๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 07:15:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความจำเป็นที่ต้องพกปืน ทั้งที่ไม่มีใบอนุญาต  (อ่าน 19676 ครั้ง)
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 01:26:12 PM »

เรื่องมันยาวนิดนึงนะครับ ผมอขอขออนุญาตนำเรื่องราวของผมมาแชร์ เพื่อขอความเห็น หรือคำแนะนำ  เพราะดูแล้วสองเว็บนี้มีผู้รู้ และผู้ที่ทำงานด้านกฏหมายหรือเจ้าหน้าที่อยู่มาก

ผมทำธุรกิจค้าขายเครื่องประดับ พวกเพชรแท้พลอยแท้ที่อยู่บนตัวเรือนทองคำ คนที่ทำธุรกิจทางด้านนี้จะรู้จักและต้องคอยระวังกับพวก "แขกขาว" เป็นอย่างดี
พวกนี้จะเป็นคนต่างชาติที่วางแผนมาขโมยของไม่ว่าจะเป็นในร้าน หรือป้ายยา หรือสะกดรอยไปที่พักหรือระหว่างทาง ถ้าท่านตามอ่านคงได้พบเห็นตามข่าวทั่วไป

เมื่อประมาณเจ็ดถึงแปดปีที่แล้วป้าของผมก็โดนยกไปทั้งกระเป๋า ขณะที่กำลังกลับจากงานแสดงสินค้าจิวเวอร์รี่ มูลค่าในกระเป๋าร่วม10ล้าน(ราคาทุนในตอนนั้น)
ทุกวันนี้จับตัวไม่ได้เจอแต่ของเป็นบางชิ้นที่มันเอาไปปล่อยตามตลาดแถบตะวันออกกลาง ที่แน่ใจว่าเป็นของๆเค้า เพราะลุงกับป้าพอมีเส้นสายอยู่บ้างจึงพอมีคนดำเนินการสืบให้ อีกทั้งเพชรที่อยู่ในแหวนบางวงได้มีการลงทะเบียนกับทาง GIA ไว้พอไปตรวจดูที่ขอบของเพชรพบทะเบียนตรงกันจริงๆ แต่ไปดูของถึงที่ร้านนั้นๆได้ก็ไม่สามารถได้คืนมาเพราะมันไม่ใช่เมืองไทย แถมเจ้าของร้านบอกว่าเค้าซื้อมาอย่างถูกต้อง

ที่ผ่านมาพวกเราก็เฝ้าระวังกันเอง จนล่าสุดเมื่อปลายปี 53 คนใกล้ตัวผมก็โดนอีกครั้ง คือน้าผมเองเค้าเก็บของออกจากร้าน เดินทางคนเดียวกลับบ้าน พอถึงหน้าบ้าน
ก็มีก้อนหินขนาดใหญ่ประมาณอิฐบล็อกสามก้อนโดยประมาณ วางขวางประตูหน้าบ้านไว้ น้าผมเลยจอดรถแล้วจะลงไปดันก้อนหินนั้น ทันทีที่เปิดรถมันก็เข้ามาด้านคนนั่งข้างคนขับน้าบอกว่ามันเป็นแขกตัวออกอ้วนๆใหญ่มาก มันเข้ามาใช้มือดันยังไม่ได้ทำร้ายอะไรเพราะคงเห็นว่าน้าผมช๊อค มันหยิบทั้งกระเป๋าแล้ววิ่งไปอีกทาง ซึ่งได้ยินเสียงรถมอไซค์ขับออกไปอย่างเร็ว ดีที่วันนั้นไม่ได้นำพวกจิวเวอร์รี่กลับเพราะไว้ในเซฟซะส่วนมาก ของในกระเป๋าวันนั้นมีเป็นพวกเงินสด

ที่ผ่านมาผมไม่ค่อยสนใจเรื่องปืนนั้ก ได้แต่มีไว้เพราะจำเป็นแต่หลังจากที่น้าของผมโดนมันใกล้ตัวมากขึ้นๆ ประกอบกับเข้ามารับช่วงกิจการต่ออย่างเต็มตัวแล้ว หลังจากศึกษาขอกฏหมายและสอบถามอยู่พอควรผมจึงตัดสินใจ "พกปืนทั้งที่ไม่มีใบอนุญาต" ผมพกแบบไม่พรากลูกพรากแม่ด้วยครับ คือมีกระสุนพร้อมยิงทันที ที่ผ่านมาใช้ S&W ลำสามนิ้วของพ่อผมว่ามันหนักมากตอนนี้กำลังอยู่ในขั้นตอนซื้อปืนกึ่งออโต้มาใช้งาน ผม"คิดเอง"นะครับว่าระหว่างทางหากเจอเจ้าหน้าที่ขอตรวจค้นจริงๆไม่นับด่านทั่วไป  ผมคงจะบอกกับเค้าไปก่อนเลยว่าผมพกปืนพร้อมลูก และเปิดสินค้าให้เค้าดูว่ามีความจำเป็นจริงๆ   เพราะจำได้ว่าตอนเด็กๆเคยนั่งรถไปขายของกับพ่อที่ต่างจังหวัด โดนด่านตรวจค้นพ่อผมบอกเจ้าหน้าที่ไปเลยครับว่ามีปิน แล้วเปิดสินค้าให้ดูเค้าให้ผ่านครับไม่เคยมีปัญหาแต่อย่างใด แต่ในยุคของผมไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงข้อกฎหมายมีอะไรเพิ่มเติมหรือควรไม่ควรที่จะทำแบบนี้ คิดอยู่เหมือนกันว่าจะพกแล้วแยกลูกเผื่อโดนตรวจ คิดแล้วไม่คุ้มครับเพราะเวลาโจรมา มันมีพร้อมแล้วเราบอก "เฮ้ยๆรอแป๊บนึงกรูใส่ลูกก่อน"  มันก็คงซัดผมไปแล้วหละ    โดนชก

ขอขอบคุณล่วงหน้ากับทุกคำแนะนำและความเห็นครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 01:28:13 PM โดย GolfPTY » บันทึกการเข้า

___________________________________________________________ _____________
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 01:41:17 PM »

อย่าไปคิดมาก
พูดจา อัชฌาศัย
อ่อนโน้มถ่อมตน

ถ้าจะจบ ขอให้จบในขั้นตอนเดียว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 02:29:17 PM »

เพราะจำได้ว่าตอนเด็กๆเคยนั่งรถไปขายของกับพ่อที่ต่างจังหวัด โดนด่านตรวจค้นพ่อผมบอกเจ้าหน้าที่ไปเลยครับว่ามีปิน แล้วเปิดสินค้าให้ดูเค้าให้ผ่านครับไม่เคยมีปัญหาแต่อย่างใด
-------------------------------------------------------------------------------------
หากเป็นตอนนี้ผมว่าโดนปล้นซ่ะเอง เพราะตำรวจจริงกับตำรวจปลอมต่างกันตรงไหนก็ไม่รู้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ต้องระวังตัวเองครับ ปืนขอให้ถูกกหมายไว้ก่อน เรื่องอื่นค่อยว่ากัน  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 03:16:49 PM »

ลองพยายามขอใบอนุญาตพกพาก่อนดีมั๊ยครับ...เื่ท่าที่อ่านมายากมาก แต่ก็ดีกว่าไม่ลอง...
ถ้าไม่ได้ค่อยทำตามที่ท่านคิด
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 03:23:31 PM »

มีเหตุจำเป็นอย่างนี้น่าจะพกได้นะครับ

คิดก่อนเล็ง
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 03:44:05 PM »

เคยพาเพื่อนไปขอใบพก  ผมว่าไม่คุ้มต้องตรวจปืนยิงเก็บกระสุน  ใบอนุญาติก็ปีต่อปีต้องเสียเงินอีก  เราไปแบบไม่หาเรื่องก็ไม่น่ามีอะไร  หรือถ้ามีก็ค่อยแก้ปัญหาเอา  *ดูตัวอย่างครับ*
http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&contentId=121732&categoryID=419
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 03:45:56 PM โดย lek » บันทึกการเข้า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 03:52:14 PM »

เพราะจำได้ว่าตอนเด็กๆเคยนั่งรถไปขายของกับพ่อที่ต่างจังหวัด โดนด่านตรวจค้นพ่อผมบอกเจ้าหน้าที่ไปเลยครับว่ามีปิน แล้วเปิดสินค้าให้ดูเค้าให้ผ่านครับไม่เคยมีปัญหาแต่อย่างใด
-------------------------------------------------------------------------------------
หากเป็นตอนนี้ผมว่าโดนปล้นซ่ะเอง เพราะตำรวจจริงกับตำรวจปลอมต่างกันตรงไหนก็ไม่รู้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ต้องระวังตัวเองครับ ปืนขอให้ถูกกหมายไว้ก่อน เรื่องอื่นค่อยว่ากัน  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

อันนั้นถ้าเจอจริงๆ ผมว่าน่ากลัวกว่าโจรอีกครับ  ตกใจ

___________________________________________________________ _____________
#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 04:01:31 PM »

ลองพยายามขอใบอนุญาตพกพาก่อนดีมั๊ยครับ...เื่ท่าที่อ่านมายากมาก แต่ก็ดีกว่าไม่ลอง...
ถ้าไม่ได้ค่อยทำตามที่ท่านคิด

เคยพาเพื่อนไปขอใบพก  ผมว่าไม่คุ้มต้องตรวจปืนยิงเก็บกระสุน  ใบอนุญาติก็ปีต่อปีต้องเสียเงินอีก  เราไปแบบไม่หาเรื่องก็ไม่น่ามีอะไร  หรือถ้ามีก็ค่อยแก้ปัญหาเอา  *ดูตัวอย่างครับ*
http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&contentId=121732&categoryID=419

ขอบคุณครับ  ไหว้
เคยคิดจะขอเหมือนกันครับ แต่ขั้นตอนยุ่งยากลำบากมากๆๆ เพื่อนร่วมอาชีพแทบทุกคนส่ายหน้าเลยครับ มีพี่คนนึงพูดขำๆไว้ครับว่า
"คนดีหนะพกปืนยากกว่าจะ ป.3-->ป.4-->ป.12(ปีต่อปีอีกต่างหาก)แถมเวลาจะใช้ต้องรอให้เค้ากระทำหรือตั้งท่ากระทำก่อนด้วยนะไม่งั้นเกินกว่าเหตุ    แต่เป็นโจรพกได้เลยไม่ต้องขอไม่ต้องคิด"  คิก คิก คิก คิก

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 04:15:57 PM »

Cheesyหาอันที่เหมาะมือมั่นใจครับแล้วซ้อมบ่อยๆ แล้วหาวิธีพกให้แนบเนียน(ทุกวันนี้ผมก็พกพา .357สี่นิ้วอย่างแนบเนียน) ส่วนในรถก็หาที่ไว้ที่มันมิดชิด(ของผมดัดแปลงทำช่องใต้เข็มไมล์)จนปีนี้ห้าสิบสองแล้วก็ยังไม่โดนจับข้อหาพกพาฯ(ข้อหาอื่นอันใด Grinก็ไม่เคย)  ถ้าโดนจับก็เจรจาขอความเห็นใจและมอบความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 04:22:39 PM »

ข้อเท็จจริง ที่บอกเล่ามานั้น มีเหตุจำเป็นที่ ต้องพาอาวุธปืนติดตัวเพื่อ ป้องกันทรัพย์สิน ที่มีจำนวนมาก และตกเป็นเป้าหมายของ อาชญากร

ส่วนเรืองพาอาวุธปืนไปด้วย ไม่จำเป็นต้องไปแสดงตัว กับ จนท. ว่ามีปืนมาด้วย หรอกครับ ไปเจอ จนท.ที่เข้าใจ ก็ดีไป
ไปเจอ ที่ไม่เข้าใจ ท่านก็ต้องถูกควบคุมตัว .. และทรัพย์ที่เห็นอาจเป็นเหตุ  ให้ จนท.ที่เลว เกิดปัจจุบันกิเลส  

ถ้าต้องถูกควบคุมตัว ท่านย่อมประกันตัวได้แล้วละครับ..
ในชั้นศาล ให้การรับสารภาพ และให้ข้อเท็จจริงเพิ่มเติมประกอบคำรับสารภาพ  ถึงความจำเป็นต้องพาอาวุธปืนติดตัว
อาจมีโทษ ปรับเพียงเล็กน้อย เท่านั้น อาจไม่มีโทษจำ นะครับ  เยี่ยม  

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 04:43:52 PM »

มีทรัพย์สินเยอะขนาดนี้ พกไปเถอะครับ ปืนเราถูกกฏหมายยังไงก็ปรับไม่กี่ตังครับ(ถ้าโดนจับ)

ถ้าคิดจะพกแล้ว ไม่ต้องกลัวครับ  เยี่ยม

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 04:56:41 PM »

ผมก็ไม่มีปัญญาขอ ป.๑๒      Embarrassed

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 05:01:14 PM »

ลองอ่านดูกระทู้ที่ปัดมุดในห้องสนธนาภาษาปืนดูครับ ในนั้นมีกรณีศึกษาเยอะทีเดียว
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 05:13:40 PM »

ผมก็ไม่มีปัญญาขอ ป.๑๒      Embarrassed

ไม่ใช่พี่ปูคนเดียวหรอกครับ.....................ผมก็เหมือนกันคร้าบบบ   Cry

เจ้าหน้าที่เค้ามีหน้าที่ค้น  คนอย่างเรามีหน้าที่............ซ่อน  คิก คิก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 05:54:20 PM »

เรื่องจริงนะครับ  เพื่อนผมพกปืนมา20ปี.38 2"  ขับรถมารับเพื่อนอีกคนที่บ้าน  พอดีบ้านตรงข้ามเมาทะเลาะกัน(ประจำ) ขว้างขวดเบียร์ข้ามถนนเพื่อนผมหันไปมอง  งานเข้าเลยครับ2คนนั้นสามัคคี คว้าแป๊บกับมีดวิ่งมาล้อมเลย  เพื่อนผมควักปืนออกมาจี้สั่งได้เหมือนก๋วยเตี๋ยวเลย  พวกนั้นไปแจ้งตร.ๆมาด่าพวกที่หาเรื่องอีก  เพื่อนผมว่าพกมา20ปีใช้ทีเดียวคุ้มว่ะ  วันนั้นถ้าไม่มีปืนจะเป็นยังไงคิดไม่ออก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์