๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 12:07:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 144 145 146 [147] 148 149 150 ... 158
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทหารไทยปะทะเขมร เขาพระวิหาร ภูมะเขือ และแนวชายแดน สุรินทร์ บุรีรัมย์(4 ก.พ.54)  (อ่าน 339853 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2190 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 12:01:34 AM »

ในเมื่อไทยไม่ถอนฯ... เขมรมันก็ไม่ถอนแน่ๆ ต่างคนต่างไม่ถอนฯ, ศาลโลกไร้ผลครับ...

ทีนี้หากเกิดรบกันอีก จะมีปัญหาว่าหมวกฟ้าจะมาไหม, หมวกฟ้าจะออกโรงได้ต้องผ่านมติของคณะมนตรีความมั่นคงของ UN ครับ, ตรงนั้นมีอาเฮียไชน่าเมนแลนด์นั่งอยู่ครับ... หากถามอาเฮียฯ, อาเฮียก็อยากได้น้ำมันเหมือนกันแหละน่ะ, แต่อาเฮียจะใช้วิธีสร้างระบบขนส่งทางท่อบนแผ่นดิน วิ่งตรงดิ่งจากแม่สายครับ ซึ่งตรงนี้มีการสร้างระบบขนส่งทางบกรอเอาไว้แล้ว(ขั้นแรกเป็นถนนฯ)...

ถ้าหมวกฟ้าจะมาจริง ๆ ก็คงต้องหวังพึ่งอาเฮียให้รับหน้ามั้งครับ  ความสัมพันธ์เรากับอาเฮียคงแน่นใช้ได้เห็นจากราชวงค์ไปเยือนจีนปีละหลายครั้ง
และเข้าใจว่าจีนต้องการมีอิทธิพลในแถบนี้และออกทะเลทางไทยและประเทศทางด้านล่างของเรา  ถ้าเจรจาดี ๆ เราคงไม่เสียผลประโยชน์มากนัก 
อาจได้เส้นทางคมนาคมแบบรถไฟจากเหนือ-ใต้ หรืออีสาน-ใต้ ที่จีนลงทุนให้ทั้งหมด  ที่หวังรัฐบาลใด ๆ เข้ามาทำก็เป็นได้เพียงแค่ความหวังลม ๆ แล้ง ๆ
แต่ถ้าพูดไปก็ไม่อยากให้ประเทศใดเข้ามายุ่มย่ามครับ.   ไหว้

หวังมากไม่ได้ครับ

ดูลิเบียไว้เป็นตัวอย่าง ขนาดจีนเริ่มแหย่ขาลงไปในแอฟริกา มีการลงทุนอยู่ในลิเบียมหาศาลแล้ว

เยอะจนประเทศตะวันตก"ตื่นตระหนก"เพราะเมื่อไหร่ที่จีนหยั่งเท้าได้เต็มตีน พวกกากฝรั่งเจ้าเก่าที่สูบเลือดสูบเนื้ออยู่ดั้งเดิมได้กระเด็นกันเป็นแถวแน่

การรวมหัวกัน(เลียบๆเคียงๆ)ปล้นลิเบียมี2สาเหตุหลักคือ

1.น้ำมัน

2.เตะตัดขาจีน แสดงให้รู้ว่าเจ้าถิ่นเดิมไม่ยอมให้ใครเข้าไปร่วมวงแบ่งเค้กได้ง่ายๆ

ทั้งๆที่จีนเสียหายโดยตรงเป็นตัวเลขมหาศาล ยังได้แต่กล้ำกลืน ในเวทีโลกยังทำได้แค่"ไม่สนับสนุน"การเข้าไปเสือกในลิเบีย .... รู้ทั้งรู้ว่ามีเจตนาที่จะหาเรื่องใส่ ก็ยังไม่ได้ใช้สิทธิวีโต้

แล้วผลประโยชน์กับไทยที่ยังเป็นแค่แนวโน้ม จีนจะยอมช่วยสุดตัวจริงๆหรือครับ?

ไม่ควรหวังพึ่งใครให้มาก ต้องพึ่งตัวเอง.........

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2191 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 12:05:34 AM »

ลองผ่านงบฯให้กองทัพได้รถถังดีๆซัก200คัน , กริฟเฟ่นอีกซัก2ฝูงเต็ม , เรือดำน้ำซัก3-6ลำ , ฟริเกตอีกซัก3-6ลำดูสิครับ

รับรองว่าจะโดนเสือกน้อยลงเยอะ...............

แต่ท่าจะยาก สำหรับรัฐบาลที่มาจากกลุ่มขี้ข้าขายตัวพวกนี้  ยี๊

"ไอ้ฝ่อ"ชุดที่แล้วก็น่าผิดหวังเหมือนกัน  ยี๊ ยี๊ ยี๊

What man is a man , who does not make the world better?
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #2192 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 12:09:30 AM »

ลองผ่านงบฯให้กองทัพได้รถถังดีๆซัก200คัน , กริฟเฟ่นอีกซัก2ฝูงเต็ม , เรือดำน้ำซัก3-6ลำ , ฟริเกตอีกซัก3-6ลำดูสิครับ

รับรองว่าจะโดนเสือกน้อยลงเยอะ...............

แต่ท่าจะยาก สำหรับรัฐบาลที่มาจากกลุ่มขี้ข้าขายตัวพวกนี้  ยี๊

"ไอ้ฝ่อ"ชุดที่แล้วก็น่าผิดหวังเหมือนกัน  ยี๊ ยี๊ ยี๊
ทำผมอกหักมารอบแล้วครับพี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2193 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:56:58 AM »

ข่าวช่องNationตอนนี้ ฮุนเซนสั่ง ตชด ของมันให้เตรียมพร้อมเพื่อจะเข้าไปแทนที่ทหารที่จะถอนออกมา มันบอกว่าถอนทหารออกจริงแต่จะให้ตำรวจ ตชด เข้าไปแทน หุหุ เลี่ยงบาลีได้ใจจริงๆ ถอนทหารออก แต่ส่งตำรวจเข้าไปแทน   หลงรัก คิก คิก แลบลิ้น

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2194 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:57:54 AM »

แต่ท่าจะยาก สำหรับรัฐบาลที่มาจากกลุ่มขี้ข้าขายตัวพวกนี้  ยี๊

"ไอ้ฝ่อ"ชุดที่แล้วก็น่าผิดหวังเหมือนกัน  ยี๊ ยี๊ ยี๊

ตรงตัวสีแดงคือจุดเปลี่ยนเลยนะครับ, ผู้คนรอบข้างต่างหวังให้เป็น Stopper เพื่อหยุดหายนะอันยิ่งใหญ่(ความเสี่ยงที่ประเทศไทยจะจายแยกส่วน)... สังคมทั้งโอบทั้งอุ้ม ทั้งเกื้อหนุนสารพัด หวังให้ใช้โอกาสนี้ก้าวข้ามจากตำแหน่งผู้นำรัฐบาลขึ้นสู่ตำแหน่งรัฐบุรุษอีกคนหนึ่งของประเทศไทย, นายกคนอื่นไม่มีโอกาสนี้มาก่อน เพราะต้องมีสถานการณ์เท่านั้นจึงจะเกิดวีรบุรุษฯ...

แต่คนนี้ใช้ต้นทุนเปลืองมาก ทั้งต้นทุนของสังคม ต้นทุนของในหลวง ต้นทุนของข้าราชการประจำ(ทั้งสีเขียว สีขาว สีน้ำเงิน และสีกากี), ในที่สุดก็ค้นพบว่าต้นทุนทั้งหมดสูญเปล่า เพราะคนที่ควรจะวิ่งนำหน้าเข้าฝ่าฟัน กลับตั้งท่าถอยทุกเมื่อฯ ทั้งที่กองเชียร์ดันหลังอยู่ตลอดเวลา... ในที่สุดก็พบว่าไม่มีใครทุ่มสุดตัววิ่งตาม เพราะวิ่งตามแล้วจ่าฝูงที่วิ่งนำหน้าตั้งท่าจะถอดใจลอยแพพวกที่วิ่งตาม เหมือนวิ่งตามสุดฝีเท้า แล้วพบว่าคนที่วิ่งข้างหน้าหันหลังกลับมาตะโกนว่า "เฮ้ยๆ เลิกเล่นเฟ้ยกลับบ้านใครบ้านมัน", คนวิ่งตามต่างพากันบอกว่า อ่าวววว!!!!!!(ยังไม่นับเรื่องที่ข้องใจว่าจะปล่อยให้ทุจริตฯ)...

หลังเลือกตั้งฯ แทนที่ปลุกปลอบขวัญตัวเองแล้วนำบริวารเข้าสู้ต่อ กลับ"ยอมแพ้ลาออก", แถมยังมีพลาดคำโตดั๊นนน ให้สัมภาษณ์หลังศาลโลกมีคำพิพากษาแล้ว ทำนองยอมรับว่าพอใจฯ, แต่เมื่อปรึกษาสภาความมั่นคง พบว่าเกิดผลร้ายมากกว่าผลดีค่อยกลับลำ... แล้วจะด่วนให้สัมภาษณ์ทำไม๊, แค่บอกว่า"ขอดูรายละเอียดก่อน"แค่นี้ทำไมทำไม่ได้... เด็กจริงๆ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 09:04:29 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2195 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:01:02 AM »

ที่ว่าจุดเปลี่ยน! ก็คือ"นักเลงโต"ไม่รู้ว่าจะเจรจาตกลงกับใครที่เป็น"ตัวแทนไทยทั้งชาติ"... กลัวว่าคุยจบแล้วไม่จบจริง วิ่งๆอยู่เกิดตะแกสะดุดเม็ดถั่วเขียว แล้วประกาศยอมแพ้กลางลานวิ่งสู้ฟัด, แล้วมาทำไก๋ว่า"สุภาพบุรุษ" แต่ปล่อยให้ลูกน้องโดนลอยแพ... ฮา...
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #2196 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:23:21 AM »

ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ สั่งตำรวจภูธรศรีสะเกษ จัดกำลังดูแลความปลอดภัยให้กับประชาชนตามแนวชายแดนไทย-เขมร โดยจะไม่ใช้กำลังของ ตชด.เนื่องจากเป็นกองกำลังกึ่งทหาร

วันนี้ (19 ก.ค.) ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ (ตร.) พลตำรวจเอก วิเชียร พจน์โพธิ์ศรี ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ (ผบ.ตร.) กล่าวถึงกรณีศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ หรือ ศาลโลก มีคำสั่งคุ้มครองชั่วคราว ให้ไทย และกัมพูชา ถอนกำลังทหารออกจากพื้นที่พิพาทโดยรอบปราสาทพระวิหาร ว่า ได้สั่งการให้กองบังคับการตำรวจภูธร จ.ศรีสะเกษ เตรียมพร้อมในดูแลรักษาความปลอดภัยประชาชนตามแนวชายแดนไทย-กัมพูชา โดยจะไม่ใช้กำลังตำรวจตระเวนชายแดน เนื่องจากเป็นกองกำลังกึ่งทหาร อาจส่งผลกระทบต่อความมั่นคงได้ ส่วนสถานการณ์ตามแนวชายแดนไทย-กัมพูชา ขณะนี้ยังไม่มีเหตุการณ์น่าเป็นห่วง

“ในส่วนการรักษาความปลอดภัยสถานทูตกัมพูชาประจำประเทศไทย ได้สั่งการให้กองบัญชาการตำรวจนครบาล จัดกำลังดูแลเป็นพิเศษ รวมทั้งคณะทูตานุทูตด้วย” ผบ.ตร.กล่าว

พล.ต.อ.วิเชียร ยังกล่าวถึงกลุ่มคนร้ายลอบยิง นายทรงวุฒิ นพคุณ สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดสุราษฎร์ธานี เขตอำเภอกาญจนดิษฐ์ เสียชีวิต ว่า จากการสอบสวนเบื้องต้น เชื่อว่า เป็นความขัดแย้งเกี่ยวกับการเมืองท้องถิ่น ซึ่งกลุ่มผู้ตายมีปัญหากับนักการเมืองท้องถิ่นอีกกลุ่มหนึ่ง ตั้งแต่ปี 2551 ไม่ใช่ควันหลงจากการเลือกตั้ง โดยสั่งการให้ผู้บัญชาการตำรวจภูธรภาค 8 ติดตามคดีนี้อย่างใกล้ชิดแล้ว

http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9540000088776

ข่าวช่องNationตอนนี้ ฮุนเซนสั่ง ตชด ของมันให้เตรียมพร้อมเพื่อจะเข้าไปแทนที่ทหารที่จะถอนออกมา มันบอกว่าถอนทหารออกจริงแต่จะให้ตำรวจ ตชด เข้าไปแทน หุหุ เลี่ยงบาลีได้ใจจริงๆ ถอนทหารออก แต่ส่งตำรวจเข้าไปแทน   หลงรัก คิก คิก แลบลิ้น

************************มาคนละแนวเลย***************************
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #2197 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:18:18 AM »

ขอบคุณพี่สมชายครับ   ไหว้   ขอถามต่อหน่อยโปรดชี้แนะด้วยรวมถึงทุกๆท่านด้วยนะครับ

พี่สมชายว่าพื้นที่ 4.6ตร.กม.รอบปราสาทพระวิหารเป็นของประเทศไทยมั้ยครับ เพราะอะไร?

เป็นของประเทศไทย เพราะใช้หลักสันปันน้ำครับ... หากตรงนี้ยังไม่พอมั่นใจ ก็ต้องดูที่คำพิพากษาปี 2505 ที่ครั้งนั้นบอกว่าตัวปราสาทเป็นของเขมร แต่ไม่ได้บอกเลยว่าแผ่นดินตรงนั้นเป็นของใคร, ในเมื่อไม่ได้บอกว่าเป็นของใคร มันมีอยู่แค่ 2 ประเทศ ก็ต้องเป็นของไทยครับ...

เรื่องนี้ได้เป็นประเด็นต่อสู้ในศาลฯครั้งล่าสุดนี้ด้วยครับ... โดยไทยยกข้อต่อสู้ว่าที่ไทยล้อมรั้วลวดหนามรอบตัวปราสาทไว้นั้นไม่ใช่เขตแดนประเทศ(Boundary) แต่เป็นเขตสำหรับให้เขมรใช้ดูแลปราสาท และไทยใช้เป็นเขตจำกัดวง(Limit), และทางศาลโลกได้แก้ไขถ้อยคำจาก Boundary ให้เป็น Limit ในเอกสารที่ไทยพิมพ์ผิดด้วยซ้ำ(เมื่อพบว่าไทยพิมพ์ผิด - น่าจะดีดมะกอกคนที่ ตรวจ ร่าง พิมพ์ ทาน)...

ถ้าเป็นพื้นที่ของประเทศไทยแล้วทำไมเขมรถึงมีอยู่เต็มไปหมด มีวัด มีชุมชน คนไทยเข้าไปไม่ได้
เพราะอะไรเขมรถึงไปอยู่บนนั้นได้ครับ? (เขมรมีสิทธิ์แค่ตัวปราสาทพระวิหาร) 

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2198 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:31:30 AM »

ขอบคุณพี่สมชายครับ   ไหว้   ขอถามต่อหน่อยโปรดชี้แนะด้วยรวมถึงทุกๆท่านด้วยนะครับ

พี่สมชายว่าพื้นที่ 4.6ตร.กม.รอบปราสาทพระวิหารเป็นของประเทศไทยมั้ยครับ เพราะอะไร?

เป็นของประเทศไทย เพราะใช้หลักสันปันน้ำครับ... หากตรงนี้ยังไม่พอมั่นใจ ก็ต้องดูที่คำพิพากษาปี 2505 ที่ครั้งนั้นบอกว่าตัวปราสาทเป็นของเขมร แต่ไม่ได้บอกเลยว่าแผ่นดินตรงนั้นเป็นของใคร, ในเมื่อไม่ได้บอกว่าเป็นของใคร มันมีอยู่แค่ 2 ประเทศ ก็ต้องเป็นของไทยครับ...

เรื่องนี้ได้เป็นประเด็นต่อสู้ในศาลฯครั้งล่าสุดนี้ด้วยครับ... โดยไทยยกข้อต่อสู้ว่าที่ไทยล้อมรั้วลวดหนามรอบตัวปราสาทไว้นั้นไม่ใช่เขตแดนประเทศ(Boundary) แต่เป็นเขตสำหรับให้เขมรใช้ดูแลปราสาท และไทยใช้เป็นเขตจำกัดวง(Limit), และทางศาลโลกได้แก้ไขถ้อยคำจาก Boundary ให้เป็น Limit ในเอกสารที่ไทยพิมพ์ผิดด้วยซ้ำ(เมื่อพบว่าไทยพิมพ์ผิด - น่าจะดีดมะกอกคนที่ ตรวจ ร่าง พิมพ์ ทาน)...

ถ้าเป็นพื้นที่ของประเทศไทยแล้วทำไมเขมรถึงมีอยู่เต็มไปหมด มีวัด มีชุมชน คนไทยเข้าไปไม่ได้

แล้ว... คุณ prawin อยากให้มันเป็นของชาติไหนครับ... ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2199 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:35:23 AM »

ขอบคุณพี่สมชายครับ   ไหว้   ขอถามต่อหน่อยโปรดชี้แนะด้วยรวมถึงทุกๆท่านด้วยนะครับ

เพราะอะไรเขมรถึงไปอยู่บนนั้นได้ครับ? (เขมรมีสิทธิ์แค่ตัวปราสาทพระวิหาร)  

ถามใครครับ, คำถามนี้ถามกันมานานมากแล้ว, คุณ Prawin ตอบหน่อยครับ... ตอบแบบที่ตัวเองคิดน่ะครับ...

สำหรับเรื่องเมื่อปี 2505 ทหารไทยยึดครองเขาพระวิหารทั้งลูก รวมทั้งปักธงชาติไทยเอาไว้บนนั้นด้วย, แล้วเขมรก็ฟ้องศาลโลกให้ขับไล่ทหารไทยลงมาจากเขาทั้งลูก(ไทยใช้หลักสันปันน้ำ - เขมรใช้แผนที่เศษฝรั่งฯ)... แล้วศาลก็บอกว่า(พูดเป็นภาษาบ้านๆ) เฮ้ยๆ ทหารไทยต้องลงมาจากปราสาทนะเว้ย ตรงปราสาทน่ะไม่ช๊าย ไม่ช่าย ตรงนั้นของเขมรมันนะเฟ๊ย...

ศาลบอกอย่างนี้แล้ว คุณ Prawin บอกทีครับ, ว่าตรงนั้นศาลบอกว่าเป็นของใคร, และทำไมคิดเช่นนั้น... หวังว่าตอบด้วยนะครับ เพราะตั้งคำถามนายสมชายแล้วนายสมชายตอบแล้วนี่ครับ... แฮ่ๆ...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #2200 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:37:50 AM »

เหตุผลคือมันมีนักการเมืองประเภทขายชาติ+นักการเมืองประเภท ไอ้ฟ่อ (แบบที่พี่จ้าวเรียก) + นักการเมืองหลักกู ไปเสือกครับ เลยมีวัด ชุมชนเขมร อยู่ตรงนั้น ผมยังเชื่อว่าถ้าให้ทหารเจรจา ไม่เกิน 48 ชม.พวกที่อยู่ฝั่งนี้เขาจะเต็มใจอพยพกลับไปอยู่ฝั่งกัมพูชา Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #2201 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 12:47:34 PM »

ถามใครครับ, คำถามนี้ถามกันมานานมากแล้ว, คุณ Prawin ตอบหน่อยครับ... ตอบแบบที่ตัวเองคิดน่ะครับ...

สำหรับเรื่องเมื่อปี 2505 ทหารไทยยึดครองเขาพระวิหารทั้งลูก รวมทั้งปักธงชาติไทยเอาไว้บนนั้นด้วย, แล้วเขมรก็ฟ้องศาลโลกให้ขับไล่ทหารไทยลงมาจากเขาทั้งลูก(ไทยใช้หลักสันปันน้ำ - เขมรใช้แผนที่เศษฝรั่งฯ)... แล้วศาลก็บอกว่า(พูดเป็นภาษาบ้านๆ) เฮ้ยๆ ทหารไทยต้องลงมาจากปราสาทนะเว้ย ตรงปราสาทน่ะไม่ช๊าย ไม่ช่าย ตรงนั้นของเขมรมันนะเฟ๊ย...

ศาลบอกอย่างนี้แล้ว คุณ Prawin บอกทีครับ, ว่าตรงนั้นศาลบอกว่าเป็นของใคร, และทำไมคิดเช่นนั้น... หวังว่าตอบด้วยนะครับ เพราะตั้งคำถามนายสมชายแล้วนายสมชายตอบแล้วนี่ครับ... แฮ่ๆ...

ผมก็คิดเหมือนพี่ครับ  ที่เขมรอยู่บนนั้นได้เพราะเขมรยึดข้อตกลงใน MOU43 เขมรอ้าง MOU43 กับศาลโลกใน MOU43 และTOR46 ใช้แผนที่ 1ต่อ200,000 ทำให้ประเทศไทยเสียเปรียบในศาลโลก

ถ้าเรายกเลิก MOU43 แล้วเขมรจะเอาอะไรไปชี้แจงเป็นหลักฐานต่อศาลโลก เพราะก่อนจะมี MOU43 เราใช้สนธิสัญญาสยามฝรั่งเศษ ค.ศ.1904 และ ค.ศ.1907ครับ

สรุป ถ้าประเทศไทยยกเลิก MOU43 ที่ทำตั้งแต่สมัยรัฐบาลชวนมาจนถึงรัฐบาลมาร์ค แล้วใช้ทหารให้ทำหน้าที่ของตนผลักดันผู้รุกรานออกไป ประเทศไทยจะไม่เสียดินแดนและทรัพยากรณ์ทางทะเลแม้แต่ตารางนิ้วเดียว ไม่ทราบว่าความคิดผมถูกหรือผิดครับพี่สมชาย ขอบคุณครับ  ไหว้

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #2202 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 12:55:00 PM »

เหตุผลคือมันมีนักการเมืองประเภทขายชาติ+นักการเมืองประเภท ไอ้ฟ่อ (แบบที่พี่จ้าวเรียก) + นักการเมืองหลักกู ไปเสือกครับ เลยมีวัด ชุมชนเขมร อยู่ตรงนั้น ผมยังเชื่อว่าถ้าให้ทหารเจรจา ไม่เกิน 48 ชม.พวกที่อยู่ฝั่งนี้เขาจะเต็มใจอพยพกลับไปอยู่ฝั่งกัมพูชา Grin

ถามพี่ Zeus ครับ 

ถ้าเราใช้ทหารเข้าไปจะไม่ผิดข้อตกลงตาม MOU43 เหรอครับพี่ ขนาดทหารเข้าไปวัดแก้วยังต้องปลดอาวุธ  เราต้องยกเลิก MOU43 ก่อนมั้ยครับ   ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2203 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 01:21:09 PM »

ผมก็คิดเหมือนพี่ครับ  ที่เขมรอยู่บนนั้นได้เพราะเขมรยึดข้อตกลงใน MOU43 เขมรอ้าง MOU43 กับศาลโลกใน MOU43 และTOR46 ใช้แผนที่ 1ต่อ200,000 ทำให้ประเทศไทยเสียเปรียบในศาลโลก

ถ้าเรายกเลิก MOU43 แล้วเขมรจะเอาอะไรไปชี้แจงเป็นหลักฐานต่อศาลโลก เพราะก่อนจะมี MOU43 เราใช้สนธิสัญญาสยามฝรั่งเศษ ค.ศ.1904 และ ค.ศ.1907ครับ

สรุป ถ้าประเทศไทยยกเลิก MOU43 ที่ทำตั้งแต่สมัยรัฐบาลชวนมาจนถึงรัฐบาลมาร์ค แล้วใช้ทหารให้ทำหน้าที่ของตนผลักดันผู้รุกรานออกไป ประเทศไทยจะไม่เสียดินแดนและทรัพยากรณ์ทางทะเลแม้แต่ตารางนิ้วเดียว ไม่ทราบว่าความคิดผมถูกหรือผิดครับพี่สมชาย ขอบคุณครับ  ไหว้

ขอบคุณที่ตอบนะครับ...

สำหรับนายสมชายแล้ว MOU43 หรือข้อตกลงอะไรก็ตาม คือสิ่งที่เป็นกระพี้ สำหรับเอาไว้อธิบายให้คนเข้าใจครับ... เรื่องตรงนั้นมันมีอยู่แค่ 2 อย่างคือ 1) ใครง้อใคร และ 2) ใครเสียงดังกว่าใคร...

อธิบายเพิ่มเติมว่าข้อตกลงทั้งหลายแหล่นั้นเป็นข้อตกลงในเวลาที่ลงนามเท่านั้น เมื่อเวลาผ่านไป เงื่อนไขเปลี่ยนไป ทุกอย่างสามารถกวักมือเรียกให้มาตกลงใหม่ได้เสมอ, เพราะในเวทีการเมืองระหว่างประเทศที่ชอบอ้างกฎหมายระหว่างประเทศกันนักกันหนาน่ะ สามารถบังคับคดีได้แค่บางเรื่องเท่านั้นครับ(คนละเรื่องกับยึดเครื่องบินสำคัญของประเทศไทยที่มิวนิค - นั่นเป็นคดีแพ่งระหว่างเอกชน โดยรัฐบาลไทยในฐานะนิติบุคคล)... แต่เรื่องดินแดนประเทศนี่ศาลโลกไม่มี"กรมบังคับคดี", หากจะมีคล้ายๆกัน ก็น่าจะเป็น"หมวกฟ้า"ซึ่งที่ผ่านมาจะออกโรงก็ต้องมี"ค่าแรง"พอคุ้มค่าเหนื่อยครับ...

วิธี"เล่น"กับเรื่องแบบนี้เขาเขียนเอาไว้ในหลักสูตรปริญญาตรีรัฐศาสตร์มานานแล้วครับ คือต้องเล่นด้วย 1) การพึ่งพาทางเศรษฐกิจให้พัลวัลพัลเกจนแกะไม่ออก 2) เล่นให้เหมือนเล่นไพ่โป๊กเกอร์ในบ่อนผิดกฎหมาย... อันหลังนี่ขยายความได้ว่าหนี้ในบ่อนนั้นน่ะ เป็นหนี้ไม่มีกฎหมายรองรับ จะฟ้องศาลก็ไม่มีสภาพบังคับเพราะมันเกิดในบ่อนฯ, แต่ที่นักพนันในบ่อนไม่กล้าเบี้ยวหนี้ก็เพราะกลัวนักเลงตามทวงหนี้ครับ...

สำหรับรัฐบาลที่ผ่านมานั้น"ฝ่อ"ไม่กล้าเล่นแรง เขมรขว้างหินถามทางก้อนโตมาแล้วเรื่องจับวีระ+ราตรี ไม่ยอมปล่อยกลับมา, รัฐบาลขณะนั้นไม่มีปัญญา"บีบ"ทั้งทางตรงและทางอ้อมให้"ปล่อย"กลับมาโดยอ้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างประเทศ... สำหรับเรื่องหลักฐานนั้นน่ะ ตำรวจเขมรเป็นคนเตรียมหลักฐาน อัยการเขมรเป็นคนฟ้อง, หากอ้างรัฐบาลเขมรบังคับศาลตัวเองไม่ได้ แล้วกะอีแค่หลักฐานที่อัยการหาไม่พบ(หายจ้อย) ทำไม่ได้เชียวหรือครับ...

ที่จริงเขมรอยากจะจับมือกับไทยพัฒนาแหล่งน้ำมันแล้วกินร่วมกันตัวหารแค่ 2 ประเทศใจจะขาด... แต่ติดปัญหาว่าไม่รู้จะคุยกับใครดี(รัฐบาลที่แล้วใจฝ่อ) ที่คุยแล้วจบเรื่อง ตกลงตามไหนตามนั้น...

ดังนั้นเรื่อง MOU43 น่ะ... แค่กระดาษแผ่นเดียวครับ จะนัดกันไปยืนฉีกโชว์สื่อ แล้วเซ็นต์ใหม่ยังไงก็ได้เมื่อไหร่ก็ได้ หากเซ็นต์ใหม่แล้ว"ตัวหาร"มีแค่ 2 ชาติ ไม่ใช่อีแร้งหมวกฟ้าตามมาเป็นพรวนนนนน... ฮา...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2204 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 01:26:44 PM »

ต้องใช้ ทฤษฎีดุลย์อำนาจ... Smiley

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 ... 144 145 146 [147] 148 149 150 ... 158
  พิมพ์