๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 02:16:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .38 ซูเปอร์ กับ .357 แม็กนั่ม อันไหนแรงกว่ากันครับพี่  (อ่าน 15762 ครั้ง)
kundum
Full Member

คะแนน 59

« เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 09:05:53 AM »

หนังสือแต่ละเล่มบอกไม่เหมือนกันเลยครับพี่
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 09:17:31 AM »

ลองใช้ช่องค้นหา ในเวปนี้ ดูสิครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 09:19:46 AM »

...ข้อมูลทางวิชาการไม่กล้ายืนยันครับ  แต่ความรู้สึกผมให้คะแนน.357 ครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 09:45:20 AM »

ถ้าเป็นกระสุน.๓๕๗ แม็กนั่ม เหนือกว่าทุกประการ ทั้งน้ำหนักหัวกระสุน ความเร็ว พลังงาน และอำนาจหยุดยั้ง - อำนาจสังหาร

แต่เืมื่อนำตัวอาวุธปืนเข้ามาประกอบด้วย ปืนกึ่งออโต .๓๘ super  เหนือกว่าครับ เหตุก็เพราะจำนวนกระสุนที่อยู่ในตัวปืนมากกว่า การโหลดกระสุนรวดเร็วกว่า
ข้อเท็จจริงนี้ แสดงถึงศักยภาพที่เป็นจริง ของปืนกึ่งออโต นั้นเหนือกว่า ลูกโม่ ครับ .. และปืน+กระสุน .๓๘ super ยากนักที่จะขัดลำ  เยี่ยม

การแลกเปลี่ยนความเห็น ถ้าได้ยึดถือข้อเท็จจริงอย่างเป็นจริง .. สิ่งที่ได้ตามมาจากการแลกเปลี่ยน  คือความรู้ที่จะตกผลึกอยู่กับตนเอง

เรื่องนี้ มีการสนทนากัน ๓ - ๔ ครั้งมาแล้ว   ใช้ช่องค้นหา ดูอีกทีครับ  Grin

BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:21:31 AM »

.357 แรงกว่าตามที่พี่ Road ว่า
ปริมาณดินปืน ใช้ดินAutocomp
.38 super  6.5 เกรน เร็ว 1250 fps หนัก 125 เกรน
.357mag.  8.2 เกรน เร็ว  1455fps หนัก 125 เกรน
kundum
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:02:50 AM »

ขอบคุณพี่โรด และทุกท่านครับ  ผมเข้าใจถูกต้องแล้วว่า .357 แรงกว่า  ไชโย
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:24:32 AM »

กระสุนขนาด .38 ซูเปอร์ จะมีแรงดันในรังเพลิงเฉลี่ยประมาณ 36,000 ปอนด์/ตารางนิ้ว
หัวกระสุนหนัก 130 เกรน จะมีความเร็วต้นประมาณ 1,215 ฟุต/วินาที ให้แรงปะทะที่ปากกระบอกประมาณ 426 ฟุต/ปอนด์

กระสุนขนาด .357 แม็กนั่ม จะมีแรงดันในรังเพลิงเฉลี่ยประมาณ 32,000-35,000 ปอนด์/ตารางนิ้ว
หัวกระสุนหนัก 158 เกรน จะมีความเร็วต้นประมาณ 1,235 ฟุต/วินาที ให้แรงปะทะที่ปากกระบอกประมาณ 535 ฟุต/ปอนด์

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:33:49 AM »

ความเร็วปากลำกล้องไม่ค่อยหนีกันมาก... แต่ .๓๕๗ ได้เปรียบตรงน้ำหนักหัวกระสุนที่มากกว่า... แถมมีหัวกระสุนให้เลือกได้มากมายหลายแบบครับ...

Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:48:40 AM »

ถ้าเข้าใจไม่ผิดครับ ส่วนใหญ่ .357 ใช้ดินเผาช้าพอมายิงในปืนลำกล้องสั้นเลยดูไม่แรงมาก แต่เสียงเร้าใจสุดๆ  ต้องลำกล้องซัก 6 นิ้วขึ้นเขาแรงจริงๆ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 12:25:37 PM »

กระสุนขนาด .38 ซูเปอร์ จะมีแรงดันในรังเพลิงเฉลี่ยประมาณ 36,000 ปอนด์/ตารางนิ้ว
หัวกระสุนหนัก 130 เกรน จะมีความเร็วต้นประมาณ 1,215 ฟุต/วินาที ให้แรงปะทะที่ปากกระบอกประมาณ 426 ฟุต/ปอนด์

กระสุนขนาด .357 แม็กนั่ม จะมีแรงดันในรังเพลิงเฉลี่ยประมาณ 32,000-35,000 ปอนด์/ตารางนิ้ว
หัวกระสุนหนัก 158 เกรน จะมีความเร็วต้นประมาณ 1,235 ฟุต/วินาที ให้แรงปะทะที่ปากกระบอกประมาณ 535 ฟุต/ปอนด์

อยากให้แก้ไขและทำความเข้าใจใหม่ คำว่า แรงปะทะปากลำกล้อง หรืออำนาจยับยั้ง..เป็นการแปลความ Muzzle Energy อย่างคลาดเคลื่อน ของ หนังสือปืนฉบับหนึ่ง
ทำให้หลงเข้าใจผิดเพี้ยน กันมาอย่างยาวนาน ทำให้เกิดการเรียก ผิด ๆ ตามกันมา และยังกลายเป็นการถกเพื่อ รักษาความคลาดเคลื่อนนี้ ด้วยอีก

ความจริง จักต้องเรียกว่า  พลังงาน, พลังงานต้น  หรือ พลังงานปากลำกล้อง.   ครับ

ส่วนแรงปะทะ, อำนาจยับยั้ง คือ  Stopping Power หมายถึง ผลที่ได้จากพลังงาน ที่ได้กระทำกับสิ่งที่กีดขวาง
ตัวแปรที่สำคัญ คือ ลักษณะของหัวกระสุน หัวป้าน หัวรู จะให้อำนาจยับยั้ง หรือแรงปะทะ สูงกว่าหัวบอล หัวแหลม  

Muzzle Energy เป็นค่าที่ได้จากสูตร เป็นค่าทางทฤษฎี  แม้ดู คล้าย แต่เป็นคนละตัวกับ Stopping Power คือผลที่ได้จากการกระทำ

ดูกันง่าย ๆ   ดังนี้ นะครับ

กระสุน ที่มีน้ำหนัก-ความเร็วเท่ากัน เมื่อนำเข้าสูตร  พลังงานออกมาจักต้องเท่ากันด้วย  ไม่ว่าจะเป็นขนาดใด
แต่ความต่างของหัวกระสุน หัวรู หัวป้าน เมื่อปะทะสิ่งกีดขวางที่เป็นเนื้อเยื่อ ผล หัวรูยับยั้ง ได้เหนือกว่าหัวแหลม   นี่ละครับ คือ สิ่งที่เรียกว่า อำนาจยับยั้ง หรือแรงปะทะ
บางท่าน ไปเข้าใจ ว่าผลที่ได้จากสูตร  คือแรงปะทะ หรืออำนาจยับยั้ง  ท่านจะไปต่อไม่ถูกนะครับ.  คิก คิก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:05:51 PM »

ระวังข้อเสียอย่างหนึ่งของปืน.357แม็กนั่มนะครับ ช่องว่างระหว่างหน้าโม่กับท้ายลำกล้อง
ตรงนั้นกระสุนเสียพลังงานขับไปเยอะ
ในฐานะคนใช้.357 มือผมเคยโดนเขม่าที่ออกมาตามช่องนั้นโดนข้อนิ้วไปพอแสบเล็กๆไปหลายครั้ง
ดีที่ยังไม่โดนเศษตะกั่วหัวกระสุนโดนท้ายลำกล้องเฉือนออกมาเหมือนคนอื่น

ตัวเลขความเร็วของกระสุน.357 ของเวบเมืองนอกเท่าที่ทราบ เขายิงจากลำกล้องทดสอบ
ซึ่งเป็นลำกล้องแบบเดียวกับปืนกึ่งอัตโนมัติ ไม่มีช่องว่างระหว่างหน้าโม่กับลำกล้อง

อยากรู้แน่ชัด ลองคุยกับนักกีฬายิงปืนที่มีเครื่องวัดความเร็วกระสุนดูครับ กระสุน.357
ล็อตเดียวกัน ยิงจาก686 ลำกล้อง4นิ้ว2กระบอก ได้ความเร็วเฉลี่ยไม่เท่ากันมาแล้ว

สาเหตุจากช่องว่างระหว่างหน้าโม่กับท้ายลำกล้องครับ

แต่กระสุนชั้นตั้งแต่9มม./.38Spl./.357 Magnum ผมถือว่าเพียงพอกับงานป้องกันตัวครับ
ขอให้กระสุนไม่ด้าน และเล็งตรงเป้าหมาย แค่สองอย่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2011, 01:08:16 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:08:17 PM »

ระวังข้อเสียอย่างหนึ่งของปืน.357แม็กนั่มนะครับ ช่องว่างระหว่างหน้าโม่กับท้ายลำกล้อง
ตรงนั้นกระสุนเสียพลังงานขับไปเยอะ
ในฐานะคนใช้.357 มือผมเคยโดนเขม่าที่ออกมาตามช่องนั้นโดนข้อนิ้วไปพอแสบเล็กๆไปหลายครั้ง
ดีที่ยังไม่โดนเศษตะกั่วหัวกระสุนโดนท้ายลำกล้องเฉือนออกมาเหมือนคนอื่น

ตัวเลขความเร็วของกระสุน.357 ของเวบเมืองนอกเท่าที่ทราบ เขายิงจากลำกล้องทดสอบ
ซึ่งเป็นลำกล้องแบบเดียวกับปืนกึ่งอัตโนมัติ ไม่มีช่องว่างระหว่างหน้าโม่กับลำกล้อง

อยากรู้แน่ชัด ลองคุยกับนักกีฬายิงปืนที่มีเครื่องวัดความเร็วกระสุนดูครับ กระสุน.357
ล็อตเดียวกัน ยิงจาก686 ลำกล้อง4นิ้ว ได้ความเร็วเฉลี่ยไม่เท่ากันมาแล้ว

สาเหตุจากช่องว่างระหว่างหน้าโม่กับท้ายลำกล้องครับ

แต่กระสุนชั้นตั้งแต่9มม./.38Spl./.357 Magnum ผมถือว่าเพียงพอกับงานป้องกันตัวครับ
ขอให้กระสุนไม่ด้าน และเล็งตรงเป้าหมาย แค่สองอย่างครับ

ขอแค่เพียงพอครับ
tin4000
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:12:57 PM »

ให้เคะแนนไปทาง.357 แม็กมั่น
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:19:21 PM »

ล็อตเดียวกัน ยิงจาก686 ลำกล้อง4นิ้ว2กระบอก ได้ความเร็วเฉลี่ยไม่เท่ากันมาแล้ว

งั้นใช้ของ Corbon นะครับ  เขาวัดจากลำกล้องปืนใช้งานจริงๆเลย....  ฝรั่งเขาว่าอย่างนั้นนะครับ  อย่างตามเวปนี้ 

http://atlantisarms.com/History/CorBon/corbon.htm

จะได้รู้สึกมั่นใจมากขึ้นอีกหน่อย
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 01:21:50 PM »

เศร้ากระสุนแรงๆนี่ต้องหมั่นซ้อมนะครับ เพราะรีคอยล์มันแรง ชักซองแล้วมัวมาจัดกริ๊ปมันจะไม่ทันเจี๊ยะ  จุกระสุนก็น้อยต้องหัดเติมกระสุนโดยไม่ต้องมองฯลฯ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์