๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 11:14:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 122 123 124 [125] 126 127 128 ... 158
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทหารไทยปะทะเขมร เขาพระวิหาร ภูมะเขือ และแนวชายแดน สุรินทร์ บุรีรัมย์(4 ก.พ.54)  (อ่าน 339802 ครั้ง)
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #1860 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:30:00 AM »

ปืนกลในภาพนี้เป็นแบบไหนครับ ไม่รู้จักเลยครับ
http://www.thairath.co.th/content/oversea/169408

จาก http://en.wikipedia.org/wiki/PK_machine_gun

Grin Grin Grin
    หน้าตาคล้ายๆ RPD เลยครับ  เอาลูกไส่สายได้ไม่ยากนัก แต่เวลายิงกลัวสายมันสะบัดไส่หน้า

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1861 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:34:55 AM »

ปืนกลในภาพนี้เป็นแบบไหนครับ ไม่รู้จักเลยครับ
http://www.thairath.co.th/content/oversea/169408

จาก http://en.wikipedia.org/wiki/PK_machine_gun

Grin Grin Grin
    หน้าตาคล้ายๆ RPD เลยครับ  เอาลูกไส่สายได้ไม่ยากนัก แต่เวลายิงกลัวสายมันสะบัดไส่หน้า
สายกระสุนไม่มีทางสะบัดมาใส่หน้าได้หรอกครับ เพราะน้ำหนักสายกระสุนก็ไม่น้อยอยู่แล้วครับ Smiley

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1862 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:19:54 PM »

ลองไม่มีกล่องใส่สิครับ  M60 ก็สะบัดใช่ย่อยเชียว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1863 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:46:36 PM »

ปกติพลปืนในหมู่ปืน อัตราพลทหาร อยู่ในตำแหน่ง พลยิง พลบรรจุ และพลกระสุนครับ .................. ผบ.หมู่ปืน อัตราจ่า พลเล็ง อัตราสิบเอก ................

ปืน GHN 45 ผมไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยฝึกกับปืนนี้(ไม่ใช่เหล่าปืน) ................. เป็นไปได้ที่เหมือนกับ ปนร.20(M71 ) ที่ใช้อากาศอัดในการบรรจุกระสุน โดยถังอากาศติดอยู่กับรางปืน และโหลดอากาศได้จากการติดเครื่องยนต์ของรถลากปืน..................
กระผมขออนุญาตอาโหนกในการเสริมข้อมูลปืนใหญ่ GHN-45A1 เพิ่มเติมนะครับ ไหว้

ปืนใหญ่หนักกระสุนวิถีราบแบบ 34 (ปนร.34) หรือปืนใหญ่ GHN-45A1 กองทัพบกไทยจัดหาเข้าประจำการเมื่อปี พ.ศ. 2534 เป็นปืนใหญ่ลากจูงขนาด 155 มม. พัฒนาขึ้นโดยบริษัท นอริคั่ม ประเทศออสเตรีย มีลำกล้องยาว 45 คาลิเบอร์ (155x45 มม.) ระยะยิงไกลสุด 39,600 เมตร (กระสุนแบบ ERFB-BB ใช้ บจ. N10) ผลิตออกมา 2 รุ่น คือ
1) รุ่นลากจูง น้ำหนัก 10,070 กิโลกรัม
2) รุ่นติดตั้งเครื่องช่วยเดินทางเคลื่อนที่ด้วยตนเองหรือระบบ APU มีน้ำหนัก 12,382 กิโลกรัม

ใช้กระสุน 155 มม.แบบแยกบรรจุ ประกอบด้วยชนวนหัว ลูกกระสุน ส่วนบรรจุ และชนวนดินเริ่ม บรรจุกระสุนด้วยเครื่องบรรจุกระสุนทำงานด้วยแรงดันลม อัตรายิงสูงสุด 7 นัด/นาที ใช้พลประจำปืน 6 นาย

ลำกล้องยาว 7,046 มม. ความยาวลำกล้องรวมทั้งปลอกยั้งแรงถอยและเครื่องปิดท้าย 7,720 มม. มีเกลียวลำกล้องจำนวน 48 เกลียว เวียนขวา ระยะครบรอบเกลียวที่ 20 คาลิเบอร์ (155x20 มม.) อายุลำกล้อง 2,500 นัดเมื่อใช้ส่วนบรรจุสูงสุดครับ

ปืนใหญ่ GHN-45A1 ในงานวันสถาปนากองพลทหารปืนใหญ่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 02:09:38 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1864 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:54:26 PM »

ปกติพลปืนในหมู่ปืน อัตราพลทหาร อยู่ในตำแหน่ง พลยิง พลบรรจุ และพลกระสุนครับ .................. ผบ.หมู่ปืน อัตราจ่า พลเล็ง อัตราสิบเอก ................

ปืน GHN 45 ผมไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยฝึกกับปืนนี้(ไม่ใช่เหล่าปืน) ................. เป็นไปได้ที่เหมือนกับ ปนร.20(M71 ) ที่ใช้อากาศอัดในการบรรจุกระสุน โดยถังอากาศติดอยู่กับรางปืน และโหลดอากาศได้จากการติดเครื่องยนต์ของรถลากปืน..................
กระผมขออนุญาตอาโหนกในการเสริมข้อมูลปืนใหญ่ GHN-45A1 เพิ่มเติมนะครับ ไหว้

ปืนใหญ่หนักกระสุนวิถีราบแบบ 34 (ปนร.34) หรือปืนใหญ่ GHN-45A1 กองทัพบกไทยจัดหาเข้าประจำการเมื่อปี พ.ศ. 2534 เป็นปืนใหญ่ลากจูงขนาด 155 มม. พัฒนาขึ้นโดยบริษัท นอริคั่ม ประเทศออสเตรีย มีลำกล้องยาว 45 คาลิเบอร์ ระยะยิงไกลสุด 39,600 เมตร (กระสุนแบบ ERFB-BB ใช้ บจ. N10) ผลิตออกมา 2 รุ่น คือ
1) รุ่นลากจูง น้ำหนัก 10,070 กิโลกรัม
2) รุ่นติดตั้งเครื่องช่วยเดินทางเคลื่อนที่ด้วยตนเองหรือระบบ APU มีน้ำหนัก 12,382 กิโลกรัม

ใช้กระสุน 155 มม.แบบแยกบรรจุ ประกอบด้วยชนวนหัว ลูกกระสุน ส่วนบรรจุ และชนวนดินเริ่ม บรรจุกระสุนด้วยเครื่องบรรจุกระสุนทำงานด้วยแรงดันลม อัตรายิงสูงสุด 7 นัด/นาที ใช้พลประจำปืน 6 นาย

ลำกล้องยาว 7,046 มม. ความยาวลำกล้องรวมทั้งปลอกยั้งแรงถอยและเครื่องปิดท้าย 7,720 มม. มีเกลียวลำกล้องจำนวน 48 เกลียว เวียนขวา ระยะครบรอบเกลียวที่ 20 คาลิเบอร์ (155 มม.x20) อายุลำกล้อง 2,500 นัดเมื่อใช้ส่วนบรรจุสูงสุดครับ

ปืนใหญ่ GHN-45A1 ในงานวันสถาปนากองพลทหารปืนใหญ่

ถ้าลำกล้องหมดอายุนี่ต้องทำยังไงครับ  จัดหาใหม่ทั้งระบบ  หรือว่าสั่งซื้อเฉพาะลำกล้องมาเปลี่ยนเองครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1865 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:57:46 PM »

ลองไม่มีกล่องใส่สิครับ  M60 ก็สะบัดใช่ย่อยเชียว  หัวเราะร่าน้ำตาริน
แสดงว่าไม่เคยดูแรมโบ้5555

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1866 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 12:58:35 PM »

มันก็ไม่ได้สะบัดรุนแรงมากนี่ครับน้าโซเวียต แล้วผมก็สังเกตว่าสายกระสุนปืน M60 มักจะสะบัดในแนวขึ้น-ลงตามการดึงของตัวปืนมากกว่า ถ้าสะบัดรุนแรงสายกระสุนพาลจะขาดเอานะสิครับ  ไหว้

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1867 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:07:53 PM »

Machine Gun Man 
สะบัดไม่เยอะหรอกครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

เคยดูสารคดีปืนกลเค้าบอกว่าการยิงปืนกลให้ดีต้องใช้สองกระบอกยิงมุมเฉียงเข้าหาเป้าหมายจากซ้ายขวาพร้อมกันให้ข้าศึกเข้ามาตรงกลาง จะเป็นการได้ประสิทธิภาพสูงสุดของการยิงด้วยปืนกล  โดยยิงเป็นชุดสั้นๆๆนะครับ ในสารคดีบอกเป้นเทคนิคที่ทหารเยอรมันใช้ยิงตอนสงครามโลก เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1868 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:16:21 PM »

ถ้าลำกล้องหมดอายุนี่ต้องทำยังไงครับ  จัดหาใหม่ทั้งระบบ  หรือว่าสั่งซื้อเฉพาะลำกล้องมาเปลี่ยนเองครับ   ไหว้
อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ  ไหว้

แต่ผมคิดว่าเวลาลำกล้องหมดอายุใช้งานก็เพียงแค่จัดหาลำกล้องอะไหล่มาเปลี่ยนครับ เพราะบริษัท Noricum ประเทศออสเตรียก็ยังเปิดกิจการอยู่ แล้วปืนใหญ่รุ่นนี้ก็มีใช้งานอยู่ในกองทัพของหลายประเทศ ถ้าหาซื้อจากบริษัท Noricum ไม่ได้จริงๆก็มีอะไหล่จากจีนมาแทนเพราะจีนก็ซื้อสิทธิบัตรปืนใหญ่ GHN-45 ไปผลิตเป็นปืนใหญ่ Type 89 โดยบริษัท Norinco ครับ

ป.ล. 1 คำย่อ GHN-45 ย่อมากจาก Gun, Howitzer, Noricum ส่วนเลข 45 คือคาลิเบอร์ของลำกล้องปืน ซึ่งปืนใหญ่ GHN-45 มีความยาวลำกล้อง 45 เท่าของความกว้างปากลำกล้อง มักจะพบเขียนย่ออีกแบบว่า 155 x45 มม. 

ป.ล. 2 คุณ Sitthipong ลองเข้าดูกระทู้ "วันสถาปนากองพลทหารปืนใหญ่" ใน http://www.thaiarmedforce.com/distribution/viewtopic.php?f=8&t=2320 สิครับ แล้วจะรู้ว่าทหารปืนใหญ่ไทยมีดีมากกว่าที่พวกเราคิด พวกเราเห็นเยอะครับ  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 02:13:25 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1869 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:18:51 PM »

+1จ้า

มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #1870 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:19:51 PM »

ลองไม่มีกล่องใส่สิครับ  M60 ก็สะบัดใช่ย่อยเชียว  หัวเราะร่าน้ำตาริน
มันก็ไม่ได้สะบัดรุนแรงมากนี่ครับน้าโซเวียต แล้วผมก็สังเกตว่าสายกระสุนปืน M60 มักจะสะบัดในแนวขึ้น-ลงตามการดึงของตัวปืนมากกว่า ถ้าสะบัดรุนแรงสายกระสุนพาลจะขาดเอานะสิครับ  ไหว้

ตามที่ผมได้ลองยิงนะครับน้าระพินทร์  ถ้าไม่มีพลส่งกระสุนคอยจัดลูกกระสุนให้เข้าแบบตรงๆล่ะก็สะบัดแบบไร้ทิศทางเหมือนกันครับ พาลจะทำให้ส่งกระสุนนัดต่อไปไม่เข้าที่เข้าทางติดขัดไปอีกต่างหากครับ  ไหว้ Grin

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1871 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:21:30 PM »

ถ้าลำกล้องหมดอายุนี่ต้องทำยังไงครับ  จัดหาใหม่ทั้งระบบ  หรือว่าสั่งซื้อเฉพาะลำกล้องมาเปลี่ยนเองครับ   ไหว้
อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ  ไหว้

แต่ผมคิดว่าเวลาลำกล้องหมดอายุใช้งานก็เพียงแค่จัดซื้อจัดหาลำกล้องอะไหล่มาเปลี่ยนครับ เพราะบริษัท Noricum ประเทศออสเตรียก็ยังเปิดกิจการอยู่ แล้วปืนใหญ่รุ่นนี้ก็มีใช้งานอยู่ในกองทัพของหลายประเทศ ถ้าหาซื้อจากบริษัท Noricum ไม่ได้จริงๆก็มีอะไหล่จากจีนมาแทนเพราะจีนก็ซื้อสิทธิบัตรปืนใหญ่ GHN-45 ไปผลิตเป็นปืนใหญ่ Type 89 โดยบริษัท Norinco ครับ

ป.ล. 1 คำย่อ GHN-45 ย่อมากจาก Gun, Howitzer, Noricum ส่วนเลข 45 คือคาลิเบอร์ของลำกล้องปืน ซึ่งปืนใหญ่ GHN-45 มีความยาวลำกล้อง 45 เท่าของความกว้างปากลำกล้อง มักจะพบเขียนย่ออีกแบบว่า 155 mm.x45 

ป.ล. 2 คุณ Sitthipong ลองเข้าดูกระทู้ "วันสถาปนากองพลทหารปืนใหญ่" ใน http://www.thaiarmedforce.com/distribution/viewtopic.php?f=8&t=2320 สิครับ แล้วจะรู้ว่าทหารปืนใหญ่ไทยมีดีมากกว่าที่พวกเราคิด พวกเราเห็นเยอะครับ  หลงรัก

+๑  ขอบคุณครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1872 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:22:38 PM »

soveat- รักในหลวง +1 ครับเข้าใจละทำไมต้องมีคนคอยส่งสายกระสุนให้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #1873 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:23:10 PM »

ป.พัน3  ทำเครื่องช่วยฝึกการยิงปืนใหญ่  ขอบอกว่าสุดยอดจริงๆครับ  เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #1874 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:25:14 PM »

Machine Gun Man 
สะบัดไม่เยอะหรอกครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

เคยดูสารคดีปืนกลเค้าบอกว่าการยิงปืนกลให้ดีต้องใช้สองกระบอกยิงมุมเฉียงเข้าหาเป้าหมายจากซ้ายขวาพร้อมกันให้ข้าศึกเข้ามาตรงกลาง จะเป็นการได้ประสิทธิภาพสูงสุดของการยิงด้วยปืนกล  โดยยิงเป็นชุดสั้นๆๆนะครับ ในสารคดีบอกเป้นเทคนิคที่ทหารเยอรมันใช้ยิงตอนสงครามโลก เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

คำสุดท้าย...  แสดงว่าเอาเรื่องอยู่   คิก คิก คิก คิก
soveat- รักในหลวง +1 ครับเข้าใจละทำไมต้องมีคนคอยส่งสายกระสุนให้
จูบบบบ จูบบบบ

หน้า: 1 ... 122 123 124 [125] 126 127 128 ... 158
  พิมพ์