๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 09:33:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พืชกินแมลง  (อ่าน 72982 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #450 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 10:49:14 PM »

ส่งการบ้านพี่ซับครับ  ต้นพริกแอฟริกา  รอดอยู่ 3 ต้นครับ  ออกลูกแล้ว   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #451 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 09:07:18 AM »

ส่งการบ้านพี่ซับครับ  ต้นพริกแอฟริกา  รอดอยู่ 3 ต้นครับ  ออกลูกแล้ว   หลงรัก

สุดยอดเลยครับ Shocked เยี่ยม เยี่ยม
ของผมซี้เบ๊งหมดเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
น้าซับเอาผมตายแน่.......... หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #452 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:27:51 PM »

น้าซับนี่ ทำไรไม่ทั่วถึง  งอน
ของใครออกลูกแล้วก็สานต่อด้วยซะดี ๆ  คิก คิก คิก คิก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #453 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 09:08:23 AM »

ของผมปลูำกก็ตายครับ ปลูกยาก รอต่อยอดอยู่เหมือนกัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #454 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 02:58:04 PM »

กระทู้ทำร้ายจิตใจน้าพงษ์ น้ำลายหก น้ำลายหก

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #455 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:45:26 PM »

ต้นหม้อแกงลิงมีหน่อเยอะมั้ยครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #456 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 03:22:54 PM »

ต้นหม้อแกงลิงมีหน่อเยอะมั้ยครับ   ไหว้

ผมเล่นผ่าครึ่งกระถาง
แยกได้อีกหนึ่งกระถาง(เป็นตัวพื้นถิ่นครับ)
ตอนนี้รอเค้าแตกยอดใหม่  เห็นตุบๆ...      บ้างแล้ว  ไหว้ Smiley

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #457 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:32:53 PM »

แยกได้อีกหนึ่งกระถาง(เป็นตัวพื้นถิ่นครับ)
ตอนนี้รอเค้าแตกยอดใหม่  เห็นตุบๆ...      บ้างแล้ว  ไหว้ Smiley

ถ้าต้นเหลือยาว ๆ ก็ตัดมาปักชำบ้างครับ  ฝึกฝีมือไปในตัว   หลงรัก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #458 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 03:46:51 PM »

ถ้าต้นเหลือยาว ๆ ก็ตัดมาปักชำบ้างครับ  ฝึกฝีมือไปในตัว   หลงรัก

ผมลองมาเยอะ Cool
เจ็บมาเยอะ โดนชก

เฮ่ย,,,,,,,,,,,

ไม่รอดซ้าก,,,,,,,,,,กาต้นเลยครับ กิ๊วก๊าว ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #459 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 04:08:58 PM »

ผมลองมาเยอะ Cool
เจ็บมาเยอะ โดนชก

เฮ่ย,,,,,,,,,,,

ไม่รอดซ้าก,,,,,,,,,,กาต้นเลยครับ กิ๊วก๊าว ไหว้

ตัดไม่ต้องยาวมาก  ๒ ข้อพอ  ปักชำในกาบมะพร้าวสับ + ขุยมะพร้าว  ใส่ถุงอบไว้ ๒ เดือน  รอดแน่นอนครับ 

ว่าง ๆ จะถ่ายรูปวิธีทำให้ดูครับ   หลงรัก

M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #460 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 08:04:08 PM »

อยากชมต้นกาบหอยแครงครับ.....ช่วยสงเคราะห์หน่อยครับ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #461 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:28:45 PM »

อยากชมต้นกาบหอยแครงครับ.....ช่วยสงเคราะห์หน่อยครับ ไหว้

กาบหอยแครงเลี้ยงยากครับ  ผมมีอยู่ ๓-๔ กระถาง  แต่ไม่ค่อยงามเท่าไหร่ครับ  ไหว้

ที่ว่ายากคือ  ใส่ปุ๋ยไม่ได้  รดน้ำโดนกาบมันไม่ได้  ตากฝนก็ไม่ได้  แดดแรงไปก็ไม่ได้ครับ   อ๋อย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #462 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 05:02:19 PM »

กาบหอยแครงผมมีแต่แบบพันธุ์ธรรมดา ๆ ถูก ๆ กำลังฝึกเลี้ยงครับ   ไหว้

เครื่องปลูกมีหลายสูตรครับ  เป็นมอสขาวล้วน  ,มอสขาว+ทรายละเอียด  ,มอสขาว+กาบมะพร้าวชนิดสับละเอียด
,ขุยมะพร้าว+ทรายละเอียด , พีทมอส+ทรายละเอียด+หินภูเขาไฟ ฯลฯ

การเลี้ยงให้หล่อน้ำในถาดบาง ๆ  ห้ามรดน้ำใส่ต้นหรือกาบ  ห้ามเล่นกาบเพราะต้นจะเสียพลังงาน  ห้ามใส่ปุ๋ยทุกชนิด
ใส่แล้วตายครับ  อ๋อย  สถานที่เลี้ยงให้ดีต้องเป็นหลังคาใส ๆ ให้โดนแดดแต่ห้ามโดนฝนครับ   ไหว้

M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #463 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:02:22 PM »

กาบหอยแครงผมมีแต่แบบพันธุ์ธรรมดา ๆ ถูก ๆ กำลังฝึกเลี้ยงครับ   ไหว้

เครื่องปลูกมีหลายสูตรครับ  เป็นมอสขาวล้วน  ,มอสขาว+ทรายละเอียด  ,มอสขาว+กาบมะพร้าวชนิดสับละเอียด
,ขุยมะพร้าว+ทรายละเอียด , พีทมอส+ทรายละเอียด+หินภูเขาไฟ ฯลฯ

การเลี้ยงให้หล่อน้ำในถาดบาง ๆ  ห้ามรดน้ำใส่ต้นหรือกาบ  ห้ามเล่นกาบเพราะต้นจะเสียพลังงาน  ห้ามใส่ปุ๋ยทุกชนิด
ใส่แล้วตายครับ  อ๋อย  สถานที่เลี้ยงให้ดีต้องเป็นหลังคาใส ๆ ให้โดนแดดแต่ห้ามโดนฝนครับ   ไหว้

ขอบคุณครับ ไหว้ +1 ครับผม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #464 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:53:37 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้ +1 ครับผม

+๑ ทอนคืนครับ   ไหว้

พืชกินแมลงอีกชนิดหนึ่งครับ  Sarracenia  ผมมีอยู่ ๔ ต้นครับ   หลงรัก

ข้อมูล จาก http://th.wikipedia.org/wiki/Sarracenia

Sarracenia เป็นสกุลของพืชที่ประกอบไปด้วย 8 - 11 ชนิด มีถิ่นกำเนิดในทวีปอเมริกาเหนือ เป็นสกุลที่อยู่ในวงศ์ Sarraceniaceae
ที่บรรจุไปด้วยสกุลญาติใกล้ชิดอย่าง Darlingtonia และ Heliamphora
Sarracenia เป็นสกุลของพืชกินสัตว์มีถิ่นกำเนิดแถบชายฝั่งทะเลด้านตะวันออก, รัฐเทกซัส, บริเวณเกรตเลกส์และตะวันออกเฉียงใต้
ของประเทศแคนาดา ซึ่งสปีชีส์ส่วนใหญ่จะอยู่ในทางตะวันออกเฉียงใต้ของสหรัฐอเมริกา (ยกเว้น S. purpurea ที่อยู่ในบริเวณที่มี
อากาศหนาวเย็น) ใบของพืชในสกุลจะมีการวิวัฒนาการเป็นรูปหลอดเพื่อที่จะดักจับแมลงและย่อยเหยื่อของมันด้วยน้ำย่อยโปรตีนและเอนไซม์อื่นๆ

แมลงจะถูกดึงดูดด้วยน้ำคัดหลั่งอย่างน้ำต้อยที่อยู่บนขอบของหม้อ รวมถึงสีสันและกลิ่น เหยื่อจะพลัดตกลงไปในหม้อจะตาย
และถูกย่อยกลายเป็นแหล่งธาตุอาหารสำหรับพืช

หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34
  พิมพ์