คดีทำร้ายร่างกาย

<< < (2/9) > >>

SingCring:
ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๒๙๗ อันตรายสาหัสนั้น คือ
(๑) ตาบอด หูหนวก ลิ้นขาด หรือเสียฆานประสาท
(๒) เสียอวัยวะสืบพันธุ์ หรือความสามารถสืบพันธุ์
(๓) เสียแขน ขา มือ เท้า นิ้วหรืออวัยวะอื่นใด
(๔) หน้าเสียโฉมอย่างติดตัว
(๕) แท้งลูก
(๖) จิตพิการอย่างติดตัว
(๗) ทุพพลภาพ หรือป่วยเจ็บเรื้อรังซึ่งอาจถึงตลอดชีวิต
(๘) ทุพพลภาพ หรือป่วยเจ็บด้วยอาการทุกขเวทนาเกินกว่ายี่สิบวันหรือจนประกอบกรณียกิจตามปกติไม่ได้เกินกว่ายี่สิบวัน

ดังนั้นเย็บห้าเข็ม แบบนี้ยังไม่ถือว่าเป็นการทำร้ายให้ผู้อื่นได้รับอันตรายสาหัสครับ
แต่อย่างไรก็ดี ยังคงถือว่าเป็นความผิดฐานทำร้ายผู้อื่นครับ

ในกรณีที่ว่ามานี่ ความผิดที่ท่านถูกเปรียบเทียบปรับ น่าจะเป็นความผิดตามมาตรา ๓๙๑ ที่ว่า
ผู้ใดใช้กำลังทำร้ายผู้อื่นไม่ถึงกับเป็นเหตุให้เกิดอันตรายแก่กายหรือจิตใจ 
ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

อันเป็นความผิดลหุโทษพนักงานสอบสวนสามารถทำการเปรียบเทียบปรับได้ครับ

แต่ปกติ น่าจะถือว่าเป็นการทำร้ายจนเป็นเหตุให้เกิดอันตรายแก่กาย ตามมาตรา ๒๙๕  ที่ว่า
ผู้ใดทำร้ายผู้อื่น จนเป็นเหตุให้เกิดอันตรายแก่กายหรือจิตใจของผู้อื่นนั้น ผู้นั้นกระทำความผิดฐานทำร้ายร่างกาย
ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี หรือปรับไม่เกินสี่พันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ซึ่งหากท่านโดนความผิดนี้ จะยุ่งมาก เพราะเป็นความผิดอันยอมความไม่ได้ และไม่ใช่เป็นความผิดลหุโทษ

ดังนั้น ลองดูดีๆ จ่ายค่าเยียวยาห้าพัน แล้วเปรียบเทียบปรับ คิดว่าเยอะไหมครับ ผมว่าไม่เยอะนะ   :)

g_abac:
ผมได้จ่ายค่าเยียวยาและเปรียบเทียบปรับไปตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ ไม่ต้องขึ้นศาล

เพียงแต่อยากทราบความคิดเห็นของคนอื่นครับ

Ro@d - รักในหลวง:
เมื่อเล่าเรื่อง จขกท. ควรเล่าหมดให้ครบ อย่าขยัก แล้วมาเพิ่มเอาตอนหลังอีก..

กรณีที่ท่านโดนมานั้น  ตามที่ น้องสิงห์ยกข้อกฎหมาย มาให้ดู  ถือว่า ท่านมีโชคพอสมควร ครับ

ไม่อย่างนั้น จักต้องประกันตัว และถูกดำเนินคดีในศาล ในความผิด ตาม  มาตรา ๒๙๕    นะครับ .

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง:
          ก่อนอื่นต้องขอตำหนิเจ้าของกระทู้ก่อนนะครับที่ไม่รู้จักควบคุมอารมณ์ตนเอง  การที่มีคู่กรณีมา

ร้องท้าทายหน้าบ้านแล้วเราออกไปตีศีรษะเขา  สุดท้ายเราก็ไม่พ้นต้องกลายเป็นอันธพาลเหมือนเขา  

ลองคิดดูสิครับถ้าหากวันนั้นเราหรือคู่กรณีมีปืน หรือท่านพลั้งมือทำคู่กรณีถึงตาย  เรื่องจะจบลงอย่างไร

ครับ  มีคดีหลายเรื่องที่ผ่านเข้ามาต้นเหตุเกิดจากเรื่องเพียงเล็กน้อย  ซึ่งหากใช้ช่องทางตามกฎหมาย

หรือทำเอาหูไปนาเอาตาไปไร่เสียแล้วเรื่องก็คงไม่เกิดขึ้น  ผมเชื่อว่าคนที่มาแกล้งยั่วยุเราที่เค้ายังทำ

อยู่เพราะเห็นว่าทำแล้วเรายังคงมีอาการ แต่ถ้าหากเราเห็นแล้วก็ทำเฉยไปเสียเดี๋ยวเค้าก็เหนื่อยแล้วคง

หยุดไปเอง  ดีกว่ามีคนต้องตายหรือต้องไปนั่งหน้าเศร้าในศาลเวลารู้ตัวว่ากำลังจะต้องติดคุก  ซึ่งตาม

ที่เจ้าของกระทู้เล่ามาการที่คู่กรณีเข้ามาภายในบ้านของแฟนท่านก็สามารถแจ้งตำรวจจับได้ทันที หรือ

หากมาทำความเดือดร้อนรำคาญให้ประการอื่นก็สามารถมาปรึกษาในเว็บบอร์ดได้  เชื่อว่าพี่ ๆ ที่มีความ

รู้ทางกฎหมายหลายท่านสามารถเสนอทางออกที่ดีให้กับท่านได้

ส่วนเรื่องของคดีความก็ตามความเห็นของพี่สิงห์ครับ  การที่ท่านตีศีรษะของคู่กรณีจนแตกนั้นถือ

ว่าเป็นการทำร้ายผู้อื่นจนเป็นเหตุให้ได้รับอันตรายแก่กาย อันเป็นความผิดตาม ป.อ.มาตรา  295  ซึ่งความ

ผิดฐานนี้ร้อยเวรไม่สามารถเปรียบเทียบปรับได้ และไม่สามารถยอมความกันได้  ตามขั้นตอนปกติร้อยเวร

ต้องทำสำนวนส่งพนักงานอัยการเพื่อยื่นฟ้องคดีต่อศาลต่อไป  ซึ่งความผิดฐานทำร้ายร่างกายตาม  ป.อ.

มาตรา  391  ที่ร้อยเวรจะเปรียบเทียบปรับได้นั้นต้องเป็นกรณีที่ทำร้ายกันแล้วไม่ถึงกับเลือดตกยางออก

แค่ฟกช้ำดำเขียวเท่านั้น  หากคู่กรณียินยอมร้อยเวรจึงสามารถเปรียบเทียบปรับให้คดีจบที่โรงพักได้  เพียง

แต่สภาพสังคมในต่างจังหวัดที่คู่กรณีก็เป็นคนบ้านใกล้เรือนเคียงกันหากคู่กรณีสามารถตกลงกันได้ร้อยเวร

ก็อาจทำเป็นไม่รู้ไม่เห็นเปรียบเทียบปรับเพื่อให้คดีจบไปเลยก็ได้ซึ่งจะดีกับคู่กรณีทุกฝ่ายมากกว่า  ซึ่งบาง

ครั้งบางเรื่องการใช้หลักรัฐศาสตร์ก็เหมาะสมมากกว่าหลักนิติศาสตร์

ถ้าเป็นผมอย่าว่าแต่  5,000  บาท  เลยครับ  มากกว่านี้ผมก็ยอมจ่ายเพื่อแลกกับการที่ไม่ต้องถูกจับ

พิมพ์มือมีประวัติคดีติดตัวซึ่งมันจะโชว์หราในอนาคตเวลาที่ท่านต้องพิมพ์มือเช็คประวัติเพื่อรับราชการหรือ

แม้กระทั่งขอซื้ออาวุธปืน  ต้องเสียเวลามารายงานตัวที่สถานีตำรวจ  สำนักงานอัยการ  หรือศาล  หาเงินประ

กันตัว  หาทนายความ  และอาจต้องถูกศาลสั่งคุมประพฤติ  แถมได้สั่งสอนคู่กรณีจนหัวแตก  ซึ่งต่อไปคู่กรณี

คงจะไม่กล้าอีก  ผมว่า  5,000  บาท  เมื่อเทียบกันแล้วถูกมากครับ  

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง:
อ้างจาก: Ro@d - รักในหลวง ที่ พฤศจิกายน 14, 2010, 03:08:12 PM

เมื่อเล่าเรื่อง จขกท. ควรเล่าหมดให้ครบ อย่าขยัก แล้วมาเพิ่มเอาตอนหลังอีก..

กรณีที่ท่านโดนมานั้น  ตามที่ น้องสิงห์ยกข้อกฎหมาย มาให้ดู  ถือว่า ท่านมีโชคพอสมควร ครับ

ไม่อย่างนั้น จักต้องประกันตัว และถูกดำเนินคดีในศาล ในความผิด ตาม  มาตรา ๒๙๕    นะครับ .

เห็นด้วยกับพี่ Ro@d ครับ  เพราะผมเพิ่งทราบตอนตั้งกระทู้ว่าได้ตกลงจ่ายเงินให้กับคู่กรณีไปแล้ว

ถือว่าเป็นการแบ่งปันความรู้ให้กับท่านอื่นแล้วกันครับ  ::014::

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว