๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:53:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำบุญบ้าน...โดยปกติพระสงฆ์ต้องสวดบทอะไรบ้างครับ  (อ่าน 6556 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:50:47 AM »

ไม่มีมาตรฐานครับ  แต่จะสวดหลายบทมากกว่านั้น  พอๆกะทำวัตรเย็นชุดใหญ่เลยทีเดียว  เพื่อเป็นการฉลองศัทธาของญาติโยม
มีทั้ง ให้พร แล้วค่อยฉัน ฉันเสร็จเก็บบาตร แล้วจบ   และ ฉัน เสร็จค่อยสวดให้พรอีกครั้ง

วัดที่ผมเคยอาศัยอยู่ เคยมีกระทั้ง ไม่รับนิมนต์ไปสวดงานศพ เพราะงานนั้นไปหลายรอบแล้ว บอกให้ชาวบ้านสวดมนต์กันเอง  ชาวบ้านก็ทำตาม รวมตัวกัน สวดมนต์ทำวัตรที่หน้าศพกันเอง

....ตามล่า...อีตอแหล
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:51:38 AM »

Wink  อย่ายึดติดมาก......ทำบุญแล้วแล้วกัน    กังวลมากเดี๋ยวจะได้บาปแทน

แฟนผมก็พูดเหมือนคุณวุฒินั่นแหละ  

พระท่านชมว่าอาหารอร่อย .... ภรรยาเป็นปลื้มได้บุญไปโข
แต่ถ้าเราติดว่าพระต้องสำรวม ....  5 5  ชักฉุน

อะไรถูกต้องเหมาะควร ยกมาคิดได้ครับ แต่ที่สุด......วางลง ครับ วางลง   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:53:32 AM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:52:56 AM »

ตอนผมบวชพระอาจารย์จะนำสวดบทนี้ด้วย
ยันทุน นิมิตตัง อวะมังคะลัญจะยาโน.. ฯ
ความอุบาทว์ต่าง ๆ ไม่กล้ำกราย
ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:25:45 AM »

คุณไพโรจน์ ขอศีลแล้วกล่าวอาราธนาพระปริตรด้วยไหมครับ   ไหว้

ท่านไม่ได้เรียกให้เรากล่าวเลยครับ   โดยปกติทุกปี..ทุก ๆ องค์จะถามว่ากล่าวบทนี้ บทโน้นได้ไหม  ถ้าไม่ได้..ท่านจะนำให้เราทุกครั้ง  

หลังจากสมาทานศีลเสร็จแล้ว เราต้องกล่าวคำอาราธนาพระปริตร 
เพื่อให้พระภิกษุสวดมนต์ที่มีเนื้อความเป็นสิริมงคลในงานทำบุญ
ไม่อาราธนาก็แสดงธรรมไม่ได้ ...... มีบางบ้านทำพอเป็นพิธี ไม่อยากให้พระสวดนาน ให้รีบสวดรีบฉันรีบกลับวัดซะ ฉันจะดริ๊งค์กัน  ก็มี  Cheesy

คำอาราธนาพระปริตร....

วิปัตติปะฏิพาหายะ สัพพะสัมปัตติ สิทธิยา สัพพะทุกขะ วินาสายะ ปะริตตัง พรูถะ มังคะลัง
วิปัตติปะฏิพาหายะ สัพพะสัมปัตติ สิทธิยา สัพพะภะยะ วินาสายะ ปะริตตัง พรูถะ มังคะลัง
วิปัตติปะฏิพาหายะ สัพพะสัมปัตติ สิทธิยา สัพพะโรคะ วินาสายะ ปะริตตัง พรูถะ มังคะลัง

ไหว้

ผมชักไม่แน่ใจว่าผมผิด หรือ พระขี้เกียจสวดให้ผม  ถ้าท่านเรียก..ลูกชายผมกล่าวได้ครับ
เรานิมนต์มาทำบุญบ้าน  เราต้องการให้ท่านสวดบทมงคล  บทไล่เสนียด บทเมตตา ป้องกันสัตว์เลื้อยคลาน ป้องกันไฟ  บทให้สุขภาพแข็งแรง ประมาณนี้...ท่านจะไม่รู้เชียวหรือ   ผมทำกันเองเงียบ ๆ พ่อ แม่ ลูก 5 คน

อาจเป็นเพราะวัดนี้สวดแค่นี้ก็ได้  โดยปกติทุกปีผมนิมนต์พระจากวัดพรหมวงศาราม(วัดหลวงพ่อเณร)   ท่านสวดประมาณ 3- 40 นาที ผมรู้สึกน้อยไปนิดนึง    ปีนี้ผมไปนิมนต์จากวัดกุนทีรุทธาราม( วัดห้วยขวาง)   แฟน และ ลูก ๆ ยังแปลกใจเลยว่าเปลี่ยนวัดทำไม  ผมบอกว่า..ลองเปลี่ยนบรรยากาศดู เผื่อจะถูกใจ

หลักจากเสร็จงาน  แฟน และ ลูก ๆ ฮากันกลิ้งเลย  ขำก๊าก    แซวกันใหญ่..อยากเปลี่ยนบรรยากาศดีนัก  เป็นไงละ

ป.ล. ผมมีแต่เพื่อน ๆ และ พี่ ๆ ที่คุยกันในเวปนี้เท่านั้น เวปอื่นไม่เคยได้คุย..เลยเล่าสู่กันฟัง  ไหว้  ปีหน้าคงกลับไปหาวัดเดิม

S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:46:38 AM »

คราวหลังติดต่อผมนะครับเฮีย  เดี๋ยวจัดให้ แถมธรรมจักรบทเต็มอีกชุดด้วยครับ... คิก คิก

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:03:03 PM »

ท่านสวดประมาณ 3- 40 นาที ผมรู้สึกน้อยไปนิดนึง    

Ha Ha ฮา  แล้วพี่ไพโรจน์  "ใส่ซอง"  เท่าไหร่คร๊า  ฮา

ยายคิดว่า  งานผ่านไปแล้ว  ก็เป็น "มงคล" ต่อเจ้าของบ้านแล้ว อ่ะคร๊า   ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 02:16:41 PM »

ยังตะขิดตะขวงใจ..แสดงว่ายังไม่ได้บุญ
บุญกริยาวัตถุ 3 ท่านว่ามี 3 สิ่งเท่านั้นที่ทำแล้วถือว่าได้บุญคือ
1ถือศีล  2ให้ทาน  3 ภาวนา
ในกรณีท่านทำบุญบ้าน ศีล และทาน คงโอ.เค.แล้ว แต่ภาวนายังไม่สมบูรณ์นะ..ผมว่า ทน ๆ ไปสักปี ปีหน้าค่อยนิมนต์หลวงพ่อเจ้าเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 03:22:43 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 02:24:48 PM »

คิดในทางดีครับ พระท่านจะสวดบทไหนก็เป็นมงคลแก่เราครับ
ทำบุญเพื่อความเป็นศิริมงคล หรือเพื่อจะฟังพระสวดในสิ่งที่เราต้องการครับ Cheesy

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 02:27:33 PM »

...ทำใจให้ผ่องใสดีกว่าครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:06:39 PM »

เคยได้ยินที่อาเจ็กอาซิ้มเคยพูดเอาไว้นะครับ

ทำบุญสูญเปล่า............ไหว้เจ้าได้เจี๊ยะ

เห็นภาพเลยครับ ว่าทำไมพวกพี่น้องเชื้อสายจีนแบบแรงๆ ไม่ค่อยนิยมทำบุญเลี้ยงพระ แต่หนักไปทางไหว้เจ้า ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์