๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:59:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CMMG Quebec-A .22 Evolution Rifle (ภาค 2)  (อ่าน 91525 ครั้ง)
Orion
Full Member

คะแนน 256

« เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 07:46:21 AM »

ไม่รู้จะเป็นการเอามะพร้าวมาขายสังฆราชรึเปล่า หากมีข้อผิดพลาด ก็กราบขออภัยด้วยครับ

ความเดิมจากตอนที่แล้ว >>> CMMG Quebec-A .22 Evolution Rifle 

กล่องที่ไปรับมา ก็หน้าตางั้นๆ แบบนี้ครับ
ยาวขนาด 34 นิ้ว ขนาดพอดีตัว

ในกล่องก็มี เจ้า CMMG Quebec-A ห่อในถุงพลาสติก PE หนา 1 ชิ้น
คู่มือ 1 เล่ม ขนาด 6 หน้าสั้นๆ, ใบรับประกัน 1 ใบ
และซองบรรจุฯ ขนาด 26 นัด 2 อัน เท่านั้นเองครับ

แกะถุง เอาตัวเจ้า CMMG Quebec-A ออกมา ถ่ายรูป ซ้าย - ขวา ตามลำดับ

CMMG ไม่ได้ให้มาทั้งศูนย์หน้า-หลัง แต่ให้ผู้ใช้ไปเลือกติดศูนย์ หน้า-หลัง เอาเอง ตามใจชอบครับ

สังเกตุระดับรางของ แท่นศูนย์หน้าจะเตี้ยกว่า ระดับรางติดอุปกรณ์บนโครงปืนเล็กน้อยประมาณ 0.2 นิ้ว ซึ่งเป็นแบบแท่นเตี้ย หรือ Low Profile Gas Block ครับ

มิติความยาว 33 นิ้ว, น้ำหนักประมาณ 7 ปอนด์นิดๆ เท่ากับ M4A1 พอดี อย่างบังเอิญจริงๆ

โปรไฟล์ลำกล้องแบบ M4 คาร์ไบน์ ลำกล้องยาว 16 นิ้ว วัดภายนอกได้ 14.5 นิ้ว ครับ
ปากลำกล้องด้านในปาดเรียบ ไม่มี set back แต่มีปลอกลดแสง แบบ M16A1 ซึ่งมีช่องระบายก็าซ 6 ช่อง รอบตัว ใส่ครอบมาให้ครับ
เกลียวปลอกขนาด 1/2x28 UNF มาตรฐานอเมริกัน

ลำกล้องแบบ M4 คาร์ไบน์ ที่ด้านหน้า Abu Dhabi cut หรือ คอคอดที่ใช้แขวนเฟอร์นิเจอร์
ตีเครื่องหมาย CMMG WASP .22LR 1/16 แปลได้ว่า
ลำกล้องผลิตโดย CMMG (ใช้รังเพลิงสูตร Bill Meyer),
WASP= Weapons Armored Surface Protection ผ่านกระบวนการชุบไนไตรด์ ตลอดลำ ทั้งผิวด้านนอก, เกลียวลำกล้อง รวมทั้งรังเพลิง ด้วย
ขนาด .22 LR
อัตราบิดของเกลียวลำกล้อง 1 รอบ ที่ 16 นิ้ว ครับ

ด้านที่ใส่ปลอกลดแสง A1 ไม่มีแหวนรอง หากจะใส่ คอมพ์/ปลอกลดแสง A2 แบบ 4 ช่อง ต้องหามาเองครับ

CMMG WASP .22LR 1/16

ตัวแท่นศูนย์หน้า (ซึ่งตามปกติจะเป็นห้องดักก็าซ) ด้านล่างมีสกรูยึด 3 ตัว หนีบลำกล้องเอาไว้
ตัวแท่นเป็นแบบเตี้ย เซาะรางพิคาทินี่ หรือ จะเอาไปใส่แบบท่อครอบ สไตล์ SR-25 ก้ได้แล้วแต่จะเลือก
ให้ผู้ใช้ไปเลือกติดศูนย์หน้าเอาเอง

ลำกล้องหนา 0.75 นิ้ว เท่ากับ M4A1 พอดี อย่างบังเอิญจริงๆ อีกครั้ง

ด้านซ้าย ของ แท่นศูนย์หน้ามีหมุดชี้ตำแหน่ง ช่องดักก็าซ ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้งานอะไร
และมีแท่นยึดดาบปลายปืน M7 ติดมาด้วย ซึ่งก็ไม่ได้ใช้งานอีกเหมือนกัน

เค้าว่ากันว่า หากจะดูความละเอียดของงาน ให้ดูในส่วนที่มองไม่เห็น

ด้านล่างใต้ แท่นศูนย์หน้า แกะดูก็พบว่า CMMG ชุบไนไตรด์ ที่ลำกล้องก่อน
แล้วจึงติดตั้งแท่นศูนย์หน้า ไม่มักง่าย ติดแท่นศูนย์แล้วค่อยเอาไปชุบทีเดียวแบบบางยี่ห้อครับ

กระโจมมือจับด้านหน้าเป็นแบบประกบ บน-ล่าง รูปวงรี (ไม่ใช่กระบอกกลม)
ทรงคาร์ไบน์ ยาว  7 นิ้ว เจาะรูระบายอากาศ ด้านบน-และ ด้านล่าง ครับ

Dr.amnat
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 08:00:28 AM »

มาแล้วครับ  การreviewที่รอคอย
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 08:08:03 AM »

โครงปืนสีดำด้าน อบชุบสีผสมเซรามิก แม้ว่าจะไม่ถึงขั้นอโนไดซ์ Type III  (Mil-A-8625)
แต่ก็น่าจะทนต่อแรงเสียดสี ขีดข่วนได้ดีพอสมควร ครับ

โครงปืนล่างด้านซ้าย ที่บ่อแม็กฯ ตีตรา CMMG รุ่น MK-4 (หากเป็น 5.56 จะเป็น MOD4)
และเอาโครงชุดล่าง MULTI พร้อมกับ หมายเลขลำดับการผลิต
ด้านบนมีตัวค้างลูกเลื่อน Bolt Catch ที่หน้าตาเหมือนไม้ปิงปอง ครับ

โครงปืนล่างด้านซ้าย ตีตรา CMMG เมืองฟาเยตต์ มลรัฐมิสซูรี่
คันบังคับการยิง มี 2 ตำแหน่งคือ SAFE - ปลอดภัย, SEMI - ยิงทีละนัด
ตำแหน่งยิงทีละนัด ใช้คำว่า SEMI  เหมือน M4A1  ไม่ได้ใช้คำว่า FIRE เหมือนปืนทั่วๆไป

ที่โครงปืนล่าง ด้านหลัง CMMG ใส่หูเกี่ยวสายสะพายแบบ 1 จุดมาให้
ซึ่งสามารถเกี่ยวสายสะพายได้ทั้งคนที่ถนัดซ้าย หรือ ถนัดขวา ครับ

ท่อพานท้ายเป็นท่อโลหะ อลูมีเนียม เส้นผ่าศก. 1.145 นิ้ว มาตรฐานกองทัพ Mil-spec tube
พานท้ายมาตรฐาน ยืดหดได้ 6 ตำแหน่ง เจาะรูบอกตำแหน่งด้านบน
พานท้ายปรับได้ตามความยาวช่วงแขน และ ความหนาของชุดเกราะ ของผู้ใช้ครับ

โครงพานท้าย ด้านขวา ตีตรา CMMG

โครงปืนชุดบนด้านขวา
เป็นที่อยู่ของตัวช่วยส่งลูกเลื่อน Forward Assist และ ตัวกันปลอกกระสุน
ส่วนที่เห็นชิ้นใหญ่ ที่อยู่ท้ายช่องคายปลอก จะเป็นตัวกันก็าซ Gas Deflector เพื่อช่วยกันก็าซ Blow back ที่ขับออกมาจากรังเพลิงในห้องลูกเลื่อน
ไม่ให้สาดใส่หน้าผู้ยิงโดยเฉพาะผู้ใช้ที่ถนัดประทับปืนที่ไหล่ซ้าย (ถนัดซ้าย)

โครงปืนชุดล่างด้านขวา
ด้านบนเหนือคันช่วยส่งลูกเลื่อน Forward Assist จะมีเครื่องหมาย ปรูฟมาร์ก รูปรูกุญแจ (โอเมก้า)

ตรงช่องสลัก คันบังคับการยิง มี ขีดชี้ บอกตำแหน่งบังคับการยิงคร่าวๆ เท่านั้น  
ผู้ใช้ที่ถนัดซ้าย สามารถกลับ ตัวคันบังคับ ให้มาใส่ด้านขวาได้
แต่ ไม่แสดงคำว่า SAFE/SEMI  ต้องอาศัยดูด้านซ้าย หรือ ความเคยชินเอาเองครับ

ปุ่มปลดแม็กฯ มีที่ด้านขวาด้านเดียว

ส่วนที่ขีดเส้นสีขาวคือตัวเลขทะเบียนปืนครับ

ฝาปิดกันฝุ่น ที่ปิดช่องคายปลอก เป็นแบบ 3/4 ที่มักจะใช้กับปืน AR ที่ใช้ลูกปืนแบบปืนพกสั้น เช่น 9 มม., .45 หรือ .40 ฯลฯ

ฝาปิดกันฝุ่นสามารถ ปิด-เปิด ได้ตามการทำงานของลูกเลื่อนครับ

ปล. ทั้งฝากันฝุ่น และ ตัวกันก็าซ Gas Deflector สามารถถอดเปลี่ยน กลับไปใช้ฝากันฝุ่นมาตรฐานของ M4/16 ได้ง่ายๆครับ

มองเข้าไปใน บ่อแม็กฯ จะเห็นลูกเลื่อน, แรมป์ ทางลาดป้อนกระสุน, และ หมุดยึดโคนกล้อง (ดูต่อไป) ครับ

โกร่งไกด้านหลัง ยึดด้วยสลักม้วน 2 ตัว ถอดเปลี่ยนไปใช้ของแบรนด์เนมได้ตามสมัยนิยมครับ
กริปด้ามจับ แบบ A2 มีหิ้งเล็กไว้เกี่ยวนิ้วกลางกันลื่น

กริปด้ามจับก็กลวงๆ และถูกยึดด้วยสกรูหกเหลี่ยม ที่ด้านใน ด้าม
สามารถถอดเปลี่ยนกริป ด้ามจับ ไปใช้ยี่ห้ออื่นๆ ตามสมัยนิยม และ ความถูกใจ ได้เช่นกัน ครับ

ถอดฝาประกบ กระโจมมือหน้า ออกมา จะเป็นลำกล้องที่กลึงเข้ารูปแบบไปรไฟล์ของ M4A1 ตรงกับรูปแบบลักษณะลำกล้อง M4A1 คาร์ไบน์
ซึ่งบางยี่ห้อที่ทำชุดลำกล้อง .22 มักจะมองข้ามจุดนี้
โดยใช้ลำกล้องแบบตรงๆ Semi bull barrel หรือ ใช้ปลอกครอบลำกล้อง "ให้ดูเหมือน"
ไม่ได้ตัดเส้นสายรูปทรงลำกล้องแบบของนี้ครับ

ฝาประกบ กระโจมมือ ถูกรองในด้วยแผ่นอลูมีเนียม ช่วยกันความร้อน
แผ่นกันความร้อนเป็นแบบชิ้นเดียว (มาตรฐาน ทบ.สหรัฐ จะเป็น 2 ชั้น)

ส่วนที่ยึดลำกล้องกับชุดโครงปืนบน ก็ใช้ บาร์เรลนัท หรือ แหวนรูปดาว จับยึดไว้ใต้เดลต้าริงค์เหมือน ar ทั่วๆไป
เวลาถอดก็ใช้ประแจรูปดาวฤกษ์ตัวเดียวกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2011, 10:09:49 AM โดย Orion » บันทึกการเข้า
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 08:18:56 AM »

ฝาประกบ กระโจมมือ ถูกยึดติดกับลำกล้องด้วยแหวน และ ห้องดักก็าซด้านหน้า
ด้วยสลักสปริงม้วนยัดเอาไว้ ง่ายๆ เอาคีมดึงออกก็หลุด จะเปลี่ยนไปใช้ท่อสเตนเลส ยึดแทนก็สะดวกดีครับ

แหนบวงแหวน ที่อยู่ด้านใน  บาร์เรลนัท หรือ แหวนรูปดาว

วิธีถอดล้าง ก็ง่ายๆ ดันสลักยึดโครงปืน ที่อยู่ด้านหลังของคันบังคับการยิง
แล้ว ยกโครงปืนชุดบนขึ้นตรงๆ

โดนลำกล้อง และ แหวนรูปดาว ที่ใช้ยึดลำลก้องกับโครงปืนชุดบน
แหวนเดลต้า และ แหนบวงแหวน ที่อยู่ด้านในบาร์เรลนัท ก็ถูกเจาะรูไว้เหมือนกัน

แหวนสปริงใต้เดลต้าริงค์

ตัวช่วยส่งลูกเลื่อน Forward Assist เป็นแท่งพลาสติกอุดเอาไว้เฉยๆครับ
แม้ว่าจะใช้งานช่วยดันส่งลูกเลื่อนไม่ได้จริง
แต่ก็ประโยชน์ ช่วยซีลกันก็าซ blow back พ่นใส่หน้าได้ หรือ จะเปลี่ยนใหม่ได้ครับ

วิธีถอดล้าง ก็ง่ายๆ ดันสลักยึดโครงปืน ที่อยู่ด้านหลังของคันบังคับการยิง
แล้วหักคอปืน ยกโครงปืนชุดบนขึ้นตรงๆ

กระตุกที่คันรั้งลูกเลื่อน อาจจะต้องกระตุกแรงหน่อย เพราะ ชุดลูกเลื่อนจะจับกับโคนลำกล้องด้วยลูกปืนอัดสปริงไว้ครับ
จากนั้น ก็ดึงชุดลูกเลื่อนถอยหลัง ออกมาตรงๆครับ

หากมองเข้าไปในโพรงด้านหน้า ชุดลูกเลื่อน จะเห็นด้วยลูกปืนอัดสปริง ที่จับกับโคนลำกล้องไว้ครับ

ลูกเลื่อนเป็นแบบ Modified Ciener/Atchisson ที่ได้รับการแก้ไขข้อบกพร่องเรื่องการคัดปลอกเรียบร้อยแล้ว
1. ปลอกรังเพลิง
2. ขอรั้งปลอก
3. โคนเข็มแทงชนวน
4. สปริงลูกเลื่อน
5. ปลอกเก็บสปริงและไกด์ร้อด

ทางด้านซ้ายของลูกเลื่อน เป็นที่ใส่สลักยึดเข็มแทงชนวน
สลักยึดเข็มแทางชนวน สามารถดึงออกมาได้มือเปล่า  (สลักตัวนี้ อาจจะดูคุ้นๆตาครับ)

เข็มแทงชนวนแบบลอยตัว Free Float ตามต้นฉบับเดิมๆของลุงอูยีน สโตนเนอร์ ที่ออกแบบไว้ครับ

ชุดลูกเลื่อน จะมี 2 ส่วน คือ ปลอกรังเพลิง ที่ช่วยเลี้ยงลูกเลื่อนให้ตรงกับโคนลำกล้อง
และ ลูกเลื่อน ที่เคลื่อนที่ไปมา หน้า- หลัง ป้อนกระสุน, ลั่นกระสุน และ รั้งปลอกเปล่า ออกจากรังเพลิงครับ

ชิ้นส่วนหลักๆ สำหรับทำความสะอาด ก็มี 4 ชิ้น เท่านี้เองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2011, 08:31:15 AM โดย Orion » บันทึกการเข้า
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 08:55:48 AM »

ลำกล้องยาว 16 นิ้วโดยโคนลำกล้อง จะยืนเข้ามาในโครงปืนชุดบนประมาณ 1.5 นิ้ว
ทำให้ความยาวลำกล้องภายนอกเหลือ 14.5 นิ้ว เท่ากับ M4 คาร์ไบน์ พอดี

ที่โคนลำกล้อง ในส่วนรังเพลิงจะถูกขวั้น เป็นร่องเพื่อให้สลักในตัวลูกเลื่อนจับโคนลำกล้องได้โดยตรง
โคนรังเพลิงที่ท้ายลำกล้องตัดเป็นรูปแบบโคน ทำให้ ขอรั้งปลอกที่สามารถเกี่ยวรั้งปลอกออกจากรังเพลิง ได้โดยสะดวกจากทุกด้าน
ร่องขวั้นที่โคนลำกล้องที่มีเฉพาะ CMMG เท่านั้น
พวก .22 upper ยี่ห้ออื่นๆอย่าง Model 1, Spike ST-22, Chiappa, VK-22, Oly K22 หรือ Tac Sol จะไม่มีครับ

โครงปืนชุดบน ด้านในเจาะรูสำหรับใส่ตัวช่วยดันส่งลูกเลื่อน Forward Assist มาให้เรียบร้อย

โครงปืนชุดล่างผลิตโดย LAR เป็นซึ่งเป็น OEM ส่งให้กับ CMMG

ชุดลั่นไก พร้อม คันบังคับการยิงแบบ 2 จังหวะ (SAFE และ SEMI)
ไกจังหวะเดียว ลากครืดๆแล้วลั่นเปรี้ยงเลย น้ำหนักลั่นไกวัดได้ประมาณ 5 ปอนด์เศษครับ

ชุดลูกเลื่อน และ คันรั้งแบบป้องกันปลอกเข้าไปติดขัด จะเปลี่ยนไปใช้แบบเดิม หรือ แบบดึงขวาก็ได้ครับ

ซองกระสุนบรรจุ 26 นัดที่ให้มาด้วย เป็นแบบเปิดลำเลื่อนค้างครึ่งทาง หลังจากที่ยิงนัดสุดท้าย ไปแล้ว
แต่เมื่อดึงซองกระสุนออก ลูกเลื่อนจะปิดตาม ไม่เปิดค้างครับ

ชุดค้างลำเลื่อน BHOA ซึ่งต้องเปลี่ยน ลิ้นแม็กกาซีน (สีดำ) และ ใส่ตัวอแดปเตอร์ (สีดำ) เพื่อเปิดลำเลื่อนค้างไว้ในนัดสุดท้ายครับ

ซองกระสุน (แม็กกาซีน) แบบต่างๆ จากซ้ายไปขวา
Magpul (ตัวอย่างเปรียบเทียบขนาดเท่านั้น), CMMG, Black Dog และ Smith MP15-22 ครับ

วิธีประกอบ ก็ใส่คันรั้งรูปตัวทีเข้าก่อนซัก 1/3 แล้วเอาชุดลูกเลื่อน เล็งให้ตรงร่อง
แล้วเอาลูกเลื่อนใส่กลับเข้าในโครงปืน แล้วตบท้ายลูกเลื่อนเบาๆ ให้ลูกปืนในโพรงหน้าลูกเลื่อนจับที่โคนลำกล้องครับ

ประกอบกลับเข้าที่ ก็ง่ายๆ ย้อนรอยเดิม
สลักโครงปืนบน-ล่าง ขนาด 0.25 นิ้ว จะมีสปริงและลิ้นล็อคไว้ ไม่ให้หล่นหายไปไหนง่ายๆครับ

ไหนๆก็ไหนๆ เลยเปลี่ยนประกบกระโจมมือ เป็นราง quad rail ของ แซมซั่น แบบ 2 ชิ้นประกบแทนที่ของเดิม

ใส่แผ่นกันลื่นของทรอย ตามสมัยนิยม

แค่นี้ก็น่าจะพอไปวัดไปวากับเค้าได้มั้งครับ

หมดพุงแล้วครับ ขอขอบคุณที่ติดตามครับ

mr_jame
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 09:23:56 AM »

ช่วยเปรียบเทียบกับ Mp-15 ,sig หรือตัวอื่นที่ท่านมีด้วยครับ ว่า CMMG ตัวนี้ดีหรือด้อยกว่าตรงไหนบ้าง  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2011, 10:47:37 AM โดย mr_jame » บันทึกการเข้า
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 12:12:37 PM »

ขอบคุณครับ....+

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 02:37:21 PM »

ขอบคุณมากครับ  ไหว้ รีวิวได้สุดยอดมากครับพี่ Orion อยากจะ +10 ให้เลยครับ  เยี่ยม

HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 02:44:41 PM »

เหมือนกับอ่านหนังสือเลย ละเอียดทุกขั้นตอน ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาแบ่งปันครับ...

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 02:46:36 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 03:24:33 PM »

สวยมาก

3'SF TRAINING COMPANY.
2LtHollow
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 03:56:56 PM »

ขอบคุณครับ ละเอียดดีจริง

การยิงเป็นไงบ้างครับ
First Response
Newbie
*

คะแนน 1

Only Strong Survive!!!

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 04:14:06 PM »

ขอบคุณครับ...อยากทราบว่าถ้าจะถอดลำกล้องออกจาก Upper Receiver จะลำบากไม๊ครับ ผมเห็น
ที่ดคนลำกล้องมีวัสดุเหมือนๆ resin อุดไว้อยู่ครับ...

MEN GOT TO KNOW LIMITATION
Jeeb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 04:16:29 PM »

สุดยอดครับ เยี่ยม

พูดไม่เก่ง แต่ จริงใจนะ
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 04:31:51 PM »

ขอบคุณครับ...อยากทราบว่าถ้าจะถอดลำกล้องออกจาก Upper Receiver จะลำบากไม๊ครับ ผมเห็น
ที่ดคนลำกล้องมีวัสดุเหมือนๆ resin อุดไว้อยู่ครับ...

ถอดได้ครับ รอยคราบไขจารบีครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์