๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:06:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .38 ซูเปอร์ กับ .357 แม็กนั่ม อันไหนแรงกว่ากันครับพี่  (อ่าน 15731 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:15:03 PM »

เขาว่า ตามองเป้า

มือจับยัด เอานิ้วคลำรู

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:19:01 PM »

ระวังข้อเสียอย่างหนึ่งของปืน.357แม็กนั่มนะครับ ช่องว่างระหว่างหน้าโม่กับท้ายลำกล้อง
ตรงนั้นกระสุนเสียพลังงานขับไปเยอะ
ในฐานะคนใช้.357 มือผมเคยโดนเขม่าที่ออกมาตามช่องนั้นโดนข้อนิ้วไปพอแสบเล็กๆไปหลายครั้ง
ดีที่ยังไม่โดนเศษตะกั่วหัวกระสุนโดนท้ายลำกล้องเฉือนออกมาเหมือนคนอื่น

ตัวเลขความเร็วของกระสุน.357 ของเวบเมืองนอกเท่าที่ทราบ เขายิงจากลำกล้องทดสอบ
ซึ่งเป็นลำกล้องแบบเดียวกับปืนกึ่งอัตโนมัติ ไม่มีช่องว่างระหว่างหน้าโม่กับลำกล้อง

อยากรู้แน่ชัด ลองคุยกับนักกีฬายิงปืนที่มีเครื่องวัดความเร็วกระสุนดูครับ กระสุน.357
ล็อตเดียวกัน ยิงจาก686 ลำกล้อง4นิ้ว2กระบอก ได้ความเร็วเฉลี่ยไม่เท่ากันมาแล้ว

สาเหตุจากช่องว่างระหว่างหน้าโม่กับท้ายลำกล้องครับ

แต่กระสุนชั้นตั้งแต่9มม./.38Spl./.357 Magnum ผมถือว่าเพียงพอกับงานป้องกันตัวครับ
ขอให้กระสุนไม่ด้าน และเล็งตรงเป้าหมาย แค่สองอย่างครับ
งั้นใช้ของ Corbon นะครับ  เขาวัดจากลำกล้องปืนใช้งานจริงๆเลย....  ฝรั่งเขาว่าอย่างนั้นนะครับ  อย่างตามเวปนี้  

http://atlantisarms.com/History/CorBon/corbon.htm

จะได้รู้สึกมั่นใจมากขึ้นอีกหน่อย

These are real velocities, from real guns - not just test barrels.

ขอบคุณครับพี่+1ครับ

แต่กระสุน158เกรน ของคอร์บอน ไม่มีข้อมูล  หรือเขาไม่ทำ

357 Magnum  110gr JHP 1500 fps / 555 ft/lbs
357 Magnum  125gr JHP 1450 fps / 584 ft/lbs
357 Magnum     140gr JHP 1325 fps / 546 ft/lbs

ว่าแต่กระสุนคอร์บอนที่มีขายในบ้านเรา ราคาเท่าไหร่หว่า....  น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2011, 02:20:46 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:23:41 PM »

ว่าอย่างนั้น ผมลองแบบดึงทีละนัด ยัดทีละนัด ถ้าใจเย็นทำได้
ถือไว้หลายนัด ยัดทีละนัด หลุดมือร่วงหล่นมาก เสียเวลาด้วยเพราะกระสุนกลับหัวกัน
ใช้Speed Strip ของพี่Chew ทีละ2นัด แต่ตาต้องมองรู ไม่งั้นไม่ตรง
ใช้Speed Loader ของ HKS ทำได้ไวสุด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:40:08 PM »

ว่าอย่างนั้น ผมลองแบบดึงทีละนัด ยัดทีละนัด ถ้าใจเย็นทำได้
ถือไว้หลายนัด ยัดทีละนัด หลุดมือร่วงหล่นมาก เสียเวลาด้วยเพราะกระสุนกลับหัวกัน
ใช้Speed Strip ของพี่Chew ทีละ2นัด แต่ตาต้องมองรู ไม่งั้นไม่ตรงใช้Speed Loader ของ HKS ทำได้ไวสุด
ใช้มือขวาหรือซ้ายจับ Speep Strip ครับ ถ้ามือจับด้าม ก็คงเดายากหน่อย  ผมจับปืนตรงโม่ด้วยมือซ้ายน่ะครับ

เอ้อ.. มันไม่ใช่ของผมนะครับ  ยี่ห้อ Bianchi/Safariland น่ะครับ  คิก คิก
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:47:46 PM »

เรื่องความแรงผมก็ยังยกให้ .357 แม็กนั่ม ครับ  เยี่ยม
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:00:30 PM »

These are real velocities, from real guns - not just test barrels.

ขอบคุณครับพี่+1ครับ

แต่กระสุน158เกรน ของคอร์บอน ไม่มีข้อมูล  หรือเขาไม่ทำ

357 Magnum  110gr JHP 1500 fps / 555 ft/lbs
357 Magnum  125gr JHP 1450 fps / 584 ft/lbs
357 Magnum     140gr JHP 1325 fps / 546 ft/lbs

ว่าแต่กระสุนคอร์บอนที่มีขายในบ้านเรา ราคาเท่าไหร่หว่า....  น้ำลายหก
Corbon ทำลูกหลายประเภทครับ  Self-Defense, High Performance  หัว 110-165 เกรน แล้วก็แบบ Hunter คือหัว 180-200 เกรน อาจจะมี หัว158 เกรนแต่ผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน  เศร้า

ขออนุญาตทอนคืนด้วยครับ  ขอบคุณครับ ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:02:43 PM »

ใช้Speed Strip ของพี่Chew ทีละ2นัด แต่ตาต้องมองรู ไม่งั้นไม่ตรง
ใช้Speed Loader ของ HKS ทำได้ไวสุด

Jet Loader ไวกว่าครับ...

ยัดอย่างเดียวไม่ต้องบิด... Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:07:26 PM »

Jet Loader โตไปครับ  ขนาดเขื่อง
เวลาใช้Speed Loader ช้าเร็วไม่ได้อยู่จังหวะหมุนคลิกเดียวเพื่อปล่อยกระสุน
ระยะไม่ถึงสองมิลฯของการเคลื่อนไหวนิ้วมือ
แต่จะช้าตรงที่เสียบให้ตรงรูนี่แหละ ถ้ามันติดกึ๊กในจังหวะแรก ต้องขยับให้มันเข้าทั้ง6นัด
ช้าตรงนั้นมากกว่าครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:12:56 PM »

ก็บอกแล้วงัย
นิ้วจิ้มคลำไปก่อน
เจอรู แล้วก็เสียบ
ลองใหม่นะ พี่ ซับ

ไม่ยาก... คล่องแล้ว จะบอกตัวเอง ว่า  แหล่มเลย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 03:17:02 PM »

อยากทราบเิ่พิ่มเติม สำหรับ .๓๕๗  ต้องไปตามตำรวจ 

อยากทราบว่า .๓๘ super เป็นอย่างไร ต้องไปถามทหารเรือ ซิครับ. ห้ามไปถามสาวยาคู้  นะครับ.  Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 04:38:56 PM »

Jet Loader ไวกว่าครับ...

ยัดอย่างเดียวไม่ต้องบิด... Cheesy
Jet Loader นี่ต้องดูว่าด้ามขวางการจราจรหรือเปล่านะครับ  ผมเลิกใช้เพราะมักติดด้ามแบบที่ผมชอบใช้

ขนาดก็ดูเกะกะนิดนึง  แต่ป๋าติง ใส่กางเกงทรงลุง  ตกใจ ก็เห็นพกอย่างน้อย 3 ตัวในกระเป๋าเสมอๆ  เยี่ยม

ไม่รู้ว่าเวลาใส่กางเกงแพร  พก Jetloader ด้วยหรือเปล่า  คิก คิก
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 05:06:40 PM »

อยากทราบเิ่พิ่มเติม สำหรับ .๓๕๗  ต้องไปตามตำรวจ 

อยากทราบว่า .๓๘ super เป็นอย่างไร ต้องไปถามทหารเรือ ซิครับ. ห้ามไปถามสาวยาคู้  นะครับ.  Grin

พี่ครับสาวยาคู้ไม่ดีตรงไหนถึงถามไม่ได้ครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก  แต่ที่แน่ๆนะครับปืนสองขนาดนี้ผมเทใจให้ .38 ซุปเปอร์ไปหมดแล้วละครับ....
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 05:10:41 PM »

กระสุนขนาด .38 ซูเปอร์ จะมีแรงดันในรังเพลิงเฉลี่ยประมาณ 36,000 ปอนด์/ตารางนิ้ว
หัวกระสุนหนัก 130 เกรน จะมีความเร็วต้นประมาณ 1,215 ฟุต/วินาที ให้แรงปะทะที่ปากกระบอกประมาณ 426 ฟุต/ปอนด์

กระสุนขนาด .357 แม็กนั่ม จะมีแรงดันในรังเพลิงเฉลี่ยประมาณ 32,000-35,000 ปอนด์/ตารางนิ้ว
หัวกระสุนหนัก 158 เกรน จะมีความเร็วต้นประมาณ 1,235 ฟุต/วินาที ให้แรงปะทะที่ปากกระบอกประมาณ 535 ฟุต/ปอนด์

อยากให้แก้ไขและทำความเข้าใจใหม่ คำว่า แรงปะทะปากลำกล้อง หรืออำนาจยับยั้ง..เป็นการแปลความ Muzzle Energy อย่างคลาดเคลื่อน ของ หนังสือปืนฉบับหนึ่ง
ทำให้หลงเข้าใจผิดเพี้ยน กันมาอย่างยาวนาน ทำให้เกิดการเรียก ผิด ๆ ตามกันมา และยังกลายเป็นการถกเพื่อ รักษาความคลาดเคลื่อนนี้ ด้วยอีก

ความจริง จักต้องเรียกว่า  พลังงาน, พลังงานต้น  หรือ พลังงานปากลำกล้อง.   ครับ

ส่วนแรงปะทะ, อำนาจยับยั้ง คือ  Stopping Power หมายถึง ผลที่ได้จากพลังงาน ที่ได้กระทำกับสิ่งที่กีดขวาง
ตัวแปรที่สำคัญ คือ ลักษณะของหัวกระสุน หัวป้าน หัวรู จะให้อำนาจยับยั้ง หรือแรงปะทะ สูงกว่าหัวบอล หัวแหลม  

Muzzle Energy เป็นค่าที่ได้จากสูตร เป็นค่าทางทฤษฎี  แม้ดู คล้าย แต่เป็นคนละตัวกับ Stopping Power คือผลที่ได้จากการกระทำ

ดูกันง่าย ๆ   ดังนี้ นะครับ

กระสุน ที่มีน้ำหนัก-ความเร็วเท่ากัน เมื่อนำเข้าสูตร  พลังงานออกมาจักต้องเท่ากันด้วย  ไม่ว่าจะเป็นขนาดใด
แต่ความต่างของหัวกระสุน หัวรู หัวป้าน เมื่อปะทะสิ่งกีดขวางที่เป็นเนื้อเยื่อ ผล หัวรูยับยั้ง ได้เหนือกว่าหัวแหลม   นี่ละครับ คือ สิ่งที่เรียกว่า อำนาจยับยั้ง หรือแรงปะทะ
บางท่าน ไปเข้าใจ ว่าผลที่ได้จากสูตร  คือแรงปะทะ หรืออำนาจยับยั้ง  ท่านจะไปต่อไม่ถูกนะครับ.  คิก คิก

ขอบคุณคุณ Ro@d ที่แนะนำครับ ผมจะได้แก้ไข พิมพ์เก็บไว้ซ่ะนานเลย  Grin Grin

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 06:50:02 PM »

แล้วลูกแรงหรือไม่แรงใช่ดูที่ พลังงานที่ปากลำกล้องหรือเปล่า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:08:48 PM »

แอบเข้ามาหาความรู้เรื่องกระสุนครับ .................. Grin

เคยลอง .357 magnum 165  170 หรือ 180 เกรน ความเร็ว 1300 ปลายๆกันบ้างหรือยังครับ

ถ้าเคยลองยิงและวัดความเร็วดู ก็จะสรุปได้ง่าย ............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์