๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 01:07:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุที่แท้จริง  (อ่าน 4682 ครั้ง)
-M-O-N-G-
<ลูกพ่อขุนผาเมือง>
Sr. Member

คะแนน 131

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 06:02:51 PM »

อ่านเเล้วขำโดนใจครับ ..... Grin   *  เเค่เนื้อเรื่องมันเสียดสีได้โดนใจแค่นั้นเอง  ไหว้

สาเหตุที่แท้จริงที่ทำให้ ประเทศ....ไม่เจริญ
กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว
เมื่อครั้งที่พระเจ้าสร้างโลก

พระองค์มีถุงหนังใบใหญ่เอาไว้ใส่ ของวิเศษต่างๆมากมาย
พระองค์เริ่มต้นด้วยการ สร้างมหาสมุทร ทั้ง 7
โดยหลักของการวางของวิเศษ พระองค์จะต้องวางทั้ง
ของดีและของไม่ดี คู่กันไป

เพื่อไม่ให้ประเทศหนึ่งประเทศใด
สมบูรณ์ไปกว่าประเทศอื่นๆ

ทรง เอาเทือกเขาร็อกกี้ น้ำตกไนแองการ่า วางไว้ให้อเมริกา
แล้วก็เอาทะเลทรายอริโซน่า กับพายุทอนาโดวางไว้ด้วย

เอาป่าอเมซอน วางไว้ให้บราซิล ทรงเอาไข้ป่า วางไว้ให้ด้วย

เอาขั้วแม่เหล็กโลก วางไว้ให้แคนาดา
แต่ก็ทรงเอาความหนาวเย็นวางไว้ให้

เอาเทือกเขาหิมาลัย
ให้ธิเบตกับเนปาล เพื่อเป็นปราการกั้นข้าศึก
แต่ก็เอาความเบาบางของอากาศ และความแห้งแล้งไว้ให้

ทุกประเทศจะได้ของคู่กันแบบนี้ ทั้งหมด
...... จึงไม่มีประเทศใดน้อยหน้ากว่ากัน !

คราวนี้ พระองค์ทรงลืมประเทศ หนึ่งเล็กๆ ทางแหลมอินโดจีน
ทรงสะพายถุงวิเศษ แล้วก้าวข้ามเขาหิมาลัยไป
แต่ด้วยความที่เขาสูงชันมาก
เทือกเขาได้เกี่ยวถุงของพระเจ้าขาด

ข้าวของที่ดีๆ ที่เตรียมเอาไว้ให้ประเทศอื่นๆ
เช่น ชายหาดสวยๆ ผืนดินอุดมสมบูรณ์

ศิลปะวัฒนธรรมดีๆ อาหารอร่อยที่สุ ดในโลก
ดอกไม้ ผลไม้ ชายทะเล ก็เทไปกองรวมกันที่
--- ประเทศนั้นหมด ---

ว้า !! แย่แล้ว พระเจ้า ทรงคิดว่า ประเทศนี้
ท่าทางต้องเจริญกว่าประเทศอื่นๆ ทั้งหมดแน่นอน

พระเจ้าทรงมองหาภัยธรรมชาติที่จะมาถ่วงดุล แต่สายเสียแล้ว
พระองค์ทรงเอาภูเขาไฟ กับแผ่นดินไหว ให้ญี่ปุ่นไปแล้ว
ถ้าปล่อยให้เป็นแบบนี้ ประเทศอื่นๆ
จะมาฟ้องร้องพระองค์ได้ว่า พระองค์ไม่ยุติธรรม

จะมีภัยธรรม! ชาติอันใดหนอที่ จะทำให้ประเทศนี้ไม่เจริญกว่า
ประเทศอื่นๆได้ เมื่อทรงคิดได้
เพื่อเป็นการป้องกัน ประเ ทศอันสมบูรณ์ที่สุดในโลกนี้
ไม่ให้เจริญล้ำไปกว่า ที่อื่นๆ

พระองค์ก็เลยสร้าง

........ นักการเมือง....ขึ้นมา
ถ้ามีนักการเมือง....อยู่ล่ะก็

ต่อให้สมบูรณ์แค่ไหน ก็ไม่มีวันเจริญ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 01:05:12 PM โดย **MONG** » บันทึกการเข้า

FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 06:11:49 PM »

5555555555555555555555......โดนครับ....โดน  บวกหนึ่งมิพักต้องคิดเลย
PRO-JOM
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 08:44:46 PM »

Grin ชอบครับ เดาว่าต้องเป็นประเทศนั้นแน่ๆเลย
ประเทศที่สมองของนักการเมือง มีค่าที่สุดในโลก เพราะไม่เคยได้ใช้มันเลย

รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ไม่เพลี่ยงพล้ำ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 08:59:43 PM »

แถมคนโง่ให้อีกฝูงนึงด้วย เอาไว้เลือกนักการเมืองขี้โกงพวกนั้นแหละครับ, นักการเมืองมันจะได้อ้างว่าพวกมันมาจากคน"ส่วนใหญ่"ของประเทศ... เพราะถ้า"คนฉลาด"เป็นส่วนใหญ่ของประเทศ ไอ้พวกนักการเมืองพวกนี้มันไม่ได้ผุดได้เกิดหรอกครับ...

หากจะด่านักการเมืองให้ถูกเรื่อง มันต้องถามว่า... ใครเลือกพวกมันเข้ามาหว่า?... ฮา...
D.A.- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 09:03:06 PM »

มีเรื่องเล่าว่านิทานเรื่องนี้แต่งโดยพวกฝรั่งครับ...ประชดใครแถว ๆ นี้แหละ...

รักแฟน...ห่วงชู้...เอ็นดูกิ๊ก
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 09:05:21 PM »

ถ้ามองในแง่บวก... ประเทศไทยยังโชคดีครับ ถึงแม้ "นักการเมือง" จะโกงกินกันแค่ไหน ประเทศชาติก็ยังคงอยู่รอดได้เพราะคนในชาติมีคน "ไฝ่ดี" มากกว่าคน "ไฝ่ต่ำ!!" ครับ....

จ๊าก..! พี่สมชายพิมพ์ตัดหน้า ขออภัยครับ... ไหว้

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 11:58:37 PM »

+ 1  ให้ครับถูกใจอย่างแร๊งส์นิ

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 03:32:50 AM »

แถมคนโง่ให้อีกฝูงนึงด้วย เอาไว้เลือกนักการเมืองขี้โกงพวกนั้นแหละครับ, นักการเมืองมันจะได้อ้างว่าพวกมันมาจากคน"ส่วนใหญ่"ของประเทศ... เพราะถ้า"คนฉลาด"เป็นส่วนใหญ่ของประเทศ ไอ้พวกนักการเมืองพวกนี้มันไม่ได้ผุดได้เกิดหรอกครับ...

หากจะด่านักการเมืองให้ถูกเรื่อง มันต้องถามว่า... ใครเลือกพวกมันเข้ามาหว่า?... ฮา...

โดนใจครับ

[/url]
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 07:26:43 AM »

Grin Grin Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
kit.8 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 73

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 07:48:22 AM »

โดนครับโดน 555 ... ถูกใจครับ +1   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2010, 09:26:32 AM โดย kit.8 » บันทึกการเข้า
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 09:02:16 AM »

ขอบคุณ ครับ
ทั้งคุณตั้วและพี่สมชาย เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 10:14:35 AM »

แง แง แง  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

พระเจ้าครับ  ขอความกรุณามาเอากลับไปเถิดครับ ผมยอมแล้ววววววว

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
-M-O-N-G-
<ลูกพ่อขุนผาเมือง>
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 10:27:45 AM »

อิอิ..ของพี่สมชายโดนใจผมกว่าครับ  คิก คิก...ขอบคุณครับ ไหว้

FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 11:58:25 AM »

คิดกลับกันนะครับ
แม้ว่าเราจะได้นักการเมืองขี้ฉ้อซึ่งเลือกมาโดยคนโง่(อันที่จริงโง่ไม่ผิด ถ้าต่อมาคิดอ่านเขียนเรียนวิชา ก็หายโง่ได้) แต่เรามีเทวดาที่มีลมหายใจ และดลบันดาลให้เกิดความสงบสุขร่มเย็นมาโดยตลอดกว่าสองร้อยปีแล้ว  หลายๆประเทศที่เจริญเพียงวัตถุกลับโหยหา อิจฉาที่เรามีเทวดาองค์นี้อยู่คู่แผ่นดินเสมอมามิได้ขาด
แม้จะถูกใครกล่าวหาว่าเราล้าหลัง ไม่เจริญเพราะไม่มีรถไฟความเร็วสูงกะเขาซักที หรือมีแต่เรื่องแบ่งสีแบ่งข้างทะเลาะเบาะแว้งกันจนฝรั่งไม่มาตีหม้อผู้หญิง หรือตุ๋ยลูกชายหลานชายบ้านเราทำให้ขาดรายได้  ผมก็ยังมีความสุขและยิ้มได้บนแผ่นดินนี้

อยากจะบอกพระเจ้าตนนั้นว่า...."ชั่งหัวมัน" 
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 12:04:33 PM »

นักการเมืองก็คือคนประชาชนทั่วๆไป ถ้าจะโทษต้นเหตุก็ต้องเป็นความอ่อนแอของสังคมและครอบครัว..การขาดจิตสำนึกของคน

เพราะต่อให้นักการเมืองมันชั่วสักเพียงใด....หากคนไทยมีจิตสำนึกที่ดี นักการเมืองชั่วๆพวกนี้ก็ไม่มีวันได้เป็นนักการเมืองไม่มีวันได้มีอำนาจเช่นนี้แน่นอน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์