เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
เมษายน 16, 2014, 11:32:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อย่าเข้ามาตอนหิว  (อ่าน 13720 ครั้ง)
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6327

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 04:31:20 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก
อะไรมั่งที่ลุงคนนี้ไม่น้ำลายใหล

เมนูของน้ากวางครับ.... ยี๊ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถึงผมกินไม่เลือก....แต่ก็มีข้อยกเว้นครับ... อ๋อย อ๋อย

มึงตอแหล    แค่ไหน   กูไม่ว่า
มึงทัวร์นอก   หนีสภา   กูไม่สน
มึงสุมหัว      โกงกิน    กูพอทน
มึงคิดล้ม      เบื้องบน  กูไม่ยอม

"ฅนปัตตานี"
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6327

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 04:37:35 PM »

เอาอาหารพื้นฐานแบบชาวบ้านมากระตุ้นต่อมหิวสัก 3 รายการครับ
ภาพทั้งสามบันทึกด้วย Canon G12 ...

หมูคั่วเกลือ... เป็นวิธีถนอมอาหารแบบชาวบ้านที่กระทำกันมาตั้งแต่สมัยไม่มีตู้เย็นใช้
แต่ได้ผลเกินคาดเพราะสามารถใช้เป็นกับข้าวหรือกินเล่นได้เลย โดยไม่จำเป็นต้องปรุงเพิ่มเติมก็ยังได้.....

หมูค้อง   (หมูค่อง)  หมูสามชั้นคั่วเกลือ...
คั่วกับเกลือให้สุกดี...ใส่หัวหอมแดงซอยลงไปตามหลัง คลุกพอเนื้อหอมแดงใส ๆ แล้วยกลง...  น้ำลายหก น้ำลายหก
ตักราดข้าวสวยร้อน ๆ ... แนมด้วยพริกขี้หนูเม็ดแก้เลี่ยน  เมนูโปรดของผมเช่นกันครับ....
แต่เป็นอดีตไปแล้ว.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ตอนนี้กินได้แค่มื้อละชิ้นสองชิ้น...
กลัวโดนหามไปโรงหมอครับ..  Cheesy

มึงทัวร์นอก   หนีสภา   กูไม่สน
มึงสุมหัว      โกงกิน    กูพอทน
มึงคิดล้ม      เบื้องบน  กูไม่ยอม

"ฅนปัตตานี"
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 341

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 07:44:48 PM »

MAKING OF PHOTOGRAPHY & FOOD | STUDIO 35 | PF

http://vimeo.com/45862532

ASSIGNMENT | FOOD PHOTOGRAPHY | SAN CARLOS

http://vimeo.com/31665441

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6327

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 10:42:38 PM »

MAKING OF PHOTOGRAPHY & FOOD | STUDIO 35 | PF

http://vimeo.com/45862532

ASSIGNMENT | FOOD PHOTOGRAPHY | SAN CARLOS

http://vimeo.com/31665441

ไหว้   Cheesy        น้ำลายหก

"ฅนปัตตานี"
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1053

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 11:29:10 PM »

ระดับอาชีพเนี่ย ภาพออกมาแจ๊มแจ่ม หลงรัก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 01:53:11 PM »

นำเสนอรายการอาหารแก้หิวอีกสัก 1 รายการครับ...
"ไข่เจียวโบราณ" ...กับข้าวง่าย ๆ ประกอบด้วย ไข่ 5-6 ฟอง
หอมแดงซอย กระเทียมสับ น้ำปลา น้ำตาล (น้ำตาลใส่เยอะหน่อยให้หวานนำโด่งเลย)
ตีให้เข้ากันดี เทลงกระทะน้ำมันร้อน ๆ น้ำมันไม่ต้องมากไม่เน้นฟู เน้นสุกอย่างเดียว.....
พลิกกลับไปกลับมา พอสุกได้ที่ช้อนใส่จาน... กินกับข้าวสวยร้อน ๆ ไม่ต้องราดซอสหรือเครื่องปรุงรสอย่างอื่นอีกเลย
แค่นี้ก็อิ่มไปหนึ่งมื้อ สบาย ๆ ครับ.....

บันทึกด้วย Canon 60D เลนส์ 15-85 ครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1053

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 03:52:37 PM »

สีเหมือนไข่เป็ดเลยอ่ะค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1604

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 01:44:01 PM »

ไข่เจียวเตาถ่าน น้ำมันน้อย ๆ ไม่ต้องเน้นฟูมาก หอมกลิ่นไหม้หน่อย ๆ .....................หิวข้าวแล้ววววว    น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก     

Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:12:15 AM »

สีเหมือนไข่เป็ดเลยอ่ะค่ะ Cheesy

ไข่เป็ด... ใช่ครับน้องโอ

ไข่เจียวเตาถ่าน น้ำมันน้อย ๆ ไม่ต้องเน้นฟูมาก หอมกลิ่นไหม้หน่อย ๆ .....................หิวข้าวแล้ววววว    น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก     

ข้าวไข่เจียวกินแล้วอิ่มสบายท้องและได้กำลังงานดีครับ...

ไข่เจียวโบราณสมัยก่อนใช้เตาถ่านจริง ๆ ครับ (บ้านนอกคอกนาสมัยผมเด็ก ๆ )
และน้ำมันที่ใช้ทอดก็เป็นน้ำมันหมูซึ่งได้จากการทำหมูคั่วเกลือนั่นแหละ
หรืออาจเป็นน้ำมันมะพร้าวซึ่งเคี่ยวเอง.....

แต่สำหรับภาพไข่เจียวในจานข้างต้น ใช้น้ำมันพืชตามท้องตลาดและเตาแก๊สตามปกติของสมัยนี้ครับ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1053

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 12:00:41 AM »

ไม่ได้เห็นไข่เจียวที่ทำจากไข่เป็ดนานมากกกกกกแล้วอ่ะค่ะ
สมัยเด็กๆ โอชอบทานไข่ดาวลูกเขย
พอตอนโตหาคนที่จะทำแบบที่เคยทานตอนเด็กๆไม่ได้เลยอ่ะค่ะ น้ำลายหก

moddiad
Full Member

คะแนน 17

ข้าคือคนไทย

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 01:57:44 PM »

อิ่มแล้วเข้ามาหิวต่อเลย Grin Grin Grin

ข้าคือคนไทย
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 05:11:46 PM »

ไข่ดาวลูกไก่...
วิธีทอดไข่ดาวแบบขี้เกียจ ๆ ไม่ต้องรอที่ละฟอง
ตอกไข่รวดเดียว 7 ฟอง ลงในกระทะน้ำมันร้อน ๆ ...เวลาจะกินก็ตัดแบ่งกันเอาเอง
เสร็จแล้วเยอะซอสแม็กกี้ หรือกินกับแกงส้มพร้อมข้าวสวย ก็อร่อยและอิ่มแล้วครับ.....

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2010

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 10:53:01 PM »

ก๋วยเตี๋ยวเรือชามแรกในรอบสามเดือน... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ลืมเอาแคบหมูวางก่อนเก็บภาพ...รีบค่ะ หิวมาก... คิก คิก

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6327

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 04:37:09 PM »

ช่วงนี้หน้าฝน  น้องที่ทำงานพากบนาที่จับจากบริเวณทุ่งนาหลังบ้านมาให้ สี่ห้าตัว....
ตัวใหญ่ ๆ ขาอวบ ๆ ....  Grin  ทำมาให้เรียบร้อยดังภาพ...
หากมาเป็นตัวเป็น ๆ ดึ๋ง ๆ ผมไม่รับครับ... อ๋อย บู่

แบ่งมา ส่วนขาหลัง...พามาทอดกระเทียมพริกไทยดำ... Grin

ส่วนขาหน้าและลำตัว...ขาหลังบางส่วน...
ต้มยำโก๊บบ...  Grin

ข้าวสวยหุงไว้เมื่อสองวันที่แล้วแช่เย็นไว้...
พามาผัดกับน้ำพริกมะขาม Cheesy

Cheesy Cheesy

"ฅนปัตตานี"
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 07:52:56 PM »

ก๋วยเตี๋ยวเรือชามแรกในรอบสามเดือน... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ลืมเอาแคบหมูวางก่อนเก็บภาพ...รีบค่ะ หิวมาก... คิก คิก

ก๋วยเตี๋ยวเรือของชอบเลยครับ...
มีรูปมาฝากด้วย ร้านนี้อร่อยติดใจมาก
ในรูป... ฝีมือผมคนเดียวเลย (บันทึกด้วย Canon A80)

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 10
  พิมพ์