๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:53:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีสนิมขุมในลำกล้องจะคว้านสนิมทิ้งดีไหม  (อ่าน 2094 ครั้ง)
spectacle1
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 03:11:21 PM »

เรียนถามพี่ๆทุกท่าน  ปืนมาร์ลินลูกกรด มีสนุมขุมในลำกล้องห่างจากปลายกระบอกปืน5.8ซม ผมจะนำมาคว้านขยายตั้งแต่ปลายลำกล้อง จนไปถึงจุดที่เป็นสนิมขุม จะมีผลต่อความแม่นยำหรือไม่ หรือถ้าไม่คว้านผมเลือกตัดส่วนที่เป็นสนิมขุมออกไป อย่างไหนจะดีกว่ากันครับ ขอบพระคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับผม
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 03:25:51 PM »

ผมเคยปรึกษาช่างปืน  เค้าห้ามขูดผิวเด็ดขาด  ให้ใช้น้ำยาทำความสะอาดล้างไปเรื่อยๆ  เดือนละครั้งสองครั้ง
หรือนานๆทีปีละครั้งสองครั้งก็เอาไปให้ช่างต้มลำกล้องบ้าง

ของผม s&W model15 ครับ 
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:06:56 PM »

สนิมส่วนปลาย จะมีผลต่อความแม่นยำมากกว่าส่วนโคนครับ ที่ว่าสนิมขุมนั้น ไม่เห็นเองบอกยากครับว่าจะต้องแก้ไขยังไง เช่น เป็นหน่อยนึง ไม่ลึกมาก ไม่เป็นยาวไปจนถึงปลาย อาจไม่มีผลอะไรกับความแม่นยำก็ได้ อย่างเช่นมีปืนลูกกรด CZ ของผู้ใหญ่บ้าน ประเภทยิงแล้วก็แขวนไว้ ผมเอามาล้างให้ พบว่า สนิมขุมกินช่วงกลางลำกล้อง ยาวประมาณ5-6 นิ้ว อาการหนักมาก เอาหัวดันผ้าดัน สะดุดแบบรู้สึกได้เลย แต่ช่วงปลายไม่เป็นไร ก็ยังยิงแม่นยำดีครับ ถ้าเป็นเยอะ ไม่สบายใจ ให้ใช้วิธีตัดออกดีกว่าไปคว้านครับ เพราะจะเก็บงาน ผายปาก เก็บเกลียวได้ดีกว่า เพราะถ้าทำตรงนี้ไม่เนียน จะมีผลมากต่อความแม่นยำครับ
spectacle1
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:05:47 PM »

ขอบพระคุณทุกๆคำตอบครับ  ตอนนี้ความแม่นยำยังมีอยู่ครับ 25 เมตร กลุ่มประมาณเหรียญบาทพอได้  เพียงแต่มันคาใจ  งั้นผมคงรอสักระยะดูอาการก่อนมันไม่แม่นยำเมื่อไหร่คงต้องตัดทิ้ง
หน้า: [1]
  พิมพ์