ปืน.38

(1/2) > >>

manokeรักในหลวง:
เรียนถามท่านสมช.ว่า
ปืนกระบอกตามภาพ เข้าใจว่าเป็นขนาด.38 ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ เพราะ ? ลองเอากระสุนขนาด.38 สเปเชี่ยลใส่แล้ว
ความยาวของลูกกระสุนยาวกว่าโม่
เจ้าของเค้าเลยเอาลูกขนาด.380 มาใส่แทน แต่ต้องใส่วัสดุช่วยให้ลูกไม่หลวมคลอนลงในโม่ประกอบด้วย

จึงอยากเรียนถามว่าปืนรุ่นนี้ใช้กระสุนขนาดอะไร  ::014::

ตึก:
รอเก็บเกี่ยวความรู้ครับ ;D

yod - รักในหลวง ครับ:

กระสุนแบบนี้  เดิมผลิตขึ้นในอังกฤษใน ค.ศ.1868 ในชื่อ .380 รีวอลเวอร์  และเข้าไปในอเมริกาพร้อมกับปืนเว็บเล่ย์ระบบหักคอ  (ตอนนายพลคัสเตอร์ ถูกถลกหนังหัว ก็ยังถือปืนแบบนี้ ที่กระสุนหมดแล้ว)
สมิธฯ นำมาปรับปรุง โดยย้ายร่องอัดไขหล่อลื่นเข้าไปอยู่ในปลอกกระสุน เรียกว่า.38 สมิธฯ  ส่วนของอังกฤษ ปรับหัวกระสุนเป็น FMJ และใช้ออกรบในสงครามโลกทั้งสองครั้ง จนกระทั่งเปลี่ยนเป็น 9 มม.พาราฯ
โคลท์ก็ผลิตปืนและกระสุนแบบนี้ แต่โคลท์จะเรียกว่า.38 โคลท์ นิวโปลิส

ลิงค์ครับ

submachine -รักในหลวง-:
ผมว่า โมเดล32 น่าจะขนาด.38 S&W ครับ
ไม่ใช่.38 Special

คลิกที่ภาพครับ

ขอตัวก่อน บ่ายแก่ๆจะกลับมาอีกที

Sting รักในหลวง:
ปืนกระบอกนี้ใช้กระสุน .38 S&W ซึ่งสั้นกว่ากระสุน .38 Special ในปัจจุบัน

ในรูปนัดทางซ้ายคือ .38 S&W นัดทางขวาคือ .38 special

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป