๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 05:47:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 120 121 122 [123] 124 125 126 ... 158
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทหารไทยปะทะเขมร เขาพระวิหาร ภูมะเขือ และแนวชายแดน สุรินทร์ บุรีรัมย์(4 ก.พ.54)  (อ่าน 339778 ครั้ง)
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #1830 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 01:49:04 AM »

ยิงกันทั้งวันทหารปืนใหญ่เค้าไม่เมาควันกันเหรอครับ   เห็นยิงแต่ละทีควันมันเยอะจริงๆ

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1831 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 03:46:46 AM »

ข้อมูลครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/GC-45_howitzer

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Yokee116
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1832 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 10:47:00 AM »

คือปืนใหญ่อะไร ประสิทธิภาพเป็นอย่างไร กองทัพไทยมี่กี่กระบอก เชี่ยวชาญระดับไหนครับพี่?

ผมดูคลิปจนจบแล้วยังไม่เข้าใจ  ไหว้

มันยิงไกลมาก มีใช้ทั้ง ทบ. และ ทร. เชี่ยวชาญเหรอ ทหารปืนใหญ่ไทยเก่งมานานมากแล้ว ฮิฮิ พวกสอบได้คะแนนสูงๆได้เลือกเหล่าก่อนส่วนใหญ่ไปปืนใหญ่ สมองคน + สองกล ไปถามเพื่อนบ้านเอาเอง  เยี่ยม
เพิ่ม work study & work measurement ลดความสูญเปล่าในการเคลื่อนไหวด้วยจะเพอร์เฟคเลยครับ
http://youtu.be/uBjGyt0Ga9Q
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 10:59:31 AM โดย Yokee116 » บันทึกการเข้า
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #1833 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 10:54:05 AM »

GHN 45 ขนาด 155 มม. ครับ เป็นปืนใหญ่วิถีราบ ผลิตโดยสไตเออร์ ออสเตรีย ............

มีไม่ใช่น้อย Grin

เคยยิงจากสนามเขาพุโลน ลพบุรี ไปลงที่สนามยิงปืนใหญ่รถถัง สระบุรี

แม่นมากครับท่าน  เยี่ยม  ไหว้  นึกเล่นๆยังแอบเสียวว่าถ้าพลาด ...... โลตัส บ้าน ตลาด ......

ด้วยความเคารพ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1834 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 11:06:53 AM »

ขอบคุณครับ คุณสิทธิพงษ์  Cheesy

นั่งทบทวนความจำ .... จำได้ลางๆ พี่มะขิ่นเคยเล่าให้ฟังว่า ฝึกคราวนั้น เค้ายิงข้ามจังหวัดจากระยะ4*กม. ข้ามหัวพี่มะขิ่นลงถล่มเป้า(พี่เค้าอยู่ใกล้เป้า)อย่างแม่นยำ

แต่ผมจำระยะแน่นอนที่ยิงคราวนั้น/ระยะแม่นยำที่ไกลสุดไม่ได้  และไม่รู้ว่า"จำนวน"ที่เรามี จะมากพอที่จะซดกับของค้างสงครามที่ไอ้กันทิ้งไว้ให้ผู้ชนะไหวหรือเปล่า

แต่ก็รู้สึกดีครับ พี่ตะหานไทยเราเก๊งงงงเก่ง  เยี่ยม

คิดว่าจำนวน 42 กระบอกคงจะพอซัดกับเขมรได้สบาย ๆ ครับ   หลงรัก

ข้อมูลจาก http://en.wikipedia.org/wiki/Royal_Thai_Army   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #1835 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 11:59:56 AM »

สอบถาม สมช.ที่เป็นทหารครับว่าพลยิงปืนใหญ่ต้องมีเครื่องป้องกันเสียงของปืนใหญ่หรือไม่ครับและถ้าต้องใส่เครื่องป้องกันเสียงแล้วในการสั่งการของพลยิงหรือบุคลากรต่างๆมีอุปสรรคหรือไม่ครับ

"ผมจะเป็นคนดี"
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1836 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 12:02:35 PM »

จากคุณมะขิ่น
ปืนใหญ่คนที่หนึ่ง อยู่ลำดับประมาณ ที่10

โธ่ที่สิบจากเกือบสองร้อยคนเรียนไม่เก่งเลยนะ  อ๋อย
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #1837 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 12:20:58 PM »

อ่านเจอมาใน TFC ครับขออนุญาติเอามาแปะเพื่อพี่ๆน้องๆเรา
^

^

^

^

จัดไป  ถ้ามีโอกาส จะนำข่าวสารต่างๆ มาเผยแพร่ รวมถึงกลยุทธต่างๆ  ( แบบที่เปิดเผยนะครับ )

เพราะถ้ามันเป็นความลับ ผมคงไม่รู้ ( เพราะมันลับไง )

***  ที่จริง นี่คือ  ยก 2 นะครับ ยกที่แล้วเขาก็เสียหายหนัก ( หนักมาก )

ข่าวต่างๆ ที่พอจะทราบมา เห็นว่า ตาย 800+ บาดเจ็บเกือบ 2,000 อาวุธก็เสียหายมาก

เฉพาะวันแรก ก็เกือบ 70 เข้าไปแล้ว เฉพาะจุดเดียว คือภูมะเขือ แว๋วๆ ว่าเราใช้กระสุนปืนใหญ่

หลายพันนัด แบบแม่นจับวางทหารเขมรปากคอสั่น  บอกปืนใหญ่เราเกือบยิงลงปากกระบอกปืนใหญ่เขา

BM 21 รถหุ้มเกราะ รถถัง และปืนใหญ่ เสียหายรวมกัน เกือบ 60 หน่วย

หลานฮุนเซนเอง ก็สาหัส ปัจจุบันยังไม่หายเลย

รอบนี้ไม่แน่ใจจำนวนที่ชัดๆ  เดี๋ยวหาข่าวก่อน  อะไรบอกได้ก็จะบอก

เพราะส่วนใหญ่เรื่องที่บอก ก็เป็นที่เปิดเผย โดยทั่วไป เพียงแต่เราไม่ค่อยได้สังเกตุเท่านั้น

mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #1838 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 12:24:03 PM »

เห็นด้วยครับ ที่ว่าการเรียนที่โรงเรียน เวสต์ปอยต์  ไม่ได้ช่วยอะไรมาก

ในกรณีการปะทะ ทั้ง 2 ครั้งในปีนี้

แต่ก็ใช่ว่าโรงเรียนเขาไม่ดีนะครับ  ที่จริงเป็นโรงเรียนนายร้อยระดับแนวหน้าของโลกเลยทีเดียว    แต่เหตุผลหลักที่ทำให้พ่ายอย่างยับเยิน ก็เพราะประสบการณ์ และการสั่งสมการเรียนรู้ น้อยเกินไป    ผมเองยังเชื่อมั่นในระบบ การเติบโตตามสาย ตามลำดับชั้น นั่นเพราะทำให้เข้าใจอย่างถ่องแท้ ถึงขีดความสามารถ    และยุทธวิธี  ถึงแม้ศึกษา สามก๊ก ซุนวู หรืออะไรก็ตามที่ทำให้เก่งด้านการรบ การวางแผน  แต่นั่นก็เป็นส่วนหนึ่ง ที่ทำให้แพ้ ก็ตามตำราแหละครับ

ไม่รู้เขา ไม่รู้เรา

-- ไม่รู้ขีดความสามารถข้าศึก          ประเมินไทยต่ำมาก  มองเป็นว่าทหารสำอางค์ ตีกอล์ฟ

หรืออะไรต่างๆ นานา

แต่เขาไม่รู้หรอกว่า ในเวลาสงบ ทหารทำการฝึกวงรอบเป็นประจำ และจุดเด่นทหารไทย คือไม่ทิ้งตำรา ไม่ทิ้งการข่าว    ไม่ละทิ้งการฝึก หรืออะไรต่างๆ ในระดับ ผบช.ก็มีการฝึกนะครับ เป็นการฝึกในการรับสถานการณ์ และแผนรองรับต่างๆ

ในระดับล่าง ก็มีการฝึกกันเป็นประจำ เรียกได้ว่าเป็นภาคบังคับ การเติบโต ก็ชัดเจน ตามไลน์ ตามสาย ไม่มั่ว

--  ไม่รู้ขีดความสามารถตัวเอง        ประเมินตัวเองสูงเกินไป  คิดว่าเจนจบสุดยอดวิชา แล้วจะวางแผนรับสถานการณ์  ได้อย่างยอดเยี่ยม  ปรับกลยุทธได้ดี และรับมือ สถานการณ์เฉพาะหน้าได้     

รวมถึงทหารของตัวเอง เห็นว่าทนความลำบาก และจัดเจนภูมิประเทศ  แต่เขาไม่รู้หรอกว่า

ในระหว่างเวลาปกติ

เราได้ทำแผน และตรวจสอบสิ่งต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง ตลอดเวลา ประเมินสถานการณ์ และติดตามอย่างไกล้ชิด และเวลาฝึก ทหารไทยไม่ได้เจ้าสำอาง เราฝึกกันจริงจัง  ทำให้เรา เจนจัดได้ไม่แพ้กัน

แต่จะได้เปรียบก็ทางเทคโนโลยีที่เหนือกว่า

*****   ในรอบนี้ พระเอกจริงๆ  คือยุทธโธปกรณ์ ที่เราผลิต และวิจัยเอง ที่ดูเหมือนเงียบไป แต่ต่อยอด และนำมาใช้จนเป็นประโยชน์ อย่างสูง ในภารกิจครั้งนี้  หลายชิ้นมากๆ ( อยากรู้เป็นอะไร ก็ลองปะติดปะต่อข่าวเอา คงบอกตรงๆ ไม่ได้ )

ขอชื่นชมผู้ตั้งใจค้นคว้า วิจัย และครั้งนี้เป็นประโยชน์ต่อประเทศของเราอย่างมหาศาล

ขอให้ ผู้ริเริ่ม คิดค้น ได้เจริญก้าวหน้า ในหน้าที่การงาน และชีวิต จากคุณประโยชน์ในครั้งนี้

กระผม และคนไทย เป็นหนี้บุญคุณท่าน ถึงแม้ท่านจะเป็นได้แค่ ผู้ปิดทองหลังพระ ก็ตาม

2 เหตุผลที่กล่าวมา คือ ความผิดพลาดครั้งใหญ่ ของเขมร ที่ให้ ต้องขออนุญาติ เรียกว่าเด็กเมื่อวานซืน มานำทัพขนาดใหญ่ ข้ามหน้าข้ามตาเหล่าอาวุโส เข้าต่อกร กับสิ่งตัวเองก็ยังไม่รู้จักอย่างลึกซึ้ง

**  ผมเชื่อว่า  นายทหารระดับสูง คณะรัฐบาล และผู้หลักผู้ใหญ่ รวมถึงคนมีความรู้ ในบ้านเมืองเขา

คงรู้สึกไม่ดี  ที่มีการแทรกแซงกองทัพ นำบุตรของตนมารับตำแหน่งสูงในกองทัพ    ทั้งไม่มีความเหมาะสม และอ่อนด้อยประสบการณ์ 

------ เขาคงไม่รู้ว่า ---------

* ถึงแม้เวลาปกติ ทหารของเขาก็ขวัญต่ำ เพราะขาดการดูแลของกองทัพ และรัฐบาล

* การเรียนการสอนในโรงเรียนทหารของเขา ที่เติบโตมาได้ในชีวิตรับราชการ ไม่ได้มาจากความรู้ด้านยุทธวิธี และการบังคับบัญชา อย่างแท้จริง ( ต่างกับกองทัพไทย )

* อาวุธยุทธโธปกรณ์ และวิธีการใช้ การฝึกศึกษาจนชำนาญ ทำให้ทหารมีความได้เปรียบในการใช้

* การเล่นเกมแบบสกปรก อ้างโน่นอ้างนี่ ขอหยุดยิงเพื่อเตรียมหน่วย แล้วจู่โจมเขาจะได้เปรียบ

**** ไม่คิดหรือว่า เวลานั้น คู่กรณีของเขา ก็มีเวลาเตรียมการเหมือนกัน อย่านึกว่าเขารู้ไม่ทัน

* การเล่นเกมสกปรก ในเวทีระดับโลก เขาจะตามไม่ทันเชียวหรือ

ฯลฯ

****  และผมบอกได้อีกอย่าง การนำเรื่องขึ้นศาลโลก ณ. เวลานี้ เราอาจได้เปรียบอย่างมาก

เหมือนเขาเป็น  "แมลงปอโง่  กินหางตัวเอง แล้วนึกว่าได้หนอนอ้วน"

ขอพี่น้องทุกท่าน ดูไม้เด็ด งานนี้ มีเกมพลิก ถ้าไม่ผิดคาดจนเกินความคาดหมาย

ที่กล่าวมา ก็สรุปง่ายๆ  ขอแก้ตัวแทนโรงเรียน  แต่คนที่เรียนต่างหาก ไม่เข้าใจสิ่งที่เรียนอย่างแท้จริง    เพราะผมเชื่อว่า  เขาคงสอนวิธีง่ายๆ ในทำการรบ คือ   

"หากรบแพ้  ก็อย่าไปรบ  รบชนะ จึงรบ"
โดยคุณ : bravo544    http://www.thaifighterclub.org/webboard.php?action=detailQuestion&questionid=13618&topic=กระทู้ปักหมุด เพื่อรวบรวมข่าวสารและความคิดเห็นสถานการร์ชายแดนไทย-กัมพูชา (3)&PHPSESSID=a769881d189b711a491721d748b0eaff
kamikaze_13
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #1839 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 01:22:03 PM »

ปืนใหญ่คนที่หนึ่ง อยู่ลำดับประมาณ ที่10

โธ่ที่สิบจากเกือบสองร้อยคนเรียนไม่เก่งเลยนะ  อ๋อย

ท่านคงหมายว่า
คนที่ได้ลำดับที่ดีๆ(iQ) ไม่จำเป็นต้องไปปืนเสมอไป
ราบ ม้า ปืน เฉลี่ยไปตามความชอบส่วนบุคคลมากกว่าครับ
ด้วยความเคารพ ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1840 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 02:45:01 PM »

ท่านคงหมายว่า
คนที่ได้ลำดับที่ดีๆ(iQ) ไม่จำเป็นต้องไปปืนเสมอไป
ราบ ม้า ปืน เฉลี่ยไปตามความชอบส่วนบุคคลมากกว่าครับ
ด้วยความเคารพ ไหว้

ขอบพระคุณที่ช่วยตอบครับ  ไหว้

ปกติ IQ ดีทุกคนอยู่แล้วครับ  Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #1841 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 07:44:03 PM »

สอบถาม สมช.ที่เป็นทหารครับว่าพลยิงปืนใหญ่ต้องมีเครื่องป้องกันเสียงของปืนใหญ่หรือไม่ครับและถ้าต้องใส่เครื่องป้องกันเสียงแล้วในการสั่งการของพลยิงหรือบุคลากรต่างๆมีอุปสรรคหรือไม่ครับ

ตอนเรียน รด.ที่ ปตอ.พัน4  ...เคยมีครูฝึกเอา  หลอด(กลวงส่องทะลุอีกด้าน)ที่ข้างในมีลวดเล็กๆอยู่  ...เค้าบอกว่าเป็นที่ลดเสียง   วิธีใช้ใส่ไว้ในรูหู....ผมส่องแล้วส่องอีกยังมองไม่ออกเลยครับ   ว่ามันจะลดเสียงยังไง
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #1842 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:30:35 PM »

ความแม่นยำของระบบอาวุธยิงสนับสนุน มีปัจจัยหลายอย่างครับ

นอกเหนือจากความเที่ยงตรงของอาวุธแล้ว สิ่งสำคัญคือ ระบบค้นหาเป้าหมายครับ

ใช้ตั้งแต่ คน จนถึงเทคโนโลยีชั้นสูงครับ...

เรื่องการสูญเสียในการรบของเขมร เป็นเรื่องที่เราหลีกเลี่ยงไม่ได้ บางครั้งก็อดสงสารไม่ได้เหมือนกัน

แต่พอเห็นมันยิงปืนใหญ่ ยิงจรวดข้ามหัวพวกเราไป เรารู้ว่า มันจะไปตกที่ไหน

ความสงสาร หรือเห็นใจ ไม่มีเหลือ...

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
nonpawit
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #1843 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 09:11:53 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้ ไหว้ ไหว้

nonpawit kimber stainless proraptor
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1844 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 09:23:34 PM »

ความแม่นยำของระบบอาวุธยิงสนับสนุน มีปัจจัยหลายอย่างครับ

นอกเหนือจากความเที่ยงตรงของอาวุธแล้ว สิ่งสำคัญคือ ระบบค้นหาเป้าหมายครับ

ใช้ตั้งแต่ คน จนถึงเทคโนโลยีชั้นสูงครับ...

เรื่องการสูญเสียในการรบของเขมร เป็นเรื่องที่เราหลีกเลี่ยงไม่ได้ บางครั้งก็อดสงสารไม่ได้เหมือนกัน

แต่พอเห็นมันยิงปืนใหญ่ ยิงจรวดข้ามหัวพวกเราไป เรารู้ว่า มันจะไปตกที่ไหน

ความสงสาร หรือเห็นใจ ไม่มีเหลือ...

กรรมติดลูกปืนใหญ่กลับไปทันที ขอบคุณทหารของชาติมี่ปกป้องแผ่ดินไทยครับ ไหว้ เยี่ยม

หน้า: 1 ... 120 121 122 [123] 124 125 126 ... 158
  พิมพ์