ถึงพี่วัฒน์และผู้รู้เรื่องคอมโปรแกรม Word 2007

(1/1)

keng2516 รักในหลวง:
ผมซื้อharddisk มาใหม่เนื่องจากตัวเก่าพัง ลงวินโดวส์ใหม่ (xp ) ใช้โปรแกรม internet explorer มีปัญหาอยู่ตรงที่เวลาต่ออินเตอร์เน็ตแล้ว save ไฟล์ โดยไปที่ file – save as  ช่องของ save as type มีให้เลือกทั้ง  1 Web Archive single file( mht )   2 Webpage Complete (htm  html )   3 Webpage HTML only (htm  html )   ถ้าผม save แบบ Web Archive single file( mht ) มันก็ปกติไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่วันหน้าถ้าผมจะเอาข้อมูลหรือคำที่อยู่ข้างในเนื้อไฟล์เช่น search คำว่า ปืนลูกโม่ เครื่องไม่สามารถหาข้อมูลให้ได้เครื่องจะแจ้งว่าไม่มีคำนี้ทั้งๆที่มี ถ้า save แบบ Webpage Complete (htm  html ) ไม่สามารถ save ได้เลย  แต่พอ save แบบ Webpage HTML only (htm  html ) มันค้นหาคำว่าปืนลูกโม่ ที่อยู่ข้างในเนื้อไฟล์เจอ แต่มีปัญหาอยู่ที่ว่าการ save แบบ Webpage HTML only (htm  html )ถ้าในกระทู้นั้นมีรูปปืน หรือรูปอะไรก็แล้วแต่มันจะไม่เห็นรูป(หลังจากตัดการเชื่อมต่อเน็ตแล้ว ) สรุปก็คือผมอยากจะ save แบบมีรูปภาพและสามารถ search คำที่อยู่ข้างในเนื้อไฟล์ได้ด้วยผมควรทำอย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~:

เลือก Webpage, Complete (*.htm;*.html )  ครับ  ;D

วัฒน์:
 :) อัพเบราเซอร์เป็น IE8 ครับ ไม่มีดาวโหลดที่นี่ครับ http://go.microsoft.com/fwlink/?LinkId=161354

1.Webpage, complete (*.htm;*.html) ถ้าเซฟแบบนี้จะได้ ไฟล์ html มาจำนวน 1ไฟล์
และไฟล์รูปภาพมาอีกจำนวน 1 โฟลเดอร์ ถ้าต้องการรูปภาพในเว็บ แนะนำวิธีนี้ครับ

2.Web archive single file (.mht) จะเก็บไฟล์ html, รูปต่าง ๆ รวมเป็นไฟล์ ๆ เดียวครับ

3.Webpage, HTML only (*.htm;*.html) ถ้าเซฟแบบนี้จะได้ ไฟล์ html มาจำนวน 1ไฟล์เหมือนแบบแรก แต่ไม่ได้ไฟล์รูปภาพ

4.Text File (*.txt) ถ้าเซฟแบบนี้จะได้เฉพาะข้อความเท่านั้นครับ

keng2516 รักในหลวง:
ขอขอบคุณล่วงหน้าทั้ง 2 ท่าน ก่อนนะครับ ตอบได้เร็วทันใจยังกับจรวด ยังไม่มีเวลาทดลอง จะออกไปทำธุระนอกบ้านก่อนครับ ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ