๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 11:30:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: RIA ของชาวบ้าน  (อ่าน 32600 ครั้ง)
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:53:51 PM »

การทดสอบปืนกระบอกนี้ เกิดขึ้นเนื่องจากท่านเจ้าของปืนขอให้ทดสอบและลงให้ เพราะผมมันประเภทพวก”นักแม่นปืนชาวบ้าน” งานนี้มีทั้งปืนฟรี มีทั้งลูกจริงลูกซ้อมฟรี แถมเป้าฟรีอีก มีหรือจะพลาด ก็เลยจัดให้ตามประสงค์ ครับ
   ปืนกระบอกนี้เป็นของท่าน ผอ.ได้มาจากโครงการ สน.สก. เดิมทีเดียวจอง บลู 9 มม.ไว้ จ่าย 10% ไปแล้วเงียบจ้อย เลื่อนแล้วเลื่อนอีก ท่านใจร้อนร้อนใจอยากได้อยากยิง เลยไปเอากระบอกนี้มาแบบเสี่ยงเอาเพราะยี่ห้อร๊อกไอแลนด์ ชื่อมันแปลกๆไม่เคยได้ยินแถมยังทำข้างบ้านเราอีก แต่เห็นราคาพอฟัง ที่สำคัญที่ท่านเจ้าของต้องการคือลูกดกเหมือนบลู ที่ท่านจองไว้ เลยไปเอามา ได้มาก็ลังเลเพราะคิดว่าชื่อชั้นจะสู้เขาได้หรือเปล่า
   ผมได้จับปืนกระบอกนี้ครั้งแรกเมื่ออาทิตย์ก่อน โดยท่านโทรศัพท์ไปหาบ่นอยากให้ผมทำให้ไกมันเบาลงหน่อย ผมก็เลยทำให้ตามประสาผม ก็เลยได้ลองยิงมาบ้าง มาอาทิตย์นี้ท่านบอกว่าเอามาผ่า มายิง ลงให้สมาชิกได้ชมหน่อย เอาแบบตามความเห็นของผมเลย ผมก็เลยจัดให้ ดังนั้นความเห็นของปืนกระบอกนี้เป็นความเห็นในมุมมองของผม ฝีมือการยิงเจ้าของยิงเอง ฝีมือการรื้อ ผมรื้อเอง ครับ
   เริ่มด้วยรูปร่างหน้าตาก็คงคือๆกับ 1911 ทั่วไปแต่ทำมาแบบสองแถวด้ามอวบแบบพาราออด์แนนส์ ประกับด้ามพลาสติกสีดำแกะลาย ที่ทำมาแบบขี้เหร่และดูบอบบางไปหน่อย สกรูขันประกับเป็นแบบหัวผ่าสีดำ เวลาขันอย่าทำเกลียวหวานนะครับเกลียวตัวเมียเขาเชื่อมติดตายกับโครงปืน ขันออกเปลี่ยนแบบตาไก่ปืนแบบ 1911 ทั่วไปไม่ได้ ต้องระวังให้ดีถ้าหายคงหาแบบทั่วไปไม่ได้เพราะตัวใหญ่กว่า ประกับเป็นแบบเฉพาะใช้ร่วมกับ 1911 ไม่ได้ แต่น่าจะใส่กับของ พาราฯได้ แต่ไม่มีของให้ทดลองใส่ ถ้าอยากแต่งหล่อคงต้องเอาประกับไปเป็นตัวอย่างให้ช่างเขาทำ ปืนมีเซฟสองข้าง ด้านขวาไม่ได้ใช้ประกับยึดแต่ยึดที่สลักเซียร์ ซองกระสุนให้มา 2 อัน ไม่อม ใส่กระสุนได้อันละ 16 นัด เรียกว่าแค่เอาซองกระสุนใส่ลูกเต็มตีหัวโจรก็พอไม่ต้องยิงก็ได้ ใช้ร่วมกับอามสกอร์ได้เพราะใช้ยี่ห้อเดียวกัน โหลดกระสุนยากนิดหน่อยต้องทำความคุ้นเคยสักนิด ไม่ได้ถามเจ้าของว่าเขาแถมที่ช่วยโหลดกระสุนมาให้หรือเปล่า แต่สปริงซองกระสุนก็ไม่แข็งมากมาย
   โครงปืนเป็นเหล็กสีขาวออกเหลืองนิดๆ ผิวเรียบไม่ขัดมัน ผิวออกด้านไม่แกะลายกันลื่น ไม่แน่ใจว่าชุบมาหรือว่าเป็นสเตนเลสแต่เข้าใจว่าเป็นเหล็กชุบนิเกิ้ลเพราะมีร่องรอยการขัดผิวให้เห็น ทดสอบเอาแม่เหล็กดูดติด ดูแล้วน่าจะทนสนิมได้ดีระดับหนึ่ง ข้อดีก็คงอยู่ที่ดูแลรักษาง่าย สะอาดตาดี ลำเลื่อนเหมือน 1911 ทั่วไป ร่องจับกันลื่นทำแบบร่องใหญ่ มีทั้งที่โคนและปลายลำเลื่อน ที่ดูแปลกไปคือดูเหมือนลำกล้องหนาเพราะเป็นขนาด 9 มม. เหลือบลงมาสิ่งที่สะดุดตาที่สุดคือตัวเลขกับตัวหนังสือที่เขาตอกไว้ ไม่รู้ว่าเจ้าคนตอกมันเมามาทำงานหรือว่าจ้างค่าแรงมันถูกไปหรือเปล่า ลำเลื่อนเป็นเหล็กชุบดำหม่นๆหมองๆ ตัวหนังสือบนลำเลื่อนพะยี่ห้อปืน ก็เลือนๆเช่นกัน ที่จริงน่าจะทำได้ดีกว่านี้ หลายคนเห็นหันมามองหน้าเจ้าของ ถามว่าปืนใหม่หรือเปล่า ไกเป็นเหล็กสีดำเจาะโปร่ง สวยงามใช้ได้ ไม่มีหมุดหยุดไก หลังอ่อนมีสัน หงอนยาวแบบหาบีเวอร์ เมนสปริงเป็นเหล็กดำสมอล๊อกสลักยาวไปหน่อยใส่สลักยากไปนิด นกปืนเป็นแบบรูโปร่งรมดำ หน้าตาทันสมัย คล้ายๆยี่ห้อดัง
   ศูนย์ปืนศูนย์หลังทำมาทรงโลว์โปรไฟล์ ทรงโนแวกปรับสูงต่ำไม่ได้แต่ปรับซ้ายขวาได้ร่องบากกว้างแบบศูนย์ต่อสู้มีสกรูยึดกันเลื่อน ใบศูนย์หน้ากว้างพอเหมาะไม่เซาะกันแสงสะท้อน เท่าที่ลองสูงต่ำพอดี สปริงลำเลื่อนทำมาค่อนข้างแข็ง แต่พอมาจับลำเลื่อนโยกดู ที่เห็นจากภายนอกที่ผ่านมากลับคนละเรื่องเรียกว่าฟิตติ้งค่อนข้างแน่นดีมาก พูดอย่างไม่ขี้คุยว่าดีกว่าเทารัสของผมก่อนแต่ง มองแบบไม่ลำเอียงผมว่าพอๆหรือดีกว่าเอสทีไอสปาตัน หรือแม้แต่ปืนราคาเรือนแสนบางรุ่นบางกระบอกผมก็ว่ายังฟิ๊ตแน่นสู้ไม่ได้ กดโยกชิ้นส่วนต่างๆก็แน่นหนาดี บูชลำกล้องจับแน่นกับโครงลำเลื่อนฟิ๊ตพอดีกับลำกล้อง ใช้บูชแบบ 1911 มาตรฐานทั่วไป
   ทีนี้ลองถอดดูข้างในบ้าง ก็คงคุ้นๆเหมือนปืน 1911 ทั่วไป สะพานไกกว้างแบบแถวคู่ แกนสปริงลำเลื่อนหรือไก๊ด์รอกไม่โผล่ ขาเตะปลอกจับไม่ดีได้เลือดแน่แต่ก็ยาวพอดีเตะปลอกคัดปลอกได้เรียบร้อยดี ปืนเป็นแบบซีรี่ 70 ไม่มีสมอกั้นเข็มแทงชนวน กระบอกนี้ดูเหมือนดีสคอนเนคสั้นไปหน่อย แต่ก็ทำงานเรียบร้อยได้ดีกดแล้วไกหวืดปกติ ปืนมีแร้มที่โครงปืนขัดมันแว๊บมาให้แล้ว รวมทั้งที่โคนรังเพลิง มุมพอดีเท่าที่ยิงมาไม่ติดขัด ชายตามองลอดช่องคายปลอกเข้าไปไม่ขัดๆตาเหมือนปืนร่วมชาติร่วมบริษัทบางกระบอก การถอดประกอบก็ไม่ต้องใช้เครื่องมือพิเศษ แต่เซฟด้านขวา อย่างัดนะครับเบาะๆ ก็รมดำถลอกแรงมากๆก็บิ่น หัก ให้ถอดด้านซ้ายออกก่อนหมุนให้พ้นร่องสลักจะหลุดเอง ตอนใส่ยากหน่อยเพราะต้องใส่พร้อมกัน เรียกว่าต้องสามัคคีกัน ถ้าท่านใดเคยถอดคิมเบอร์ก็จะคล้ายๆกัน รูปทรงก็ตามสมัยจัดว่าสวยงาม แกนพั้งเกอร์ยาวไปหน่อยแต่สปริงไม่แข็งมาก การเก็บงานพอใช้ไม่ค่อยมีเหลี่ยมคม ให้ได้หลั่งเลือด
   ทีนี้ก็ลองยิง ป๊าดไกอะไรจะหนักปานนั้น เรียกว่าไม่โกรธกันจริงๆเหนี่ยวไกไม่ลง ไม่ตั้งใจไม่มีลั่น เพราะมุมแหนบที่ติดมากับปืนผมสังเกตุว่ามุมมันไม่เหมือนชาวบ้านเรียกว่าพี่แกโค้งตั้งแต่โคนแหนบขึ้นมา ก็เลยถอดแหนบออกมาดัดเสียหน่อย ผลคือเบามาหน่อย อีกอย่างคิดว่าชิ้นส่วนประกับปืนในส่วนที่ทำปิดร่องสะพานไกที่เป็นแผ่นพลาสติก เวลากำปืนมักจะผลุบเข้าไปไปดันต้านสะพานไกก็เป็นไปได้ ถ้าเป็นปืนผมจะตัดออกเสีย แต่ไกหลุดคมดีไม่มีอาการครืดคราดให้ได้สัมผัส
   กระบอกที่ผมลองยิงนี้เจ้าของได้รับบริจาค(หักคอ)ชุดลั่นไกวิสันมาจาก”น้องโอ๋ คนรักปืน”ให้ผมเปลี่ยนให้ เปลี่ยนแล้วเบาคมสมใจเจ้าของ เมื่ออาทิตย์ก่อนผมขอลองที่ระยะ 10 เมตร (ไม่กล้ายิงไกลกว่านี้กลัวยิงไม่เข้าเป้า) 3 นัดเข้ารูเดียวไม่รู้ว่าฟลุ๊กหรือเปล่า   แต่กลุ่มกระสุนของผมจะกินสูงซ้ายเรียกว่าเล็งหัวเลข 9 ที่ระยะ 10 เมตรจะสูงพอดี เจ้าของก็ยิงได้ประมาณนั้นท่านอื่นก็เช่นกัน ก็ดีกว่ากินต่ำที่เล็งเผื่อยากกว่า หลายท่านลองทดลองที่ระยะ 15 เมตรกลุ่มก็ใช้ได้ เรียกได้ว่าถ้าปืน 9 มม. ลำกล้องเดิมๆด้วยกัน ผมว่ามันเป็นปืน 9 มม.ที่แม่นสุดๆกระบอกหนึ่งเท่าที่ผมเคยยิงมา ปืน 75B ของผมไม่รู้จะสู้ได้หรือเปล่า เพราะไกเป็นระบบซิงเกิ้ลล้วนหลุดคมดีกว่าและลำกล้องยาวกว่ากัน เสียดายไม่ได้เอากล้องไป อาทิตย์นี้ตั้งใจไปถ่ายรูปกลุ่มกระสุนมาให้ชม สมาชิกมาใช้สนามหนาแน่นไม่มีช่องว่าให้เสียบเลย เอาเป็นว่ายกยอดไปคราวหน้าก็แล้วกัน ลองเก็บปลอกกระสุนมาดูเข็มแทงลึกและเข้าตรงกลางไม่มีร่องรอยอื่นใด
   ท่านเจ้าของปืนพอได้ยินผมวิจารณ์ปืนทีแรกหน้าเสีย แต่พอเห็นกลุ่มกระสุนที่ยิงแล้วก็ยิ้มหน้าบาน จากทีแรกไม่แน่ใจในผลงานของปืนยี่ห้อนี้ ติดแต่ว่าท่านเจ้าของปืนเห็นไกเบาๆจุลูกได้เยอะก็เลยยิงแบบเอามันเข้าว่ากลุ่มเลยบานแตกออกไป

ผมขอสรุปความเห็นส่วนตัวต่อปืนยี่ห้อนี้กระบอกนี้เป็นดังนี้ ครับ
ข้อเด่น
   1.ราคาพอฟัง ณ วันที่ทดสอบนี้ ราคา 46,900 บาท ไม่มีค่าดำเนินการ 
   2.ความแม่นยำเหลือเฟือเทียบกับปืน 9 มม.ที่เดิมๆ  ด้วยกัน ที่จริงถ้าจะพูดว่าแม่นสุดๆกระบอกหนึ่งก็ไม่น่าจะเกินจริง
   3.จุลูกได้มากเพราะเป็นแถวคู่ เห็นว่าจุ 16 นัดต่อแม๊ก และไม่อมแม๊ก   เหมือน LCP ของผม นี่ให้มา 2 อัน ถ้าพี่ให้มา 5 อัน ออกรบได้เลย
   4.อีก 5 ปีขายได้ ราคาน่าจะไม่ต่ำกว่านี้ เรียกว่ากำไรยิง
   5.ศูนย์หน้า-หลังทำมา สูงต่ำพอดี ทรงต่ำไม่เกะกะ แต่ถ้าอยากหล่อก็ไปเปลี่ยนเป็นแบบศูนย์ยิงเป้า
   6.โครงปืนชุบขาวดูแลรักษาง่ายและคงจะช่วยป้องกันสนิมได้ดีระดับหนึ่ง
   7.เป็นปืนที่ฟิ๊ตติ้งแน่นค่อนข้างดีมาก เมื่อเทียบกับปืนเดิมๆ ที่ราคาเท่ากันหรือแพงกว่าบางยี่ห้อ
   8.ไม่ต้องรอปืน หรือรอก็ไม่นาน จองก็ไม่ต้องวางเงิน ไม่เสียค่า”ตัดสด”ให้เสียความรู้สึก
ข้อด้อยหรือสิ่งที่น่าจะปรับปรุง
   1.การตอกตัวเลขตัวหนังสือ ทำได้ขี้เหร่ที่สุด เรียกว่าถ้าคนตอกมันไม่เมามาก็คงเป็นเพราะรีบไปรับแม่ยายมันไปเล่นไพ่ ตัวหนังสือบนลำเลื่อนก็เลือนจาง รมดำไม่สวย
   2.ประกับใช้กับปืนแบบ 1911 ทั่วไปไม่ได้ และน่าจะทำให้ดูดีกว่านี้หน่อย ถ้าจะไปจ้างเขาทำก็คงต้องถอดของไปเป็นตัวอย่างด้วย ไม่ได้ทดลองประกับด้ามของพาราฯว่าใส่กันได้หรือเปล่า
   3.กระบอกที่ทดสอบนี้ไกหนัก(มาก) แต่ก็ปรับแต่งได้ไม่ยาก ผมดัดแหนบแล้วเบาลงมาก
   4.ไม่มีหมุดหยุดไก แต่ผมว่าที่เขาทำมาพอดีแล้ว ลั่นแล้วไม่ถลำ
   5.ยางประกับในส่วนที่หุ้มร่องสะพานไกมักผลุบเข้าไปทำให้ไปต้านสะพานไกทำให้ไกหนัก การแก้ไขก็คงต้องคอยระวัง หรือถ้าเป็นผมจะตัดออก
   6.ด้ามอวบไปหน่อยเพราะเป็นแถวคู่ แต่ก็ใช่จะจับลำบาก สำหรับผมกลับจับได้เต็มไม้เต็มมือดี ท่านใดเคยจับด้าม พาราฯหรือเอสทีไอแถวคู่มาจะรู้สึกว่าพอๆกัน
   7.จ่ายสดไม่ลด 4%
   8.ยี่ห้อไม่ดัง เอาเข้าสนามคนอาจจะดูแคลน 

ที่นี้ถามว่าคุ้มหรือไม่กับราคา 46,900 บาท อันนี้ในความเห็นส่วนตัวของผมก็ว่าคุ้ม เพราะเอสทีไอสปาตันที่ว่าคุ้มตอนนี้พี่แกขึ้นราคาไปที่ 68,000 บาท จาก 48,000 บาท (แบบไม่มีเหตุผล) ทำในฟิลิปปีนส์เหมือนกัน อีก 5 ปีขายได้ เหมาะสำหรับท่านที่ชื่นชมอยากครอบครองปืนแบบ 1911 แต่ติดตรงที่"นายไม่ให้"ครับ ตามความเห็นส่วนตัวของผมปืน 9 มม.เมื่อมาอยู่ในโครงแบบ 1911 ตัวเต็ม ยิงได้นุ่มมือดี เรียกว่าท่านเจ้าของปืนกระบอกที่ผมพูดถึงนี้ ยิงเร็วเพลินครับเพราะจุลูกได้มากลูกแรงรีคอยน้อย แต่สปริงลำเลื่อนแข็งไปนิดเมื่อมายิงด้วยลูกซ้อมจะมีแจมบ้าง แต่ก็สังเกตว่าเป็นที่ท่านเจ้าของปืนคนเดียวคนอื่นยิงไม่มีปัญหาอะไร ผมเลยแนะให้จับกริบปืนใหม่ผลคือผ่านตลอดไม่ติดขัด ราคาขนาดนี้ใช้งานแบบทิ้งๆขว้างๆไม่เสียดายครับ
   ขออภัยยาวหน่อยไม่ได้เชียร์ไม่ได้มีส่วนได้เสีย แต่เอาเท่าที่ลองมาเลยเอามาเล่าสู่กันฟัง เพื่อให้ข้อมูลแก่ท่านที่สนใจ เพราะทุกวันนี้เราจะหาปืนใหม่แบบ 1911 คุณภาพ ความแม่นยำสูงพอสมควร ที่ราคาขนาดนี้ได้สักกี่ยี่ห้อกันครับ

เสียดายวันนี้ช่องยิงเต็ม นักกีฬาเขาซ้อมเตรียมจะไปชลบุรี สมาชิกก็หนาแน่น เพราะสนามจะปิดช่วงงานกาชาด เราเหมือนเจ้าบ้านต้องให้แขกเขายิงก่อน ก็คงต้องขอยกยอดภาพผลการยิงไปหลังงานก็แล้วกัน เอาเป็นกลางๆเดือนหน้าโน่นแหละครับ เพราะงานกาชาดพี่เล่นปิดถนนปิดสนามเสียครึ่งเดือนกว่าจะรื้อเก็บของก็คงร่วมเดือน จะเอาเป้าเก่าที่เคยยิงไว้มาให้ชมก็ใช่ที่ รูปอาจจะมากไปหน่อยเพราะเป็นปืนใหม่ในตลาด อยากให้เห็นทุกมุม ท่านใดทดลองแล้วถ่ายภาพกลุ่มกระสุนมาชมกันหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:21:46 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:56:12 PM »

1

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:56:32 PM »

2

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:56:49 PM »

3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2010, 08:59:48 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:57:07 PM »

4

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:57:26 PM »

5

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:57:45 PM »

6

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:58:02 PM »

7
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2010, 07:17:26 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:58:17 PM »

8

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:58:36 PM »

9

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:59:12 PM »

10

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:59:44 PM »

11

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 07:00:16 PM »

12

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 07:01:28 PM »

13

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 07:01:43 PM »

14

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์