๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:22:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำบุญบ้าน...โดยปกติพระสงฆ์ต้องสวดบทอะไรบ้างครับ  (อ่าน 6535 ครั้ง)
ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 03:26:57 PM »

บ่นเรื่องส่วนตัวนิดหน่อยครับ...ปกติช่วงเดือน พ.ย.ของทุกปีจะทำบุญบ้านในช่วงนี้ เนื่องจากเป็นช่วงใกล้วันคล้ายวันเกิด

เมื่อวานนี้นิมนต์พระสงฆ์มา 5 รูปเหมือนทุกปี หลวงพ่อให้จุดธูป เทียน สมาทานศีล และท่านก็สวด พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ต่อด้วยบทถวายพรพระ ( พาหุง-มหากา ) พอจบปั๊บ...ท่านบอกให้ยกอาหารพร้อมทั้งถังสังฆทานมาถวายได้

อึ้งจริง ๆ ...เกิดมาไม่เคยเจอ ไม่ได้สวดพระปริตรแม้แต่บทเดียวเลย รู้สึกเซ็ง ๆ ทั้งวัน  เศร้า

อยากเรียนถามท่านเคยบวช หรือ ท่านที่มีความรู้ในเรื่องนี้ว่า...มีมาตรฐานว่าต้องสวดใดในการทำบุญบ้าน หรือพาหุง-มหากาบทเดียว ถือว่าสมบูรณ์แล้ว  ไหว้

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 03:32:12 PM »

คุณไพโรจน์ ขอศีลแล้วกล่าวอาราธนาพระปริตรด้วยไหมครับ   ไหว้
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 03:44:53 PM »

ทำบุญบ้าน การสวดก็หลายบทอยู่ครับ จำไม่ได้   แล้วก็ขึ้นอยู่ด้วยว่านิมนต์พระสงฆ์ แบบไหน  เช่น  สวดมนต์เย็นฉันเช้า ก็สวดแค่นั้นเหละครับ  เพราะตอนเย็นพระท่านสวดมนต์

แล้ว    แต่ถ้าเรานิมนต์ตอนเช้าหรือเที่ยง เวลาเดียว  แล้วพระท่านสวดแค่นี้ก็ ไม่ไช่แล้วครับ ไหว้
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 03:59:15 PM »

สักเค กาเม จรูเป.....(ชุมนุมเทวดาครับ)
บทสวด ชุมนุมเทวดา

สะรัชชัง สะเสนัง สะพันธุง นะรินทัง
ปะริตตานุภาโว สะทา รักขะตูติ
ผะริตวานะ เมตตัง สะเมตตา ภะทันตา
อะวิกขิตตะจิตตา ปะริตตัง ภะณันตุ
สัคเค กาเม จะ รูปเป คิริสิขะระตะเฏ
จันตะลิกเข วิมาเน ทีเป รัฏเฐ
จะ คาเม ตะรุวะนะคะหะเน เคหะวัตถุมหิ เขตเต
ภุมมา จายันตุ เทวา ชะละถะละวิสะเม
ยักขะคันธัพพะนาคา ติฏฐันตา สันติเก
ยัง มุนิวะระวะจะนัง สาธะโว เม สุณันตุฯ
ธัมมัสสะวะนะกาโล อะยัมภะทันตา
ธัมมัสสะวะนะกาโล อะยัมภะทันตา
ธัมมัสสะวะนะกาโล อะยัมภะทันตาฯ
สะมันตา จักกะวาเฬสุ อัตราคัจฉันตุ เทวะตา
สัทธัมมัง มุนิราชัสสะ สุณันตุ สัคคะโมกขะทังฯ
สัคเค กาเม จะ รูเป คิริสิขะระตะเฏ จันตะลิกเข วิมาเน อะยัมภะทันตา ฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:03:13 AM โดย renold:รักในหลวง » บันทึกการเข้า
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:05:58 PM »

มหาการุณิโก

มะหาการุณิโก นาโถ หิตายะ สัพพะปาณินัง
ปูเรตวา ปาระมี สัพพา ปัตโต สัมโพธิมุตตะมัง
เอเตนะ สัจจะวัชเชนะ โหตุ เต ชะยะมังคะลังฯ

ชะยันโต โพธิยา มูเล สักยานัง นันทิวัฑฒะโน เอวัง
ตะวัง วิชะโย โหหิ ชะยัสสุ ชะยะมังคะเล อะปะรา
ชิตะปัลลังเก สีเส ปะฐะวิโปกขะเร อะภิเสเก
สัพพะพุทธานัง อัคคัปปัตโต ปะโมทะติฯ

สุนั ขัตตัง สุมังคะลัง สุปะภาตัง สุหุฏฐิตัง สุขะโณ
สุมุหุตโต จะ สุยิฏฐัง พรัหมะ** จาริสุ ปะทักขิณัง
กายะกัมมัง วาจากัมมัง ปะทักขิณัง ปะทักขิณัง
มะโนกัมมัง ปะณิธี เต ปะทักขิณา ปะทักขิณานิ
กัตตะวานะ ละภันตัตเถ ปะทักขิเณฯ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:07:29 PM »

เฮียไซเซ็งมาก   พาผมไปที่นั่นก็ได้ครับไม่เลือกแล้ว   คิก คิก

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:14:29 PM »

มงคลจักรวาฬใหญ่

สิริธิติ มะติ เตโช ชะยะสิทธิ มะหิทธิ มะหาคุณา ปะริมิตะ ปุญญธิการัสสะ สัพพันตะรายะ
    นิวาระณะสะมัตถัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมมาสัมพุทธัสสะ
    ทวัตติงสะมะหาปุริสะลักขะณานุภาเวนะ อะสีตยานุพยัญชะนานุภาเวนะ
    อัฎฐุตตะระสะตะมังคะลานุภาเวนะ ฉัพพัณณะรังสิยานุภาเวนะ เกตุมาลานุภาเวนะ
    ทะสะปาระมิตานุภาเวนะ ทะสะอุปะปาระมิตานุภาเวนะ
    ทะสะปะระมัตถะปาระมิตานุภาเวนะ สีละสะมาธิปัญญานุภาเวนะ พุทธานุภาะเวน
    ธัมมานุภาเวนะ สังฆานุภาเวนะ เตชานุภาเวนะ
    อิทธานุภาเวนะ พะลานุภาเวนะเญยยะธัมมานุภาเวนะ
    จะตุราสีติสะหัสสะธัมมักขันธานุภาเวนะ นะวะโลกุตตะระธัมมานุภาเวนะ
    อัฎฐังคิกะมัคคานุภาเวนะ อัฏฐะสะมาปัตติยานุภาเวนะ
    ฉะฬะภิญญานุภาเวนะ จะตุสัจจะญาณานุภาเวนะ ทะสะพะละญาณานุภาเวนะ
    สัพพัญญุตะญาณานุภาเวนะ เมตตากะรุณามุทิตาอุเปกขานุภาเวนะ
    สัพพะปะริตตานุภาเวนะ ระตะนัตตะยะสะระณานุภาเวนะ
    ตุยหัง สัพพะโรคะโสกุปัททะวะทุกขะโทมะนัสสุปายาสา
    วินัสสันตุ สัพพะอันตะรายาปิ วินัสสันตุ สัพพะสังกัปปา ตุยหังสะมิชฌันตุ
    ทีฆายุตา ตุยหัง โหตุ สะตะวัสสะชีเวนะ สะมังคิโก โหตุ สัพพะทาฯ

อากาสะปัพพะตะวะนะภูมิคังคามะหาสะมุททา อารักขะกา เทวะตา สะทา ตุมเหอานุรักขันตุฯ
    ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา สัพพะพุทธานุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวัตุ เต
    ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา สัพพะธัมมานุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต
    ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา สัพพะสังฆานุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต
    นักขัตตะยักขะภูตานัง ปาปัคคะหะนิวาระณา ปะริตตัสสานุภาเวนะ หันตวา เตสัง อุปัททะเว
    นักขัตตะยักขะภูตานัง ปาปัคคะหะนิวาระณา ปะริตตัสสานุภาเวนะ หันตวา เตสัง อุปัททะเว

บทนี้ ผมกับ พระเพื่อน ล่มกัน มาแล้ว ที่ บ้าน ส.ท ที่กาญจนดิษฐ์  คู่สวด เป็น พระธรรมยุทธ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
 ส.ท สกิดผม แล้ว บอกว่า  จะไหวหรอ  ยะถาเลย ดีกว่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:17:08 PM »

เอามาฝากครับ

http://www.suadmon.com/modules.php?name=Forums&file=viewforum&f=2&topicdays=0&start=0
ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:52:51 AM »

คุณไพโรจน์ ขอศีลแล้วกล่าวอาราธนาพระปริตรด้วยไหมครับ   ไหว้

ท่านไม่ได้เรียกให้เรากล่าวเลยครับ   โดยปกติทุกปี..ทุก ๆ องค์จะถามว่ากล่าวบทนี้ บทโน้นได้ไหม  ถ้าไม่ได้..ท่านจะนำให้เราทุกครั้ง   

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:57:55 AM »

Wink  อย่ายึดติดมาก......ทำบุญแล้วแล้วกัน    กังวลมากเดี๋ยวจะได้บาปแทน

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:11:03 AM »

ทำบุญบ้าน การสวดก็หลายบทอยู่ครับ จำไม่ได้   แล้วก็ขึ้นอยู่ด้วยว่านิมนต์พระสงฆ์ แบบไหน  เช่น  สวดมนต์เย็นฉันเช้า ก็สวดแค่นั้นเหละครับ  เพราะตอนเย็นพระท่านสวดมนต์

แล้ว    แต่ถ้าเรานิมนต์ตอนเช้าหรือเที่ยง เวลาเดียว  แล้วพระท่านสวดแค่นี้ก็ ไม่ไช่แล้วครับ ไหว้

ผมนิมนต์มาเพื่อทำบุญบ้านครับ   แต่นิมนต์ช่วงเช้า(เพราะไม่ได้เลี้ยงญาติ จึงไม่ได้นิมนต์ตอนเพล)  ท่านให้ไปรับ 7 โมงเช้า  กว่าจะครบองค์ก็ปาเข้าไป 7.40 น.  ก่อนจะขึ้นรถผมก็มีพระรูปหนึ่งยืนอัดบุหรีก่อน  พอขึ้นรถครบ..ท่านคุยกันถึงเรื่องปาเกียวต่อยมวย   ตอนฉันท์อยู่..ท่านคุยกันโขมงโฉงเฉงไม่ต่างจากฆราวาส (โดยหลักแล้วต้องสำรวม)   ชมให้แฟนผมฟังว่าเนื้อปลาอร่อยมาก (โดยหลักแล้วต้องพิจารณาอาหารเป็นปฏิกูล )

โดยรวมแล้วใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมงเสร็จกิจ  สวด 10 นาที  ฉันท์ 15 นาที  ให้อวยพร 5 นาที กลับวัด   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:14:45 AM »

เฮียไซเซ็งมาก   พาผมไปที่นั่นก็ได้ครับไม่เลือกแล้ว   คิก คิก

มากรุงเทพ ฯ เมื่อไรอย่าหนีอีกนะครับ..เฮียปู  ไหว้

ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:16:19 AM »

ขอบคุณครับ..คุณศักดา

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:38:08 AM »

ท่านไม่ได้เรียกให้เรากล่าวเลยครับ   โดยปกติทุกปี..ทุก ๆ องค์จะถามว่ากล่าวบทนี้ บทโน้นได้ไหม  ถ้าไม่ได้..ท่านจะนำให้เราทุกครั้ง  

หลังจากสมาทานศีลเสร็จแล้ว เราต้องกล่าวคำอาราธนาพระปริตร 
เพื่อให้พระภิกษุสวดมนต์ที่มีเนื้อความเป็นสิริมงคลในงานทำบุญ
ไม่อาราธนาก็แสดงธรรมไม่ได้ ...... มีบางบ้านทำพอเป็นพิธี ไม่อยากให้พระสวดนาน ให้รีบสวดรีบฉันรีบกลับวัดซะ ฉันจะดริ๊งค์กัน  ก็มี  Cheesy

คำอาราธนาพระปริตร....

วิปัตติปะฏิพาหายะ สัพพะสัมปัตติ สิทธิยา สัพพะทุกขะ วินาสายะ ปะริตตัง พรูถะ มังคะลัง
วิปัตติปะฏิพาหายะ สัพพะสัมปัตติ สิทธิยา สัพพะภะยะ วินาสายะ ปะริตตัง พรูถะ มังคะลัง
วิปัตติปะฏิพาหายะ สัพพะสัมปัตติ สิทธิยา สัพพะโรคะ วินาสายะ ปะริตตัง พรูถะ มังคะลัง

ไหว้
ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:43:57 AM »

Wink  อย่ายึดติดมาก......ทำบุญแล้วแล้วกัน    กังวลมากเดี๋ยวจะได้บาปแทน

แฟนผมก็พูดเหมือนคุณวุฒินั่นแหละ  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์