๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:37:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อบต. มีสิทธิพกปืนได้หรือเปล่าครับ???  (อ่าน 5368 ครั้ง)
JoeyTank2k
Full Member

คะแนน 22

« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 05:55:58 PM »

เดี๋ยวนี้เห็น อบต. บางทีก็ลูกหลาน อบต. พกปืนตามผับชานเมืองให้เกลื่อน
เลยสงสัยว่าเขามีสิทธิพกหรือไม่ครับ จะว่าพกไปรักษาความสงบเรียบร้อย ก็ไม่น่าใช่
เพราะดื่มสุราอยู่ด้วยกับคนอื่น ถ้าไม่ได้ทำไมตำรวจไม่เห็นสนใจเลยครับ
อย่าบอกว่าไม่เห็นเพราะชาวบ้านเห็นกันทั้งนั้น
.

narte
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

ผมนักศึกษาวิชาทหารครับผม รักชาติยิ่งชีพ

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 06:09:50 PM »

ให้ระดับ นายก  เลยครับ ไม่มีสิทธิ์ พกอวป ได้ นอกจากจะมีใบอนุญาติ ป.12
ถ้าเกิดเขาพก บอกตำวจเลยครับ มันโดนเต็มๆ
1.พกปืนในที่สาธารณะ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 06:25:18 PM »

เจ้าพนักงานตามกฎหมาย และผู้ช่วยพนักงานตามกฎหมายที่ได้รับมอบหมาย

สามารถพกพาอาวุธได้ ตามที่กฎหมายรองรับ ไม่จำเป็นต้องมี ป.12 เสมอไป

ขึ้นกับว่ามีคำสั่ง หรืออยู่ระหว่างปฏิบัติหน้าที่หรือไม่..

ต่างกันนะครับ พกโดยไม่มีหน้าที่ กับมีหน้าที่แต่ทานเหล้าระหว่างปฏิบัติหน้าที่..

เรื่องแบบนี้ ถ้าไม่มีคำสั่งรองรับ ก็ผิด แต่ถ้ามีคำสั่งก็แค่ผิดวินัย

คนละบทลงโทษ...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
JoeyTank2k
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 06:39:11 PM »

เห็นนั่งกินเหล้า หรือไม่ก็คุมร้านเหล้า ผับ
ไม่น่าจะปฏิบัติหน้าที่ครับ
.

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 07:12:52 PM »

พกเอง รับผิดชอบเอง เห็นเยอะแล้วครับ หน้าทีการงานดี กำลังก้าวหน้า  แต่ปล่อยให้เหล้ากิน ยิงคน เพราะเรื่องเล็ก ๆ  จีบสาวไม่ติด หรือ โดนคนอื่นแซวสาวที่พาไป เมียก็ไม่ใช่ เสียเงินเสียอนาคต อยู่สบายๆ ไม่ชอบ มีตัวอย่างที่ผ่านมาสดๆ ร้อน ไม่รู้ตอนนี้ปลัดสร่างหรือยัง ไม่ใช่พกปืนเข้าผับแล้ว ตัวเท่าช้างหรือหล่อเหมือนท่านนายกฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2010, 07:14:30 PM โดย mambo-รักในหลวง- » บันทึกการเข้า
Manus รักในหลวง
Full Member

คะแนน 36

^^ไอยะะละกะ^^

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 07:19:02 PM »

นี่แหละครับ....ประเทศไทย....

คนใหญ่คนโตเต็มบ้านเต็มเมือง....

โดยเฉพาะพวกนักการเมือง..ไม่ว่าจะระดับ ตำบล ไปจนระดับประเทศ...
phairat
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 98

สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 07:32:31 PM »

อบต. ไม่ได้สังกัดฝ่ายปกครอง ไม่น่าจะพกได้

ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 08:13:50 PM »

อบต. ไม่ได้สังกัดฝ่ายปกครอง ไม่น่าจะพกได้
                     หลายเดือนมาแล้วรถจักรยานยนต์เลี้ยวตัดหน้าผมแบบกระชั้นชิด
                      ที่หน้าทำการ อบต.บ้านผม มีนายก อบต.ท่านลงมาเคลียร์เรื่องให้
                      ผมได้ยินนายกพูดเกี่ยวกับ อบต.ฝ่ายปกครอง อบต.ฝ่ายพัฒนาอะไร
                      ทำนองนี้แหละครับ    รอฟังข้อเท็จจริงจากอาจารย์ท่านอื่นด้วยคนครับ Grin ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2010, 01:02:00 PM โดย ฅนบ้านนอก » บันทึกการเข้า

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
nom surin
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 08:23:23 PM »

ไม่มีใครในประเทศไทยที่สามารถพกปืนได้ ที่เห็นเจ้าหน้าที่ตำรวจพกปืนเพราะมีกฎหมายรองรับคับ นอกเวลาราชการพกปืนผิดคับ หากอยู่นอกเครื่องแบบต้องมีคำสั่งรองรับคับ เกี่ยวกับเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครอง ( กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน  ) พกได้ในเขตตำบล หมู่บ้านที่ตนเองรับผิดชอบ (  อาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฎหมาย  ) นายกอบต,ส.อบต. ไม่ได้มีหน้าที่เกี่ยวกับการรักษาความสงบเรียบร้อยแต่สามารถมีอาวุธปืนในครอบครองได้หากพกพาโดยเปิดเผย หรือหากเจ้าพนักงานขอตรวจค้น และพบอาวุธปืน กระทำผิด กฎหมายแน่นอนคับ
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 10:41:23 PM »

เป็นชนกลุ่มน้อยติดอาวุธครับ คิก คิก คิก คิก
JoeyTank2k
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 01:16:47 AM »

ผมเห็นด้วยกับหลายๆท่านในที่นี้ครับ
เพราะไม่เห็นความจำเป็นในการพกอาวุธปืนของ อบต.และลูกๆหลานๆ เหล่านั้น
แต่เท่าที่เห็น คือ ขาดการกวดขันจากเจ้าหน้าที่ตำรวจครับ

ยกตัวอย่างใกล้ๆ กรุงเทพ บริเวณชานเมืองหน่อย ตามผับ ตามร้านเหล้า
เหน็บปืนกันเอวตุงเลย โดยเฉพาะลูกหลาน อบต.บางคน
เมาแล้วทะเลาะกับชาวบ้านก็ชักปืนยิง บางทียิงข้ามฝากถนนกันมาเลย
งานบุญ งานบวช ก็ยิงขึ้นฟ้าโชว์

เศร้าใจจริงๆกับพฤติกรรมแบบนี้ครับ

ปล.ผมว่าเฉพาะกับ อบต.กับลูกหลานเขาที่ทำไม่ถูกครับ ไม่ได้เหมารวมแต่อย่างใด
ส่วน อบต.ท่านใดที่ประพฤติดี ประพฤติชอบอยู่แล้ว โปรดอย่าโกรธกัน เพราะไม่ได้ว่าท่านครับ
.

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 09:49:03 AM »

มีสิทธิพกครับ ถ้ามีใบอนุญาตพก
ถ้าไม่มีใบอนุญาตพก ก็ไม่มีสิทธิพก

เว้นแต่กรณีตามที่พี่ทัดมาลาว่า

เจ้าพนักงานตามกฎหมาย และผู้ช่วยพนักงานตามกฎหมายที่ได้รับมอบหมาย

สามารถพกพาอาวุธได้ ตามที่กฎหมายรองรับ ไม่จำเป็นต้องมี ป.12 เสมอไป

ขึ้นกับว่ามีคำสั่ง หรืออยู่ระหว่างปฏิบัติหน้าที่หรือไม่..

ต่างกันนะครับ พกโดยไม่มีหน้าที่ กับมีหน้าที่แต่ทานเหล้าระหว่างปฏิบัติหน้าที่..

เรื่องแบบนี้ ถ้าไม่มีคำสั่งรองรับ ก็ผิด แต่ถ้ามีคำสั่งก็แค่ผิดวินัย

เคยมีอยู่เคส คืออำเภอมอบอาวุธปืนให้ นายกไว้ดูช่วยแลรักษาความสงบในตำบล (คู่กับกำนัน) นายกมอบปืนต่อให้ รองนายกดูแล และรองนายกได้นำปืนดังกล่าวไปยิงปืนขึ้นฟ้าหน้าผับ นายกโดนนายเรียกไปชี้แจงด้วยวาจา และให้มอบปืนคืนแก่อำเภอ ส่วนรองนายกถูกขอให้ลาออก ครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 11:20:12 AM »

ไหว้  แถวบ้านผมก็เคยมีเรื่องแบบนี้ครับ ลูกจ้างชั่วคราวอบต.พกปืนนั่งจิบเบียร์โชว์ชาวบ้าน แล้วไปจะเอ๋เจอกับปลัดอำเภอ
ผลคือโดนให้ออกจากงานที่ทำอยู่ คนพวกนี้มักจะคิดว่าอยู่กับส่วนราชการแล้วจะทำอะไรก็ได้ ทำโดยไม่คิดครับ ตกใจ
JoeyTank2k
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 02:43:24 PM »

มีสิทธิพกครับ ถ้ามีใบอนุญาตพก
ถ้าไม่มีใบอนุญาตพก ก็ไม่มีสิทธิพก

เว้นแต่กรณีตามที่พี่ทัดมาลาว่า

เคยมีอยู่เคส คืออำเภอมอบอาวุธปืนให้ นายกไว้ดูช่วยแลรักษาความสงบในตำบล (คู่กับกำนัน) นายกมอบปืนต่อให้ รองนายกดูแล และรองนายกได้นำปืนดังกล่าวไปยิงปืนขึ้นฟ้าหน้าผับ นายกโดนนายเรียกไปชี้แจงด้วยวาจา และให้มอบปืนคืนแก่อำเภอ ส่วนรองนายกถูกขอให้ลาออก ครับ Grin

ไหว้  แถวบ้านผมก็เคยมีเรื่องแบบนี้ครับ ลูกจ้างชั่วคราวอบต.พกปืนนั่งจิบเบียร์โชว์ชาวบ้าน แล้วไปจะเอ๋เจอกับปลัดอำเภอ
ผลคือโดนให้ออกจากงานที่ทำอยู่ คนพวกนี้มักจะคิดว่าอยู่กับส่วนราชการแล้วจะทำอะไรก็ได้ ทำโดยไม่คิดครับ ตกใจ

แบบนี้ ถ้าเจออีกคราวหน้าต้องแจ้งนายอำเภอหรือไม่ก็ปลัดอำเภอท่าจะดี Smiley
.

mana3706
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 09:34:44 PM »

พกเอง รับผิดชอบเอง เห็นเยอะแล้วครับ หน้าทีการงานดี กำลังก้าวหน้า  แต่ปล่อยให้เหล้ากิน ยิงคน เพราะเรื่องเล็ก ๆ  จีบสาวไม่ติด หรือ โดนคนอื่นแซวสาวที่พาไป เมียก็ไม่ใช่ เสียเงินเสียอนาคต อยู่สบายๆ ไม่ชอบ มีตัวอย่างที่ผ่านมาสดๆ ร้อน ไม่รู้ตอนนี้ปลัดสร่างหรือยัง ไม่ใช่พกปืนเข้าผับแล้ว ตัวเท่าช้างหรือหล่อเหมือนท่านนายกฯ
   +1ครับ เห็นด้วย
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์