๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:02:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนดัมมี่  (อ่าน 6606 ครั้ง)
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 09:00:09 PM »

ขออ้างถึง..

" ตามปกติท้ายจอกของลูกซ้อมจะเป็นหลุมเล็กๆเท่าเข็มครับ ใช้ไปนานๆหลุมจะชัดขึ้น  ใช้ได้จนมันเสียครับ  ไม่ต้องห่วงครับ  แต่อย่าเอามันค้างในลำกล้องนะครับ "

ขอถามว่า...  เอาค้างในลำกล้องแล้วจะเป็นอย่างไรครับ..    เพราะผมก็เอาค้างในลำกล้องตลอดเวลายิงแห้ง ( 9 มม. )  ขอทราบเหตุผลครับ   Huh

อยากจะถามในกระทู้เดิม แต่ภาพประกอบไม่น่าดูเท่าไหร่  เพราะว่าถีบแล้วคะแนนไม่ขึ้นครับ..  Grin

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 09:09:57 PM »

ผมไม่ใช้ดัมมี่ครับ  แต่ทำยางรองนกสับแทนครับ คาดว่าคงหายก่อนพังครับ
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 09:10:19 PM »

เดิมผมก็เอากระสุนยิงแห้งค้างไว้ในรังเพลิงครับ เพราะจะยิงแห้งเมื่อใดก็ยิงได้เมื่อนั้น ขี้เกียจป้อนกระสุนยิงแห้งเข้ารังเพลิงบ่อยๆ

แต่สาเหตุที่ภายหลังผมจะคัดกระสุนทิ้งหลังจากยิงแห้งแล้ว เป็นเพราะ...
1.  ผมพบว่าขอบจานท้ายบริเวณที่ขอรั้งปลอกจับอยู่ มันจะสึกไปเรื่อยๆ  ถ้ามันสึกมากๆเข้า โอกาสที่จะคัดกระสุนยิงแห้งไม่ออกน่ะมีนะครับ  แล้วถ้าเป็นช่วงวิกฤต เกิดคัดกระสุนยิงแห้งไม่ออก เป็นอันจบเห่

2.  เพื่อให้ปลอดภัยไว้ก่อนครับ  ไม่ต้องสับสนว่ากระสุนที่บรรจุอยู่นั้นเป็นกระสุนจริงหรือกระสุนยิงแห้ง

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 09:16:52 PM »

Cheesy ขอบคุณครับ   

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2004, 09:19:24 PM »

ขออนุญาตอีกนิดครับ

ลูกโม่ .38 รุ่นใหม่ ( m60 - 17 ) ยิงแห้งได้หรือไม่ครับ   

หรือว่าจะต้องใช้ลูกดัมมีเหมือนกัน..

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2004, 09:50:15 PM »

ขออนุญาตอีกนิดครับ

ลูกโม่ .38 รุ่นใหม่ ( m60 - 17 ) ยิงแห้งได้หรือไม่ครับ   

หรือว่าจะต้องใช้ลูกดัมมีเหมือนกัน..

Wink ไม่ควรยิงแห้งโดยไม่มีอะไรรองรับ ถ้าจะประหยัดใช้ปลอกกระสุนแทนลูกดัมมีได้ครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 02:28:18 PM »

ผมว่าค้างไว้ก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะครับ แต่ผมว่าอย่าเอาค้างไว้เลยครับไม่ว่าจะเป็นปลอกเปล่าหรือกระสุนดัมมี่กันสับสนนะครับเพื่อคิดว่าเป็นลูกดัมมี่ หยิบปืนขึ้นมายิงแห้งมันจะไม่แชะแต่มันจะเป็นโป้งนะครับ Grin
 ของผม ใช้โอริงหรือท่อยางเอามาตัดเป็นวงยัดใส่ไว้ที่ท้ายสไลด์ก็ไช้ได้สะดวกดีครับ  Wink

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 06:40:45 PM »

ผมว่าค้างไว้ก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะครับ แต่ผมว่าอย่าเอาค้างไว้เลยครับไม่ว่าจะเป็นปลอกเปล่าหรือกระสุนดัมมี่กันสับสนนะครับเพื่อคิดว่าเป็นลูกดัมมี่ หยิบปืนขึ้นมายิงแห้งมันจะไม่แชะแต่มันจะเป็นโป้งนะครับ Grin
 ของผม ใช้โอริงหรือท่อยางเอามาตัดเป็นวงยัดใส่ไว้ที่ท้ายสไลด์ก็ไช้ได้สะดวกดีครับ  Wink

การใช้ยางรองนกสับ นั่นสำหรับปืนที่มีนกนอกนี่นา  ปืนที่ไม่มีนกอย่างกล็อกต้องใช้กระสุนยิงแห้งอ่ะครับ

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
ธำรง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2004, 09:33:57 PM »

ปืนกล็อกผมใช้ลูกดัมมี่ของ A-Zoom
แพงหน่อยแต่ก็ทนหายห่วง

ผมทิ้งลูกดัมมี่ค้างไว้ในปืน เวลาจะดรายก็ดึงสไลด์พอให้รีเซทไก
แม้จะเป็นลูกดัมมี่ก็จะหันปากกระบอกในทิศทางปลอดภัยเสมอ
ดรายเสร็จก็ใส่แม็กกระสุน เข้าลิ้นชักหัวเตียง
ถ้าต้องใช้ก็คือขึ้นลำสลัดลูกดัมมี่ออก กระสุนจริงเข้าแทน

ฟังๆดูไม่ค่อยเซพ
แต่การดรายผมระวังนัดแรกมากที่สุด ในกฎทิศทางปลอดภัยครับ

airforce_69
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 04:58:44 PM »

ใช้ลูกดัมมี่ ราคาประมาณเท่าไรดีครับ
Maj.TOM
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 06:49:46 PM »

ผมใช้ของคนไทบทำครับ..น้อง TM2000  ซื้อตอนโปรโมชั่น  ห้าลูก สามร้อย...

ถึงแม้ ผมจะเป็นทหารเหล่าพิเศษที่ไม่ได้ รบทัพจับศึก   แต่ผมก็พร้อมทุกวินาทีเพื่อ..พ่อ....เราะผมเป็นทหาร...ของ.....พ่อ...................
หน้า: [1]
  พิมพ์