๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:52:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องกล้องมิเรอร์เลส(Mirrorless)ครับ  (อ่าน 43571 ครั้ง)
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 11:01:15 PM »

พอดีโอสงสัยในเรื่องของกล้องMirrorlessใส่เลนส์เทพ กับ กล้องDSLRใส่เลนส์เทพ ภาพที่ได้จะออกมาต่างกันแค่ไหน ก็มีคนนึงเค้าตอบโอมาแบบนี้ค่ะ

การที่ใช้กล้องแบบ mirrorless มีข้อดี(เหมือน aps-c) คือมี image circle (พื้นที่รับภาพ) น้อยกว่าและเล็กกว่ากล้อง 35mm ครับ
ฉนั้น ไอ้เลนส์ที่เคยขอบไม่คม ขอบมืด ฯลฯ พอมาใช้กับกล้องประเภทนี้แล้ว ปัญหาเหล่านี้จะหมดไปครับ

แต่ในขณะเดียวกัน เนื่องจากด้วยการที่มีเซ็นเซอร์ขนาดเล็กกว่า ความหนาแน่นของตัวเม็ดพิกเซลล์ก็จะแน่นกว่า (อยู่ติดๆกัน)
พวกรายละเอียดยิบย่อย (micro details) การไล่โทนสี (tonality) หรือคอนทราสต์ของภาพ อาจจะทำได้ไม่มีเท่าเซ็นเซอร์ใหญ่ๆครับ

ซึ่งถ้าอ่านแค่ข้างบนจะเห็นว่า อ้าว แบบนี้ไอ้พวกเลนส์เทพก็อาจจะไม่เทพ แต่เลนส์ไม่เทพอาจจะเทพขึ้นได้ใช่มั้ย ??

ก็ตอบได้ว่า ใช่ และไม่ใช่ครับ เพราะมันมีการ post-process ของตัวกล้องหรือ cpu เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ
เพราะอย่างพานาโซนิค ก็มีระบบแก้ขอบอัตโนมัติ ซึ่งได้ขอบภาพที่คมขึ้น แต่ภาพก็เสียรายละเอียดไปบ้างเหมือนกันครับ
กล้องดิจิตอลไม่เหมือนฟิลม์ ที่มีปัจจัยในการคุมภาพแค่ 3 อย่าง (แสง เลนส์ ฟิลม์) แต่มีมากกว่านั้นอีกเยอะครับ ...

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 05:40:33 AM »

ตามที่คุณโอได้รับคำตอบมาถูกต้องแล้วครับ
คือคุณภาพของภาพไม่ได้ขึ้นอยู่กับ mirror หรือ mirrorless ครับ  ขึ้นอยู่กับขนาดของเซนเซอร์ และจำนวนเม็ดพิกเซลที่ผู้ผลิตยัดเยียดเข้าในพื้นที่จำกัดนั้น   ถ้าพื้นที่(ขนาดเซนเซอร์)เท่ากัน  ตัวที่พิกเซลน้อยกว่าจะได้ภาพเล็กกว่าแต่สดใสสะอาดกว่า (คือคอนทราสกับไล่โทนดีกว่า)  หรือกลับกันจะเข้าใจง่าย คือจำนวนพิกเซลเท่ากัน ตัวที่เซนเซอร์ใหญ่กว่าภาพก็จะดีกว่าเสมอ  ทั้งนี้ ตัว engine ที่ประมวลผลก็มีส่วนอยู่บ้างพอสมควร

สมมุติ เอาเลนซ์เทพของนิคอน(สำหรับฟูลเฟรม)ตัวเดียวกัน  ใส่อแดปเตอร์นะครับ  ใช้กับกล้อง M4/3 (โอลี, พานา) เทียบกับเมื่อใช้กับโซนี NEX
ภาพที่ได้จาก โซนีจะดีกว่า เพียงเพราะเซนเซอร์ใหญ่กว่าครับ (เชียร์โซนีมากหน่อย เพราะ Made in Thailand นะครับ  เยี่ยม )

เรื่องการเรียกชื่อกล้องกลุ่มนี้ว่า mirrorless ยังอาจสร้างความสับสนได้บ้าง  เพราะพวก range finder อย่างไลก้า ก็ไม่มีกระจกเช่นกัน
กล้องที่เริ่มใช้กระจกก่อนคือพวก TLR (Twin-Lens Reflex) ที่มีสองเลนซ์ซ้อนกัน ใช้ฟิล์ม 120  ต่อมาจึงเกิด SLR (Single-Lens Reflex) ซึ่งมีทั้งที่ใช้ฟิล์ม 120 อย่าง ฮัซเซลบลัด มามิยา  และฟิล์ม 35 ที่เห็นกันทั่วไป   เป็นคำตอบสำหรับบางคนที่ถามว่า ทำไมกล้องที่เปลี่ยนเลนส์ได้มากมาย จึงชื่อ single lens

ล่าสุดมีคนเสนอชื่อกล้องยุคใหม่นี้ว่า Electronic Viewfinder Interchangeable Lens
ซึ่งคงไม่ค่อยมีการยอมรับ เพราะจะเรียกย่อว่า EVIL Cameraครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 05:45:41 AM โดย ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 06:56:03 AM »

ไหว้ ขอบคุณค่ะอาจารย์ สงสัยตั้งนานว่าEvilมันย่อมาจากอะไร นึกว่ากล้องมันเลวร้ายอะไรซะอีกอ่ะค่ะ ยิ้มีเลศนัย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 02:25:42 PM »

ขอบคุณทุกความรู้ครับ
+1ทุกท่าน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 12:24:56 PM »

สอบถามต่อครับ หลังจากพยายามหาข้อมูล
ตอนนี้ผมแยกประเด็นเป็น กล้องMirrorless แบบที่มีกันสั่นในตัวกล้อง
กับแบบที่มีกันสั่นในตัวเลนส์

ดูไปพวกที่มีกันสั่นในตัวกล้อง กล้องอวบขึ้น แต่เลนส์กระบอกเล็ก เช่นOlympus PEN E-PL1 /E-P2

หรือPanasonic Lumix GF1, GF2

ส่วนแบบที่มีกันสั่นในตัวเลนส์ ตัวกล้องเล็กลงแต่ กระบอกเลนส์ใหญ่  เช่นSony Nex3,Nex5

ภาพด้านหลัง ไม่มีViewfinder  Grin

อยากทราบว่าแบบกันสั่นที่กล้องกับกันสั่นในเลนส์อันไหนมีข้อดีข้อด้อยอย่างไร
เรื่องราคาและความคุ้มค่าด้วยครับ

นอกจากยี่ห้อที่ผมกล่าวมี มียี่ห้อไหนอีกครับ ที่มีMirrorless

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:30:45 PM »

สั่นที่กล้อง เอาเลนส์อะไรมาใส่ ก็กันสั่นได้

สั่นที่เลนส์ เปลี่ยนเลนส์ไม่มีกันสั่น มันก็ไม่สั่น

แล้ว เลนส์ที่มีกันสั่น ก็มักจะแพงกว่าที่ไม่สั่น

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 02:00:32 PM »

พานาฯ GF1, GF2 กันสั่นที่เลนส์ครับ  มีแต่ Olympus เจ้าเดียว ที่ใช้กันสั่นในตัวกล้อง
จุดที่พวกกันสั่นในเลนส์คุยว่าเหนือกว่า ก็คือ สั่นมากสั่นน้อยตามความเหมาะสมครับ และได้ผลมากกว่า  เพราะชิ้นเลนส์ที่จะต้องขยับเพื่อหักล้างการสั่นของมือคนถือกล้องนั้นมันเล็กนิดเดียว  ไม่เหมือนพวกที่ขยับเซนเซอร์ ที่ต้องเคลื่อนย้ายมวลที่หนักกว่า  แถมเพิ่มความยุ่งยากให้ตัวกล้อง  โอกาสชำรุดมากขึ้นอีก

อีกอย่าง  เลนส์สั้นๆ หรือไวด์  ไม่ต้องกันสั่นครับ  ที่จำเป็นต้องใช้คือพวกเทเลฯ

ผมว่าคุณซับเลือกที่ระบบดีกว่าครับ  เช่น จะเอา m4/3 (พานาฯ, โอลี) หรือชอบเซนเซอร์ใหญ่กว่านี้ (โซนี, ซัมซุง และอาจมีสมาชิกเพิ่มปลายปีนี้)  ถ้าพิจารณา ณ วันนี้ m4/3 ติดตลาดแล้ว  มีเลนส์อิสระให้เลือกได้มากมาย นอกเหนือจากที่ใช้อแดปเตอร์ครับ   ส่วน NEX เพิ่งเริ่มอนุญาตให้คนอืนทำเลนส์เสริม

หรือจะดูในด้าน.... made in Thailand = Sony,  made in Japan = Pana,  made in China = Oly  เลือกเอาครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 03:07:40 PM »

ขอบคุณครับ

SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 02:12:13 PM »

ขออนุญาตพี่ซับนะครับ  คืออยากทราบว่า กล้อง DSLR ถ่ายไปราวๆสามหมื่นภาพนี่  ถือว่าเยอะไปไหมครับ
  พอดีจะหากล้องมือสองมาใช้สักตัวหนึ่งน่ะครับ

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 02:25:29 PM »

ขออนุญาตพี่ซับนะครับ  คืออยากทราบว่า กล้อง DSLR ถ่ายไปราวๆสามหมื่นภาพนี่  ถือว่าเยอะไปไหมครับ
  พอดีจะหากล้องมือสองมาใช้สักตัวหนึ่งน่ะครับ

ยังไม่ถึงแสน จิ๊บๆ ครับโอ๊ค  Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 02:55:00 PM »

ปกติอายุมันอยู่ที่กดชัตเตอร์ไปแสนห้าครับ

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 05:17:53 PM »

สามหมื่นภาพ ถ้าเป็น DSLR รุ่นโปร หรือกึ่งโปร ถือว่ายังไม่มาก
แต่ถ้าเป็นระดับ entry level ก็แยะแล้วนะครับ   

SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:16:30 AM »

ขอบพระคุณสำหรับความรู้ครับ  พอดีมีคนจะขาย Canon 1D Mk III  Body
  น่าจะกดไปสามหมื่น  ขายอยู่ $ 1800 ครับผม เลยมาถามหาความรู้ดูก่อนครับ

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 06:29:49 AM »

ตัว 1D Mk III นี้ แคนอนคุยว่าอายุการทำงาน 300,000 รอบครับ สมัย Mk II คุยไว้แค่ 200,000

Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 12:09:07 AM »

ขอบพระคุณสำหรับความรู้ครับ  พอดีมีคนจะขาย Canon 1D Mk III  Body
  น่าจะกดไปสามหมื่น  ขายอยู่ $ 1800 ครับผม เลยมาถามหาความรู้ดูก่อนครับ

ถ้าเป็นตัวนี้ ชัตเตอร์ สามหมื่นจิ๊ปๆเลยครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์