คดีทำร้ายร่างกาย

<< < (3/9) > >>

RMAY:
โดน เมียซ้อมแจ้ง ความได้มั้ย ครับ   
  ไปล่ะ ครับ.............................ฟิ้ว  ;D ;D

SingCring:
อ้างจาก: Yoshiki_Silencer - รักในหลวง ที่ พฤศจิกายน 14, 2010, 03:10:36 PM

ซึ่งบางครั้งบางเรื่องการใช้หลักรัฐศาสตร์ก็เหมาะสมมากกว่าหลักนิติศาสตร์

ใช่ครับ เห็นด้วยกับท่านโยชิกิ และขอบคุณพี่Ro@d ครับ  ::014:: ::014::

ตอนนี้การประนีประนอมไกล่เกลี่ยข้อพิพาทในศาล ไม่ใช่มีเฉพาะคดีแพ่งพาณิชย์ทั่วไปเท่านั้น
ในคดีอาญาก็สามารถที่จะทำการไกล่เกลี่ยระงับข้อพิพาทกันได้

หากความผิดอาญาที่เกิดขึ้น มิใช่เรื่องร้ายแรงเกินไป หรือผิดศีลธรรมอันดีแล้ว
คู่ความสามารถที่จะขอประนอมข้อพิพาทในคดีอาญา สามารถแถลงต่อศาลได้ในระหว่างพิจารณาครับ
ซึ่งหากความผิดอาญาเป็นความผิดอันยอมความได้ เมื่อผู้เสียหายและจำเลยประนอมกันแล้ว ก็สามารถถอนคำร้องทุกข์และจำหน่ายคดีออกจากศาลได้ทันที
แต่ในกรณีที่เป็นความผิดที่ยอมความไม่ได้ แต่คู่กรณีไม่ติดใจแล้ว โทษที่จะลงแก่จำเลย ศาลก็จะพิจารณาลงโทษในสถานเบาครับ

ซึ่งตอนนี้ศาลส่วนใหญ่เริ่มใช้วิธีการดังล่าว เพื่อระงับข้อพิพาทหรือใช้วิธีการอันเหมาะสมแก่สภาพคดีครับ :D :D

g_abac:
อ้างจาก: Ro@d - รักในหลวง ที่ พฤศจิกายน 14, 2010, 03:08:12 PM

เมื่อเล่าเรื่อง จขกท. ควรเล่าหมดให้ครบ อย่าขยัก แล้วมาเพิ่มเอาตอนหลังอีก..

กรณีที่ท่านโดนมานั้น  ตามที่ น้องสิงห์ยกข้อกฎหมาย มาให้ดู  ถือว่า ท่านมีโชคพอสมควร ครับ

ไม่อย่างนั้น จักต้องประกันตัว และถูกดำเนินคดีในศาล ในความผิด ตาม  มาตรา ๒๙๕    นะครับ .

ต้องขออภัยด้วยครับ พอดีผมพิมพ์ผ่าน IPhone. เลยไม่ค่อยถนัด

บางครั้งเนื้อหาข้อมูลจึงอาจตกหล่นไปครับ

SingCring:
อ้างจาก: ศักดา. ที่ พฤศจิกายน 14, 2010, 03:30:35 PM

โดน เมียซ้อมแจ้ง ความได้มั้ย ครับ  
  ไปล่ะ ครับ.............................ฟิ้ว  ;D ;D

ได้ แต่กล้าไปแจ้งไหมละบัง คิดให้ดี ::007:: ::007::

..................
๋อ๋อ รู้เหตุผลที่ถามแล้ว   ::005:: ::005::

อ้างจาก: ศักดา. ที่ พฤศจิกายน 14, 2010, 03:20:42 PM

เพิ่งกลับ ครับไป หาดใหญ่ มาครับ :~)
เอารถยนต์ไป แล้วไปจอด ที่ขนส่ง
แล้วนั่งรถ จากขนส่งไป  ถนน 30 เมตร                                                                                     50   บาท
หลังจากนั้น นั่งจาก   ถนน30เมตรไป ร้านคลังเทเลคอม( แถว ช่องเขา)มอไซค์ รับจ้าง                    60 บาท
เสร็จแล้ว  จากร้านคลังไป ขนส่ง  อีก                                                                                        50 บาท   
รวมเป็น                                                                                                                                160 บาท  :OO
แฟนถามว่า แล้ว จะเอารถไปทำเกลือ อะไรว่ะ   
ผมตอบได้คำเดียว  ก็มันหลง อ่ะ ทำไงได้  :~)   
แฟน บ่นว่า "กรูคิดผิดหรือปล่าว ฟ่ะ เอามรึงทำ สามี"
 :~) :~) :~) :~)  ผมความจำสั้นผมผิดหรอ :~) :~) :~) :~) :~)
ครั้งก่อน ออกจากหาดใหญ่ไม่ได้ เวียนอยู่เกือบ 2 ชั่วโมง    ;D ;D

::007:: ::010::

RMAY:
อ้างจาก: นายสิงห์กลิ้ง ที่ พฤศจิกายน 14, 2010, 03:35:27 PM

อ้างจาก: ศักดา. ที่ พฤศจิกายน 14, 2010, 03:30:35 PM

ได้ แต่กล้าไปแจ้งไหมละบัง คิดให้ดี ::007:: ::007::

..................
๋อ๋อ รู้เหตุผลที่ถามแล้ว   ::005:: ::005::

อ้างจาก: ศักดา. ที่ พฤศจิกายน 14, 2010, 03:20:42 PM

เพิ่งกลับ ครับไป หาดใหญ่ มาครับ :~)
เอารถยนต์ไป แล้วไปจอด ที่ขนส่ง
แล้วนั่งรถ จากขนส่งไป  ถนน 30 เมตร                                                                                     50   บาท
หลังจากนั้น นั่งจาก   ถนน30เมตรไป ร้านคลังเทเลคอม( แถว ช่องเขา)มอไซค์ รับจ้าง                    60 บาท
เสร็จแล้ว  จากร้านคลังไป ขนส่ง  อีก                                                                                        50 บาท   
รวมเป็น                                                                                                                                160 บาท  :OO
แฟนถามว่า แล้ว จะเอารถไปทำเกลือ อะไรว่ะ   
ผมตอบได้คำเดียว  ก็มันหลง อ่ะ ทำไงได้  :~)   
แฟน บ่นว่า "กรูคิดผิดหรือปล่าว ฟ่ะ เอามรึงทำ สามี"
 :~) :~) :~) :~)  ผมความจำสั้นผมผิดหรอ :~) :~) :~) :~) :~)
ครั้งก่อน ออกจากหาดใหญ่ไม่ได้ เวียนอยู่เกือบ 2 ชั่วโมง    ;D ;D

::007:: ::010::

อุตส่าห์ ไปเอาจากกระทู้ นู้ มาอ้างอิง    อาโรย   :~) :~) :~)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว