๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:27:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นี่คือตัวอะไรหรอครับ ตัวต่อหรือเปล่า  (อ่าน 19418 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 08:55:56 AM »

คนที่ตอบ#6  ก็น่ากลัวใช่ย่อย   ร้ายเหมือน    คิก คิก
แบบรอบเดียวจบ ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:02:39 AM »

หุหุหุ   ร้ายนักจักต้องทำลาย   ขำก๊าก

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:04:36 AM »

หุหุหุ   ร้ายนักจักต้องทำลาย   ขำก๊าก

3000   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:06:37 AM »

ใช้ยาฉีดแมลงสาบฉีดยุง ไล่ได้ครับ ผมใช้ที่บ้านตายเรียบครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:07:15 AM »

ผมว่าจัดการเถอะครับ แตนจะหวงรังมากกว่าตัวต่อและผึ้ง แค่เดินเฉียดมันก็ต่อยแล้ว วิธีจัดการคืนช่วงกลางคืนที่ไม่มีใครเดินพลุกพล่าน ใช้ไบก่อนฉีดไปที่รังแค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:07:42 AM »

ไรว้า  .....  ทำลายไม่ได้แล้วต้องรอตั้งชั่วโมงก่อน    แลบลิ้น

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:08:47 AM »

ผมว่าจัดการเถอะครับ;D

หมายถึงจัดการตาบังบ๊องเปล่าครับน้าจอย   คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:11:50 AM »

ไม่ใช่แตนช้าง หรือแตนลิ้นหมาครับ

ทั้งสองอย่างผมรู้จักดี จบมัธยมรุ่นเดียวกัน   แต่เดินทางคนละสาย ใหว้พระเจ้าคนละองค์

ล่าสุด ศาลยกคำร้องปล่อยตัวชั่วคราว  อยู่ในเรือนจำต่อไปนะแตนนะ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:15:29 AM »

เผาทิ้ง อย่าปล่อยใว้ในบริเวณบ้าน ควรจัดการตอนกลางคืนนะ รอให้มันกลับเข้ารังเยอะๆแล้วเผา ปีที่แล้วน้องผมโดนเข้าไปสิบกว่าตัวต้องนอนโรงบาลไปสามวัน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:15:48 AM »

ไม่ใช่แตนช้าง หรือแตนลิ้นหมาครับ

ทั้งสองอย่างผมรู้จักดี จบมัธยมรุ่นเดียวกัน   แต่เดินทางคนละสาย ใหว้พระเจ้าคนละองค์

ล่าสุด ศาลยกคำร้องปล่อยตัวชั่วคราว  อยู่ในเรือนจำต่อไปนะแตนนะ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก สะใจ ครับ
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:17:00 AM »

แตนเคยเจอต่อยที่หูครับ  นั่งกินเหล้าอยู่จะเข้าห้องน้ำดันเดินไปชนกิ่งไม้  เจอเข้าทั้งซ้ายขวาเลย
หากเพื่อนๆ เป็นอีกคนที่ชอบเปิบพิศดาร กินแมลงทอดเป็นขนมขบเคี้ยวละก่อ ระวังให้ดีอาจเป็นอันตรายรุนแรงถึงขั้นเสียชีวิตได้นะจ๊ะ โดยเฉพาะเมนูยอดฮิตอันดับ 1 อย่างดักแด้หนอนไหมทอด

สาธารณะสุขออกมาเตือนพวกชอบเปิบพิศดาร กินแมลงทอดสุ่มเสี่ยงรับสารฮีสตามีน และผู้ที่เป็นโรคหืดหอบ อาจแพ้รุนแรงอันตรายถึงขั้นเสียชีวิต หลังพบผู้ป่วยส่วนใหญ่มีอาการคลื่นไส้ อาเจียน เวียนหัวรุนแรง พูดไม่ได้

นพ.สุพรรณ ศรีธรรมมา โฆษกกระทรวงสาธารณสุข (สธ.) ให้สัมภาษณ์เมื่อวันที่ 21 มีนาคม ว่า กระแสความนิยมบริโภคแมลงประเภทต่างๆ ในประเทศไทยเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จากเดิมที่ชาวชนบทนิยมนำมาปรุงเป็นกับข้าว ด้วยวิธีทอด ปิ้ง ย่าง คั่ว หมก อ่อม แกง ยำ และตำน้ำพริก แต่ขณะนี้กลายเป็นการบริโภคเป็นอาหารว่าง ปริมาณการบริโภคแมลงทุกชนิดปีละประมาณ 2 ตัน แม้อาหารประเภทนี้จะมีคุณค่าทางโภชนาการ เนื่องจากมีโปรตีนสูง แต่ขณะเดียวกันก็มีความเสี่ยงในการปนเปื้อนสารอันตราย เช่น สารกำจัดศัตรูพืช

จากรายงานพบว่า..ผู้ป่วยโรคอาหารเป็นพิษจากการกินแมลงทอด เข้ารักษาตัวในโรงพยาบาล 118 ราย จาก 7 จังหวัด ได้แก่ สิงห์บุรี นครศรีธรรมราช ตรัง สงขลา สุราษฎร์ธานี ชัยนาท และนครราชสีมา ซึ่งผู้ป่วยจะมีอาการภายหลังกินแมลงทอดเฉลี่ย 4 ชั่วโมง ส่วนใหญ่มีอาการคลื่นไส้ อาเจียน เวียนศีรษะรุนแรง พูดไม่ได้ ตัวสั่น เหงื่อออก ใจสั่น บางรายมีอาการชา ในจำนวนนี้มี 78 ราย หรือร้อยละ 66 จำเป็นต้องนอนรักษาตัวในโรงพยาบาล โดยผู้ป่วยทุกราย อาการหายอย่างรวดเร็ว หลังจากที่แพทย์ให้การรักษาด้วยยาแก้แพ้ และสารน้ำเกลือแร่ และน้ำเกลือ

โดยแมลงทอดที่นิยมกินมี 7 ชนิด ได้แก่ ดักแด้หนอนไหม หนอนไม้ไผ่ แมงดานา ตั๊กแตนแคระ แมลงกระชอน จิ้งโกร่ง และจิ้งหรีด แต่ที่กินมากเป็นอันดับ 1 หรือประมาณร้อยละ 90 คือ ดักแด้หนอนไหมทอด รองลงมาคือ ตั๊กแตนทอด ร้อยละ 14 ซึ่งมีแหล่งรับซื้อแมลงมาจากตลาดโรงเกลือ อ.อรัญประเทศ จ.สระแก้ว

"กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ได้ทำการตรวจสอบ ตัวอย่างดักแด้หนอนไหมทอด จ.สุราษฎร์ธานี พบสารฮีสตามีน (Histamine) ซึ่งเป็นสารก่อให้เกิดภูมิแพ้ตกค้างอยู่ในร่างกาย โดยพบสูงถึง 875 มิลลิกรัมต่อกิโลกรัม อย่างไรก็ตาม มาตรฐานกำหนดปริมาณฮีสตามีนในอาหารระดับสูงสุดของแต่ละประเทศแตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับชนิดอาหาร โดยมีได้ตั้งแต่ 100-200 มิลลิกรัมต่อกิโลกรัม แต่ของประเทศไทยกำหนดให้มีได้น้อยกว่า 50 มิลลิกรัมต่อกิโลกรัม"

ซึ่งผู้ป่วยที่มีอาการภายหลังรับสารฮีสตามีนจะรุนแรงมากน้อย ขึ้นอยู่กับปริมาณที่กินเข้าไป แต่ในกลุ่มที่มีประวัติภูมิแพ้หรือหอบหืด จะตอบสนองได้เร็วกว่ากลุ่มอื่นๆ ดังนั้นควรหลีกเลี่ยงกิน ตกใจดักแด้หนอนไหม และหนอนของตัวต่อ เพราะอาจเกิดอาการแพ้รุนแรงขั้นเสียชีวิตได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วนทางด้าน นพ.คำนวณ อึ้งชูศักดิ์ โฆษกกรมควบคุมโรค สธ. กล่าวว่า จากการสอบสวนเส้นทางของแมลงทอดที่มีรายงานผู้ป่วย 7 จังหวัด พบว่ารับดักแด้หนอนไหมมาจากแหล่งเดียวกันคือ ตลาดโรงเกลือ ทั้งนี้ คนไทยและประเทศเพื่อนบ้านนิยมกินแมลงทอด และมีการป่วยอยู่เนืองๆ แต่ไม่ทราบสาเหตุ สำหรับประเทศไทยเริ่มมีรายงานการแพ้สารชนิดนี้ในปี 2550 ในกลุ่มที่ทำงานในโรงงานปลากระป๋อง จ.สมุทรปราการ ซึ่งนำปลาทูน่ามาทิ้งในอุณหภูมิห้อง ก่อนจะนำมาทำเป็นอาหาร โดยอาหารจำพวกปลาจะมีสารฮีสตามีน เมื่ออยู่ในอุณหภูมิระหว่าง 5-60 องศาเซลเซียส แบคทีเรียจะเปลี่ยนกรดอะมิโนฮีสตาดีน (Histadine) เป็นฮีสตามีน และพบในแมลงเกือบทุกชนิดที่คนไทยกิน  ตกใจแต่พบมากในหนอนตัวต่อ มีมากถึง 5,221 มิลลิกรัมต่อกิโลกรัม และดักแด้หนอนไหม 5,197 มิลลิกรัมต่อกิโลกรัม ซึ่งความร้อนไม่สามารถทำลายสารฮีสตามีนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 09:36:48 AM โดย lek » บันทึกการเข้า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:18:13 AM »

แตนขี้หมาครับ โดนต่อยก็บวมเป็นวงเท่าเหรียญบาท  เอานำฉีดๆเดี๋ยวก็ร้างไปเอง  แตนขนาดเล็ก  แต่ถ้าเป็นแตนลาม หรือแตนล่อฝ้ายล่ะงานงอกของแท้ หมัดหนักพอๆกับต่อเลยล่ะครับ... Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:28:27 AM »

อ่า ขอบคุณมากเลยครับ ตอนแรกนึกว่าตัวต่อ แล้วตัวนี้ถ้าเดินเฉียดรังมันนี่มันจะออกมารุมต่อยไหมครับ เพราะตอนนี้ท่าที่ดูเหมือนกับว่ามันกำลังอยู๋ในช่วงสร้างรังพอดี

ตอนเด็กๆผมเคยโดนแตนรุมต่อย ไม่เห็นรังมันพอดีตอนที่จะไปกู้ตาข่ายดักปลา แต่จำได้ว่ามันตัวเล็กกว่านี้น่ะครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:30:33 AM »

คนที่ตอบ#6  ก็น่ากลัวใช่ย่อย   ร้ายเหมือน    คิก คิก

ต้องจุดไฟแช็ค แล้วฉีดไบก้อนใส่ไหมครับ

ตัวนี้เรียกว่า แตน ครับต่อหัวเสือจะดำทั้งตัวตูดจะคาดสีเหลือง ถ้าไปรบกวนมันก็จะบินไล่ต่อยเราทันทีแนะนำให้จัดการก่อนที่รังมันจะใหญ่ขึ้นมากกว่านี้   เพราะไม่คุ้มกับการที่มันต่อยเด็กๆหรือคนแก่หรือแม้แต่ตัวเราเองครับ
     ปล.ท่านโจ๊กเคยขนหัวลุกไหมครับถ้าอยากลองวิธีง่ายๆก็เอาหินไปขว้างรังมันสิครับตอนที่มันบินไล่ต่อยเราแล้วเราวิ่งหนีมันได้อารมย์ขนลุกขนพองดีแล้วอีกอย่างเราจะรู้ว่าการวิ่งหนีสุดชีวิตเป็นอย่างไร คิก คิก

โดนมาตอนเด็กๆเรียบร้อยครับ จะไปกู้ตาข่ายดักปลา โดนไป 6-7 แผล

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:35:05 AM »

เดินเฉียดไม่ได้เลยครับหวงรัง Grin

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์