๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 02:15:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการยิงปืนยาวติดกล้องครั้งแรกในชีวิตครับ  (อ่าน 29064 ครั้ง)
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2005, 11:04:37 PM »

หลังจากได้ Ruger 10/22 มาครอบครองสมใจ
และได้รับความอนุเคราะห์เรื่องวิธีการติดตั้งกล้องเล็ง จากคุณ Wooddy
ก็ได้เวลาที่จะทดสอบกับเป้าจริงๆ ซะทีครับ
สถานที่ทดสอบ ทุ่งนาหลังบ้านท่าน SDH2th ครับ
ระยะ 50 เมตร นอนยิง กระสุน CCI
ปืน ลำกล้องเดิม ไกเดิม (หนักมากถึงมากที่สุด หัวเราะร่าน้ำตาริน)
กล้อง บุชแนล โทรฟี่ 4-12 เท่า
นี่คือกลุ่มกระสุนที่ดีที่สุดในวันนี้ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2005, 11:09:30 PM »

และนี่เป้าของท่าน SDH2th ยิงที่ระยะเท่ากัน
ปืน CZ Vamint กล้อง บุชแนล แบนเนอร์ครับ
กลุ่มกระสุน 5 นัด แต่มีรูแค่ 4 เสียดาย หลุดไป 1นัด
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 08:47:08 AM »

Cheesy 10/22 ทำกลุ่มได้ขนาดนี้ ..ผมถือว่าแจ๋วครับ
 Winkแต่งได้สวยดี เรียบๆ  Grin พานท้าย-ขาทรายซื้อที่ใหน ราคาจั๊กบาทครับ Grin

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 08:54:22 AM »

น่าเอาไม้บันทัดวางซักหน่อยจะสวยมากครับ กลุ่มดีมากครับผมถือว่า 10/22 ถ้ากลุ่มเล็กกว่าลูกกล์อฟที่ 50 เมตร ถือว่ารับได้ครับ

อ้อ ลองกระสุนหลายๆแบบครับ กลุ่มอาจแตกต่างกัน จะได้รู้ด้วยว่าจะใช้กระสุนยี่ห้ออะไรดีกว่ากัน
CZ M2E 12 เกลียวของผม CCI กลุ่มไม่สวย พอยิงด้วยวินหัวแดงกลับแน่นปึ๊ก สงสัยปืนผมชอบของแรง

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 09:08:27 AM »

น่าเอาไม้บันทัดวางซักหน่อยจะสวยมากครับ กลุ่มดีมากครับผมถือว่า 10/22 ถ้ากลุ่มเล็กกว่าลูกกล์อฟที่ 50 เมตร ถือว่ารับได้ครับ

อ้อ ลองกระสุนหลายๆแบบครับ กลุ่มอาจแตกต่างกัน จะได้รู้ด้วยว่าจะใช้กระสุนยี่ห้ออะไรดีกว่ากัน
CZ M2E 12 เกลียวของผม CCI กลุ่มไม่สวย พอยิงด้วยวินหัวแดงกลับแน่นปึ๊ก สงสัยปืนผมชอบของแรง
ยินดีรับใช้ครับครับคุณJJ เรื่องการทดสอบกลุ่มกระสุน นอกจากปืน+คน+สภาพแวดล้อมที่อำนวยแล้ว ยังมีกระสุนปืนที่ใช้ทดสอบด้วยนะครับ กระสุนถ้ามีไม่หลากหลายก็ไม่เป็นไร แต่ก็ต้องคัดเอานัดที่หัวแน่นๆเท่านั้นมาทดสอบ มิเช่นนั้นก็อาจมีอาการกระโดดบ้าง ตั้งกล้องไม่เข้าจุดที่ต้องการสักที อ้อ..สำหรับปืนsemi auto ลองทดสอบกลุ่มแบบsingle loadดูด้วยนะครับ เผื่อจะได้กลุ่มที่แคบกว่านี้ครับ เท่าที่ดูกลุ่มได้ขนาดนี้เป็นเพราะมีขาทรายช่วยนะครับ ถ้าไปวางพาดกับหมอนทรายเกรงว่ากลุ่มจะกระโดไปกว่านี้อีกครับ
       อาจารย์เป็กเอาเจ้า12เกลียวมาวางBeddingใหม่ซิครับ รับรองกลุ่มแน่นกว่าเดิมครับ อ้อ..ลองวัดhead spaceด้วยนะครับ ผมเคยเจอว่า บางกระบอกHead space เยอะมากครับจนสามารถเสริมชิมที่ลูกเลื่อได้เลยครับ (ตัวที่ผมมีก็ต้องเสริมชิมครับ) กลุ่มแน่นปึกครับ
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 09:27:51 AM »

ยินดีรับใช้ครับครับคุณJJ เรื่องการทดสอบกลุ่มกระสุน นอกจากปืน+คน+สภาพแวดล้อมที่อำนวยแล้ว ยังมีกระสุนปืนที่ใช้ทดสอบด้วยนะครับ กระสุนถ้ามีไม่หลากหลายก็ไม่เป็นไร แต่ก็ต้องคัดเอานัดที่หัวแน่นๆเท่านั้นมาทดสอบ มิเช่นนั้นก็อาจมีอาการกระโดดบ้าง ตั้งกล้องไม่เข้าจุดที่ต้องการสักที อ้อ..สำหรับปืนsemi auto ลองทดสอบกลุ่มแบบsingle loadดูด้วยนะครับ เผื่อจะได้กลุ่มที่แคบกว่านี้ครับ เท่าที่ดูกลุ่มได้ขนาดนี้เป็นเพราะมีขาทรายช่วยนะครับ ถ้าไปวางพาดกับหมอนทรายเกรงว่ากลุ่มจะกระโดไปกว่านี้อีกครับ
       อาจารย์เป็กเอาเจ้า12เกลียวมาวางBeddingใหม่ซิครับ รับรองกลุ่มแน่นกว่าเดิมครับ อ้อ..ลองวัดhead spaceด้วยนะครับ ผมเคยเจอว่า บางกระบอกHead space เยอะมากครับจนสามารถเสริมชิมที่ลูกเลื่อได้เลยครับ (ตัวที่ผมมีก็ต้องเสริมชิมครับ) กลุ่มแน่นปึกครับ
.....อย่าลืมเอกสารข้อมูลวิธี.....ที่ขอไว้ด้วยน๊า ( ตามมาท้วงครับ )

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 02:06:34 PM »

Grin   ปืนของท่าน JJ แม่นดีครับ  ส่วนหนึ่งต้องให้เครดิตคนยิงครับ..เป็นการยิงปืนยาว(อย่างเป็นงานเป็นการ)ครั้งแรกก็ทำได้ดีครับ...กลุ่มที่เห็นบนเป้านั้นพอๆกับลูกเทนนิสครับ... Grin

ส่วนวามินต์ เป็นปืนใหม่ครับยิงยังไม่ถึง 50 นัดครับ กระสุนเป็นของ  S&B กล่องสีเขียว(ลูกแถม)ครับ  วันนั้นลมค่อนข้างแรงและพัดอยู่ตลอด(ต้นหนาวทางอิสาน)  ยิงแบบรีบๆ เพราะใกล้ค่ำด้วย...นัดที่แวบเป็นเพราะคนยิงครับพอลั่นรู้เลยครับว่านัดนั้นต้องแตกกลุ่มแน่   ปืนวามินต์เดิม ๆครับซื้อมาไม่ถึง2 อาทิตย์ เพิ่งนำปืนไปตรวจสภาพเพื่อออกใบ ป.4 วันนี้เองครับ...ซื้อมาราคาปืน  20,000  บาทค่าส่งทางเครื่องบิน  250 บาท  ค่ากล้องรุ่น แบนเนอร์ 4-12 เท่าหน้ากล้อง 40 ปับระยะยิงได้ จาก ม.ฮะ...5,800 บาท    บวกฝาเปิดปิดแบพลิบออน 800บาท  ยังไม่ได้ปรับแต่งแม้แต่นิดเดียว  แต่...อาจจะขายหรืยังไงก็ไม่ทราบครับ...อาจขายรวม สัก 25,000 บาท จะมีคนซื้อไหมนี่  (หาทุนรับเจ้า มาร์ค  ทู มาดูแลครับ...)  ปล.ยังไม่100 % นะครับ เพียง นึก ๆๆ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 08:56:17 PM »

Cheesy 10/22 ทำกลุ่มได้ขนาดนี้ ..ผมถือว่าแจ๋วครับ
 Winkแต่งได้สวยดี เรียบๆ Grin พานท้าย-ขาทรายซื้อที่ใหน ราคาจั๊กบาทครับ Grin
พานท้ายมาพร้อมปืนครับ
ส่วนขาทรายได้มาจากพี่ที่รู้จักกันครับ
ที่ผมซื้อเพิ่มก็มี กล้อง (เพราะที่ติดมากับปืนเป็นจุดแดง)
ขาทราย และแม็กฯ สรุปขั้นต้นหมดเงินกับตัวนี้ไปเกือบสองหมื่นแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน
แต่ดูๆ ไปยังไม่น่าจบง่ายๆ ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2005, 05:58:25 AM »

สงสัยต้องเสริมชิมแบบของคุณวูดดี้มากกว่าครับ อ.เป็กซ์  วินฯ หัวแดงจานท้ายหนากว่า CCI ครับ   ปืนที่ head space ยืดมากยิงลูกจานท้ายบางไม่ค่อยดีครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2005, 07:07:03 AM »

Grin ปืนของท่าน JJ แม่นดีครับ ส่วนหนึ่งต้องให้เครดิตคนยิงครับ..เป็นการยิงปืนยาว(อย่างเป็นงานเป็นการ)ครั้งแรกก็ทำได้ดีครับ...กลุ่มที่เห็นบนเป้านั้นพอๆกับลูกเทนนิสครับ... Grin

ส่วนวามินต์ เป็นปืนใหม่ครับยิงยังไม่ถึง 50 นัดครับ กระสุนเป็นของ S&B กล่องสีเขียว(ลูกแถม)ครับ วันนั้นลมค่อนข้างแรงและพัดอยู่ตลอด(ต้นหนาวทางอิสาน) ยิงแบบรีบๆ เพราะใกล้ค่ำด้วย...นัดที่แวบเป็นเพราะคนยิงครับพอลั่นรู้เลยครับว่านัดนั้นต้องแตกกลุ่มแน่ ปืนวามินต์เดิม ๆครับซื้อมาไม่ถึง2 อาทิตย์ เพิ่งนำปืนไปตรวจสภาพเพื่อออกใบ ป.4 วันนี้เองครับ...ซื้อมาราคาปืน 20,000 บาทค่าส่งทางเครื่องบิน 250 บาท ค่ากล้องรุ่น แบนเนอร์ 4-12 เท่าหน้ากล้อง 40 ปับระยะยิงได้ จาก ม.ฮะ...5,800 บาท บวกฝาเปิดปิดแบพลิบออน 800บาท ยังไม่ได้ปรับแต่งแม้แต่นิดเดียว แต่...อาจจะขายหรืยังไงก็ไม่ทราบครับ...อาจขายรวม สัก 25,000 บาท จะมีคนซื้อไหมนี่ (หาทุนรับเจ้า มาร์ค ทู มาดูแลครับ...) ปล.ยังไม่100 % นะครับ เพียง นึก ๆๆ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

พึ่งได้ปืนมา.................จะขายแล้วหรือครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
พีระพงษ์
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2005, 08:11:46 AM »

สวยคับ  สำหรับปืนออโต

Shoot first !
Ask question later.
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2005, 01:44:42 PM »

สงสัยต้องเสริมชิมแบบของคุณวูดดี้มากกว่าครับ อ.เป็กซ์ วินฯ หัวแดงจานท้ายหนากว่า CCI ครับ ปืนที่ head space ยืดมากยิงลูกจานท้ายบางไม่ค่อยดีครับ

เสริมชิมแบบไหนครับ ดร.ผ.  เบดดิ้งนี้เบดแล้วทั้งราง
ไม่รู้ว่าจะเสริมชิมจะข่วยได้ไม๊ ที่ไหนมีจำหน่ายครับ ไม่ค่อยได้แต่งปืนยาวด้วย มิน่า นอนยิงปืนยาว 3 ท่า ไม่เคยเต็ม 100 ซักที Cheesy

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2005, 02:14:23 PM »

Grin ปืนของท่าน JJ แม่นดีครับ ส่วนหนึ่งต้องให้เครดิตคนยิงครับ..เป็นการยิงปืนยาว(อย่างเป็นงานเป็นการ)ครั้งแรกก็ทำได้ดีครับ...กลุ่มที่เห็นบนเป้านั้นพอๆกับลูกเทนนิสครับ... Grin

ส่วนวามินต์ เป็นปืนใหม่ครับยิงยังไม่ถึง 50 นัดครับ กระสุนเป็นของ S&B กล่องสีเขียว(ลูกแถม)ครับ วันนั้นลมค่อนข้างแรงและพัดอยู่ตลอด(ต้นหนาวทางอิสาน) ยิงแบบรีบๆ เพราะใกล้ค่ำด้วย...นัดที่แวบเป็นเพราะคนยิงครับพอลั่นรู้เลยครับว่านัดนั้นต้องแตกกลุ่มแน่ ปืนวามินต์เดิม ๆครับซื้อมาไม่ถึง2 อาทิตย์ เพิ่งนำปืนไปตรวจสภาพเพื่อออกใบ ป.4 วันนี้เองครับ...ซื้อมาราคาปืน 20,000 บาทค่าส่งทางเครื่องบิน 250 บาท ค่ากล้องรุ่น แบนเนอร์ 4-12 เท่าหน้ากล้อง 40 ปับระยะยิงได้ จาก ม.ฮะ...5,800 บาท บวกฝาเปิดปิดแบพลิบออน 800บาท ยังไม่ได้ปรับแต่งแม้แต่นิดเดียว แต่...อาจจะขายหรืยังไงก็ไม่ทราบครับ...อาจขายรวม สัก 25,000 บาท จะมีคนซื้อไหมนี่ (หาทุนรับเจ้า มาร์ค ทู มาดูแลครับ...) ปล.ยังไม่100 % นะครับ เพียง นึก ๆๆ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

พึ่งได้ปืนมา.................จะขายแล้วหรือครับ
กำลังอยู่ในระหว่างตัดสินใจครับ ...เพื่อนบ้านจะขาย รูเกอร์ มาร์คทูให้ครับ...อยากได้มานานแล้วครับเลยอาจต้องเลือกครับ.....ใจจริงเสียดายมากครับ...แต่อาจต้องได้อย่างเสียอย่าง...ครับ

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
ing เด็ก ส.จ.
Hero Member

คะแนน 13

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2005, 06:24:17 PM »

เบื่อแล้วบอกนะคุณ JJ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2005, 08:19:57 AM »

เบื่อแล้วบอกนะคุณ JJ
แฮ่ๆ กว่าผมจะหามาได้ ก็นานเหมือนกันครับ คงอีกนานกว่าจะเบื่อ น้ำลายหก
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์