหละครับเนี่ย
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 11:35:11 PM »

แล้ว ตกลงมันคืออะไร กันหละครับเนี่ย

ไม่มีอะไรครับ เป็นเรื่องของขาใหญ่ล้วนๆ ปล่อยเขาเป็นไปตามกรรม
ขาเล็กแบบเรา ขอ ป.3 ซื้อ-โอน ออก ป.4 กันตามอัตรภาพ ก็จบ
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:41:58 AM »

[quoteเป็นไปได้ไหมครับ ว่า เขาอาจจะรับ จำนำปืน สวัสดิการ ที่ห้ามโอน ฯลฯ ด้วย

ถ้าหลุดก็ ขายทอดตลาดแบบ นั้นๆ หรือซิกแซก หรือไปเป็นเถื่อน][/quote]

ผมเคยสงสัยว่าปืนเถื่อนต้องเถื่อนตั้งแต่เกิด (นำเข้าประเทศโดยไม่ได้ขออนุญาต) เพราะเจ้าของเปืนที่ถูกต้องตามกฎหมาย คงไม่อยมให้ปืนของตัวเองกลายเป็นปืนเถื่อน

แต่พอเจอข้อความข้างต้น ถึงบางอ้อเลยว่า ปืนเถื่อน ไม่จำเป็นต้องเถื่อนตั้งแต่เกิด
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:03:04 AM »

[quoteเป็นไปได้ไหมครับ ว่า เขาอาจจะรับ จำนำปืน สวัสดิการ ที่ห้ามโอน ฯลฯ ด้วย

ถ้าหลุดก็ ขายทอดตลาดแบบ นั้นๆ หรือซิกแซก หรือไปเป็นเถื่อน]

ผมเคยสงสัยว่าปืนเถื่อนต้องเถื่อนตั้งแต่เกิด (นำเข้าประเทศโดยไม่ได้ขออนุญาต) เพราะเจ้าของเปืนที่ถูกต้องตามกฎหมาย คงไม่อยมให้ปืนของตัวเองกลายเป็นปืนเถื่อน

แต่พอเจอข้อความข้างต้น ถึงบางอ้อเลยว่า ปืนเถื่อน ไม่จำเป็นต้องเถื่อนตั้งแต่เกิด
[/quote]

ถูกครับ ปืนเถื่อนไม่จำเป็นต้องเถื่อนมาตั้งแต่เกิด คิดง่ายๆครับ ถ้ามีปืนแล้วไม่มี ป.4 คือเถื่อนทันทีครับผม ............... ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
KunPa008-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

มิใช่ ตำรวจ หรือ ทหาร ที่ หวง แหน แผ่น ดิน ไทย

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:17:47 AM »

ถ้าอยากจะรู้ก็เอาปืนแสนรัก ไปจำนำ แล้วอย่าลืมมองดูขา ด้วยว่าใหญ่ไหม อิอิ ขำๆครับ หลงรัก

วิญญาณ ปู่ ย่า ตา ยาย จะร่ำไห้ เพราะลูกหลานจัญไร
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:23:54 AM »

ถ้าอยากจะรู้ก็เอาปืนแสนรัก ไปจำนำ แล้วอย่าลืมมองดูขา ด้วยว่าใหญ่ไหม อิอิ ขำๆครับ หลงรัก

ช่วงเวลานั้น คงไม่มีใครขำหรอกครับ
ที่แต่ เจ้าของปืน " จะรับมั้ย/รับเท่าไหร่/ดอกเท่าไหร่"
และ ผู้รับจำนำ " จะกดมันยังไงดีให้ต่ำที่สุดและกำหนดระยะเวลาแบบไหนที่ได้กำไร มากที่สุด"
ผมสงสารมากกว่า ครับ ลูกผู้ชาย มีอยู่ 3อย่างที่ไม่อยากให้อยู่ในครอบครองของผู้อื่น "ปืน เมีย รถ" เค้าคงจนตรอกจริงๆถึงจำนำ
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:37:37 AM »

ผู้ใหญ่ในบ้านเมือง น่าจะส่งหน่วยเฉพาะกิจเสือดำไปดูแลเรื่องรับจำนำปืนนะครับ จะได้ลดปัญหาปืนเถื่อนลงได้บ้าง ไม่มากก็น้อย

ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:50:15 AM »

ถ้าหลุดก็ ขายทอดตลาดแบบ นั้นๆ หรือซิกแซก หรือไปเป็นเถื่อน]

ถูกครับ ปืนเถื่อนไม่จำเป็นต้องเถื่อนมาตั้งแต่เกิด คิดง่ายๆครับ ถ้ามีปืนแล้วไม่มี ป.4 คือเถื่อนทันทีครับผม ............... ไหว้
[/quote] ไหว้ครับปล่อยไปตามกรรม กลัวแต่กรรมจะมาตกอยู่กับคนดีในผลกระทำของปืนเถื่อนเหล่านั้น......
santi.smith
จงทำดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

จงทำดี

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:01:19 PM »

ตอนเด็กจำได้ว่าที่บ้านรับจำนำปืนจากตำรวจ พอสิ้นเดือนก็มาไถ่ออกไป
เหมือนเป็นการช่วยเหลือกับไปยามขาดแคน และจำเป็น ด้วยความเคารพ ไหว้
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 04:10:44 PM »

ยกตัวอย่างปืนรุ่นเดียวกัน ราคาประชาชน 1 แสนบาท , ราคาสวัสดิการ ราคา 6 หมื่นบาท จะจำนำได้สัก 1 หมื่นไหม
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 04:59:28 PM »

แบบนี้แถวบ้านผมก็มี
คนรับจำนำมันเป็นเด็กเมื่อวานซืนที่มีเงิน
และบิดามันเป็นพี่น้องกับข้าราชการใหญ่ในจังหวัด
อย่างนี้เข้าข่ายรึเปล่าครับ Huh

สบายดี.........
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 05:37:43 PM »

ก็คงเข้าข่าย ขาใหญ่
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 06:26:31 PM »

ไหว้ครับปล่อยไปตามกรรม กลัวแต่กรรมจะมาตกอยู่กับคนดีในผลกระทำของปืนเถื่อนเหล่านั้น......

พวกนี้ไม่ต้องการขายปืนหรอกครับ สิ่งที่ต้องการคือดอกเบี้ย ยิ่งลูกค้าวางปืนไว้นานและส่งดอกทุกเดือน ยิ่งชอบ เสือนอนกินเลย
แต่เมื่อมีเหตุสุดวิสัยจริงๆเช่น ลูกค้าผิดสัญญา ติดต่อลูกค้าไม่ได้  ก็ต้องขายปืนที่หลุดจำนำ เพื่อเอาทุน+กำไรคืน เรื่องจำนำปืนมันมีอยู่แค่นี้

ขออนุญาตเล่าเรื่องกรรมของพวกขาใหญ่ เท่าที่เคยไปเฉี่ยว ไปสะดุด ขาเขาเข้ากลุ่มนึงดังนี้ครับ (กลุ่มอื่นอาจจะมีนโยบายต่างกันไป)

จริงๆแล้วเหมือนการปล่อยเงินกู้ประเภทนึง แต่สิ่งที่ค้ำประกันเงินกู้ก้อนนั้น พวกนี้เลือกเอาปืน ที่มี ป.4 ถูกต้อง เลข กท.+เลขปืนใสๆ
ออกห้างฯมือแรกยิ่งชอบ  เมื่อหลุดจำนำ สามารถโอนต่อมือได้อย่างถูกต้องแน่นอน  ปืนสวัสดิการ โอนมรดกอย่างเดียวไม่รับ  เงื่อนไขอื่นๆ
เช่น ห้ามโอน 5 ปี หรือไม่ปั๊มหัว  เช็คก่อนรับ
   สิ่งที่เป็นกรรมของธุรกิจสีเทาๆ นี้คือ บางครั้งดูปืนไม่ขาด เจอปืนสวมทะเบียน  เจ้าของปืนได้เงินไปก้อนนึงแล้ว ทิ้งปืนทิ้งเอกสารชุดโอนทั้งหมดไว้เป็นภาระกับเจ้าของเงินกู้นั้น  ดอกเบี้ยไม่จ่าย เงินต้นไม่เห็น ทุนหายกำไรไม่ต้องถามถึง โทรหาเจ้าของปืน ปิดเบอร์ทิ้งทั้งบ้านและมือถือ
  บางราย ปืนดีๆใหม่ๆ กล่องพร้อมคู่มือ เหมือนออกห้างฯ เจ้าของท่าทางดีแต่หมุนไม่ทัน วันที่เอาปืนมาฝากบอก 1เดือนมารับกลับ ล็อคกุญแจโซเล็กซ์ ฝากกล่องปืน+เอกสาร ไว้ที่เจ้าของกรรม เอ๊ย เงิน  ได้ตังค์เดินยิ้มกริ่มขึ้นรถพร้อมเด็กสาวในชุดนักศึกษาท่าทางรุ่นลูก แต่การแสดงความรัก  ส่ออาการไม่เหมือน พ่อ-ลูก ทั่วไปที่พึงกระทำ  1เดือนต่อจากนั้นเงียบ โทรถามพี่เอาไงดี จาก 1เดือนมารับ กลายเป็น ลูกยายอ้าง หลานยายเลื่อน ไปเรื่อยเปื่อย แบบนี้ก็มี
   ยังมีหลายๆปัญหาที่เกิดจากลูกค้า เงิน สะดุด หมุนไม่ทัน ติดต่อไม่ได้ ติดต่อได้ขอจ่ายดอกก่อน เงินต้นยังไม่พร้อม ฯลฯ
ยังไม่นับกับความเสี่ยงที่จะตามมาด้วยเรื่องของกฏหมายในอนาคต เมื่อถามเขาว่ากลัวไหม เขาตอบว่า  เมื่ออยากได้น้ำฝนก็ไม่สามารถปฏิเสธ
เสียงฟ้าร้องฟ้าผ่าได้ เมื่อฝนตกมามันก็ต้องเปียก แต่ทำยังไงให้เปียกน้อยที่สุด ผมถึงบอกว่า มันกรรมของเขาที่ต้องเจอสักวัน
        อ้อ...ผมให้ความเห็นนี้ในฐานะคนที่เคยเงินขาดมือ กรุณาอย่ามองผมเป็นขาใหญ่ และเท่าที่สังเกตุดูขาของเขาเหล่านั้น เท่ากัน
กับเราๆท่านๆ นี่ล่ะครับ ไม่ใหญ่กว่ากันสักเท่าไหร่ เอหรือมีใหญ่กว่าที่เห็นวันนั้น ก็ไม่ทราบ
ส่วนเรื่องปืนที่มีปัญหาที่ติดต่อเจ้าของไม่ได้เหล่านั้น ผมไม่ทราบว่าไปทางไหนต่อ อาจโอนเปลี่ยนมือในกรณีโอนได้ หรือ
ในกรณีที่มันสวมทะเบียนมาตั้งแต่แรก  ในเมื่อมันเป็นม้าป่ามา  ก็อาจต้องปล่อยเข้าป่าไป คงให้มาเป็นม้าเลี้ยงในฟาร์มออกหน้าออกตาไม่ได้มั้งครับ

ถ้าเราคิดด้วยใจเป็นกลางจะพบว่า เรื่องการตึ๊ง การจำนำ อยู่คู่ฟ้าเมืองไทยมานาน ทองคำ บ้าน รถ  ปืน ฯลฯ
ปืน เป็นสิ่งท้ายๆถ้าจะคิดจำนำ ถ้าทำ แปลว่า สุดทางแล้วครับ ไม่เหลืออะไรให้จำนำแล้วนอกจากเมียแก่ๆที่บ้าน  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:08:36 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 07:53:53 PM »

ขออนุญาตเล่าเรื่องกรรมของพวกขาใหญ่ เท่าที่เคยไปเฉี่ยว ไปสะดุด ขาเขาเข้ากลุ่มนึงดังนี้ครับ (กลุ่มอื่นอาจจะมีนโยบายต่างกันไป)

จริงๆแล้วเหมือนการปล่อยเงินกู้ประเภทนึง แต่สิ่งที่ค้ำประกันเงินกู้ก้อนนั้น พวกนี้เลือกเอาปืน ที่มี ป.4 ถูกต้อง เลข กท.+เลขปืนใสๆ
ออกห้างฯมือแรกยิ่งชอบ  เมื่อหลุดจำนำ สามารถโอนต่อมือได้อย่างถูกต้อง  แน่นอนปืนสวัสดิการ โอนมรดกอย่างเดียวไม่รับ  เงื่อนไขอื่นๆ
เช่น ห้ามโอน 5 ปี หรือไม่ปั๊มหัว  เช็คก่อนรับ
   สิ่งที่เป็นกรรมของธุรกิจสีเทาๆ นี้คือ บางครั้งดูปืนไม่ขาด เจอปืนสวมทะเบียน  เจ้าของปืนได้เงินไปก้อนนึงแล้ว ทิ้งปืนทิ้งเอกสารชุดโอนทั้งหมดไว้เป็นภาระกับเจ้าของเงินกู้นั้น  ดอกเบี้ยไม่จ่าย เงินต้นไม่เห็น ทุนหายกำไรไม่ต้องถามถึง โทรหาเจ้าของปืน ปิดเบอร์ทิ้งทั้งบ้านและมือถือ
  บางราย ปืนดีๆใหม่ๆ กล่องพร้อมคู่มือ เหมือนออกห้างฯ เจ้าของท่าทางดีแต่หมุนไม่ทัน วันที่เอาปืนมาฝากบอก 1เดือนมารับกลับ ล็อคกุญแจโซเล็กซ์ ฝากกล่องปืน+เอกสาร ไว้ที่เจ้าของกรรม เอ๊ย เงิน  ได้ตังค์เดินยิ้มกริ่มขึ้นรถพร้อมเด็กสาวในชุดนักศึกษาท่าทางรุ่นลูก แต่การแสดงความรัก  ส่ออาการไม่เหมือน พ่อ-ลูก ทั่วไปที่พึงกระทำ  1เดือนต่อจากนั้นเงียบ โทรถามพี่เอาไงดี จาก 1เดือนมารับ กลายเป็น ลูกยายอ้าง หลานยายเลื่อน ไปเรื่อยเปื่อย แบบนี้ก็มี
   ยังมีหลายๆปัญหาที่เกิดจากลูกค้า เงิน สะดุด หมุนไม่ทัน ติดต่อไม่ได้ ติดต่อได้ขอจ่ายดอกก่อน เงินต้นยังไม่พร้อม ฯลฯ
ยังไม่นับกับความเสี่ยงที่จะตามมาด้วยเรื่องของกฏหมายในอนาคต เมื่อถามเขาว่ากลัวไหม เขาตอบว่า  เมื่ออยากได้น้ำฝนก็ไม่สามารถปฏิเสธ
เสียงฟ้าร้องฟ้าผ่าได้ เมื่อฝนตกมามันก็ต้องเปียก แต่ทำยังไงให้เปียกน้อยที่สุด ผมถึงบอกว่า มันกรรมของเขาที่ต้องเจอสักวัน
        อ้อ...ผมให้ความเห็นนี้ในฐานะคนที่เคยเงินขาดมือ กรุณาอย่ามองผมเป็นขาใหญ่ และเท่าที่สังเกตุดูขาของเขาเหล่านั้น เท่ากัน
กับเราๆท่านๆ นี่ล่ะครับ ไม่ใหญ่กว่ากันสักเท่าไหร่ เอหรือมีใหญ่กว่าที่เห็นวันนั้น ก็ไม่ทราบ
ส่วนเรื่องปืนที่มีปัญหาที่ติดต่อเจ้าของไม่ได้เหล่านั้น ผมไม่ทราบว่าไปทางไหนต่อ อาจโอนเปลี่ยนมือในกรณีโอนได้ หรือ
ในกรณีที่มันสวมทะเบียนมาตั้งแต่แรก  ในเมื่อมันเป็นม้าป่ามา  ก็อาจต้องปล่อยเข้าป่าไป คงให้มาเป็นม้าเลี้ยงในฟาร์มไม่ได้มั้งครับ

ถ้าเราคิดด้วยใจเป็นกลางจะพบว่า เรื่องการตึ๊ง การจำนำ อยู่คู่ฟ้าเมืองไทยมานาน ทองคำ บ้าน รถ  ปืน ฯลฯ
ปืน เป็นสิ่งท้ายๆถ้าจะคิดจำนำ ถ้าทำ แปลว่า สุดทางแล้วครับ ไม่เหลืออะไรให้จำนำแล้วนอกจากเมียแก่ๆที่บ้าน  Grin

Ha Ha  ฮา  ยายชอบความเห็นแบบ "พี่Jackel"  น๊ะคร๊า  ฮา

วันหลัง  วันหน้า  เอาเรื่อง "จริงๆ" อย่างนี้มาพูด  อีกน๊ะคร๊า  ฮา
ยาย ช๊อบ  ชอบ  คร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:48:07 AM »

ปัญหาคือ ปืนเถื่อนและไม่เถื่อนฆ่าคนได้ ไม่รู้จักเจ้าของ มีคนเดือดร้อนโดยตรง
ทองเถื่อน ของเถื่อนอีก ฆ่าคนไม่ได้ ไม่มีใครเดือดร้อนโดยตรง เพียงแต่เดือดร้อนทางอ้อมเนื่องจากรัฐเก็บภาษีไม่ได้
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์