๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 02:42:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ...การแข่งรูปแบบไหนที่ชาวปืนต้องการให้มีการจัด...  (อ่าน 9565 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 12:35:27 PM »

Smiley
ครับ เพื่อน ๆ คิดว่ารูปแบบไหนที่ต้องการให้ผู้จัดจัดแข่งเพื่อประโยชน์และสร้างทักษะแก่ชาวปืนครับ
 Grin
เพื่อกีฬาใช่ไหมครับ ต้องออกแรง เพื่อทักษะการใช้อาวุธปืนใช่ไหมครับเอาแบบผมคิดนะครับ

ปี๊ดเริ่มจับเวลาให้ วิ่งเลยครับ 50M 100M 200M หรือมากกว่านั้นแล้วแต่ แล้วมาคว้าปืนยิง เป้าเหล็ก 5 เป้า แล้วยิงเป้าหยุดเวลา อะไรประมาณนั้น

อย่างที่ผมบอกได้ออกกำลังกายแน่ครับพวกไม่ฟิตก็ต้องดูแลตัวเองแล้วครับ ผมเห็นใน winter Olimpic มีเล่นสกีแล้วสะพายปืนยิง น่าจะเล่นอย่างนั้นนะครับเปลี่ยนเป็นเสือภูเขาก็ได้ หรือ เสือหมอบก็ได้ ผมว่าน่าสนุกนะ ไม่ก็ว่ายน้ำเลยครับ ขึ้นจากบ่อเช็ดมือคว้าปืนยิงเป้า มันส์ Grin Grin Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
usedguns
Full Member

คะแนน 9

843 TEAM SPIRIT

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 01:56:02 PM »

ไม่ว่าจะจัดรูปแบบไหนก็ตาม...ต้องให้ผู้จัดอยู่ได้(มีกำไร)...คนยิงพอสู้ไหว(ค่าใช้จ่ายไม่มากจนเกินไป)
เพราะถ้าจัดเอาใจฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง..อีกฝ่ายก็ไปไม่รอดครับ..ลองสังเกตุดูเมื่อซัก 2-3ปีก่อน..เวลามีการแข่งขัน
นักกีฬาจะเยอะมาก...แต่เดี๋ยวนี้ดูนักกีฬาจะบางตาไปเยอะครับ..ผู้จัดก็เลยไม่ค่อยกล้าจัดกัน..เพราะกลัวเจ๊งครับ Grin

Smileyอันนี้เป็นเรื่องจริงครับ การจัดการแข่งขันแต่ละครั้งมีค่าใช้จ่ายเยอะมาก(ถ้าจะจัดให้ได้ดี)
และในบ้านเราจะหาสปอนเซอร์ มาสนับสนุนการแข่งขันเหมือนในต่างประเทศก็หายาก มากๆ
ค่าใช้จ่ายเกือบทั้งหมด จึงต้องมาจากค่าชุดยิงของนักกีฬา
    และการจัดการแข่งขันยิงปืน(โดยเฉพาะระบบชาวบ้าน)  ผู้จัดส่วนใหญ่มักมีวัตถุประสงค์ในการ
นำกำไรจากการจัดการแข่งขันไปทำประโยชน์ หรือเพื่อการกุศล หรืออย่างน้อยก็นำไปพัฒนาสนาม
ถ้าจัดแล้วไม่บรรลุวัตถุประสงค์คนจัดก็คงไม่อยากจัดอีก  เพราะฉะนั้นปัจจุบันจะเห็นการจัดการแข่งขัน
ระยะ 10 เมตร, 15 เมตร หรือประเภทมือใหม่ค่อนข้างเยอะ(แต่คนยิงหน้าไม่ค่อยใหม่แฮะ) ซึ่งอันนี้ผู้จัด
เองก็ทราบแต่คงไม่รู้จะทำอย่างไร คงต้องอยู่ที่สปิริตของนักกีฬา
    ถ้าเราไม่อยากแข่งกับนักกีฬาเจ้าบุญทุ่มทั้งหลาย ก็ยิงแค่ที่เราอยากยิง ยิงให้ได้ซึมซับความรู้สึกของ
การแข่งขัน(ซึ่งต่างจากการฝึกซ้อม) แล้วดูพัฒนาการในการแข่งแต่ละครั้งของตัวเราเอง แข่งกับตัวเอง
    แต่ถ้าเรามองอีกมุมหนึ่งก็คือนักกีฬาเจ้าบุญทุ่มทั้งหลายนี่แหละ ที่ทำให้ผู้จัดสามารถอยู่ได้ เสมือนหนึ่ง
เป็นสปอนเซอร์กลายๆ  ทำให้เราได้มีแมทช์แข่งกัน  อย่างเช่นชมรมยิงปืนอัดลมเมื่อก่อนจัดแข่งระบบสากล
อย่างเดียวงบประมาณก็ไม่มีจะไปจัดต่างจังหวัดก็ทำได้ยาก  เดี๋ยวนี้จัดควบคู่กับปืนสั้นชาวบ้าน ลูกซอง
ก็เอาเงินจากผู้ใหญ่ ไปช่วยให้เด็กๆ มีโอกาสได้แข่งขันกันบ่อยขึ้น และยังสามารถไปจัดแข่งต่างจังหวัดได้
    ถ้าอยากยิงตามแบบที่เราต้องการ ก็คงต้องรวมตัวกันเป็นกลุ่มย่อยๆ ก่อน กำหนดกฎ กติกา ตามที่สมาชิก
เห็นสมควร จัดแข่งแบบไม่เป็นทางการ(เพื่อประหยัดค่าใช้จ่าย) รางวัลก็ไม่ต้องซีเรียส เอาความสนุกไว้ก่อน
(แต่ต้องปลอดภัยด้วย)  หรืออาจขอเข้าไปแจมกับสนามที่เขาจัดแข่งอยู่แล้ว ขอเพิ่มประเภทเข้าไป ถ้าเสียงตอบรับดี  ทางสนามไม่น่าขัดข้อง  ไม่แน่ความคิดและแนวทางของกลุ่ม อาจเป็นมาตรฐานของการแข่งขันในอนาคตก็ได้

Grin Grinแต่ดีที่สุดก็คือ อยากให้มีสปอนเซอร์เข้ามาสนับสนุนเยอะๆ ให้มีการแข่งขันบ่อยๆ มีประเภทการแข่งขันที่หลากหลาย ให้นักกีฬาได้เลือกยิงตามความพอใจ ผู้จัดแข่งก็จะได้จัดแบบไม่ต้องเน้นรายได้
        ไม่รู้ว่าจะเป็นความหวังที่มีโอกาสสมหวังหรือเปล่า เฮอ... Huh Cry

ความสามารถทำให้คุณไปสู่จุดสูงสุด แต่ความอ่อนน้อมทำให้คุณอยู่จุดนั้นได้นานสุด
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 02:43:33 PM »

ว่าแล้วทาง สยป.ตร.843 เมื่อไหร่จะจัดอีกครั้งล่ะครับ ?  Cheesy

usedguns
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 04:04:17 PM »

ว่าแล้วทาง สยป.ตร.843 เมื่อไหร่จะจัดอีกครั้งล่ะครับ ?  Cheesy

Grin Grinหน่วยปฏิบัติการพิเศษ อรินทราช ๒๖ ร่วมกับทีม 843, ทีม B870 และชมรมนักแม่นปืนลูกซอง กำลังจะจัดการแข่งขันยิงปืนชิงถ้วยเกียรติยศของ ฯพณฯ ท่าน พล.ต.อ.เสริม จารุรัตน์ องคมนตรี
ผู้ก่อตั้งหน่วยปฏิบัติการพิเศษ อรินทราช ๒๖ ที่สนามยิงปืนสำนักงานตำรวจแห่งชาติ วิภาวดี 62
วันที่ 6-7 พฤศจิกายนนี้ครับ รายละเอียดการแข่งขันจะแจ้งให้ทราบที่นี่ เร็วๆ นี้
     หวังว่าพี่อ๋องคงไม่พลาดงานนี้นะครับ และขอเชิญทุกๆ ท่านในเว็ปนี้มาร่วมสนุกกันครับ
อยากให้มีอะไรพิเศษเสนอมาได้ครับ ผมจะเข้าประชุมสรุปการแข่งขันวันที่ 2 ต.ค.นี้ครับ Smiley

ความสามารถทำให้คุณไปสู่จุดสูงสุด แต่ความอ่อนน้อมทำให้คุณอยู่จุดนั้นได้นานสุด
poojar
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 04:09:41 PM »

อยากให้มีการจัด Combat Rifle ด้วยจังเลยค่ะ  :Smiley

poojar
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 04:11:08 PM »

ชอบการแข่งขันที่เป็นแบบครั้งเดียวจบ วัดความสามารถกันไปเลย  Smiley เช่นเดียวกับพี่นาจา และพี่แก้วค่ะ  Grin  Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 04:14:22 PM »

:Smiley  งั้นขอแค่ให้เหมือนเดิมครับ  คือมีแข่งทุกประเภทเหมือนครั้งที่แล้ว
เพราะผมเห็นแว๊บ ๆ ที่ไหนก็ไม่รู้   
มีแต่ประเภทสั้นชาวบ้านกับลูกซองต่อสู้เพียงไม่กี่ประเภท  แต่ไปซอยย่อยเป็นหลายคลาสคือใหม่ ทั่วไป มือเก่า ฯลฯ

sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 06:37:35 PM »

Smiley
ครับ
ผมเห็นด้วยกับทุกท่านครับ
การจัดการแข่งขันผู้จัดย่อมไม่ต้องการขาดทุน  ส่วนนักกีฬาอยากได้ทักษะ สนุก เพลิน ไม่เคลียด ไม่ต้องการนักบุญทุ้ม
ข้อเสนอของคุณAOT ดีครับ ควรมีเจ้าภาพจัดแข่งสำหรับชาวเวป สมาชิกชาวปืน จะเป็นไปได้แค่ไหน.......
ส่วนตัวผมอยากให้มีการจัดหลายประเภทแต่เน้นทักษะ การใช้ปืนที่คล้ายเหตุการณ์จริง (ชีวิตจริงคงไมมี 5นัด8วิ  10นัด 2นาทีครับ) ยิงในกลุ่มหรือรวมผู้ที่สนใจ  จะรอบเดียวจบ หรือ3รอบจบไม่สำคัญ แต่ทุกท่านที่ลงต้องลงเหมือนกัน   ผลผู้ชนะ ไม่ต้องมีถ้วยรางวัล ไม่ต้องจัดเลี้ยง(ลดต้นทุนการจัด)
แล้วการแข่งแบบนี้จะมีใครบ้างหนอที่จะเสนอตัวเป็นผู้จัด
ขอขอบคุณผู้จัดล่วงหน้าครับ
 Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2004, 06:52:00 PM โดย sak » บันทึกการเข้า
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 06:52:05 PM »

Cheesy ตามที่คุณaot ว่าไว้ก็นน่าสนใจนะครับ....จัดเป็น "วันชุมนุมชาวเว็บ"  Grin แข่งกันเองในมวลหมู่ผู้รู้ใจ...เน้นแบบต่อสู้ใช้งาน แบบผู้มะขิ่นเสนอมา....น่าสนใจทั้งสิ้นครับ แข่งเสร็จเย็นๆ มีมีตติ้งกันต่อเลย...ท่าจะสนุกและได้สัมพันธภาพที่ดีนะครับ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 07:07:58 PM »

........... Grin..ไม่ให้พวกทุ่มชุดยิงได้เปรียบครับ  ยิงปืนสั้นชาวบ้าน ก็กำหนดไปเลย ว่าให้ยิงครั้งละ 20 ชุด เช่น ผม นินจา ลงยิง ครั้งแรก 20 ชุด ถ้าลงอีก20ชุด ก็ให้ เป็นชื่อว่า นินจา 2  แล้วไม่สามรถเอาคะแนนร่วมทั้ง สองชุดมาร่วมกันได้ คิดเฉพาะ 20 ชุดยิงนั้นๆ  แบบนี้แหละคนรวย จน จะได้วัดกันที่ฝีมือลวนๆครับ...พวกล่าราววัลด้วยการทุ่มชุดยิงจะได้หมดไป ...เห็นพวกนี้ขึ้นไปยืนรับถ้วยแล้วไม่เห็นมันจะหน้าถมิใจตรงไหน... Tongue Tongue ... ถึงแม้ปืนคนจน จะด้อยกว่า แต่ฝีมือมันสำคัญกว่าปืนอยู่แล้วครับ.. Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
usedguns
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 08:59:31 PM »

อยากให้มีการจัด Combat Rifle ด้วยจังเลยค่ะ  :Smiley

Grinกำลังปรึกษาพี่เออยู่ครับ แต่กลัวว่าสนามจะไม่พอ อาจใช้สนามเดียวกับลูกซองรณยุทธ
ไม่รู้ว่าฟิลลิ่งจะได้หรือเปล่า กลัวสนามจะไม่ลงตัวเหมือนจัดเพื่อยิงCombat Rifle โดยเฉพาะ

HK_USP9
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 09:15:31 PM »

อยากเห็น ipsc ที่ใช้รูเกอร์ มาร์คทู ครับ

อิสระที่สืบค้นดั่งขื่อคา ผูกรัดมัดวิญญาอย่างแยบยล
usedguns
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 09:24:04 PM »

:Smiley  งั้นขอแค่ให้เหมือนเดิมครับ  คือมีแข่งทุกประเภทเหมือนครั้งที่แล้ว
เพราะผมเห็นแว๊บ ๆ ที่ไหนก็ไม่รู้   
มีแต่ประเภทสั้นชาวบ้านกับลูกซองต่อสู้เพียงไม่กี่ประเภท  แต่ไปซอยย่อยเป็นหลายคลาสคือใหม่ ทั่วไป มือเก่า ฯลฯ

Cheesyคราวนี้ร่วมกันจัดหลายชมรม วัตถุประสงค์เพื่อหารายได้ สนับสนุนหน่วยอรินทราชในด้านสวัสดิการ
แต่จะพยายามให้มีประเภทที่สนุกๆ แข่งรอบเดียวจบ หรือจำกัดชุดยิง เสียดายสนามคับแคบไปหน่อย
ไม่กว้างขวางเหมือน ศรภ.ไม่งั้นจะจัดให้ครบทุกปืนเลยครับ Cool

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 09:46:56 PM »

ลองคิดดูเล่นๆนะครับ..จัดการแข่งขันครั้งนึง..ต้องใช้เจ้าหน้าที่จำนวนมาก..ไหนจะค่าถ้วย

ถ้าเอาถ้วยห่วยๆ..พวกก็พาลไม่ยิงอีกต่างหาก..ถ้าเอาถ้วยสวยๆเฉพาะค่าถ้วยอย่างเดียวก็ปา

เข้าไปเป็นแสนแล้วครับ..ไหนจะค่าอาหาร..เลี้ยงถูกหน่อยก็บุฟเฟ่..หรูหน่อยก็โต๊ะจีน

ตังทั้งนั้นครับ..จัดครั้งนึงต้นทุนไม่ต่ำกว่า2แสน..ถ้าขายชุดๆละ 100..ต้องขายถึง 2,000ชุด

ถ้าให้ยิงคนละ 10ชุด..ต้องมีคนมายิงอย่างน้อย 200คน..ถึงจะคุ้มทุน..แค่นี้ก็เห็นภาพแล้วครับ

ว่าทำไมผู้จัดถึงไม่กำหนดชุดยิง..เพราะถ้ากำหนดชุดยิงก็เจ๊งตั้งแต่ยังไม่จัดแล้วครับ

แล้วที่บอกว่าถ้าไม่จำกัดชุดยิง..คนที่ซื้อชุดน้อยกว่าจะเสียเปรียบ..ไม่จริงครับ

ผมจะยกตัวอย่างน้องชายผมเอง..ยิงปืนสั้นชาวบ้าน 15ม. เคยยิง 20ชุด..ยิงร้อยคะแนนเต็ม

ไป11ชุด..99ไม่ต้องนับเพราะไม่มีความหมาย..ต่อให้คู่แข่งมีเงินเป็นล้านก็ไล่ไม่ทันครับ

บางแมทช์ด้วยความเกรงใจผู้จัด..จะไปยิงวันอาทิตย์เลย..เพราะถ้ายิงวันเสาร์คนมายิงเห็นสกอร์

ก็ส่ายหัวแล้วครับ..ที่ผมค่อนข้างรู้รายละเอียด..เพราะเคยคลุกคลีกับวงการปืนสั้นชาวบ้านมาก่อน

แต่ไม่ชอบก็ตรงไม่แฟร์นี่แหละครับ(จริงๆยิงสู้เค้าไม่ได้)..แต่ก็เห็นใจทั้งผู้จัดและก็คนยิงครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2004, 09:49:15 PM โดย buck_g19 » บันทึกการเข้า

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 28, 2004, 11:07:08 PM »

Grinอ่านมานานแล้วครับ..ไม่เห็นมีใครพูดถึงเรืองการจัดให้มีแต้มต่อแบบGolf บ้างเลย จะเป็นต่อระยะยิง ต่อแต้ม ต่อด้วยจำนวนกระสุนหรือเอาแบบประเภทให้มือใหม่ใช้ปืนอีกแบบมือโปรแบบพวกพี่ ๆ ใช้อีกแบบ ก็ดีเหมือนกันนะครับ แบบลูกซองเจอปืนสั้นอะไรประมาณนี้ Grin Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์