๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:25:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีกำจัดผึ้งครับ.......  (อ่าน 15931 ครั้ง)
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:02:19 PM »

ที่ร้านผมมีผึ้งมาดูดน้ำหวานจากน้ำตาลทรายที่ขายครับ.....จะไล่อย่างไรดีครับ.... ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:04:57 PM »

ขายพวกน้ำเชื่อมรึเปล่าครับ   Smiley

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:06:28 PM »

ที่ร้านผมมีผึ้งมาดูดน้ำหวานจากน้ำตาลทรายที่ขายครับ.....จะไล่อย่างไรดีครับ.... ไหว้

ไล่ไม่หนีหรอกครับพี่  นอกจากจะเห็นรังของผึ้ง  ทีนี้ก็ต้องดูอีกว่าผึ้งนั้นเป็นผึ้งหลวง ผึ้งโพรง มิ้ม  ถ้าผึ้งหลวงก็งานใหญ่ล่ะครับ  แต่ผมว่าน่าจะปล่อยไว้อย่างนั้นแหละครับแค่มาเลียๆน้ำหวานจากน้ำตาลแล้วก็ไปไม่ทำอะไรใครหรอกครับ  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:35:46 PM »

สมัยก่อนที่บ้านก็ค้าของชำครับ  ผึ้งมาเหมือนกันแต่เป็นตัวเล็กๆมีสีสันดีไม่กัดไม่ต่อยก็ปล่อยไว้แบบนั้น

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:39:56 PM »

ถ้าผึ้งไม่ต่อยก็ปล่อยมันเถอะครับบ้านผมเมื่อก่อนผึ้งหลวงเลย  ถ้าไม่ต่อยผมก็เฉยๆ    แต่ถ้าน้องผึ้งเข้าบ้านละงานช้างครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 06:26:22 PM »

ขายพวกน้ำเชื่อมรึเปล่าครับ   Smiley
เปล่าครับพี่......เป็นร้านชำครับ..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 06:31:24 PM »

ไล่ไม่หนีหรอกครับพี่  นอกจากจะเห็นรังของผึ้ง  ทีนี้ก็ต้องดูอีกว่าผึ้งนั้นเป็นผึ้งหลวง ผึ้งโพรง มิ้ม  ถ้าผึ้งหลวงก็งานใหญ่ล่ะครับ  แต่ผมว่าน่าจะปล่อยไว้อย่างนั้นแหละครับแค่มาเลียๆน้ำหวานจากน้ำตาลแล้วก็ไปไม่ทำอะไรใครหรอกครับ  Cheesy
เอ่อ....เรียกผมพี่รู้สึกคันๆ ผมอายุตัวยังน้อยกว่าพี่ soveat- รักในหลวง มากครับ คือว่ากลัวมันจะไปต่อยเด็กอ่อนครับ เลยอยากหาวิธีทำให้มันหมดไปหรือให้น้อยลงก็ได้ครับ..
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 06:50:57 PM »

Ha Ha  ฮา  ยายคิดว่าเป็น "ตัวมิ้ม"  อ่ะคร๊า  เล็กเท่ากับ 1/2 ของผึ้ง  ฮา
เขามากินเศษน้ำตาลที่โดนความชื้น  แล้วเริ่มละลาย กลายเป็นหยดน้ำตาล
สัตว์พวกนี้เขากินเสร็จแล้วก็จากไป  พรุ่งนี้เช้า บินมากินใหม่  ฮา
อันตรายน้อยกว่า "ผึ้ง"เยอะ  อ่ะคร๊า

ทาวน์เฮ้าส์ที่ยายซื้อไว้ขาย  เก็งกำไร  พี่"ต่อ"  แกมาทำรัง  ตรงหน้ามุข พอดี
ตอนแรกรังนิดเดียว  ยายก็ปล่อยเอาไว้  โตวันโตคืน  อ่ะคร๊า  ตอนนี้  "เกือบเมตร"  แล้ว  ฮา

รูปทรงที่เขาทำเหมือน  "พระพิฆเนศวร"  เลยอ่ะคร๊า  ฮา  ถ้าว่างจะถ่ายภาพมาให้ดู

แต่ถ้าทนรำคานไม่ไหว  ก็หาซื้อยาเบื่อ "แมลงวัน" 
ซองเล็กๆ ของ "ไบก้อน"  มากำจัดเขาอ่ะคร๊า
แต่ขอให้เป็นวิธิสุดท้าย  น๊ะคร๊า

ยายไม่แนะนำวิธีที่บอกข้างต้นน๊ะคร๊า 

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 06:59:21 PM »

ปล่อยไว้แบบนั้นก็ดีนะครับ ถือเป็นการเรียกลูกค้าขนาดผึ้งยังมาเอาน้ำหวานคิดดูครับว่าน้ำตาลเราหวานขนาดไหน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 07:30:17 PM »

ปล่อยไว้แบบนั้นก็ดีนะครับ ถือเป็นการเรียกลูกค้าขนาดผึ้งยังมาเอาน้ำหวานคิดดูครับว่าน้ำตาลเราหวานขนาดไหน

ผึ้งมากิน... แสดงว่าปลอดสารพิษครับ... Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 07:33:35 PM »

Ha Ha  ฮา  ยายคิดว่าเป็น "ตัวมิ้ม"  อ่ะคร๊า  เล็กเท่ากับ 1/2 ของผึ้ง  ฮา
เขามากินเศษน้ำตาลที่โดนความชื้น  แล้วเริ่มละลาย กลายเป็นหยดน้ำตาล
สัตว์พวกนี้เขากินเสร็จแล้วก็จากไป  พรุ่งนี้เช้า บินมากินใหม่  ฮา
อันตรายน้อยกว่า "ผึ้ง"เยอะ  อ่ะคร๊า

ทาวน์เฮ้าส์ที่ยายซื้อไว้ขาย  เก็งกำไร  พี่"ต่อ"  แกมาทำรัง  ตรงหน้ามุข พอดี
ตอนแรกรังนิดเดียว  ยายก็ปล่อยเอาไว้  โตวันโตคืน  อ่ะคร๊า  ตอนนี้  "เกือบเมตร"  แล้ว  ฮา

รูปทรงที่เขาทำเหมือน  "พระพิฆเนศวร"  เลยอ่ะคร๊า  ฮา  ถ้าว่างจะถ่ายภาพมาให้ดู

แต่ถ้าทนรำคานไม่ไหว  ก็หาซื้อยาเบื่อ "แมลงวัน"  
ซองเล็กๆ ของ "ไบก้อน"  มากำจัดเขาอ่ะคร๊า
แต่ขอให้เป็นวิธิสุดท้าย  น๊ะคร๊า

ยายไม่แนะนำวิธีที่บอกข้างต้นน๊ะคร๊า  
รับทราบครับยาย....... ไหว้ กระชับพื้นที่จากเบาไปหาหนักครับ..... คิก คิก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 07:40:15 PM »

ถ้าผึ้งไม่ทำอันตรายก็ปล่อย  ๆ ไปเถอะครับ  วันก่อนบ้านผมมีผึ้งมาอยู่ที่ต้นไม้ใกล้บ้าน 

ผมอยากให้มันอยู่   ลงทุนซื้อน้ำตาลมาทำน้ำเชื่อมวางไว้ให้มันยังไม่ยอมอยู่เลยครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:25:01 PM »

มันบินออกมาจากรัง บินมาไกลมากครับ ถึงเวลาก็บินกลับรัง ยังพิศวงว่าบินกลับรังถูกได้งัย คุณจะค้าขายดี ครับ
ธรรมชาติของผึ้ง ถ้ามันต่อย ต่อยครั้งเดียว ผึ้งก็ตายครับ แต่ระวังเด็กเล็กๆครับ

ตอนเด็ก เมื่อเรียนชั้นประถม เคยถูกผึ้งต่อยที่เปลือกตา บวมเป่ง เห็นลูกตานิดหนึ่ง 5555
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:30:01 PM »

Ha Ha  ฮา  ยายคิดว่าเป็น "ตัวมิ้ม"  อ่ะคร๊า  เล็กเท่ากับ 1/2 ของผึ้ง  ฮา
เขามากินเศษน้ำตาลที่โดนความชื้น  แล้วเริ่มละลาย กลายเป็นหยดน้ำตาล
สัตว์พวกนี้เขากินเสร็จแล้วก็จากไป  พรุ่งนี้เช้า บินมากินใหม่  ฮา
อันตรายน้อยกว่า "ผึ้ง"เยอะ  อ่ะคร๊า

ทาวน์เฮ้าส์ที่ยายซื้อไว้ขาย  เก็งกำไร  พี่"ต่อ"  แกมาทำรัง  ตรงหน้ามุข พอดี
ตอนแรกรังนิดเดียว  ยายก็ปล่อยเอาไว้  โตวันโตคืน  อ่ะคร๊า  ตอนนี้  "เกือบเมตร"  แล้ว  ฮา

รูปทรงที่เขาทำเหมือน  "พระพิฆเนศวร"  เลยอ่ะคร๊า  ฮา  ถ้าว่างจะถ่ายภาพมาให้ดู

แต่ถ้าทนรำคานไม่ไหว  ก็หาซื้อยาเบื่อ "แมลงวัน" 
ซองเล็กๆ ของ "ไบก้อน"  มากำจัดเขาอ่ะคร๊า
แต่ขอให้เป็นวิธิสุดท้าย  น๊ะคร๊า

ยายครับ  ไม่สนใจธุรกิจ ขอหวยบ้างหรือครับ   เปิดบ้านเก็บค่าผ่านประตู ให้คนไปขอหวย รับรอง รวยครับยาย  Grin
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:51:22 PM »

คนงานผมถ้าไปเจอนะครับ มันจะมายิกๆ ขอมันนะครับ ตื้อเช้าตื้อเย็น มันว่า ของดีราคาแพงครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์