๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 07:54:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นจากผู้เชี่ยวชาญเรื่องกล้องด้วยครับ  (อ่าน 10321 ครั้ง)
403-414-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 03:16:10 PM »

พอดีมีงบอยู่20K  ตอนนี้ใช้SONY DSC-S700(ใช้มาหลายปีแล้วครับ)อยากเปลี่ยนกล้องที่ใช้ง่ายสำหรับมือใหม่ ที่ดูอยู่มี3รุ่นหรือรุ่นอื่นก็ได้ขอให้ใช้ง่ายลูกเล่นไม่ต้องมาก(เผื่อแฟนไว้ใช้เวลาลูกไปแข่งขัน)
CANON 1000D
SONY  NEX 3
NIKON 3100
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ไหว้

ความฝันอันสูงสุด http://www.youtube.com/watch?v=WhJukD1WWEY&feature=related
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 11:44:13 PM »

ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญนะครับ แต่มีข้อสังเกตให้ใช้ประกอบการตัดสินใจนิดหน่อยครับ

ก่อนอื่นต้องแยก SONY NEX-3 ออกไปอยู่อีกข้างนึงก่อนครับ  แล้วเลือกว่า จะเอาฝั่ง CANON, NIKON (กล้อง DSLR) หรือฝั่ง SONY ถ้าเลือกฝั่งแรกก็ต้องมาคัดตัวอีกรอบระหว่าง CANON กับ NIKON ครับ

NEX-3 เป็นกล้อง Mirrorless ทำให้ขนาดเล็กและเบา มีขนาดเซนเซอร์เท่ากับอีก 2 ยี่ห้อครับ (คือเซนเซอร์ขนาด APS-C) แต่การมองภาพจะมองจากจอ LCD เท่านั้น ซึ่งผมไม่เคยลองว่า หากถ่ายรูปกลางแดดเปรี้ยงๆ จอ LCD จะเห็นได้ชัดเจนเพียงใด ท่าน จขกท.คงต้องหาโอกาสลองนะครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมของกล้อง Mirrorless มีเพื่อนสมาชิกถกกันไว้แล้วตามนี้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=95114.0  

และสาเหตุที่กล้อง Mirrorless เล็กลงได้ ตามนี้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=42489.msg1861793#msg1861793

ในเรื่องของภาพผมตอบไม่ได้ครับว่าออกไปทางแนวไหน ไม่เคยลองครับ อาจต้องค้นหาเพิ่มเติม หรือลองไปดูเว็บ SONY ว่ามีไฟล์รูปตัวอย่างให้ดูไหม อย่าง CANON นี่เค้ามีให้ดาวน์โหลดมาดูได้ครับ  หรือไม่ก็เอา Memory card ไปร้านกล้องขอถ่ายกลับมาดู

ในเรื่องของยี่ห้อสินค้าก็เป็นแบรนด์ใหญ่ครับ ใหญ่จนเชื่อว่ายักษ์ใหญ่อย่าง CANON และ NIKON ไม่กล้ากระพริบตากันแล้วครับ  มีศูนย์บริการครบครัน ไม่น่าเป็นห่วง  บางคนถึงกับเอากล้องพวกนี้ไปใส่เลนส์ Leica ถ่ายกันสนุกสนานมาแล้วครับ

ทีนี้มาดูอีกฝั่งนึง ฝั่ง DSLR ระหว่าง CANON กับ NIKON สไตล์ของภาพ NIKON ให้ Contrast สีจัดจ้านอันทำให้ได้ภาพวิวสีสวยสดงดงาม ในขณะที่ CANON นั้น Contrast ของสีจะไปทางตรงๆหรือก็คือไม่จัดอย่าง NIKON ทำให้ CANON เหมาะกับการถ่ายภาพที่ต้องการสีที่สมจริง เช่น ถ่ายงานโฆษณา จะได้สีสันที่ใกล้เคียงตัวสินค้าจริงๆ หรืออย่างการถ่าย Portrait (ภาพคน) ก็จะไล่โทนสีผิวได้สวยกว่าแนวคอนทราสท์จัดๆครับ

ประเด็นที่ต้องคิดหนักระหว่าง 2 ยี่ห้อนี้ก็คือ การบริการครับ   ต่างกันเยอะครับ  CANON มี CANON Thailand ในประเทศไทย การใส่ใจและความเป็นห่วงต่ออนาคตของสินค้าตัวเองจึงมากกว่า และในทางปฏิบัติก็ให้บริการที่ดีกว่าจริงๆครับ  

ในบ้านเราคนใช้ CANON เยอะกว่า NIKON มาก ทำให้หาเลนส์และอุปกรณ์เสริมได้ง่าย ทั้งกล้องทั้งเลนส์ก็ซื้อง่ายขายคล่อง ราคาเป็นมิตรกว่า ทั้งในแง่ของซื้อกล้องทั้งตัวและอะไหล่

คิดหนักล่ะสิครับ  NIKON ถ่ายวิวสวยจริงๆครับ ผมเองยังเคยคิดเล่นๆว่า จะหา NIKON มาซักชุดนึงไว้ถ่ายวิว และใช้ CANON ถ่าย Portrait เลยครับ  แต่ก็ยังครับ

เรื่องความละเอียดของภาพที่ CANON 1000D ได้ 10.1 M Pixel และ NIKON D3100 กับ SONY NEX-3 ได้ 14.2 M Pixel นั้นไม่ต้องเอามาเป็นข้อกังวลครับ นอกจากภาพที่ได้จะนำไปขยายใหญ่ ซักขนาดโปสเตอร์แล้วจับผิดกัน    

อ้อ อีกนิดครับ ถ้าเลือกเป็น CANON แล้วสามารถเบ่งงบขึ้นไปได้อีกหน่อยอยากให้ใช้ CANON 550D แทน 1000D นะครับ ครบเครื่องกว่าครับ ซื้อแล้วจบครับ จนกว่าฝีมือจะเลื่อนชั้นขึ้นไปอีก หรือ ยังไม่เลื่อนแต่ติดกระแสนิยมเปลี่ยนตามกระแสอันนี้ช่วยไม่ได้แล้วครับ อิอิ

เรื่องสไตล์ภาพของทั้ง 3 รุ่น จะว่าไปแล้วหากท่าน จขกท. เป็นมือใหม่จริงๆก็อย่าคิดวนเวียนมากจนตัดสินใจไม่ได้เลยครับ  ท่านอาจจะแยกไม่ออกด้วยซ้ำ ไปพิจารณาเรื่องอื่่นที่เห็นความแตกต่างได้ง่ายๆเลยดีกว่า เช่น ขนาด ราคา การให้บริการ ฯลฯ

หวังว่าจะพอช่วยได้นิดหน่อยนะครับ  รอเพื่อนๆผู้เชี่ยวชาญท่านอื่นมาเสริมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 04:30:33 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 01:18:02 AM »

ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญครับ...

แค่อยากบอกว่า EOS-1100D(Rebel T3 ) เปิดตัวแล้วครับ...

ไม่ต้องรีบซื้อ 1000D ครับ...

เดี๋ยวราคาตกแน่ครับ... Cheesy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:22:23 AM »

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำของท่านENOLA GAYและคุณหมอruteครับ ไหว้ (+1ครับ)คงต้องศึกษาไปเรื่อยๆครับ แต่กล้อง Mirrorless น่าจะเหมาะสำหรับมือใหม่อย่างผมเพราะใช้งานง่ายไม่ซับซ้อน ยังรอคำชี้แนะจากทุกท่านอยู่ครับ ขอบคุณครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 09:18:34 AM โดย 403-414-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ความฝันอันสูงสุด http://www.youtube.com/watch?v=WhJukD1WWEY&feature=related
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:50:23 AM »

Canon S95

Canon PowerShot SX30 IS

Fuji Film Finepix X100 (ตัวนี้ราคาน่าจแรง  Grin )

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ครูดำ
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 3501

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:58:20 AM »

พอดีมีงบอยู่20K  ตอนนี้ใช้SONY DSC-S700(ใช้มาหลายปีแล้วครับ)อยากเปลี่ยนกล้องที่ใช้ง่ายสำหรับมือใหม่ ที่ดูอยู่มี3รุ่นหรือรุ่นอื่นก็ได้ขอให้ใช้ง่ายลูกเล่นไม่ต้องมาก(เผื่อแฟนไว้ใช้เวลาลูกไปแข่งขัน)
CANON 1000D
SONY  NEX 3
NIKON 3100
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ไหว้

ผมเชียร์ Nikon D90 + Nik 35f2  คู่นี้ซื้อของใหม่ไปเลย 3 หมื่นหน่อยๆ ครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:59:50 AM »

พอดีมีงบอยู่20K  ตอนนี้ใช้SONY DSC-S700(ใช้มาหลายปีแล้วครับ)อยากเปลี่ยนกล้องที่ใช้ง่ายสำหรับมือใหม่ ที่ดูอยู่มี3รุ่นหรือรุ่นอื่นก็ได้ขอให้ใช้ง่ายลูกเล่นไม่ต้องมาก(เผื่อแฟนไว้ใช้เวลาลูกไปแข่งขัน)
CANON 1000D
SONY  NEX 3
NIKON 3100

ผมเชียร์ Nikon D90 + Nik 35f2  คู่นี้ซื้อของใหม่ไปเลย 3 หมื่นหน่อยๆ ครับ
เพื่อนผมเพิ่งถอยD90เมื่อเดือนก่อนชุดใหญ่+ประกันศูนย์44หรือ46Kจำไม่ได้ แต่ถ่ายออกมาแล้วสวยคมชัดมากก็เลยสนใจครับ แบบว่ามือใหม่อยากไ้ด้กล้องมาหัดก่อนครับ(+ให้ครูและท่านSigครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 10:12:25 AM โดย 403-414-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

T r i n i t y - sักใuxลวง
Full Member

คะแนน 29

-• ค อ ทั่ ง สั u ห ลั ง เ ห ล็ ก •-

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 02:16:00 PM »

ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญครับ...

แค่อยากบอกว่า EOS-1100D(Rebel T3 ) เปิดตัวแล้วครับ...

ไม่ต้องรีบซื้อ 1000D ครับ...

เดี๋ยวราคาตกแน่ครับ... Cheesy

600 d ก็กำลังจะออกครับ จอ LCD พับได้ หมุนได้ เหมือน 60d ด้วย  Grin

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 05:12:11 PM »

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำของท่านENOLA GAYและคุณหมอruteครับ ไหว้(+1ครับ)คงต้องศึกษาไปเรื่อยๆครับ แต่กล้อง Mirrorless น่าจะเหมาะสำหรับมือใหม่อย่างผมเพราะใช้งานง่ายไม่ซับซ้อน ยังรอคำชี้แนะจากทุกท่านอยู่ครับ ขอบคุณครับ ไหว้

ถ้าหากอยากเล่น Mirrorless อย่าลืมดูพานาฯ GF-1 นะครับ...

ตัว GF-2 ออกมาแล้ว ทำให้ราคา GF-1 ลดลงมาบ้างแล้ว...

เพื่อนผมสองคนวาง EOS-5D MkII ใส่ตู้...

แล้วมาหยิบ GF-1 ไว้ติดตัวเป็นประจำครับ... คิก คิก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:11:49 PM »

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำของท่านENOLA GAYและคุณหมอruteครับ ไหว้(+1ครับ)คงต้องศึกษาไปเรื่อยๆครับ แต่กล้อง Mirrorless น่าจะเหมาะสำหรับมือใหม่อย่างผมเพราะใช้งานง่ายไม่ซับซ้อน ยังรอคำชี้แนะจากทุกท่านอยู่ครับ ขอบคุณครับ ไหว้

ถ้าหากอยากเล่น Mirrorless อย่าลืมดูพานาฯ GF-1 นะครับ...

ตัว GF-2 ออกมาแล้ว ทำให้ราคา GF-1 ลดลงมาบ้างแล้ว...

เพื่อนผมสองคนวาง EOS-5D MkII ใส่ตู้...

แล้วมาหยิบ GF-1 ไว้ติดตัวเป็นประจำครับ... คิก คิก
ขอบคุณครับ ผมเข้าไปดูของBASKแล้วราคา+ความคุ้มค่าน่าจะเล่นตัวไหนดีครับ ไหว้

http://www.bask1.com/index.php?lay=show&ac=cat_showcat&l=2&cid=1724

http://www.bask1.com/index.php?lay=show&ac=cat_showcat&l=2&cid=1722

เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 01:29:07 AM »

ลองดูพานา LX 5 หรือยังครับ   เลนส์ไลก้ากว้าง 24 มม. ที่ f 2.0   แบตอึดมาก   ขนาดเล็กพอที่จะใส่กระเป๋าคาดเอวได้ครับ

คือ...เมื่อสองสามเดือนก่อน   ผมก็เคยถามในห้องนี้แหละเกี่ยวกับ G 12   ได้คำแนะนำจากหลายๆท่าน  ไหว้   ว่าลองดู S 95 กับ LX 5 ก่อน

อ่านเวบนู้นนิดเวบนี้หน่อย   จึงได้รู้ว่า LX 5 สเปคเดียวกับ ไลก้า D-LUX 5  เท่านั้นแหละครับ   พานาก็ได้ตังค์ผมไปอีกหนึ่งคน

เท่าที่ใช้มาระยะหนึ่งทำให้ผมได้คำตอบที่ว่า " กล้องติดตัวมันดีอย่างไร " ครับ 

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:24:37 AM »

XZ-1 ก็มาแรง

ลิงค์ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:44:02 AM »

ลองดูพานา LX 5 หรือยังครับ   เลนส์ไลก้ากว้าง 24 มม. ที่ f 2.0   แบตอึดมาก   ขนาดเล็กพอที่จะใส่กระเป๋าคาดเอวได้ครับ

คือ...เมื่อสองสามเดือนก่อน   ผมก็เคยถามในห้องนี้แหละเกี่ยวกับ G 12   ได้คำแนะนำจากหลายๆท่าน  ไหว้   ว่าลองดู S 95 กับ LX 5 ก่อน

อ่านเวบนู้นนิดเวบนี้หน่อย   จึงได้รู้ว่า LX 5 สเปคเดียวกับ ไลก้า D-LUX 5  เท่านั้นแหละครับ   พานาก็ได้ตังค์ผมไปอีกหนึ่งคน

เท่าที่ใช้มาระยะหนึ่งทำให้ผมได้คำตอบที่ว่า " กล้องติดตัวมันดีอย่างไร " ครับ  
ขอบคุณครับ ไหว้แบบว่าผมเป็นมือใหม่ซิงๆ(เริ่มสนใจไม่นาน)เลยอยากได้กล้องมาถ่ายรูปนกตอนเช้า กล้องก็ประมาณว่าซูมถ่ายรูปนกบนยอดไม้หรือเสาไฟฟ้า ใช้งานง่าย ราคา20K+ ส่วนเรื่องเลนส์ก็กำลังศึกษาอยู่ครับ(+1ให้ท่านเขรางค์และท่านyodครับ)

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:12:35 AM »

ถ่ายรูปนกตามยอดไม้... เอาพวกซูเปอร์ซูม อย่าง พานาฯ FZ-40 หรือตกรุ่นราคาถูกหน่อยก็ FZ-35 ครับ  ดูรูปนกตัวอย่างของคุณสมศักดิ์ได้
FZ-100 แพงกว่า FZ-40 แต่เป็นกล้องที่เน้นวีดิโอครับ ภาพนิ่งสู้  FZ-40 ไม่ได้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:10:38 AM »

FZ35 ตอนนี้ราคาประมาณเท่าไรครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์