๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 10:38:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความจำเป็นที่ต้องพกปืน ทั้งที่ไม่มีใบอนุญาต  (อ่าน 19803 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:57:17 PM »

ต่างจังหวัดถ้าทำงานระดับนี้ขอไม่ยากนิครับจริงๆแทบไม่ต้องขอเลยด้วยแต่ถ้ากรุงเทพ  ก็พกๆไปเถอะครับอาชีพเราแบบนี้  อย่างน้อยๆก็มีเหตุอันสมควรหน่อย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:30:38 AM »

็Ha Ha  ฮา  คร๊า  "แปดหมื่น"  คร๊า  หรือไม่ก็หา "พันธบัตร"  เป็นสองเท่า ติดกระเป๋าไว้คร๊า
ของเยอะๆ  อย่างนี้  ยายสนับสนุนคร๊า  พกไป "เต๊อะ"  ฮา
ยายคิดว่า  ปิดร้านแล้วรีบกลับ "เข้ารัง"  เถอะคร๊า  ฮา

หรือไม่ก็ส่งรถ  ไปให้เขาทำตู้เซฟ  ซ่อนติดในรถเอาไว้คร๊า  ฮา
แล้วก็อย่า "ประมาท"  ไปไหนคนเดียวคร๊า  ฮา

ส่วน "เมา" แล้วขับ  ฮา 
"จะกลับบ้าน"  ถ้าไม่ขับ  แล้วจะกลับ  อย่างไรคร๊า  ฮา

เดี๋ยวนี้เขาไม่ให้ประกันแล้วคร๊า  ฮา  "เป่า" ลูกโป่งเสร็จ

ยัดเข้า "คอก"  เลยคร๊า  พรุ่งนี้ส่งศาล  ฮา

ขอบคุณครับ อิ อิ  คิก คิก คิก คิก

___________________________________________________________ _____________
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:32:28 AM »

แก็งค์แขกขาวมักใช้อุบายต่าง ๆ เพื่อดึงดูดความสนใจของเหยื่อเพื่อที่จะเข้าฉกชิงทรัพย์สินที่มีราคาสูงซึ่งเหยื่อมักจะใส่ไว้ในกระเป๋าวางในรถระหว่างการขนย้าย และใช้ความรวดเร็วในการหลบหนีเป็นหลัก  ดังนั้นลองพิจารณาการป้องกันในประเด็นนี้ด้วย โดยสร้างอุปสรรคไม่ให้กระเป๋าถูกหยิบฉวยออกจากตัวรถโดยง่าย  ใช้โซ่, สลิง หรือสายคล้องที่แข็งแร็ง คล้องหูกระเป๋าใส่ของมีค่าติดกับเบาะหรือชิ้นส่วนภายในตัวรถ ล็อคกุญแจไว้ ถึงปลายทางเราค่อยปลดออก หากประสบเหตุจริง ๆ คงไม่ถูกชิงไปโดยง่าย และมีเวลาตั้งรับทัน
ส่วนเรื่องการพกพาปืน หากทำถูกกฏหมายโดยขอ ป.12 ได้ก็จะเป็นการดี  แต่หากไม่มี ด้วยทรัพย์สินจำนวนมากที่ท่านนำพาไป ประกอบกับเหตุผลที่คงต้องอธิบายด้วยมธุรสวาจา ต่อเจ้าพนักงาน อยู่ในวิสัยที่จะช่วยท่านได้  ขอให้โชคดีครับ

พกพาฯ ... ประกันสามหมื่น ถ้าเถื่อนก็ ... สองแสน จ้า (ราคาตามป้ายหน้าห้องvip)

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์ครับผม ไหว้

___________________________________________________________ _____________
#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:35:58 AM »

ผมก็พกครับ....... ไหว้

ต่างจังหวัดถ้าทำงานระดับนี้ขอไม่ยากนิครับจริงๆแทบไม่ต้องขอเลยด้วยแต่ถ้ากรุงเทพ  ก็พกๆไปเถอะครับอาชีพเราแบบนี้  อย่างน้อยๆก็มีเหตุอันสมควรหน่อย

ขอบคุณครับ ไหว้ ตอนนี้ตัดสินใจพกก่อนละครับ
ปัญหานิดนึงครับต่างจังหวัดที่ผมอยู่มันดันอยู่ที่พัทยานี่สิครับ ดงนักเลยเลยวันดีคืนดีได้ยินเสียงปืนก่อนนอนซะงั้น  อ๋อย อ๋อย

J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 12:35:40 PM »

ถ้าคิดว่าจำเป็นก็พกไปเถอะครับอย่าคิดมาก  ถึงเวลาจะใช้ต้องพึ่งตัวเองเทวดาหน้าไหนก็ช่วยไม่ได้หรอกครับ  ไม่โชว์ไม่กร่างไม่หาเรื่องใครก็พอ 

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:35:56 PM »

ล่า “แขกขาว” ฉก จยย.ตราโล่ หน้าป้อมตำรวจ
คนร้ายหน้าคล้ายแขกขาว ปล่อยทีเด็ด ขโมยรถ จยย.ตราโล่ ของ ตร.จราจร สน.ลุมพินีที่จอดคากุญแจทิ้งไว้ หน้าป้อมตำรวจ

วันนี้ ( 18 ก.พ.) เมื่อเวลา 20.30 น. ผู้สื่อข่าวได้รับแจ้งว่ามีคนร้ายมาลักรถ จยย.ตราโล่ ของตำรวจ สน.ลุมพินี บริเวณใต้ทางด่วนเพลินจิต แขวงลุมพินี เขตปทุมวัน กทม.จึงรุดไปตรวจสอบ

ที่เกิดเหตุเป็นป้อมจราจร ของสน.ลุมพินี พบ ด.ต. ทรงธรรม สุขประเสริฐ ผบ.หมู่ งานจราจร รหัส ลุมพินี 679 ผู้เสียหาย กำลังรายงานข้อมูลเกี่ยวกับคดีให้ พ.ต.ท. พรณรงค์ สุริยชัยวงษ์ สว.จร.สน.ลุมพินี ทราบ

พ.ต.ท.พรณรงค์ กล่าวว่า ก่อนเกิดเหตุ ด.ต.ทรงธรรม ได้ขับขี่ จยย.ยี่ห้อไทเกอร์ ตราโล่ มาปฏิบัติหน้าที่ บริเวณป้อมตำรวจใต้ด่วนเพลินจิต เพื่อกดไฟจราจร และไปตรวจพื้นที่บริเวณ ซ.สุขุมวิท 1 ด้วยความเร่งรีบจึงลืมถอดกุญแจรถออก เมื่อตรวจพื้นที่เสร็จกลับมาก็พบว่า รถหายไปแล้ว สอบถามเพื่อนตำรวจที่อยู่ในป้อม ก็ได้ข้อมูลว่า เห็นชายต่างชาติลักษณะคล้ายแขกขาว รูปร่างสูงใหญ่เดินมาค่อมรถ จยย.และขับขี่ออกไป ท่าทางปกติ ทำให้คิดว่า ด.ต.ทรงธรรม น่าจะติดภารกิจอยู่ จึงให้คนรู้จักมาเอารถไปให้

เบื้องต้นเจ้าหน้าที่ตำรวจได้วิทยุสกัดจับอย่างเร่งด่วน รวมทั้งประสานขอภาพจากกล้องโทรทัศน์วงจรปิดในที่เกิดเหตุเพื่อติดตามตัวคน ร้ายและจยย.ของเจ้าหน้าที่ตำรวจให้ได้โดยเร็วที่สุด

http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9540000022043

ตำรวจเองยังโดนแล้วจะไปหวังพึ่งใคร เศร้า เศร้า เศร้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:38:09 PM »

Shocked  แล้วตำรวจนายนี้จะเจอข้ออะไรบ้างหรือเปล่าครับ 

นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 02:34:42 PM »

ล่า “แขกขาว” ฉก จยย.ตราโล่ หน้าป้อมตำรวจ
คนร้ายหน้าคล้ายแขกขาว ปล่อยทีเด็ด ขโมยรถ จยย.ตราโล่ ของ ตร.จราจร สน.ลุมพินีที่จอดคากุญแจทิ้งไว้ หน้าป้อมตำรวจ

วันนี้ ( 18 ก.พ.) เมื่อเวลา 20.30 น. ผู้สื่อข่าวได้รับแจ้งว่ามีคนร้ายมาลักรถ จยย.ตราโล่ ของตำรวจ สน.ลุมพินี บริเวณใต้ทางด่วนเพลินจิต แขวงลุมพินี เขตปทุมวัน กทม.จึงรุดไปตรวจสอบ

ที่เกิดเหตุเป็นป้อมจราจร ของสน.ลุมพินี พบ ด.ต. ทรงธรรม สุขประเสริฐ ผบ.หมู่ งานจราจร รหัส ลุมพินี 679 ผู้เสียหาย กำลังรายงานข้อมูลเกี่ยวกับคดีให้ พ.ต.ท. พรณรงค์ สุริยชัยวงษ์ สว.จร.สน.ลุมพินี ทราบ

พ.ต.ท.พรณรงค์ กล่าวว่า ก่อนเกิดเหตุ ด.ต.ทรงธรรม ได้ขับขี่ จยย.ยี่ห้อไทเกอร์ ตราโล่ มาปฏิบัติหน้าที่ บริเวณป้อมตำรวจใต้ด่วนเพลินจิต เพื่อกดไฟจราจร และไปตรวจพื้นที่บริเวณ ซ.สุขุมวิท 1 ด้วยความเร่งรีบจึงลืมถอดกุญแจรถออก เมื่อตรวจพื้นที่เสร็จกลับมาก็พบว่า รถหายไปแล้ว สอบถามเพื่อนตำรวจที่อยู่ในป้อม ก็ได้ข้อมูลว่า เห็นชายต่างชาติลักษณะคล้ายแขกขาว รูปร่างสูงใหญ่เดินมาค่อมรถ จยย.และขับขี่ออกไป ท่าทางปกติ ทำให้คิดว่า ด.ต.ทรงธรรม น่าจะติดภารกิจอยู่ จึงให้คนรู้จักมาเอารถไปให้

เบื้องต้นเจ้าหน้าที่ตำรวจได้วิทยุสกัดจับอย่างเร่งด่วน รวมทั้งประสานขอภาพจากกล้องโทรทัศน์วงจรปิดในที่เกิดเหตุเพื่อติดตามตัวคน ร้ายและจยย.ของเจ้าหน้าที่ตำรวจให้ได้โดยเร็วที่สุด

http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9540000022043

ตำรวจเองยังโดนแล้วจะไปหวังพึ่งใคร เศร้า เศร้า เศร้า

....เครียด..... หัวเราะร่าน้ำตาริน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:18:06 PM »

็Ha Ha  ฮา  คร๊า  "แปดหมื่น"  คร๊า  หรือไม่ก็หา "พันธบัตร"  เป็นสองเท่า ติดกระเป๋าไว้คร๊า
ของเยอะๆ  อย่างนี้  ยายสนับสนุนคร๊า  พกไป "เต๊อะ"  ฮา
ยายคิดว่า  ปิดร้านแล้วรีบกลับ "เข้ารัง"  เถอะคร๊า  ฮา

หรือไม่ก็ส่งรถ  ไปให้เขาทำตู้เซฟ  ซ่อนติดในรถเอาไว้คร๊า  ฮา
แล้วก็อย่า "ประมาท"  ไปไหนคนเดียวคร๊า  ฮา

ส่วน "เมา" แล้วขับ  ฮา 
"จะกลับบ้าน"  ถ้าไม่ขับ  แล้วจะกลับ  อย่างไรคร๊า  ฮา

เดี๋ยวนี้เขาไม่ให้ประกันแล้วคร๊า  ฮา  "เป่า" ลูกโป่งเสร็จ

ยัดเข้า "คอก"  เลยคร๊า  พรุ่งนี้ส่งศาล  ฮา

ขอบคุณครับ อิ อิ  คิก คิก คิก คิก

Ha Ha  ฮา  หุหุ   ยายมาเล่าเรื่อง  “เมา” แล้วขับรถน๊ะ ก๊า  ฮา

เรื่องนี้ขึ้นศาลวันเดียวกัน    ฮา

ผู้ต้องหารายแรก  มีใบอนุญาต  “ทั้งขับ  และ ขี่”  ฮา
ศาลตัดสิน  เมาแล้วขับ  ปรับ หกพัน  ทำงานสาธารณะ 20 ชั่วโมง
พักใบอนุญาต 6 เดือน   รายงานความประพฤฒิ  6 ครั้ง ๆละเดือน  ฮา

โทษปรับ  รับสารภาพลดให้กึ่งหนึ่ง  ปรับ สามพัน  ฮา

รายที่สอง  โผ้มไม่มี ทั้ง “ใบขับ  และใบขี่”  ฮา
ศาลตัดสินข้อหาเมา   ปรับหกพัน  ข้อหาไม่มีใบอนุญาต  ปรับหนึ่งพัน ฮา
ทำงานสาธารณะ 20 ชั่วโมง  รายงานความประพฤฒิ  6 ครั้ง ๆละเดือน  ฮา

โทษปรับ  ลดครึ่ง  เหลือ สามพันห้า  ฮา  ไอ้นี่จ่ายแพง ห้าร้อย  ฮา

โอ้ลั่นล้า  พรุ่งนี้ขับรถต่อได้   สบายไป  ฮา

เลือกเอาไปใช้กันน๊ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:30:41 PM »

ผมขอให้ท่านเจ้าของกระทู้แคล้วคลาดและปลอดภัยจากโจรผู้ร้ายตลอดไปครับ    ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 11:02:41 AM »

การยื่นและหลักฐานการยื่นขอป.๑๒ เป็นการแสดงเหตุผลความจำเป็น การประกอบสัมมาชีพ และเจตนาสุจริต ... ได้หรือไม่เป็นอีกเรื่อง

ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่ หมายความว่าควรจะขอไว้หากไม่ได้ก็จะมีบันทึกหรอครับว่าเราเคยขอแล้วไม่ได้  ?
หรือหากขอไม่ได้ จะมีเอกสารอะไรให้ไว้หรือไม่ครับ จะได้เก็บไว้ด้วยเผื่อโดนจับจริงๆจะได้มีมีข้อมูลขึ้นมายืนยันเจตนาสุจริตที่เราตั้งใจทำไว้จริง

ก็มีสำเนาเอกสารคำขอ และมีหนังสือแจ้งการปฎิเสธคำขอมาไงครับ
หนังสือของบางท่านมีสาระแสดงเหตุแสดงผลไว้ ซึ่งบางทีมีค่ามากกว่าป.12

การที่ต้องพาทรัพย์สินหรือเงินเป็นประจำ ศาลท่านบอกว่าถ้าทำเป็นประจำไม่เป็นเหตุจำเป็นเร่งด่วน เพราะรู้อยู่แล้วก็ควรไปขอป.12
ของผมเองเตรียมบอกศาลว่า ผมไปขอป.12แล้ว ตร.เห็นควรให้ แต่มท.มีคำสั่งระงับ ขอศาลโปรดพิจารณา  คิก คิก

ขออนุญาต จขกท.ครับ........
                            ตรงตัวสีแดงใช่ไหมครับคุณธำรง ที่มีค่ามากกว่า ป.12  ไหว้

ขอตอบยาวหน่อยนึง  Wink

ป.12 ทั่วราชอาณาจักร ผู้ออกใบอนุญาตตามกฎหมายคือผบ.ตร ซึ่งจะมีระเบียบการพิจารณากำหนดไว้ ปกติถ้าผ่านเกณฑ์ก็อนุญาต
ความไม่ปกติมันเกิดตั้งแต่ปี 46 ที่มท.1ออกคำสั่งระงับไว้เป็นการชั่วคราว(เพราะกฎหมายให้อำนาจเพียงระงับชั่วคราว)อนุญาตเฉพาะผู้ที่ตนเห็นสมควร
มท.เลี่ยงบาลีออกคำสั่งชั่วคราวต่อเนื่องมาเรื่อยๆ....ก็กลายเป็นคำสั่งชั่วคราวต่ออายุชั่วโคตร

คนที่เขาเดือดร้อนจำเป็น ทั้งขรก.และพลเรือน ที่เป็นคนดี ปฏิบัติตามกฎหมายเขาก็ไปยื่นขอ.ป12กันครับ
สตช.มีหน้าที่รับเรื่อง ก็ต้องรับและดำเนินการพิจารณา ผู้ขอบางรายก็ทำหนังสือสอบถามเร่งรัด

คำตอบว่า ....สตช.พิจารณาแล้วเห็นว่าท่านมีความประพฤติเรียบร้อยมีคุณสมบัติตามกฎหมาย ผ่านการพิจารณาตามหลักเกณฑ์และแนวทางปฏิบัติในการพิจารณาอนุญาตให้บุคคลมีอาวุธปืนติดตัวของสำนักงานตำรวจแห่งชาติแล้ว และมีความจำเป็นต้องมีอาวุธปืนติดตัวทั่วราชอาณาจักรเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน จึงพิจารณาเห็นควรอนุญาต แต่.....

เป็นคำตอบที่ผมเห็นว่ามีค่าครับ  ไหว้

เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 01:42:35 PM »

ส่วนตัวผมเองก็พกทั่วประเทศครับ พกตั้งแต่ พิษณุโลก อุบลฯ ประจวบฯ นราธิวาส ไม่ได้เอาไปก่อเหตุ ไม่ได้โชว์ ไม่ได้กร่าง  ไหว้
พกไปเถอะครับ แบบหลบๆซ่อนๆก็ยังดี เพราะสักวันนึงมันอาจช่วยชีวิตเราได้ ป.1 ของผมระบุว่า ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ไม่ได้ระบุว่า เอาไว้เฝ้าบ้านเฝ้ารถ
เพื่อนผมบางคนพกแล้วโดนจับได้ก็มีครับ ขึ้นศาล รายงานตัวได้ปืนคืน  แต่เพื่อนบางคนมาพูดว่าดีนะที่ที่พกไปไม่งั้นโดนยิงตายไปแล้ว บางคนก็พูดว่าไม่พกหรอก มันหนัก    ยี๊

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 04:35:59 PM »

ผมขอให้ท่านเจ้าของกระทู้แคล้วคลาดและปลอดภัยจากโจรผู้ร้ายตลอดไปครับ    ไหว้

ขอบคุณมากครับ  ไหว้

#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 04:37:12 PM »

ขอตอบยาวหน่อยนึง  Wink

ป.12 ทั่วราชอาณาจักร ผู้ออกใบอนุญาตตามกฎหมายคือผบ.ตร ซึ่งจะมีระเบียบการพิจารณากำหนดไว้ ปกติถ้าผ่านเกณฑ์ก็อนุญาต
ความไม่ปกติมันเกิดตั้งแต่ปี 46 ที่มท.1ออกคำสั่งระงับไว้เป็นการชั่วคราว(เพราะกฎหมายให้อำนาจเพียงระงับชั่วคราว)อนุญาตเฉพาะผู้ที่ตนเห็นสมควร
มท.เลี่ยงบาลีออกคำสั่งชั่วคราวต่อเนื่องมาเรื่อยๆ....ก็กลายเป็นคำสั่งชั่วคราวต่ออายุชั่วโคตร

คนที่เขาเดือดร้อนจำเป็น ทั้งขรก.และพลเรือน ที่เป็นคนดี ปฏิบัติตามกฎหมายเขาก็ไปยื่นขอ.ป12กันครับ
สตช.มีหน้าที่รับเรื่อง ก็ต้องรับและดำเนินการพิจารณา ผู้ขอบางรายก็ทำหนังสือสอบถามเร่งรัด

คำตอบว่า ....สตช.พิจารณาแล้วเห็นว่าท่านมีความประพฤติเรียบร้อยมีคุณสมบัติตามกฎหมาย ผ่านการพิจารณาตามหลักเกณฑ์และแนวทางปฏิบัติในการพิจารณาอนุญาตให้บุคคลมีอาวุธปืนติดตัวของสำนักงานตำรวจแห่งชาติแล้ว และมีความจำเป็นต้องมีอาวุธปืนติดตัวทั่วราชอาณาจักรเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน จึงพิจารณาเห็นควรอนุญาต แต่.....

เป็นคำตอบที่ผมเห็นว่ามีค่าครับ  ไหว้

ขอบคุณสำหรับข้อมุลครับผม ไหว้

#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 04:38:45 PM »

ส่วนตัวผมเองก็พกทั่วประเทศครับ พกตั้งแต่ พิษณุโลก อุบลฯ ประจวบฯ นราธิวาส ไม่ได้เอาไปก่อเหตุ ไม่ได้โชว์ ไม่ได้กร่าง  ไหว้
พกไปเถอะครับ แบบหลบๆซ่อนๆก็ยังดี เพราะสักวันนึงมันอาจช่วยชีวิตเราได้ ป.1 ของผมระบุว่า ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ไม่ได้ระบุว่า เอาไว้เฝ้าบ้านเฝ้ารถ
เพื่อนผมบางคนพกแล้วโดนจับได้ก็มีครับ ขึ้นศาล รายงานตัวได้ปืนคืน  แต่เพื่อนบางคนมาพูดว่าดีนะที่ที่พกไปไม่งั้นโดนยิงตายไปแล้ว บางคนก็พูดว่าไม่พกหรอก มันหนัก    ยี๊

ครับผมเลือที่จะพกเหมือนกันครับ โดนขึ้นมาก็ค่อยว่ากันคุยกับ จนท เค้าดีๆอย่างที่ สมช แนะนำไว้เลยครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์