๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 02:07:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนอัดลมกระบอกต่อไป..ที่ท่านต้อการ..(ถ้ามี..โครงการ 9)  (อ่าน 113768 ครั้ง)
magicmo
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #180 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 12:25:02 PM »

ขอบคุณมากมายครับ
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #181 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 12:25:59 PM »

ผมคิดว่ามีกลุ่มลูกค้าอยู่หลายกลุ่มที่ต้องการซื้อปืนอัดลม การใช้งานก็ต่างวัตถุประสงค์กันออกไป

กลุ่มแรกผมคิดว่าซื้อมาล่าสัตว์และยิงแบบสันทนาการทั่วไป ปืนที่ตอบโจทย์ของกลุ่มนี้น่าจะต้องมีความแรงเป็นจุดขายก่อน
และราคาที่ไม่ไกลเกินเอื้อม เรื่องความแม่นยำผมว่าปืนรุ่นใหม่ๆ ที่มีมาตราฐานดีหน่อย ผมว่าหนีกันไม่ออก อยู่ที่ความเอาใจใส่และปราณีตของคนยิงมากกว่า
AA S510 คือตัวอย่างที่ดีของปืนกลุ่มนี้ Daystate ก็น่าจะจัดอยู่ในกลุ่มด้วย แต่ด้วยความที่มันมีค่าตัวค่อนข้างสูงจึงไม่ค่อยเป็นที่นิยมซักเท่าไหร่
ถ้าได้ปืนประเภทนี้ในราคาที่ไม่สูง ผมว่าจะช่วยขยายจำนวนคนเล่นออกไปมากขึ้น Evanix น่าจะเป็นตัวหนึ่งที่สามารถช่วยเบิกทางได้
เรื่องราคา ถ้าถูกมากไปแต่คุณภาพไม่ได้ ผมก็ไม่อยากแนะนำเพราะมันไม่จบแน่ สุดท้ายเป็นเสียเงินมากกว่าเดิมเพราะต้องเปลี่ยนไปหากระบอกใหม่
ส่วนกลุ่มคนที่มีกำลังทรัพย์ซักหน่อย ผมก็อยากเห็นความหลากหลายและตัวเลือกที่มากกว่าเดิม AA, Daystate, FX, Edgun
เ่ท่าที่เห็นมา สมาชิกในกลุ่มนี้มีปืนมากกว่าหนึ่งกระบอก แน่นอนว่ายี่ห้อใหม่และความต่างย่อมเป็นแรงดึงดูดที่ดี

อีกกลุ่มคือสมาชิกที่เน้นยิงเป้าหรือแข่งขัน(พาดแท่น, FT, HFT) ดังนั้นความแม่นยำของปืนต้องเป็นจุดขาย
ที่ผ่านมายังไม่เห็นปืนกลุ่มนี้เข้ามาอย่างจริงจัง สมาชิกกลุ่มนี้ผมมั่นใจว่ามีปืนที่เอาไว้ล่าอยู่ในครอบครองอยู่แล้ว แต่อยากได้อะไรที่มากกว่านั้น
เรื่องราคาก็คงสูงตามคุณภาพ AA EV2, Steyr, Daystate Grand Prix เนื่องจากจำนวนคนเล่นที่น้อย การรวมตัวกันเป็นสิ่งจำเป็นถ้าอยากได้ปืนเหล่านี้
เพราะทางร้านคงต้องการความมั่นใจก่อนว่ามีคนซื้อแน่ๆ เพราะราคาสูงขายยากกว่ากลุ่มแรกเยอะ

กลุ่มสุดท้ายคือคนที่ยังต้องการปืนสปริงอยู่ เรื่องความหลากหลายคงต้องเลิกคิด เพราะความนิยมน่าจะน้อยกว่าปืนอัดอากาศมาก
ยิ่งถ้าเรามีปืนอัดอากาศที่ราคาไม่สูงมาเป็นตัวเปรียบเทียบแล้วด้วย คนซื้อปืนสปริงคงน้อยลงเยอะ
เพราะดูจากราคาแล้วปืนสปริงไม่ได้ถูกกว่าปืนอัดอากาศเลย บางกระบอกแพงกว่าด้วยซ้ำ แค่ว่าไม่มีค่าใช้จ่ายเรื่องอุปกรณ์เพิ่มเติมเท่านั้น
TX200 คนจองกันเยอะ ผมคิดเอาเองว่ามันเป็นปืนที่อยู่ในกลุ่มคนที่ต้องการเอาไว้แข่งมากกว่าจะเป็นปืนกระบอกแรก
ลูกค้ากลุ่มนี้ผมคิดว่าเดายากกว่ากลุ่มอื่น ไม่รู้ว่าต้องการเพราะถูก เอาไว้แข่ง หรือไม่สะดวกเรื่องอุปกรณ์

เมื่อมีความต้องการหลายแบบ เน้นถูก เน้นคุ้มค่าและหลากหลาย หรือเน้นความเป็นเลิศ แน่นอนว่าคงต้องใช้เวลานานเพื่อตอบสนองความต้องการต่างๆ
อยู่ที่ทางร้านว่าจะเลือกตอบสนองกลุ่มไหนก่อนเท่านั้นเอง ส่วนทางชมรมและสมาชิกผมก็มั่นใจว่าเราไม่เคยแบ่งแยกกลุ่มอะไรอยู่แล้ว
ขอแค่ให้ชอบปืนอัดลมก็ออกมาร่วมสนุก แลกเปลี่ยนความรู้กันได้
อันนี้แค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ  ไหว้

ปล. ถ้าให้ผมเลือกระหว่าง FX กับ Evanix ผมเลือก FX ครับ เหตุผลแบบส่วนตั๊วส่วนตัว  ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2011, 04:28:15 PM โดย Exxx » บันทึกการเข้า

Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #182 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 12:50:51 PM »

จริงครับ...อัดลมราคา...รากหญ้าเล่นได้...ถูกกฎหมาน...น่าสน

ได้อ่านความเห็นพี่ Coko แล้วดีมากครับ ทั้งสองยี่ห้อที่กล่าว ในความเห็นผมถือว่าเป็นปืนดีมีคุณภาพครับ ส่วนตัวชอบ Fx ครับ แต่ถ้าคุยเรื่องราคาดูจะแพงกว่า AA มาก ซึ่งเหมาะสำหรับพี่ๆที่มีฐานะ เงินทองเหลือใช้น่ะครับ  สำหรับผมว่าสำหรับนักเล่นปืนอัดลมที่อยู่ตามบ้านนอกที่เอาไว้ล่าสัตว์รบกวนพืชไร่ ฐานะทางการเงินยังไม่พร้อมมาก ปืนอัดลมไทยประดิษฐ์ก็เป็นทางเลือกสำหรับพวกเขา  ซึ่งเป็นสิ่งที่ผิดกฏหมายไม่สมควรเล่น แล้วเหตุใดเราจึงไม่นำเข้าปืนอัดลมที่คุณภาพดีและราคาไม่แพงอย่างราคา หนึ่งหมื่นปลายๆ-สามหมื่นปลายๆ เข้ามาบ้างครับเพื่อให้พวกเขาเหล่านั้นมีโอกาศมีปืนอัดลมแบบถูกกฏหมาย ซึ่งน่าจะดีกว่าเล่นของไทยเป็นไหนๆ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ผิดถูกอย่างไรน้อมรับคำวิจารย์ครับ

พี่ม้า...ขา
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #183 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 02:37:17 PM »

ตามโครงการของตัวผมเอง ต้องการตัวนี้ครับ FX Independence 0.22 เพราะว่าไม่ต้องใช้ถัง SCBA,SCUBA

ปืนลม PCP ปืนลมสปริงผมมีแล้ว อยากลองปืนลม Multi Pump ระดับ High End ครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #184 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 03:22:32 PM »

ผมก็ว่ามันแบ่งเป็นกลุ่มได้หลากหลายเลยครับ   แค่แบ่งกลุ่มในเมืองกับนอกเมืองก็มองต่างกันมากแล้วครับ  ถ้าสมมุติเอาปืนเป็นตัวตั้ง
     ปืนถูก       ก็จะไม่ทน
    ปืนทน       ก็จะไม่แม่น
    ปืนแม่น     ก็จะไม่แรง
    ปืนแรง      ก็จะไม่ถูก  
   มันก็จะเป็นวงจรซ้ำซากอย่างนี้ละครับ   มันถึงจะต้องตั้งหลักที่คนที่จะใช้ปืนละครับว่าจะ  เอาปืนไปทำอะไร  คนในเมืองก็  อยากได้ปืนแม่นเอาไว้ยิงเป้า กลุ่มนี้ก็ต้องการ  ปืนแม่น แต่ไม่ต้องแรงมาก
  ส่วนคนที่อยู่ชานเมือง  ก็มีสวน  มีนา ที่จะต้องดูแล  ก็ต้องการปืนที่เอาไว้ปราบพวกศตรูพืช  พวกนก  หนู   ก็อยากได้ปืนที่แม่น และ แรงเพราะต้องยิงระยะไกล  พวกปืนแม่น และแรง  มันก็จะต้องแพงเป็นธรรมดา
   และไอ้พวกปืน  ทน และ ถูก มันก็ต้องไปตกอยู่กับพวก  มือปืนช่างซ่อม  ที่ชอบปรับแต่ง  ถึง จะเอามันอยู่ไม่อย่างนั้นปืนมันจะเป๋  
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #185 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 04:32:32 PM »

ผมก็ว่ามันแบ่งเป็นกลุ่มได้หลากหลายเลยครับ   แค่แบ่งกลุ่มในเมืองกับนอกเมืองก็มองต่างกันมากแล้วครับ  ถ้าสมมุติเอาปืนเป็นตัวตั้ง
     ปืนถูก       ก็จะไม่ทน
    ปืนทน       ก็จะไม่แม่น
    ปืนแม่น     ก็จะไม่แรง
    ปืนแรง      ก็จะไม่ถูก   
   มันก็จะเป็นวงจรซ้ำซากอย่างนี้ละครับ   มันถึงจะต้องตั้งหลักที่คนที่จะใช้ปืนละครับว่าจะ  เอาปืนไปทำอะไร  คนในเมืองก็  อยากได้ปืนแม่นเอาไว้ยิงเป้า กลุ่มนี้ก็ต้องการ  ปืนแม่น แต่ไม่ต้องแรงมาก
  ส่วนคนที่อยู่ชานเมือง  ก็มีสวน  มีนา ที่จะต้องดูแล  ก็ต้องการปืนที่เอาไว้ปราบพวกศตรูพืช  พวกนก  หนู   ก็อยากได้ปืนที่แม่น และ แรงเพราะต้องยิงระยะไกล  พวกปืนแม่น และแรง  มันก็จะต้องแพงเป็นธรรมดา
   และไอ้พวกปืน  ทน และ ถูก มันก็ต้องไปตกอยู่กับพวก  มือปืนช่างซ่อม  ที่ชอบปรับแต่ง  ถึง จะเอามันอยู่ไม่อย่างนั้นปืนมันจะเป๋ 

หลวงพี่ให้สัจธรรมจะรับไว้ครับ สาธุ.... ไหว้    Grin

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #186 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 04:44:45 PM »

ตามโครงการของตัวผมเอง ต้องการตัวนี้ครับ FX Independence 0.22 เพราะว่าไม่ต้องใช้ถัง SCBA,SCUBA

ปืนลม PCP ปืนลมสปริงผมมีแล้ว อยากลองปืนลม Multi Pump ระดับ High End ครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ตัวเดียวครบสูตรครับ

ชะตาฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #187 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 06:20:27 PM »

Evanix ทน แม่น แรง ถูก
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #188 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 06:24:27 PM »

Evanix ทน แม่น แรง ถูก

เห็นด้วยครับ อยากลองของเกาหลีดูบ้างว่าเป็นยังไง ยิ้มีเลศนัย

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #189 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 07:17:50 PM »

น่าจะลองทำโครงการ PCP รุ่นราคาประหยัดซักรอบก็ดีนะครับ แต่จะเป็นยี่ห้ออะไรรบกวนสมาชิกที่มีความความรู้สามารถช่วยหาครับ เพื่อเป็นตัวเลือกให้กับสมาชิกใหม่ เพราะเริ่มเล่นแรก ๆ คงไม่กล้าซื้อปืนอัดลมในราคาหลักห้าหมื่น ตัวผมเองก็เช่นกันเมื่อครั้งที่ซื้อ CZ200s ราคา 30000 ยังคิดหนักเพราะปืนอัดลมราคาเท่ากับลูกกรด แต่ปัจจุบันรู้สึกเฉย ๆ แล้วครับ ก็ฝากสมาชิกช่วยคิดด้วยครับ เพื่อสมาชิกที่มีงบจำกัดแต่อยากเล่น PCP  ไหว้

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #190 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 07:36:03 PM »

น่าจะลองทำโครงการ PCP รุ่นราคาประหยัดซักรอบก็ดีนะครับ แต่จะเป็นยี่ห้ออะไรรบกวนสมาชิกที่มีความความรู้สามารถช่วยหาครับ เพื่อเป็นตัวเลือกให้กับสมาชิกใหม่ เพราะเริ่มเล่นแรก ๆ คงไม่กล้าซื้อปืนอัดลมในราคาหลักห้าหมื่น ตัวผมเองก็เช่นกันเมื่อครั้งที่ซื้อ CZ200s ราคา 30000 ยังคิดหนักเพราะปืนอัดลมราคาเท่ากับลูกกรด แต่ปัจจุบันรู้สึกเฉย ๆ แล้วครับ ก็ฝากสมาชิกช่วยคิดด้วยครับ เพื่อสมาชิกที่มีงบจำกัดแต่อยากเล่น PCP  ไหว้

เห็นด้วยครับ ก็รุ่นนี้เลยพี่ CZ200s แม่น ราคา ฯลฯ ผมจองด้วย ฮิ ฮิ
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #191 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 08:23:33 PM »

เห็นด้วยครับ...อีกแรง...อย่างแรง... เยี่ยม

พี่ม้า...ขา
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #192 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 08:41:05 PM »

ตัวนี้ก็กำลังเล็งไว้เหมือนกันครับ สำหรับปืนไฮบริด ระดับ High End
teer
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #193 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 11:19:19 PM »

ไม่รู้ว่าดูกันหรือยังครับ ผมเห็นว่าระบบมันยอดมาก เลยเอามาฝากครับ
http://www.youtube.com/watch?v=nzQbu0sxghg&feature=fvwp&NR=1
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #194 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:00:19 AM »

ไม่รู้ว่าดูกันหรือยังครับ ผมเห็นว่าระบบมันยอดมาก เลยเอามาฝากครับ
http://www.youtube.com/watch?v=nzQbu0sxghg&feature=fvwp&NR=1

ของเขาดีอยู่แล้วครับคุณ teer  นี่เป็นปืนคัสตอมที่สร้างทีละกระบอก มันเป็นปืนที่ยอดเยี่ยมมากทั้้งรุ่น FT และรุ่น Hunter สนนราคาอยู่ที่ 2,300 USD. ราคาถูกกว่า ปืน  Stery LG 110 FT  ประมาณ 400 USD.

ผมชอบรูปประจำตัวของคุณ teer จริงๆ   พระเอกคอบบร้า เห่าไฟสายฟ้า  การ์ตูนแนววิทยาศาสตร์ที่ติดตามชมในช่วงวัยแรกรุ่น
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15
  พิมพ์