๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:10:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 117 118 119 [120] 121 122 123 ... 158
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทหารไทยปะทะเขมร เขาพระวิหาร ภูมะเขือ และแนวชายแดน สุรินทร์ บุรีรัมย์(4 ก.พ.54)  (อ่าน 339401 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1785 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 11:07:03 AM »

ถามพี่สมชายและพี่Sitthipongครับ

ที่เขมรมันมาแหย่เราทุกวันนี้ เพราะมันยึดแผนที่ 1:200,000 ตามข้อตกลง MOU43 ใช่หรือไม่ครับ
และ MOU44 คือข้อตกลงทางทะเลที่จะตามมา ซึ่งในทะเลอ่าวไทยมีบ่อน้ำมันใช่มั้ยครับ

สรุป บันทึกข้อตกลงที่เราทำไว้สมัยนายชวน (MOU43) คือต้นเหตุใช่หรือไม่ครับ  ขอบคุณครับ

ทัศนะของนายสมชายว่า MOU43 มันก็มีส่วน เรื่องอื่นก็มีส่วนครับ เรื่องไหนที่เขมรมันว่ามันได้เปรียบมันก็มีส่วนทั้งสิ้น... และนายสมชายว่าลึกๆแล้วเขมรมันมองภาพรวมว่าประเทศไทยไม่มีใครที่แข็งแรงพอเป็นศูนย์รวมประเทศ โดยเฉพาะเหนือหัวมีพระพลานมัยไม่เต็มร้อย ตรงนี้จะเกิดสูญญากาศแห่งอำนาจของประเทศครับ...

มันก็เลยอาศัยตรงนี้เจาะไชให้อีแร้งเบี่ยงเป้ามาที่ประเทศไทย เพราะบ่อน้ำมันในทั้งสองประเทศคือทุกขลาภ... เหมือนเด็กน้อยบังเอิญเก็บกระสอบใส่เงินเต็มกระสอบได้ แต่ไม่มีปัญญารักษา ดังนั้นต้องลากนักเลงให้มาคุ้มครอง ทีนี้นักเลงจะคุ้มครองก็ต้องเลือกข้างชนะกับข้างแพ้ เพราะ"อีแร้งจะกินซาก" ใครแพ้เป็นซาก อีแร้งลงกิน, แต่คนชนะจะแฝงตามฝูงอีแร้งเข้าไปกินด้วย และพาโลพาเลย้ายข้างไปอยู่กับฝ่ายชนะ...

ดังนั้นวิธีจัดการคือต้องทำให้ประเทศเราแข็งแรง และอีกฝ่ายอ่อนแอโดยไม่เข้ากติกาของนักเลงโต(หมวกฟ้า) เนื่องจากอีแร้งจะไม่เข้ามายุ่งยุ่มย่ามด้วย(ถ้าไม่มีช่อง - คือผิดกติกาฯ) จนกว่าปรากฎฝ่ายชนะและฝ่ายแพ้ จากนั้นอีแร้งจะเข้ามาซ้ำเติม... วิธีการทำให้ประเทศแข็งแรงนั้น การที่นายกอภิสิทธิ์บอกว่าจะยุบสภาฯ ก็เป็นวิธีหนึ่ง คือการสลับหน้า ไม่ให้ฮุนเซ็นตีได้ถูกคน(ไม่รู้ว่าใครจะขึ้นมาแทนที่)...

การทำวิธีเช่นนี้ได้ ต้องมีสถาบันหลักยืนหยัดค้ำประเทศ เป็นศูนย์รวมจิตใจของประเทศไทยเอาไว้ในระหว่างช่วงส่งผ่านอำนาจ ระหว่างกำลังเลือกตั้ง และสามารถระดมสมองระดมพลังของประเทศโดยทุกฝ่ายไม่ตีกันจนเละเสียก่อนครับ...

ส่วน MOU43 ในทัศนะของนายสมชายเป็นเพียงสัญญาหนึ่งฉบับ ที่คนสองคนตกลงกันเอาไว้... เมื่อไหร่ที่ใครแข็งแรงกว่าอย่างชัดเจน ก็สามารถทุบโต๊ะล้มกระดานขอเจรจากันใหม่ได้ทุกเมื่อครับ, เพราะจะเป็นไปตามกฎธรรมชาติที่ว่าใครเสียงดังกว่า อีกฝ่ายต้องยอมตาม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2011, 11:13:27 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1786 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:06:42 PM »

ถามพี่สมชายและพี่Sitthipongครับ

ที่เขมรมันมาแหย่เราทุกวันนี้ เพราะมันยึดแผนที่ 1:200,000 ตามข้อตกลง MOU43 ใช่หรือไม่ครับ
และ MOU44 คือข้อตกลงทางทะเลที่จะตามมา ซึ่งในทะเลอ่าวไทยมีบ่อน้ำมันใช่มั้ยครับ

สรุป บันทึกข้อตกลงที่เราทำไว้สมัยนายชวน (MOU43) คือต้นเหตุใช่หรือไม่ครับ  ขอบคุณครับ

ทัศนะของนายสมชายว่า MOU43 มันก็มีส่วน เรื่องอื่นก็มีส่วนครับ เรื่องไหนที่เขมรมันว่ามันได้เปรียบมันก็มีส่วนทั้งสิ้น... และนายสมชายว่าลึกๆแล้วเขมรมันมองภาพรวมว่าประเทศไทยไม่มีใครที่แข็งแรงพอเป็นศูนย์รวมประเทศ โดยเฉพาะเหนือหัวมีพระพลานมัยไม่เต็มร้อย ตรงนี้จะเกิดสูญญากาศแห่งอำนาจของประเทศครับ...

มันก็เลยอาศัยตรงนี้เจาะไชให้อีแร้งเบี่ยงเป้ามาที่ประเทศไทย เพราะบ่อน้ำมันในทั้งสองประเทศคือทุกขลาภ... เหมือนเด็กน้อยบังเอิญเก็บกระสอบใส่เงินเต็มกระสอบได้ แต่ไม่มีปัญญารักษา ดังนั้นต้องลากนักเลงให้มาคุ้มครอง ทีนี้นักเลงจะคุ้มครองก็ต้องเลือกข้างชนะกับข้างแพ้ เพราะ"อีแร้งจะกินซาก" ใครแพ้เป็นซาก อีแร้งลงกิน, แต่คนชนะจะแฝงตามฝูงอีแร้งเข้าไปกินด้วย และพาโลพาเลย้ายข้างไปอยู่กับฝ่ายชนะ...

ดังนั้นวิธีจัดการคือต้องทำให้ประเทศเราแข็งแรง และอีกฝ่ายอ่อนแอโดยไม่เข้ากติกาของนักเลงโต(หมวกฟ้า) เนื่องจากอีแร้งจะไม่เข้ามายุ่งยุ่มย่ามด้วย(ถ้าไม่มีช่อง - คือผิดกติกาฯ) จนกว่าปรากฎฝ่ายชนะและฝ่ายแพ้ จากนั้นอีแร้งจะเข้ามาซ้ำเติม... วิธีการทำให้ประเทศแข็งแรงนั้น การที่นายกอภิสิทธิ์บอกว่าจะยุบสภาฯ ก็เป็นวิธีหนึ่ง คือการสลับหน้า ไม่ให้ฮุนเซ็นตีได้ถูกคน(ไม่รู้ว่าใครจะขึ้นมาแทนที่)...

การทำวิธีเช่นนี้ได้ ต้องมีสถาบันหลักยืนหยัดค้ำประเทศ เป็นศูนย์รวมจิตใจของประเทศไทยเอาไว้ในระหว่างช่วงส่งผ่านอำนาจ ระหว่างกำลังเลือกตั้ง และสามารถระดมสมองระดมพลังของประเทศโดยทุกฝ่ายไม่ตีกันจนเละเสียก่อนครับ...

ส่วน MOU43 ในทัศนะของนายสมชายเป็นเพียงสัญญาหนึ่งฉบับ ที่คนสองคนตกลงกันเอาไว้... เมื่อไหร่ที่ใครแข็งแรงกว่าอย่างชัดเจน ก็สามารถทุบโต๊ะล้มกระดานขอเจรจากันใหม่ได้ทุกเมื่อครับ, เพราะจะเป็นไปตามกฎธรรมชาติที่ว่าใครเสียงดังกว่า อีกฝ่ายต้องยอมตาม...
เผด็จการทรราชฮุนเซน

เสริมพีสมชายครับ  ฟังคลิปประวัติฮุนเซน  89,000  ตร.กม. ที่เขมรเสียให้กับเวียดนาม  เทียบไม่ได้กับพื้นที่ 4.6 ตร.กม. ครับ  Wink

.......

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก  หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"   Grin

ถามพี่สมชายหน่อยครับ  รัฐธรรมนูญกัมพูชายึดมาตราส่วนแผนที่เท่าใดครับ   ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2011, 12:11:15 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1787 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:31:34 PM »

ฮุน เซน แถ!! ไทยยิงปืนใหญ่ถล่มเขมร กว่า 5 หมื่นลูก

รายงานข่าวแจ้งว่า วานนี้( 3 พ.ค.54) นายฮุน เซน นายกรัฐมนตรีกัมพูชา กล่าวในงานกาชาดกัมพูชา ถึงเหตุการณ์ ไทยปะทะเขมร โดยระบุว่า ตั้งแต่วันที่ 22 เมษายนที่ผ่านมา ไทยได้ยิงกระสุนปืนใหญ่ และอาวุธหนักขนาด 105-155 ม.ม. มากกว่า 50,000 ลูก ใส่กัมพูชา

ทั้งนี้ ฮุน เซน ยังกล่าวหาว่าไทยได้ยิงปืนใหญ่ใส่ปราสาทตาเมือน และปราสาทตาควาย ทำให้มีทหารกัมพูชาเสียชีวิต 8 นาย และได้รับบาดเจ็บ 18 ราย ซึ่งทางกัมพูชาได้ใช้หน่วยเก็บกู้วัตถุระเบิด และเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นเก็บกู้ลูกกระสุนที่ไม่ระเบิด เพื่อความปลอดภัยของชาวกัมพูชา และระบุว่าผู้อพยพประมาณหมื่นคนได้กลับบ้านแล้ว

Credit By Mthai
http://news.mthai.com/world-news/112471.html

เขมรบอกไทยยิงปืนใหญ่5หมื่นลูกใส่

ฮุนเซน กล่าวหาไทยปะทะเขมร ฝ่ายไทยยิงกระสุนปืนใหญ่ กว่า 50,000 ลูก โจมตีกัมพูชา เร่งผู้เชี่ยวชาญกำจัดวัตถุระเบิด เพื่อให้ผู้ลี้ภัยได้กลับบ้าน

สำนักข่าวเอพี และ วอชิงตัน โพสต์ รายงานตามคำร้องของกัมพูชา เมื่อวันที่ 28 เมษายน และถูกเผยแพร่ผ่านทางเว็บไซต์ ของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ หรือ ICJ เมื่อวันอังคาร (3) ที่ผ่านมา ซึ่งมีการร้องขอให้ ICJ สั่งการให้ไทย ถอนกำลังทหารและหยุดกิจกรรมทางการทหาร ในพื้นที่รอบวัดอันเก่าแก่ ที่ตั้งอยู่บริเวณชายแดนไทย-กัมพูชาอย่างเร่งด่วน เนื่องจากสถานการณ์ที่มีแน้วโน้มของความรุนแรงเพิ่มขึ้น พร้อมทั้งมีการกล่าวอ้าง ตามคำตัดสินของศาลเมื่อ ปี 1962 มายืนยันว่า ปราสาทพระวิหารตั้งอยู่ในอาณาเขตของกัมพูชา รวมถึงเตือนว่าหากการร้องขอถูกปฏิเสธ และการปะทะยังคงดำเนินต่อไป จะสร้างความเสียหายให้กับตัวปราสาทพระวิหาร รวมถึงนำมาซึ่งการสูญเสียชีวิต และการทุกข์เข็ญของมวลมนุษย์

ขณะที่สำนักข่าว ดืม อัม ปึม ของกัมพูชา รายงานวานนี้ (3) อ้างคำกล่าวของ สมเด็จฮุนเซน นายกรัฐมนตรีกัมพูชา ในวันงานกาชาด ว่าระหว่างไทยปะทะเขมร นับตั้งแต่วันที่ 22 เมษายน ที่ผ่านมา ประเทศไทยได้ยิงอาวุธหนักขนาด 105-155 มิลลิเมตร เข้ามาในฝั่งของกัมพูชา

นอกจากนี้ ผู้นำกัมพูชายังได้เรียกร้องไปยังเจ้าหน้าที่ท้องถิ่น รวมถึงผู้เชี่ยวชาญด้านการกำจัดวัตถุระเบิด จัดการกับระเบิดที่ยังไม่ทำงานเพื่อให้ผู้ลี้ภัยชาวกัมพูชานับหมื่นคน สามารถกลับสู่บ้านเรือนของตนได้

Credit By Sanook.com

แต่งเรื่องได้เก่งพอๆ กับพวกที่กำลังจะติดคุกอยู่วันสองวันนี้.... แลบลิ้น

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1788 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:59:59 PM »

ผมสงสัยมากครับว่าทำไมเขมรถึงมารบกับไทย ในเมื่อเค้าก็รู้ว่าสู้เราไม่ได้ ทั้งด้านอาวุธ ด้านบุคคลากร
แล้วยังกล้าเป็นฝ่ายเริ่มก่อนอีก  ที่น่าสงสัยยิ่งกว่านั้นคือแล้วทำไมฝ่ายไทยถึงได้ยอมให้เค้าบุกทำไมเราไม่เป็นฝ่ายบุกก่อนมั้งครับ ผมเคยเห็นแต่ประเทศที่เค้ามีอาวุธดีๆเป็นฝ่ายบุกก่อนทั้งนั้นนี่ครับ เช่นอเมริกาบุกอิรัก อัฟกานิสถาน
เห็นอเมริกาบุกก่อนก็ไม่เห็นมีใครว่าอะไร ประเทศไทยยังส่งทหารไปช่วยรบเลยครับ ยังงี้เราน่าจะบุกแล้วให้นานาชาติส่งทหารมาช่วยรบนะครับสงครามจะได้จบเร็วๆ แล้วถ้าสงครามจบแล้วไทยจะได้ค่าปฎิกรรมสงครามมั้ยครับ
จะได้เอาไปช่วยเหลือคนที่เค้าต้องสูญเสียในสงครามคราวนี้

เสริมต่อจากพี่สมชายอีกนิดครับ  ที่เขมรลงทุนเสียสละทหารเลวเป็นจำนวนมากมันมีแผนการที่วางไว้ใช่จะยิงเล่น ๆ สนุก ๆ ซะเมื่อไหร่

เรื่องยั่วไทยก็ส่วนหนึ่ง   แต่ฮุนเซนมันต้องการดันลูกมันขึ้นมาเป็นใหญ่ด้วยครับ  พื้นที่บนบกที่ยิงกันอยู่มันไม่อยากได้หรอกครับ 

( เสียให้กับเขมรเยอะกว่านี้มาก  ไม่เห็นมันจะเดือดร้อนเลย )   เพราะว่าไม่มีน้ำมัน   มันหวังผลพื้นที่อ่าวไทยโน่นครับ  น้ำมันเพียบ   

แต่พื้นที่บนบกมันใช้แผนที่เกี่ยวพันไปถึงพื้นที่ในทะเลด้วยครับ    Cheesy

ฝากอธิบายให้คนอื่นเข้าใจด้วยนะครับ  อย่าเอาแต่ด่าทหารครับ   Wink

ตรงตัวแดง... หมายถึงเวียดนามรึเปล่าครับ... Grin Grin Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #1789 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 01:04:33 PM »

ฮุน เซน แถ!! ไทยยิงปืนใหญ่ถล่มเขมร กว่า 5 หมื่นลูก

รายงานข่าวแจ้งว่า วานนี้( 3 พ.ค.54) นายฮุน เซน นายกรัฐมนตรีกัมพูชา กล่าวในงานกาชาดกัมพูชา ถึงเหตุการณ์ ไทยปะทะเขมร โดยระบุว่า ตั้งแต่วันที่ 22 เมษายนที่ผ่านมา ไทยได้ยิงกระสุนปืนใหญ่ และอาวุธหนักขนาด 105-155 ม.ม. มากกว่า 50,000 ลูก ใส่กัมพูชา

ทั้งนี้ ฮุน เซน ยังกล่าวหาว่าไทยได้ยิงปืนใหญ่ใส่ปราสาทตาเมือน และปราสาทตาควาย ทำให้มีทหารกัมพูชาเสียชีวิต 8 นาย และได้รับบาดเจ็บ 18 ราย ซึ่งทางกัมพูชาได้ใช้หน่วยเก็บกู้วัตถุระเบิด และเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นเก็บกู้ลูกกระสุนที่ไม่ระเบิด เพื่อความปลอดภัยของชาวกัมพูชา และระบุว่าผู้อพยพประมาณหมื่นคนได้กลับบ้านแล้ว

Credit By Mthai
http://news.mthai.com/world-news/112471.html

เขมรบอกไทยยิงปืนใหญ่5หมื่นลูกใส่

ฮุนเซน กล่าวหาไทยปะทะเขมร ฝ่ายไทยยิงกระสุนปืนใหญ่ กว่า 50,000 ลูก โจมตีกัมพูชา เร่งผู้เชี่ยวชาญกำจัดวัตถุระเบิด เพื่อให้ผู้ลี้ภัยได้กลับบ้าน

สำนักข่าวเอพี และ วอชิงตัน โพสต์ รายงานตามคำร้องของกัมพูชา เมื่อวันที่ 28 เมษายน และถูกเผยแพร่ผ่านทางเว็บไซต์ ของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ หรือ ICJ เมื่อวันอังคาร (3) ที่ผ่านมา ซึ่งมีการร้องขอให้ ICJ สั่งการให้ไทย ถอนกำลังทหารและหยุดกิจกรรมทางการทหาร ในพื้นที่รอบวัดอันเก่าแก่ ที่ตั้งอยู่บริเวณชายแดนไทย-กัมพูชาอย่างเร่งด่วน เนื่องจากสถานการณ์ที่มีแน้วโน้มของความรุนแรงเพิ่มขึ้น พร้อมทั้งมีการกล่าวอ้าง ตามคำตัดสินของศาลเมื่อ ปี 1962 มายืนยันว่า ปราสาทพระวิหารตั้งอยู่ในอาณาเขตของกัมพูชา รวมถึงเตือนว่าหากการร้องขอถูกปฏิเสธ และการปะทะยังคงดำเนินต่อไป จะสร้างความเสียหายให้กับตัวปราสาทพระวิหาร รวมถึงนำมาซึ่งการสูญเสียชีวิต และการทุกข์เข็ญของมวลมนุษย์

ขณะที่สำนักข่าว ดืม อัม ปึม ของกัมพูชา รายงานวานนี้ (3) อ้างคำกล่าวของ สมเด็จฮุนเซน นายกรัฐมนตรีกัมพูชา ในวันงานกาชาด ว่าระหว่างไทยปะทะเขมร นับตั้งแต่วันที่ 22 เมษายน ที่ผ่านมา ประเทศไทยได้ยิงอาวุธหนักขนาด 105-155 มิลลิเมตร เข้ามาในฝั่งของกัมพูชา

นอกจากนี้ ผู้นำกัมพูชายังได้เรียกร้องไปยังเจ้าหน้าที่ท้องถิ่น รวมถึงผู้เชี่ยวชาญด้านการกำจัดวัตถุระเบิด จัดการกับระเบิดที่ยังไม่ทำงานเพื่อให้ผู้ลี้ภัยชาวกัมพูชานับหมื่นคน สามารถกลับสู่บ้านเรือนของตนได้

Credit By Sanook.com

แต่งเรื่องได้เก่งพอๆ กับพวกที่กำลังจะติดคุกอยู่วันสองวันนี้.... แลบลิ้น

จำนวนทหารแขมร์ที่เสียชีวิต... ฮุนซวยมันลืมใส่เลขศูนย์ไปตัวสองตัวรึเปล่าครับ...

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1790 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 01:07:50 PM »

เวียดนามครับ  พิมพ์ผิดครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1791 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 01:23:21 PM »

พอมีรายละเอียด เกี่ยวกับพื้นที่ทางทะเล ที่เกิดจากผลกระทบ จากกรณีเขาพระวิหารไหมครับ...

ผมเขาใจว่า เขตแดน ตรง จ. ตราด ..น่าจะชัดเจนแล้วนี่ครับ  ...หรือว่ายัง Huh

http://www.navy.mi.th/judge/Files/Thailand%20Cambodia.pdf

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #1792 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 01:24:07 PM »

แล้วที่นอนเน่าจนเก็บไม่ทันเนี่ยมันพวกไหนของฮุนเซ็นหว่า  หรือว่าไม่นับ คิก คิก

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #1793 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 01:33:43 PM »

แล้วที่นอนเน่าจนเก็บไม่ทันเนี่ยมันพวกไหนของฮุนเซ็นหว่า  หรือว่าไม่นับ คิก คิก

รึว่าเขานับแต่ "ทหารกัมพูชา" ไม่ได้นับ "ทหารเขมรแดง" ที่ส่งมาตาย... เอ... หรือนับเอาเฉพาะนายทหารขึ้นไปหนอ... แบบว่าพลทหาร+ชั้นประทวนไม่นับ... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1794 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 03:19:18 PM »

อดีตทหารเขมรแดงที่ส่งเข้ารบงวดนี้หนีทัพเยอะ......ด้วยเหตุผลหลายอย่าง

นี่คือสาเหตุที่ต้องระดมพลเข้าประจําการ......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
บูรพา - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 65

« ตอบ #1795 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 03:30:57 PM »

เรื่องที่เขมรฟ้องศาลโลกให้ตีความพื้นที่ทับซ้อน รอบปราสาทเขาพระวิหารแล้วเราตั้งทนายสู้ เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะฟ้องเอาปราสาทเขาพระวิหารคืนจากเขมร (เห็นว่าเราสงวนสิทธิ์ ในการอุทธรณ์ไว้ด้วย)  ไหว้
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1796 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 04:10:12 PM »

เรื่องที่เขมรฟ้องศาลโลกให้ตีความพื้นที่ทับซ้อน รอบปราสาทเขาพระวิหารแล้วเราตั้งทนายสู้ เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะฟ้องเอาปราสาทเขาพระวิหารคืนจากเขมร (เห็นว่าเราสงวนสิทธิ์ ในการอุทธรณ์ไว้ด้วย)  ไหว้
การสงวนสิทธิ์ที่ประเทศไทยทำเป็นเอกสารคัดค้านคำพิพากษาศาลยุติธรรมระหว่างประเทศแล้วส่งไปยังเลขาธิการ UN ในขณะนั้นคือนายอู ถั่นเก็บรักษาถือว่าหมดสภาพบังคับใช้ตั้งนานแล้วครับ เพราะเกินกำหนด 10 ปีตามที่ธรรมนูญศาลยุติธรรมระหว่างประเทศกำหนดไว้ไปแล้ว ถ้าเกิดศาลยุติธรรมระหว่างประเทศยอมให้มีการอ้างสิทธิ์เช่นนี้ขึ้นมา รับรองว่าทุกชาติในโลกก็จะเอาแต่เตะถ่วงขอสงวนสิทธิ์จนขัดขวางกระบวนยุติธรรมกันไปเลย

ถ้าจะให้การสงวนสิทธิ์มีผลจริงๆต้องระบุไว้โดยชัดแจ้งตั้งแต่ลงนามในอนุสัญญายอมรับเขตอำนาจศาลยุติธรรมระหว่างประเทศแบบพวกสหรัฐอเมริกาหรือฝรั่งเศสไปเลยว่าขอสงวนสิทธิ์ที่ไม่นำกรณีพิพาทระหว่างประเทศบางคดีขึ้นสู่ศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ หรือขอสงวนสิทธิ์ที่จะยกเว้นไม่อยู่ในเขตอำนาจของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศในบางกรณีไปเลย ซึ่งการสงวนสิทธิ์แบบนี้มี 5 ชาติ UNSC ประเภทถาวรเท่านั้นที่กล้าทำครับ  ไหว้ 

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
ANDAMAN_101
คนอีสานล้าน% โตจริงบ่อิงแอบ แต่แอบอิงสาวๆ
Hero Member

คะแนน 719

Hello World

« ตอบ #1797 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 04:15:12 PM »

"ครม.อนุมัติซื้อรถถังจากยูเครนจำนวน54คันวงเงิน7200ล้านบาท"  

คราวหน้าเขมารเจอแน่ๆ  

ปืนไม่ใช่หมามันไม่รู้จักเจ้าของ อยู่ในมือใครคนนั้นเป็นเจ้าของ เราเป็นเจ้าของเมื่อปืนอยู่ติดตัวเรา

เฮ็ดจังใด๋น้อสิเห็นน้ำท่วมโลก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1798 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 04:22:39 PM »

ถามพี่สมชายหน่อยครับ  รัฐธรรมนูญกัมพูชายึดมาตราส่วนแผนที่เท่าใดครับ   ไหว้

ไม่เคยค้นเลยครับ เพราะยังไงรัฐธรรมนูญของมัน มันก็ต้องเขียนให้ได้เปรียบอยู่แล้ว ถึงเขียนไม่ได้เปรียบ มันก็แก้ให้ได้เปรียบครับ... แฮ่ๆ...
au.5000@รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 98

« ตอบ #1799 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 04:25:59 PM »

งอน งอน หน้าจะจับเขมรตัดหางปลอยวัดสะให้เข็ด หลาบ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

หน้า: 1 ... 117 118 119 [120] 121 122 123 ... 158
  พิมพ์