๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 01:51:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นายอำเภอพกปืนได้ไหมครับ  (อ่าน 19880 ครั้ง)
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 04:49:06 PM »

ผมจึงอยากถามว่าอำเภอกาบัง เค้าห้ามพกหรือยังไง หรือเป็นความคิดของพี่ ยะลากาบัง เองที่คิดว่าพกไม่ได้ ถ้าปืนถูกต้องตามกฏหมายพี่ ยะลากาบัง ก็พกไปเถิด ขอให้มิดชิดหน่อย ที่ให้มิดชิด 1 .ให้ความเกรงใจเจ้าหน้าที่ที่กำลังปฏิบัติหน้าที่  2.เพื่อไม่ให้ผู้ก่อความไม่สงบเพ่งเล็ง คิดจ้องเอาปืน 

ถ้ากลัวตำรวจนอกกรอบ พี่ก็ขึ้นอำเภอไปคุยกับเจ้าหน้าที่ ขอใบอนุญาตพกพร้อมบอกความจำเป็นแก่เจ้าหน้าที่ หรือรอสมัครงานราษฏร์อาสา ไม่มีอะไรยากครับ คนดีต้องช่วยกัน ถ้าไม่ช่วยกันไม่สามัคคีกันเดี๋ยวลูกหลานของเราจะไม่มีแผ่นดินอยู่ สงสารพวกเค้าครับ

ไหว้

mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 07:40:50 PM »

รู้สึกว่าจะมีปืนประจำตำแหน่งด้วยนะครับ พกปืนหลวงคงได้มั้งครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
yala_kabang
สู้เพื่อนแผ่นดิน พิทักษ์ถิ่นปลายด้ามขวานทอง
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 08:59:10 PM »

มีเป็นคำสั่งอำเภอ4-5ข้อและแจกให้กับผญบ.ส่วนตัวผมไม่ค่อยคิดมากเท่าไหร่หรอกครับเป็นผบ.ร้อยอรบ.อยู่แต่ชาวบ้านซีร้อนๆหนาวๆ
INFANTRY2008-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

นามะปราง

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 09:06:00 PM »

แถวผมอยู่ชาวบ้านพกปืนทุกคน  คิก คิก คิก คิก

บางคนพกสองกระบอก ปืนพกทั้งสองเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 09:08:07 PM »

มีเป็นคำสั่งอำเภอ4-5ข้อและแจกให้กับผญบ.ส่วนตัวผมไม่ค่อยคิดมากเท่าไหร่หรอกครับเป็นผบ.ร้อยอรบ.อยู่แต่ชาวบ้านซีร้อนๆหนาวๆ

ครับ ถ้าอย่างนั้นชาวบ้านก็ต้องหาวิธีกันเองยังไงก็คงต้องพก  ไหนจะโจรสร้างสถานการณ์ ไหนจะเกรงตำรวจ  บู่ ขอให้เจ้าหน้าที่ทุกฝ่ายเข้าใจชาวบ้านด้วยครับ  ไหว้

พี่ยะลากาบังก็เหมือนกันรักษาตัวด้วยนะครับ โชคดีครับ  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 09:21:45 PM »

พี่ยะลากาบัง ได้รับเรื่อง การแข่้งขันยิงปืนชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ที่ อ.เบตง เดือน ม.ค. ปีหน้าหรือยังครับ  อรม. เบตงและเทศบาลเบตงเป็นผู้จัดครับ  ผมถือโอกาสเรียนเชิญทีม อรบ.กาบัง ด้วยเลยครับ  ไหว้

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=92999.0

+ ไว้ก่อน พี่ยะลากาบัง และพี่ INFANTRY2008-รักในหลวง ทหารกล้าที่คอยปกป้องบ้านเมือง

เยี่ยม ไหว้

tashiro1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 10:03:28 PM »

พี่ครับ..........อย่าให้นายอำเภอพกปืนเลยครับ......ท่านต้องพบปะพ่อแม่พี่น้อง

เพื่อช่วยเหลือทุกข์ยากของเค้า.............เด๊วปืนตก.......จะฮากันทั้งหมู่บ้าน...อิอิ
yala_kabang
สู้เพื่อนแผ่นดิน พิทักษ์ถิ่นปลายด้ามขวานทอง
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 07:56:04 AM »

ขอบคุณทุกๆคนครับ"เพื่อนเหมือนดาวบนฟ้าไม่เห็นตลอดเวลาแต่รู้ว่ามีอยู่จริง"
jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 10:41:35 AM »

ไหว้  เป็นกำลังใจให้ครับ
ขอบคุณทุกๆคนครับ"เพื่อนเหมือนดาวบนฟ้าไม่เห็นตลอดเวลาแต่รู้ว่ามีอยู่จริง"
พี่ยะลากาบัง ได้รับเรื่อง การแข่้งขันยิงปืนชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ที่ อ.เบตง เดือน ม.ค. ปีหน้าหรือยังครับ  อรม. เบตงและเทศบาลเบตงเป็นผู้จัดครับ  ผมถือโอกาสเรียนเชิญทีม อรบ.กาบัง ด้วยเลยครับ  ไหว้

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=92999.0

+ ไว้ก่อน พี่ยะลากาบัง และพี่ INFANTRY2008-รักในหลวง ทหารกล้าที่คอยปกป้องบ้านเมือง

เยี่ยม ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 07:49:37 PM »

Grin ไหว้

jimmy7128
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 10:58:13 AM »

พกได้ครับ  นายอำเภอ  ใครตรวจอำเภอนั้น  หน่วบงานนั้น  ก็  ขอ ป.3  ได้  แต่ที่ตรวจได้  อำเภอได้  คือ  คุณนาย  นายอำเภอ  และบุตร  ที่จะขโมยปืน  พ่อ ไปไล่ยิงเด็กวัยรุ่น
jimmy7128
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 11:02:23 AM »

พกได้ครับ  นายทะเบียน  คือ  ผู้ที่สามารถออกทะเบียนได้ในท้องที่นั้นๆซึ่ง บุคคล  ที่สามารถตรวจตราได้  ต้องมีหมายและต้องตั้งด่านถูกต้องตามกฎหมาย  (แต่ใครๆก็ไม่กล้าตรวจอยู่แล้ว)    หน่วยใดตั้งด่านตรวจค้น  เกิดนายทะเบียน  อารมณ์เสีย  ขึ้นมา  แม้กระทั้งนายของหน่วยงานนั้นๆก็ไม่สามารถ  ขอ ป.3  ได้อยู่แล้ว  รู้ๆกันอยู่
yala_kabang
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:00:52 PM »

อ.กาบังนายใหม่อนุญาติให้ฝ่ายปกครองพกได้ครับ...ผช.ผญบ.กำนัน..ชรบ.(ผู้ช่วยเจ้าพนักงาน)

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 08:03:26 PM »

ระเบียบกระทรวงมหาดไทย
ว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง
พ.ศ. ๒๕๔๖

เขาแก้ไขแล้วครับ

ระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง (ฉบับที่ ๒) พ.ศ. ๒๕๕๑
โดยที่เป็นการสมควรแก้ไขเพิ่มเติมระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืน
ของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖ ให้มีความเหมาะสมสอดคล้องกับการควบคุมและตรวจสอบ
ที่รัดกุมยิ่งขึ้น
อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๒๐ แห่งพระราชบัญญัติระเบียบบริหารราชการแผ่นดิน
พ.ศ. ๒๕๓๔ ซึ่งแก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติระเบียบบริหารราชการแผ่นดิน (ฉบับที่ ๕)
พ.ศ. ๒๕๔๕ เพื่อให้การพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครองสังกัดกระทรวงมหาดไทย
เป็นไปด้วยความเรียบร้อย รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย จึงออกระเบียบไว้ดังต่อไปนี้
ข้อ ๑ ระเบียบนี้เรียกว่า “ระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืน
ของพนักงานฝ่ายปกครอง (ฉบับที่ ๒) พ.ศ. ๒๕๕๑”
ข้อ ๒ ระเบียบนี้ให้ใช้บังคับตั้งแต่วันถัดจากวันประกาศในราชกิจจานุเบกษาเป็นต้นไป
ข้อ ๓ ให้ยกเลิกความในข้อ ๔ ของระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืน
ของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖ และให้ใช้ความต่อไปนี้แทน
“ข้อ ๔ พนักงานฝ่ายปกครอง หมายความถึง พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจตาม
มาตรา ๒ (๑๖) และพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจชั้นผู้ใหญ่ตามมาตรา ๒ (๑๗) แห่งประมวลกฎหมาย
วิธีพิจารณาความอาญา เฉพาะในส่วนของกระทรวงมหาดไทย และให้หมายความรวมถึงกำนัน
ผู้ใหญ่บ้าน แพทย์ประจำตำบล ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน สารวัตรกำนัน ด้วย”
ข้อ ๔ ให้เพิ่มความต่อไปนี้เป็นข้อ ๔/๑ ข้อ ๔/๒ และข้อ ๔/๓ ของระเบียบกระทรวงมหาดไทย
ว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖
“ข้อ ๔/๑ ผู้ปฏิบัติหน้าที่ หรือผู้ช่วยเหลือราชการในการป้องกันประเทศ รักษาความสงบ
เรียบร้อยของประชาชน หรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ หมายความถึง
(๑) ข้าราชการ พนักงาน และลูกจ้างของสำนักงานปลัดกระทรวงมหาดไทย
(๒) ข้าราชการ พนักงาน และลูกจ้างของกรมการปกครอง สมาชิกกองอาสารักษาดินแดน
และเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติหน้าที่ในกองบัญชาการกองอาสารักษาดินแดน
(๓) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้อาวุธปืนจากหน่วยราชการที่มอบให้ประชาชนมี
และใช้เพื่อช่วยเหลือราชการ
ข้อ ๔/๒ พนักงานฝ่ายปกครองตามข้อ ๔ และผู้ปฏิบัติหน้าที่ตามข้อ ๔/๑ ต้องมีการปฏิบัติ
หน้าที่อย่างใดอย่างหนึ่งตามที่ได้รับมอบหมายเป็นลายลักษณ์อักษรจากปลัดกระทรวงมหาดไทย
อธิบดีกรมการปกครอง ผู้ว่าราชการจังหวัด นายอำเภอ หรือปลัดอำเภอผู้เป็นหัวหน้าประจำกิ่งอำเภอ
แล้วแต่กรณี โดย
(๑) เป็นเจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน และอยู่ระหว่าง
ปฏิบัติหน้าที่
(๒) เป็นข้าราชการ พนักงาน และลูกจ้างของสำนักงานปลัดกระทรวงมหาดไทยหรือ
กรมการปกครอง ซึ่งอยู่ในระหว่างปฏิบัติหน้าที่เพื่อการป้องกันประเทศ หรือรักษาความสงบเรียบร้อย
ของประชาชน หรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
(๓) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้อาวุธปืนในราชการทหาร ตำรวจ หรือในราชการ
ของกระทรวงมหาดไทย กองบัญชาการกองอาสารักษาดินแดน กรมการปกครอง ที่มอบให้ประชาชน
มีและใช้เพื่อช่วยเหลือราชการทหาร ตำรวจ หรือกระทรวงมหาดไทย กองบัญชาการกองอาสารักษา
ดินแดน และกรมการปกครอง แล้วแต่กรณี
ข้อ ๔/๓ ผู้ดำรงตำแหน่งต่อไปนี้ มีอำนาจออกหนังสือรับรองการพาและใช้อาวุธปืนได้ตาม
ระเบียบนี้
(๑) ปลัดกระทรวงมหาดไทย สำหรับบุคคลตามข้อ ๔ และข้อ ๔/๑ (๑) ในเขตกรุงเทพมหานคร
และทั่วราชอาณาจักร
(๒) อธิบดีกรมการปกครอง สำหรับบุคคลตามข้อ ๔ และข้อ ๔/๑ (๒) ในเขตกรุงเทพมหานคร
และทั่วราชอาณาจักร
(๓) ผู้ว่าราชการจังหวัด สำหรับบุคคลตามข้อ ๔ และข้อ ๔/๑ เฉพาะในเขตจังหวัด
(๔) นายอำเภอ หรือปลัดอำเภอผู้เป็นหัวหน้าประจำกิ่งอำเภอ สำหรับบุคคลตามข้อ ๔ และ
ข้อ ๔/๑ เฉพาะในเขตอำเภอ หรือกิ่งอำเภอ”
ข้อ ๕ ให้ยกเลิกความในข้อ ๗ ของระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืน
ของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖ และให้ใช้ความต่อไปนี้แทน
“ข้อ ๗ ผู้ที่มีความประสงค์ขอพาและใช้อาวุธปืนเพื่อปฏิบัติหน้าที่ ให้ยื่นคำขอมีหนังสือ
รับรองการพาและใช้อาวุธปืนตามแบบท้ายระเบียบนี้ และให้มีเอกสารประกอบการยื่นคำขอ
ดังต่อไปนี้
(๑) รูปถ่ายขนาด ๑ นิ้วครึ่ง จำนวน ๒ รูป (ถ่ายมาแล้วไม่เกิน ๖ เดือน)
(๒) สำเนาบัตรประจำตัวเจ้าหน้าที่ของรัฐ
(๓) สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน
(๔) สำเนาทะเบียนบ้าน
(๕) สำเนาใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน (แบบ ป. ๔) หรือสำเนาหนังสือแสดงหลักฐาน
การเป็นอาวุธปืนของทางราชการ
(๖) สำเนาคำสั่งที่มอบหมายให้ปฏิบัติหน้าที่จากผู้บังคับบัญชาที่มีอำนาจออกหนังสือรับรอง
การพาและใช้อาวุธปืนตามข้อ ๔/๒”
ข้อ ๖ ให้ยกเลิกความในข้อ ๘ ของระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืน
“ข้อ ๘ หนังสือรับรองการพาและใช้อาวุธปืนให้เป็นไปตามแบบท้ายระเบียบนี้และให้มีอายุ
สี่ปี นับแต่วันออกหนังสือรับรอง หรือกรณีผู้ได้รับหนังสือรับรองพ้นจากหน้าที่ที่ได้รับสิทธิในการพา
และใช้อาวุธปืนตามระเบียบนี้ก็ให้ใบอนุญาตสิ้นสุด และให้ส่งมอบแก่ผู้ออกหนังสือรับรองด้วย”
ข้อ ๗ ให้เพิ่มความต่อไปนี้เป็นข้อ ๘/๑ ของระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพา
และใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖
“ข้อ ๘/๑ สำหรับหนังสือรับรองการพาและใช้อาวุธปืนที่ออกตามระเบียบกระทรวงมหาดไทย
ว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืนของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖ ให้ใช้ได้ต่อไปจนถึงวันที่
๑ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๒ หรือหากผู้ได้รับหนังสือรับรองการพาและใช้อาวุธปืนดังกล่าวพ้นจาก
หน้าที่ที่ได้รับสิทธิในการพาและใช้อาวุธปืนตามระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพาและใช้อาวุธปืน
ของพนักงานฝ่ายปกครอง พ.ศ. ๒๕๔๖ ก็ให้หนังสือรับรองการพาและใช้อาวุธปืนดังกล่าวสิ้นสุดลง”
ประกาศ ณ วันที่ ๑๒ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๑
พลตำรวจเอก โกวิท วัฒนะ
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
ขอบคุณครับ ท่านผู้การ ไหว้

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
fordrg
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 11:16:11 AM »

เท่าที่รู้ นายอำเภอ ปลัดอำเภอ สามารถขอใบอนุญาติพกพาได้ทั่วราชอานาจักรครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์