๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:43:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นายอำเภอพกปืนได้ไหมครับ  (อ่าน 19797 ครั้ง)
jimmy7128
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 05:38:04 PM »

มีทั้งกฎหมายที่ควรรู้ในการปฎิบัติงานตอนออกพื้นที่ก็เสี่ยงแถมต้องป้องกันชีวิตและทรัพย์สินอีกทั้งของราชการและส่วนตัว  โจรก็จะมาแจมทุกที่ทุกเหตุการณ์ จนท. ทั้งหลายที่มีอาวุธติดตัวอยู่แล้วก็ควรจะออกไปช่วยเหลือกันบ้างไม่ใช่เอาปืนไว้ในบ้านอย่างเดียวครับ  โจรมากตีแตกในจังหวัดชายแดนเกือบทั่วประเทศแล้วยิ่งบริเวณติดชายแดนคนสัญชาติอื่นทั้งนั้น  ช่วยกันเทอญพ่อแม่พี่น้องทั้งหลาย ถ้านายอำเภอพกไม่ได้แล้วนักการเมืองทั้งหลายหรือบอดี้การด์จะพกได้หรือครับ
jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 05:53:50 PM »

ไหว้ โดยขอบเขตหน้าที่ปฏิบัติงานของท่าน ท่านสามารถพกพาอาวุธปืนได้นะครับ
และถ้าหากนายอำเภอพกไม่ได้แล้ว ในบ้างพื่นที่ใครจะกล้าไปเป็นนายอำเภอล่ะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 07:36:32 PM »

อย่างว่านายอำเภอหิ้วm4พกอีก2กระบอกแต่ออกคำสั่งห้ามประชาชนพกปืนมันน่าตลกจริง เรื่องจริงครับกาบังบ้านผม     มันน่า..จริงๆ

โจรจะยึดบ้านยึดเมืองอยู่แล้ว..ท่าน

นายอำเภอบ้านท่านสั่งห้ามไม่ให้ท่านพกปืนหรือครับ

ผมถามบ้างว่าอย่างนี้ว่ามีกฎหมายฉบับใดห้ามไม่ให้นายอำเภอพกปืนบ้างครับ

sniper01
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 07:43:25 PM »

ไม่น่าจำเป็นเท่าครับ
เพราะเวลาไปไหนมาไหน นอภ.ก็มี อส.ติดตามอยู่แล้วซึ่ง อส.
บางคนก็พกทั้ง m16/ปืนลูกซอง+ปืนพกสั้นอีก
**เห็นด้วยที่นายอำเภอที่ปฏิบัติในพื้นที่เสี่ยง(3 จังหวัดภาคใต้) ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 07:56:27 PM »

ระเบียบกระทรวงมหาดไทย
ว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง
พ.ศ. ๒๕๔๖

เขาแก้ไขแล้วครับ

ระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง (ฉบับที่ ๒) พ.ศ. ๒๕๕๑
โดยที่เป็นการสมควรแก้ไขเพิ่มเติมระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืน
ของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖ ให้มีความเหมาะสมสอดคล้องกับการควบคุมและตรวจสอบ
ที่รัดกุมยิ่งขึ้น
อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๒๐ แห่งพระราชบัญญัติระเบียบบริหารราชการแผ่นดิน
พ.ศ. ๒๕๓๔ ซึ่งแก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติระเบียบบริหารราชการแผ่นดิน (ฉบับที่ ๕)
พ.ศ. ๒๕๔๕ เพื่อให้การพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครองสังกัดกระทรวงมหาดไทย
เป็นไปด้วยความเรียบร้อย รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย จึงออกระเบียบไว้ดังต่อไปนี้
ข้อ ๑ ระเบียบนี้เรียกว่า “ระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืน
ของพนักงานฝ่ายปกครอง (ฉบับที่ ๒) พ.ศ. ๒๕๕๑”
ข้อ ๒ ระเบียบนี้ให้ใช้บังคับตั้งแต่วันถัดจากวันประกาศในราชกิจจานุเบกษาเป็นต้นไป
ข้อ ๓ ให้ยกเลิกความในข้อ ๔ ของระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืน
ของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖ และให้ใช้ความต่อไปนี้แทน
“ข้อ ๔ พนักงานฝ่ายปกครอง หมายความถึง พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจตาม
มาตรา ๒ (๑๖) และพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจชั้นผู้ใหญ่ตามมาตรา ๒ (๑๗) แห่งประมวลกฎหมาย
วิธีพิจารณาความอาญา เฉพาะในส่วนของกระทรวงมหาดไทย และให้หมายความรวมถึงกำนัน
ผู้ใหญ่บ้าน แพทย์ประจำตำบล ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน สารวัตรกำนัน ด้วย”
ข้อ ๔ ให้เพิ่มความต่อไปนี้เป็นข้อ ๔/๑ ข้อ ๔/๒ และข้อ ๔/๓ ของระเบียบกระทรวงมหาดไทย
ว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖
“ข้อ ๔/๑ ผู้ปฏิบัติหน้าที่ หรือผู้ช่วยเหลือราชการในการป้องกันประเทศ รักษาความสงบ
เรียบร้อยของประชาชน หรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ หมายความถึง
(๑) ข้าราชการ พนักงาน และลูกจ้างของสำนักงานปลัดกระทรวงมหาดไทย
(๒) ข้าราชการ พนักงาน และลูกจ้างของกรมการปกครอง สมาชิกกองอาสารักษาดินแดน
และเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติหน้าที่ในกองบัญชาการกองอาสารักษาดินแดน
(๓) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้อาวุธปืนจากหน่วยราชการที่มอบให้ประชาชนมี
และใช้เพื่อช่วยเหลือราชการ
ข้อ ๔/๒ พนักงานฝ่ายปกครองตามข้อ ๔ และผู้ปฏิบัติหน้าที่ตามข้อ ๔/๑ ต้องมีการปฏิบัติ
หน้าที่อย่างใดอย่างหนึ่งตามที่ได้รับมอบหมายเป็นลายลักษณ์อักษรจากปลัดกระทรวงมหาดไทย
อธิบดีกรมการปกครอง ผู้ว่าราชการจังหวัด นายอำเภอ หรือปลัดอำเภอผู้เป็นหัวหน้าประจำกิ่งอำเภอ
แล้วแต่กรณี โดย
(๑) เป็นเจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน และอยู่ระหว่าง
ปฏิบัติหน้าที่
(๒) เป็นข้าราชการ พนักงาน และลูกจ้างของสำนักงานปลัดกระทรวงมหาดไทยหรือ
กรมการปกครอง ซึ่งอยู่ในระหว่างปฏิบัติหน้าที่เพื่อการป้องกันประเทศ หรือรักษาความสงบเรียบร้อย
ของประชาชน หรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
(๓) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้อาวุธปืนในราชการทหาร ตำรวจ หรือในราชการ
ของกระทรวงมหาดไทย กองบัญชาการกองอาสารักษาดินแดน กรมการปกครอง ที่มอบให้ประชาชน
มีและใช้เพื่อช่วยเหลือราชการทหาร ตำรวจ หรือกระทรวงมหาดไทย กองบัญชาการกองอาสารักษา
ดินแดน และกรมการปกครอง แล้วแต่กรณี
ข้อ ๔/๓ ผู้ดำรงตำแหน่งต่อไปนี้ มีอำนาจออกหนังสือรับรองการพาและใช้อาวุธปืนได้ตาม
ระเบียบนี้
(๑) ปลัดกระทรวงมหาดไทย สำหรับบุคคลตามข้อ ๔ และข้อ ๔/๑ (๑) ในเขตกรุงเทพมหานคร
และทั่วราชอาณาจักร
(๒) อธิบดีกรมการปกครอง สำหรับบุคคลตามข้อ ๔ และข้อ ๔/๑ (๒) ในเขตกรุงเทพมหานคร
และทั่วราชอาณาจักร
(๓) ผู้ว่าราชการจังหวัด สำหรับบุคคลตามข้อ ๔ และข้อ ๔/๑ เฉพาะในเขตจังหวัด
(๔) นายอำเภอ หรือปลัดอำเภอผู้เป็นหัวหน้าประจำกิ่งอำเภอ สำหรับบุคคลตามข้อ ๔ และ
ข้อ ๔/๑ เฉพาะในเขตอำเภอ หรือกิ่งอำเภอ”
ข้อ ๕ ให้ยกเลิกความในข้อ ๗ ของระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืน
ของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖ และให้ใช้ความต่อไปนี้แทน
“ข้อ ๗ ผู้ที่มีความประสงค์ขอพาและใช้อาวุธปืนเพื่อปฏิบัติหน้าที่ ให้ยื่นคำขอมีหนังสือ
รับรองการพาและใช้อาวุธปืนตามแบบท้ายระเบียบนี้ และให้มีเอกสารประกอบการยื่นคำขอ
ดังต่อไปนี้
(๑) รูปถ่ายขนาด ๑ นิ้วครึ่ง จำนวน ๒ รูป (ถ่ายมาแล้วไม่เกิน ๖ เดือน)
(๒) สำเนาบัตรประจำตัวเจ้าหน้าที่ของรัฐ
(๓) สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน
(๔) สำเนาทะเบียนบ้าน
(๕) สำเนาใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน (แบบ ป. ๔) หรือสำเนาหนังสือแสดงหลักฐาน
การเป็นอาวุธปืนของทางราชการ
(๖) สำเนาคำสั่งที่มอบหมายให้ปฏิบัติหน้าที่จากผู้บังคับบัญชาที่มีอำนาจออกหนังสือรับรอง
การพาและใช้อาวุธปืนตามข้อ ๔/๒”
ข้อ ๖ ให้ยกเลิกความในข้อ ๘ ของระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืน
“ข้อ ๘ หนังสือรับรองการพาและใช้อาวุธปืนให้เป็นไปตามแบบท้ายระเบียบนี้และให้มีอายุ
สี่ปี นับแต่วันออกหนังสือรับรอง หรือกรณีผู้ได้รับหนังสือรับรองพ้นจากหน้าที่ที่ได้รับสิทธิในการพา
และใช้อาวุธปืนตามระเบียบนี้ก็ให้ใบอนุญาตสิ้นสุด และให้ส่งมอบแก่ผู้ออกหนังสือรับรองด้วย”
ข้อ ๗ ให้เพิ่มความต่อไปนี้เป็นข้อ ๘/๑ ของระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพา
และใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖
“ข้อ ๘/๑ สำหรับหนังสือรับรองการพาและใช้อาวุธปืนที่ออกตามระเบียบกระทรวงมหาดไทย
ว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖ ให้ใช้ได้ต่อไปจนถึงวันที่
๑ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๒ หรือหากผู้ได้รับหนังสือรับรองการพาและใช้อาวุธปืนดังกล่าวพ้นจาก
หน้าที่ที่ได้รับสิทธิในการพาและใช้อาวุธปืนตามระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืน
ของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖ ก็ให้หนังสือรับรองการพาและใช้อาวุธปืนดังกล่าวสิ้นสุดลง”
ประกาศ ณ วันที่ ๑๒ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๑
พลตำรวจเอก โกวิท วัฒนะ
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 08:36:37 PM »

อย่างว่านายอำเภอหิ้วm4พกอีก2กระบอกแต่ออกคำสั่งห้ามประชาชนพกปืนมันน่าตลกจริง เรื่องจริงครับกาบังบ้านผม     มันน่า..จริงๆ

อำเภอท่าน ออกมาสั่งห้ามเลยหรือครับว่าพกไม่ได้  Huh

SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 10:12:57 AM »

อำเภอท่าน ออกมาสั่งห้ามเลยหรือครับว่าพกไม่ได้  Huh

กฎหมายห้ามอยู่แล้วนี่ครับ ไม่ต้องออกเป็นคำสั่งอีก

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
yala_kabang
สู้เพื่อนแผ่นดิน พิทักษ์ถิ่นปลายด้ามขวานทอง
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 01:10:02 PM »

บ้านผมชาวบ้านมีอาชีพกรีดยางตอนกลางคืนออกไปไกลบ้านไม่มีจนท.คอยดูแลให้ความปลอดภัยคุณๆเคยได้ยินข่าวโจรมันยิงแล้วเผาหรือตัดหัวทิ้งหรือวางระเบิดในสวนยางไหมครับ    นั้นแหละ3จชตบ้านผมล่ะครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 01:16:35 PM »

บ้านผมชาวบ้านมีอาชีพกรีดยางตอนกลางคืนออกไปไกลบ้านไม่มีจนท.คอยดูแลให้ความปลอดภัยคุณๆเคยได้ยินข่าวโจรมันยิงแล้วเผาหรือตัดหัวทิ้งหรือวางระเบิดในสวนยางไหมครับ    นั้นแหละ3จชตบ้านผมล่ะครับ

พื้นที่ปลูกยาง เป็นพื้นที่เอกชน ขณะกรีัดยาง  พกปืนป้องกันตัว ได้อย่างเปิดเผย ตลอดเวลา ไม่ผิดกฎหมาย นะครับ   

เพียงแต่ถ้าห่างไกล ที่พัก.. ระหว่างเดินทางใน ถนนสาธารณะ  ต้องนำพาให้มิดชิด นะครับ.

rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 01:24:18 PM »

ปลัดยังพกเลยครับ แต่นายอำเภอไม่พก
เพราะอาศัยปลัดครับ Grin
ปลัด....
แล้วท่านซับ คิดว่าปลัดอะไรครับ      ยิ้มีเลศนัย
ohmvet033
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 04:11:30 PM »

นายอำเภอ ปลัดอำเภอ พกได้ครับ แต่ต้องพกระหว่างปฏิบัติหน้าที่นะคร้าบ ปลัดอำเภอที่บ้านผม m4 พกเนียนครับ (หิ้วแล้วทำหน้าเนียนเฉย)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 04:18:13 PM »

พื้นที่ปลูกยาง เป็นพื้นที่เอกชน ขณะกรีัดยาง  พกปืนป้องกันตัว ได้อย่างเปิดเผย ตลอดเวลา ไม่ผิดกฎหมาย นะครับ  

เพียงแต่ถ้าห่างไกล ที่พัก.. ระหว่างเดินทางใน ถนนสาธารณะ  ต้องนำพาให้มิดชิด นะครับ.

ข้างสวนผม แบกลูกซอง ไปกรีดยาง ครับ พี่โร้ด   จากบ้านไป สวนยาง ระยะทางห่างกันเกือบ 10 ก.ม  เค้ากล้าจริงๆครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 04:23:37 PM »

กฎหมายห้ามอยู่แล้วนี่ครับ ไม่ต้องออกเป็นคำสั่งอีก

ในบางสถานการณ์ที่มีเหตุจำเป็นต้องพกเจ้าหน้าที่เข้าใจดีครับ  ซ้ำยังบอกให้เราพกไว้ป้องกันตัว ช่วยเจ้าหน้าที่สอดส่องดูแลบ้านเมืองอีกด้วย 

อ.กาบัง อยู่ห่างจาก อ.ผม ไม่มาก

ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 04:30:57 PM »

ข้างสวนผม แบกลูกซอง ไปกรีดยาง ครับ พี่โร้ด   จากบ้านไป สวนยาง ระยะทางห่างกันเกือบ 10 ก.ม  เค้ากล้าจริงๆครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทำยังได้ครับ บัง ต้องกินต้องใช้ ไม่ตัดก็อดตาย ออกตัดไม่มีปืนก็อาจถูกฆ่าตาย    มีปืนแล้วก็อาจถูกฆ่าตายแย้งปืนอีก   บู่     ผมอยากให้ชาวบ้านชาวสวนได้ฝึกยิงปืนให้มากๆเผื่ออเจออะไร จะได้มีโอกาสรอดสูง

ไหว้

jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 02:58:10 PM »

ไหว้

ข้างสวนผม แบกลูกซอง ไปกรีดยาง ครับ พี่โร้ด   จากบ้านไป สวนยาง ระยะทางห่างกันเกือบ 10 ก.ม  เค้ากล้าจริงๆครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทำยังได้ครับ บัง ต้องกินต้องใช้ ไม่ตัดก็อดตาย ออกตัดไม่มีปืนก็อาจถูกฆ่าตาย    มีปืนแล้วก็อาจถูกฆ่าตายแย้งปืนอีก   บู่     ผมอยากให้ชาวบ้านชาวสวนได้ฝึกยิงปืนให้มากๆเผื่ออเจออะไร จะได้มีโอกาสรอดสูง

ไหว้
เพื่อนผมก็อยู่แถวกาบังนะครับ มันก็พกปืนตลอด เคยโดยเจ้าหน้าตรวจค้นเจอปืนด้วย แต่ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรเจ้าหน้าที่ท่านเข้าใจครับว่า
ในพื้นที่เสี่ยงก็ต้องคุ้มครองตัวเองและครดบครัวเป็นธรรมดา ส่วนท่านนายอำเภอเนี้ยท่านห้ามจริงๆหรือครับหรือแค่ข่าวลือ...
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์