๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 05:54:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามกฏเรื่องกริป รุ่นproductionครับ  (อ่าน 3825 ครั้ง)
J
Sr. Member

คะแนน 185

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 01:35:51 AM »

ผมเพิ่งซื้อชาโดร์มา จับด้ามยางไม่ถนัดจึงลองเปลี่ยนเป็นด้ามไม้ทำในไทย ลองอยู่สองสามอัน มีอันหนึ่งบางกว่าตัวอื่นมาก จับถนัดดี (เหลือความหนา1.26นิ้ว)ดังรูป

ผมอ่านกฏแล้วแต่ยังมีข้อสงสัย Huh  ขอเรียนถามครับว่า
1.จะเอากริปแบบนี้ลงแข่งรุ่นproductionได้ไหมครับ
2.ถ้ากริปไม้ผิดกติกา กริปอลูมิเนียมของCZ custom สองรุ่นข้างล่างนี้ลงแข่งได้ไหมครับ(จะได้รีบสั่งซื้อ)

3.ผมเข้าใจว่า after market นี่หมายถึงผู้ผลิตรายย่อยที่ไม่ใช่โรงงาน( OFM) แต่เป็นใครก็ได้ที่ผลิตของออกมาแล้วหน้าตาเหมือนเดิมใช่ไหมครับ แล้วCZ customเป็นOFMหรือ after marketครับ   ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 08:59:03 AM โดย J » บันทึกการเข้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:52:01 AM »

รอคนใช้ CZ มาตอบนิดนะครับ Grin Grin Grin แต่กริ๊ปอลูใช้แข่งได้แน่ครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:00:27 AM »

ตอบนะครับ
ข้อ 1. Grip ไม้ที่ถามมา แม้หน้าตาเหมือนที่ผลิตจากโรงงานในบางรุ่น แต่ถ้าตั้งใจทำเลียนแบบให้ความหนาบางๆกว่า ผิดกฏครับ ยกเว้นพิสูจน์ได้ว่าเคยมีผลิตที่บางๆแบบนี้มา
ข้อ 2. Grip อลูมิเนียมที่ถามมา ถ้าเคยมีติดปืนออกมาเป็นรุ่นมาตรฐานผลิตจากโรงงาน CZ และอยู่ในรายการ Production List ที่แนบมานี้ ก็ใช้ได้ครับ
         http://www.ipsc.org/rules/proddiv.php
ข้อ 3. CZ Custom ที่ถามมา ถ้าหมายถึงรุ่นปืน CZUSA Custom Shop ละก็ ยังไม่อนุมัติให้เป็นปืนใช้แข่งใน PD Div. ครับ ส่วนถ้าเป็นอุปกรณ์ของเค้า ก็ใช้ได้เฉพาะที่หน้าตา  
         เหมือนที่ผลิตจากโรงงานในรุ่นที่อนุมัติรุ่นใดรุ่นหนึ่ง

PD Division นี่ยากนะครับถ้าจะปรับตกแต่งปืนแล้วให้ถูกกฏ แต่ง่ายครับ ถ้าจัดปืนให้ถูกรุ่นที่มีในกฏและListจากโรงงานเอามาแล้วใช้ยิงแข่งเลยตามจุดประสงค์เดิมที่เค้ากำหนดมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:59:11 AM โดย Jatuphol - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 11:12:34 AM »

ชัดเจนครับพี่จตุพล Grin Grin Grin

J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 02:15:35 AM »

เรื่องกริปไม้นี่ผมคงถอดออก  เอ...... Undecided ส่วนกริปอลูมิเนียมนี่ผมดูในcz custom บางรุ่นจะแจ้งว่า NOW LEGAL FOR USPSA AND IPSC PRODUCTION CLASS   LIMITED QUANTITY  ผมว่าจะเลือกตามนั้นไปเลยน่าจะถูกตามกฏ Smiley   ขอบคุณพี่ทั้งสองท่านเป็นอย่างสูงครับ  ไหว้  ผมเพิ่งเริ่มหัดเล่นipsc กฏต่างๆยังไม่เข้าใจถ่องแท้ อาจต้องรบกวนพี่ทั้งสองเป็นระยะๆ Cheesy   ไหว้
carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:57:21 AM »

ผมเพิ่งเริ่มหัดเล่นipsc กฏต่างๆยังไม่เข้าใจถ่องแท้ อาจต้องรบกวนพี่ทั้งสองเป็นระยะๆ Cheesy   ไหว้

ยินดีต้อนรับนักกีฬาทุกท่านครับ Grin Grin Grin สงสัยถามได้ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์