๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 11:49:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ..ทำไมhk 33 ของไทยถึงเลิกใช้ครับ  (อ่าน 7418 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 10:47:03 AM »

ถูกจังครับ พี่ มะขิ่น
อาวุธปืนได้ น่าจะได้ประจำกาย คนละกระบอก
แล้วเรื่องเสื้อเกราะ เราสามารถจัดซื้อได้ ในราคาตัวละ เท่าไหร่ครับ
ที่พอจะคุ้มครองป้องกัน เหล่าเจ้าหน้าที่ ที่ปฎิบัติการอยู่
ทั้งทางทหาร และ ทางตำรวจ
เห็นข่าวแต่ละที  สะท้อนใจครับ
บุกชาร์จ ถูกยิงสวน ดับ

ปัจจุบัน กองทัพบกซื้ออยู่ ประมาณสามหมื่นเจ็ดพันบาท
เป็นเสื้อเกราะ level 3A บวกแผ่นเกราะ level 3 หน้า/หลัง กับเสริมด้านข้าง
กำหนดเงื่อนไขว่าผู้ขาย จะต้องผลิตเองภายในประเทศ  ทั้งตัวเสื้อเกราะและแผ่นเกราะเสริม
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:15:22 AM »

ขอบคุณครับ ผู้การ สุพินท์

ถามต่อว่า เรามีผู้ผลิต กี่รายครับ ในคู่สัญญา

กำลังการผลิต ต่อเดือน ได้กี่ตัวครับ

เพราะจากราคา ก็ไม่ได้แพงมากมาย

แต่เราก็ไม่เห็นว่าจะมีผู้ได้ใช้ แบบ ครบ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 01:29:33 PM »

ขอบคุณครับ ผู้การ สุพินท์

ถามต่อว่า เรามีผู้ผลิต กี่รายครับ ในคู่สัญญา

กำลังการผลิต ต่อเดือน ได้กี่ตัวครับ

เพราะจากราคา ก็ไม่ได้แพงมากมาย

แต่เราก็ไม่เห็นว่าจะมีผู้ได้ใช้ แบบ ครบ

ถูกจำกัดที่งบประมาณครับ
ผู้ผลิตมีหลายราย  รายใหญ่ที่สุดเพียงรายเดียวก็ผลิตได้เกินความต้องการของหน่วยงานทั้งหมด  ปัจจุบันจึงผลิตเพื่อส่งออกมากกว่าขายในประเทศ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 02:00:24 PM »

รายใหญ่ที่สุดเพียงรายเดียวก็ผลิตได้เกินความต้องการของหน่วยงานทั้งหมด 

ศักยภาพของการผลิต มากมายเลยครับ

แต่ถูกจำกัดที่งบประมาณ

แต่ งบประมาณ เอาไปซื้อ ในสิ่งที่...

งบประมาณ หายไปไหนหมดนะ

เราคงจะเซฟชีวิตของบุคคล ได้มากกว่าที่เป็นอยู่

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 09:11:49 AM »

เรียนหารือท่านผู้การฯ สุพินท์ ครับ
หน่วยงานผม เป็นหน่วยงานพลเรือนที่ใช้ั HK 33
ตอนนี้ก็ใช้มานานพอสมควรแล้วครับ  ถ้าปืนเริ่มหมดอายุใช้งานแล้วต้องจัดหาใหม่ สมควรเริ่มต้นอย่างไรดีครับ
เพราะเราไม่ได้ผลิตอาวุธปืนแบบนี้เองแล้ว

และตามพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ก็กำหนดให้หน่วยงานพลเรือที่มีสิทธิใช้อาวุธปืนแบบนี้จะมีอาวุธที่ร้ายแรงกว่าราชการทหารหรือตำรวจไม่ได้

หากจะจัดหาจากต่างประเทศ(ทำถูกต้องตามขั้นตอนตามกฎหมาย) ใครจะขายให้ครับ  จำนวนการจัดหาทั้งกรมฯ ไม่น่าเกิน 200 กระบอก

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 10:29:25 AM »

เรียนหารือท่านผู้การฯ สุพินท์ ครับ
หน่วยงานผม เป็นหน่วยงานพลเรือนที่ใช้ั HK 33
ตอนนี้ก็ใช้มานานพอสมควรแล้วครับ  ถ้าปืนเริ่มหมดอายุใช้งานแล้วต้องจัดหาใหม่ สมควรเริ่มต้นอย่างไรดีครับ
เพราะเราไม่ได้ผลิตอาวุธปืนแบบนี้เองแล้ว

และตามพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ก็กำหนดให้หน่วยงานพลเรือที่มีสิทธิใช้อาวุธปืนแบบนี้จะมีอาวุธที่ร้ายแรงกว่าราชการทหารหรือตำรวจไม่ได้

หากจะจัดหาจากต่างประเทศ(ทำถูกต้องตามขั้นตอนตามกฎหมาย) ใครจะขายให้ครับ  จำนวนการจัดหาทั้งกรมฯ ไม่น่าเกิน 200 กระบอก

ก็ตั้งกรรมการคัดเลือกแบบปืน  รายงานขอซื้อทดแทนเข้ามาที่กรมการปกครอง มท.  จะมีคณะกรรมการร่วม กลาโหม/มหาดไทย พิจารณาอนุญาต   ถ้าเป็นส่วนราชการ ก็ซื้อได้ตามนี้
      (๑) อาวุธปืนเล็กสั้น
      (๒) อาวุธปืนเล็กสั้นกึ่งอัตโนมัติ
      (๓) อาวุธปืนเล็กสั้นอัตโนมัติ
      (๔) อาวุธปืนเล็กยาว
      (๕) อาวุธปืนเล็กยาวกึ่งอัตโนมัติ
      (๖) อาวุธปืนเล็กยาวอัตโนมัติ
      (๗) อาวุธปืนกลมือ
      (๘) อาวุธปืนกลเบา
      (๙) เครื่องยิงลูกระเบิด
      (๑๐) ลูกระเบิด
      (๑๑) วัตถุระเบิด
      (๑๒) เครื่องกระสุนปืนสำหรับใช้กับอาวุธปืนซึ่งระบุไว้ตาม (๑) (๒) (๓) (๔)
(๕) (๖) (๗) (๘) และ (๙)
      (๑๓) อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนที่นายทะเบียนอาจออกใบอนุญาต ให้บุคคลมีได้ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. ๒๔๙๐
   อาวุธปืนตาม (๑) (๒) (๓) (๔) (๕) (๖) (๗) (๘) และ (๙) ต้องไม่เป็นชนิดและขนาดที่มีอานุภาพร้ายแรงเกินอาวุธปืนของทางราชการทหารและตำรวจมีขึ้นบัญชีประจำการไว้

ถ้าเป็นรัฐวิสาหกิจ  ก็ซื้อปืนกลเบา,  ค. กับระเบิดไมได้
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 01:52:04 PM »

ก็ตั้งกรรมการคัดเลือกแบบปืน  รายงานขอซื้อทดแทนเข้ามาที่กรมการปกครอง มท.  จะมีคณะกรรมการร่วม กลาโหม/มหาดไทย พิจารณาอนุญาต   ถ้าเป็นส่วนราชการ ก็ซื้อได้ตามนี้
      (๑) อาวุธปืนเล็กสั้น
      (๒) อาวุธปืนเล็กสั้นกึ่งอัตโนมัติ
      (๓) อาวุธปืนเล็กสั้นอัตโนมัติ
      (๔) อาวุธปืนเล็กยาว
      (๕) อาวุธปืนเล็กยาวกึ่งอัตโนมัติ
      (๖) อาวุธปืนเล็กยาวอัตโนมัติ
      (๗) อาวุธปืนกลมือ
      (๘) อาวุธปืนกลเบา
      (๙) เครื่องยิงลูกระเบิด
      (๑๐) ลูกระเบิด
      (๑๑) วัตถุระเบิด
      (๑๒) เครื่องกระสุนปืนสำหรับใช้กับอาวุธปืนซึ่งระบุไว้ตาม (๑) (๒) (๓) (๔)
(๕) (๖) (๗) (๘) และ (๙)
      (๑๓) อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนที่นายทะเบียนอาจออกใบอนุญาต ให้บุคคลมีได้ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. ๒๔๙๐
   อาวุธปืนตาม (๑) (๒) (๓) (๔) (๕) (๖) (๗) (๘) และ (๙) ต้องไม่เป็นชนิดและขนาดที่มีอานุภาพร้ายแรงเกินอาวุธปืนของทางราชการทหารและตำรวจมีขึ้นบัญชีประจำการไว้

ถ้าเป็นรัฐวิสาหกิจ  ก็ซื้อปืนกลเบา,  ค. กับระเบิดไมได้
ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวจะลองหารือกันในหน่วยงานดูครับ

ใช้งานมาหลายปี  น่าจะมีสึกหรอ เสื่อมสภาพบ้าง

ซื้อน้อยๆ สงสัยไม่มีใครอยากขายแน่เลยครับ

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
jero
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 11:03:59 PM »

ต้องขออภัยทุกท่านด้วยครับผมตั้งใจสื่อความหมายผิดนิดนึงครับว่า ทำไมหน่วยงานของเราจึงเลิกผลิตและไม่คิดพัฒนนาต่อยอดความรู้จากการที่เราซือลิขสิทธิ์มาผลิตเองครับ  ปืนมันมีจุดอ่อนตรงไหน เพราะผมเห็นว่าอุตสาหกรรมของเราน่าจะผลิตปืนดีๆใช้ในปรเทศเองได้บ้าง ต้องขอความคิดเห็นจากพี่ๆทหารและตำรวจหรือผู้มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ

เป็นเพราะว่าปืนรุ่นใหม่ดีกว่า  แม้แต่ Hk เองก็ยังเปลี่ยนแบบ
การผลิตอาวุธทหารราบภายในประทศ (เพื่อใช้เอง) หมดความจำเป็นไปแล้ว   หลังสงครามเย็น เราซื้อได้ง่ายและถูกกว่าทำเอง มีตัวเลือกได้มาก   ต่างจาก พ.ศ.2510 ที่เราจำเป็นต้องผลิตเอง

ปืนที่เราซื้อจากต่างชาติถูกกว่ามากเลยหรือครับเทียบกับการลงทุนผลิตเองภายในประเทศ เพื่อการพัฒนาเทคโนโลยีอาวุธของประเทศเรา อ่านแล้วน่าใจหายนะครับ ผมคิดว่าถ้าหน่วยงานของรัฐลงทุนมากในตอนแรกแต่อนาคตน่าจะถูกลงเพราะการที่เราคิดและทำมันน่าจะมีประโยชน์มากกว่าเมื่อเทียบกับตัวเงิน(แค่ความคิดผมเองนะครับท่านผู้การ อย่าโกรธนะครับ) ขอบคุณครับ

มันเป็นเรื่องของการ "ไม่คุ้มค่า"
ตั้งโรงงานทำปืนขึ้นมาแล้ว   ทำแค่สามแสนกระบอก  ยังไง ๆ ก็ไม่คุ้มทุน  แล้วยังต้องทนใช้ไปทั้ง ๆ ที่ทั่วโลกมีปืนอื่น ๆ ที่ดีกว่า รอขายเราอยู่
เรื่องนี้  เป็นเรื่องที่ต้องใช้ "ความรู้" มากกว่า "ความอยาก"
มีอาวุธแบบอื่นอีกปลายประเภท  ที่สมควรลงทุนตั้งโรงงานในประเทศ   เพราะต่างชาติไม่ยอมขายให้เรา   เพียงแต่คนส่วนใหญ่ไม่รู้จักเท่านั้น

อินเดียเพิ่งปิดโครงการ INSAS (Indian National Small Arms System) ประกาศเชิญผู้ผลิตอาวุธเข้าไปยื่น TOR ผลิตปืนเล็กยาว
อินเดียมี 28 รัฐ  ประชากรหนึ่งพันหนึ่งร้อยล้านคน  เป็นประเทศเดียวในโลกที่มีมหาสมุทรชื่อเดียวกับประเทศ   เป็นประเทศเดียวในโลกที่เคยทำสงครามกับจีนในยุคที่ใช้แอสซัลท์ไรเฟิล   ปัจจุบันมีกองทัพใหญ่เป็นอันดับสามของโลก  ทหารประจำการหนึ่งล้านสามแสนคน  กำลังสำรองอีกสองล้านกว่าคน  ในขณะที่ไทยมีสามแสนคน กับกำลังสำรองสองแสนคน

อินเดียเปิดโครงการอินแซส ผลิตปืนเล็กยาวกับปืนเล็กสั้นขนาด 5.56x45 มม.แล้วยังมีปืนขนาดเล็ก 5.56 มม.แบบปลอกสั้น   แต่ในเมื่อทำออกมาทดลองใช้งานไประยะหนึ่ง  แล้วเห็นว่าซื้อดีกว่าทำเอง  เขาก็ปิดโครงการ

ขอบคุณท่านผู้การที่ให้ความกระจ่างครับ ได้ความรู้เพิ่มมากเลยครับ
jero
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 11:06:23 PM »

ขอรบกวนท่านผู้การอีกเรื่องครับ  แล้วปืนพกทางหน่วยงานของประเทศเรามีทางจะผลิตขายในประเทศได้หรือเปล่าครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:43:49 AM »

ขอรบกวนท่านผู้การอีกเรื่องครับ  แล้วปืนพกทางหน่วยงานของประเทศเรามีทางจะผลิตขายในประเทศได้หรือเปล่าครับ

น่าจะไม่มีโอกาส  เพราะคนไทยชอบของนอก  ถ้าจะซื้อของไทย ก็อยากซื้อในราคาถูกมาก

ตัวอย่าง
แบรนด์ไทยถ้ามีโรงงานผลิตขาย ขายภายในประเทศอย่างถูก กม. กระบอกละ 10K ก็พอเนอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:48:22 AM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
bakaon
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:16:36 AM »

อ้างอิงจากเรื่องจริง รุ่นพี่ผม ใช่ไอ้เจ้า hk 33เนี้ยหล่ะครับแต่พี่เค้าไม่ค่อยดูแลเท่าไหร่ พอปะทะกับโจรใต้ปุ้ป ยิงปังระเบิดเลยครับ ชิ้นส่วนกระจาย รังเพลิงสรกปกมาก เลยต้องจำหน่ายปืนพังครับ อ้อพี่คนนั้นย้ายออกนอกหน่วยไปแล้วครับ ดีที่รอดมาได้หุหุ
jero
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:37:00 PM »

ขอรบกวนท่านผู้การอีกเรื่องครับ  แล้วปืนพกทางหน่วยงานของประเทศเรามีทางจะผลิตขายในประเทศได้หรือเปล่าครับ

เรียนท่านผู้การครับ ราคาปืนที่ท่านผู้การอ้างถึงมันถูกเกินไป แต่ผมว่าถ้าเราผลิตเองได้ราคาเหมาะสมน่าจะดี
ผู้การคิดว่าราคาปืนพกน่าจะประมาณเท่าไหร่ดีครับ จึงจะเหมาะสมกับสภาพการในปัจจุบันครับ

น่าจะไม่มีโอกาส  เพราะคนไทยชอบของนอก  ถ้าจะซื้อของไทย ก็อยากซื้อในราคาถูกมาก

ตัวอย่าง
แบรนด์ไทยถ้ามีโรงงานผลิตขาย ขายภายในประเทศอย่างถูก กม. กระบอกละ 10K ก็พอเนอะ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์