คดีทำร้ายร่างกาย

(1/9) > >>

g_abac:
รบกวนสอบถามหน่อยครับว่าปกติแล้วคดีทำร้ายร่างกายนี่ตามกฎหมายมีบทลงโทษไว้อย่างไรบ้างครับ

เรื่องมีอยู่ว่าคนแถวบ้านแฟนชอบมาแซวแฟนตลอด บางครั้งถึงขนาดเดินเข้าไปแซวในบ้าน เตือนเท่าไหร่ก็ยังไม่เลิก

วันศุกร์ที่ผ่านมาพอดีผมไปนั่งเล่นอยู่ในบ้านแฟน บุคคลดังกล่าวได้ขับรถมอเตอร์ไซค์ผ่านหน้าบ้านแฟน ผมจึงได้ออกไปต่อว่า จากนั้นก็มีปากเสียงกันและเกิดการชุลมุนขึ้น พอดีคนแถวนั้นเข้ามาห้าม ทางฝ่ายนู้นได้เอ่ยปากท้าว่า "แน่จริงมึงมายิงกับกูมั้ย เดี๋ยวยิงแม้งเลย"

ด้วยความโมโหผมจึงฟาดไปที่กลางศรีษะด้วย Baton ผลคือหยุดพูดทันที หัวแตกแล้วคนแถวนั้นก็พาไปเย็บที่โรงพยาบาล

g_abac:
พอวันต่อมาทางฝ่ายนู้นไปแจ้งความที่โรงพัก ผมกับแฟนพร้อมทั้งคนที่บ้านแฟนก็ได้ไปพบร้อยเวร ตอนแรกทางฝ่ายนู้นเรียกร้องค่าเสียหาย 50,000 บาท พอดีทางผู้ใหญ่ที่รู้จักประสานงานกับทางโรงพักให้ สารวัตรเลยตัดจบให้ที่จ่ายค่ารักษา 5,000 บาท และปรับ 300 บาท ข้อหาทำร้ายร่างกายไม่ถึงกับได้รับอันตรายทางกายและจิตใจ. (มาตรา 190)

ผมจึงอยากทราบว่าถ้าตามปกติแล้ว การถูกฟาดด้วย Baton ศรีษะแตกเย็บ 5 เข็ม ตามกฎหมายนี่ถือว่าอาการสาหัสมั้ยครับ

ค่าเยี่ยวยา 5,000 บาทนี่ถือว่าเยอะไปมั้ยครับ

kilin:
 ::014::เรื่องแบบนี้คนเจ็บว่าน้อย คนจ่ายว่ามากครับไม่กล้าออกความเห็น แต่เป็นห่วงแฟนท่านมากกว่าครับ ระวังให้มากไว้ก็ดี ::014::

renold:
อ้างจาก: g_abac ที่ พฤศจิกายน 14, 2010, 01:05:38 PM

พอวันต่อมาทางฝ่ายนู้นไปแจ้งความที่โรงพัก ผมกับแฟนพร้อมทั้งคนที่บ้านแฟนก็ได้ไปพบร้อยเวร ตอนแรกทางฝ่ายนู้นเรียกร้องค่าเสียหาย 50,000 บาท พอดีทางผู้ใหญ่ที่รู้จักประสานงานกับทางโรงพักให้ สารวัตรเลยตัดจบให้ที่จ่ายค่ารักษา 5,000 บาท และปรับ 300 บาท ข้อหาทำร้ายร่างกายไม่ถึงกับได้รับอันตรายทางกายและจิตใจ. (มาตรา 190)

ผมจึงอยากทราบว่าถ้าตามปกติแล้ว การถูกฟาดด้วย Baton ศรีษะแตกเย็บ 5 เข็ม ตามกฎหมายนี่ถือว่าอาการสาหัสมั้ยครับ

ค่าเยี่ยวยา 5,000 บาทนี่ถือว่าเยอะไปมั้ยครับ

อย่างนี้เค้าเรียกว่า ไกล่เกลี่ย ครับ เพื่อให้มันแล้วๆกันไปทั้งสองฝ่าย อาจจะเสียมาก(หลักหมื่น) หรืออาจจะไม่เสียเลยก็ได้ ::002::และคู่กรณี อาจจะไม่เลิกอาฆาตคุณก็ได้ ::004::ตอนนั้น ถ้าคุณห้ามตัวเอง ไม่ให้มีเรื่องได้ คงไม่มีวันนี้หรอก  :OO

g_abac:
ถึงขนาดถูกเนื้อต้องตัวแฟน จะนิ่งดูดายก็คงไม่ได้น่ะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป