๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 09:19:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สังสัยเรื่องจรวดที่ใช้ยิงจากปืนM16 กับ ปืนใหญ่โบราณครับ  (อ่าน 9386 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:22:16 AM »

Grin

ลองไปหาภาพมาดู ดูจากลำกล้องไม่น่าจะใช่ของM16

รูปนี้เป็นปืน Spingfield 1903 ครับ  Wink

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:19:46 AM »

ความรู้ใหม่ครับ +1ให้ทุกท่านครับ ไหว้
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:31:48 PM »

Grin

ลองไปหาภาพมาดู ดูจากลำกล้องไม่น่าจะใช่ของM16

รูปนี้เป็นปืน Spingfield 1903 ครับ  Wink

ขอบคุณครับ  ไหว้
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 05:04:52 AM »

มีคำถามครับ ว่า
ไกปืน ค.40 มม. ของ AUG กระบอกนี้อยู่ไหนครับ
http://statics.atcloud.com/files/comments/82/829030/images/1_original.jpg

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 07:14:15 AM »

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 09:21:41 AM »

มีคำถามครับ ว่า
ไกปืน ค.40 มม. ของ AUG กระบอกนี้อยู่ไหนครับ
http://statics.atcloud.com/files/comments/82/829030/images/1_original.jpg

เห็นฝรั่งบอกว่า หมุนเจ้าห่วงมาทางด้านโกร่งไก(+มือ) มันจะกลายเป็นไกน่ะครับ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน  คิก คิก

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:06:02 AM »

ระเบิดยิงจากปืนเล็ก  รุ่นใหม่ ๆ ใช้กระสุนจริงได้เลยครับ
แบ่งเป็น 2 ประเภท  คือแบบมี Bullet trap เป็นแท่งทองแดงรับหัวกระสุนเอาไว้ภายใน   กับ Bullet true ตัว ลย.เป็นรูให้กระสุนวิ่งผ่านไปได้  ใช้แกสขับดัน

ปืนใหญ่โบราณยิงแล้วระเบิดได้ครับ  ข้างในเป็นดินดำ กับมีสายชนวน จุดจากเปลวไฟในลำกล้องปืน
อ้าว..ระเบิดด้วยเหรอ..ขออภัยด้วยครับที่ตอบผิดไป..
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:58:44 AM »

ตามอ.สุพินท์ว่าไว้ครับ ปัจจุบัน ทั้งBullet Trap กับ Bullet through  หลายประเทศเลิกใช้
แต่อิสราเอล ยังใช้อยู่

อยากรู้ลองใช้คำ Rifle Grenade เข้ากูเกิ้ลดูครับ มีมานานแล้ว

รัสเซียก็มีใช้

หลายรูปแบบครับ ต่อต้านรถถังก็มี

ส่วนภาพนี้เป็นการดัดแปลงเอา Hand Grenade มาทำเป็นRifle Grenade
ลองทำกันยุคสงครามเกาหลีครับ  สลักจะถูกดึงออกก่อนยิง เพื่อให้ อุปกรณ์จับกระเดื่องไว้
เมื่อถึงเป้าหมายหรือกระทบเป้าหมาย แรงกระแทกจะทำให้ตัวระเบิดจะหลุดจากอุปกรณ์จับเองครับ

คราวนี้ถามเล่นๆ เมื่อเราเอาHand Grenade มาทำเป็นRifle Grenade ได้
แล้วRifle Grenadeเอามาขว้างแทนHand Grenadeได้ไหม?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:00:26 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:02:31 PM »

อันนี้ยืนยันว่ามีมานานจริงๆ แต่เหตุผลที่ไม่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพราะมี40มม.เข้ามาแทน

กะว่าวางปืนแบบนี้ คงเหนี่ยวไก ง่ายกว่า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:06:31 PM »

อันนี้ของเยอรมันในสงครามโลกครั้งที่2  อะไรเป็นอะไรต้องถามผู้รู้ครับ

The Granatbüsch Grenade Launching Rifle

เวบไซด์อ้างอิง

เวบไซด์อ้างอิง

Decepticon - รักในหลวง
ใจเย็นๆกันน่อ...คนไทย
Full Member

คะแนน 12

Magpul Dynamics

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 03:10:24 PM »

ผมจำไม่ได้ว่าผมไปเจอที่ไหนมาครับ อาจจะเป็นที่พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ หรือเปล่าไม่แน่ใจ
เห็นลูกปืนใหญ่เป็นลูกเหล็กเจาะรูกลมๆไว้เท่านิ้วชี้น่าจะได้ เพิ่งมารู้ตอนนี้ จากท่านผู้การสุพินท์ บอกนี่เองครับว่าเป็นรูอะไร ยิ้มีเลศนัย
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ ไหว้

ลูกปืนใหญ่ที่เจาะรูกลมๆ   ท่านเคยดูหนังเรื่อง SAHARA ไหมที่ ตะลุยหาสมบัติ

ฉากตอนที่เจอเรือเหล็กโบราณ พระเอก ใช้ ปืนใหญ่โบราณยิง ฮ.  โดยใช้ แท่งๆ (คล้ายซิกก้า ใช้ค้อนตอกลงไป แล้วหย่อนไปในลำกล้องปืนใหญ่)
พอยิงออกมา มาจะเด้งอยู่ซักพักถึงตูม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์